Karibu, tuna msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya changu chako chako changu, Dar es Salaam. Tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM. Naomba ukae sambamba na mimi nikikupeleka kwenye moja ya matukio muhimu ya mitindo, Dar es Salaam nchini Tanzania, yenye kauli mbiu msimu huu Paris in Dar, tuseme Paris dans Dar, au kwa Kiswahili Paris ndani ya da Tupo hapa club next door maeneo ya Oster Bay mjini Dar es Salaam nchini Tanzania kwenye tukio la mitindo ya Paris inda kwa ujumla, kumependeza sana hapa. Kuna mdau mmoja, hebu tumakinike naye. Naitwa Wolfgang Sylvester Lamtoga, ni modo Tanzania hapo hapa Tanzania, then ni, ni trainer wa models ambao watashiriki leo leposhe. Tasnia kwa sasa hivi inakuwa tofauti na mwanzo Uh, sasa hivi modo zamani walikuwa hawalipwi, lakini sasa hivi modo akipanda kwenye stage analipwa na upcoming designers wanakuja kwa kasi na wanafanya vizuri. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba industry inakuwa. Uh, tuseme mada kubwa au theme ya poche le, le, le, le, le, le ni Parisida yes. Na nyie kama wana mitindo mnaweza kujifunza nini kwenye fani ya mitindo kule E, nchini Ufaransa ambao Ufaransa kusema kweli wameendelea sana. yeah, yeah, ni kweli uh, kwa Ufaransa tukizungumzia Ufaransa ni nchi ambayo imeendelea kwa muda mrefu na miaka mingi, na no, wanafanya vizuri na wawe models, wawe designers, wani wako vizuri na wako active, so kwa upande wa hapa da models wengi na malizana wengi wanaochipukia na wanafanya vizuri, na wanazidi kuwa active kutokana na kazi zao wanazozifanya. Kwa hiyo mimi nikasema kwamba kuna utofauti kidogo sana, lakini tunapoelekea ndani ya miaka mitano inayokuja na sisi tuweza kufikia kule, kwa sababu Paris, tukizungumzia Paris ni nchi mama kwa upande wa fashion. Yes. Yeah. Watu wanamtazamo usiokuwa chanya kwenye masuala ya mitindo yeah na wanadhani kwamba ni mambo ambayo sio yenye maadili. Wewe yeah, unaweza ukatoa wito gani kwa jamii ya Kitanzania kwamba hiki kitu ni kitu ambacho ni cha burudani, ni kitu cha ubunifu eh, ni kitu ambacho ni kizuri, ni sanaa mojawapo, sio sio sio wanavyofikiria. Unaweza ukatoa wito gani kwa wa, watu wanaokusikiliza sahii? Uh, mi naweza nikasema ya kwamba unajua, tabia ya mtu ni mtu mwenyewe uweze kumbadilisha lakini si kwamba kuwa modo kwenye jamii, wewe unaonekana ni muhuni. Ni kweli jamii ya Kitanzania kwa watu walio wengi wanadai kwamba fashion ama kuwa modo unaonekana ni mtu muhuni, lakini hiko tofauti na hivyo, kwa sababu wahuni si lazima wawe kwenye fashion peke yako, wako sehemu tofauti. Lakini mimi kitu nachotaka kukisema kwenye kwenye upande wa fashion kwa hapa Tanzania, wazazi au jamii inayotuzunguka ya Kitanzania wawaachie vijana waweze kutimiza ndoto zao, waweze kutimiza malengo yao, kwa sababu tukiangalia kama Flaviana Matata anafanya vizuri, tukiangalia Odemba anafanya vizuri, kuna Abel Kipaso kwa South Africa, kuna Lota Molen. Ni modo ambao wanafanya vizuri kwenye industry na, na, na imewafikisha sehemu fulani na, na wana maisha kwa namna moja ama nyingine. Kwa hiyo wazazi wawaachie vijana waweze kutimiza malengo yao, waweze kufika kule wanapopataka pa, kwa hiyo kwa, kwa jamii ya Kitanzania inabidi tupokee kama vijana hasa sisi vijana tunapambana ili kwamba tufikie sehemu fulani kwa ajili ya kuzingizia kipato, kuliko kuvuta madawa ya kurevya, bangi nini. Unapofanya sanaa e, kama mimi e, mimi ninafanya modeling na pia nimeanzisha agency kwa ajili ya kuibua upcoming models mona, so ni kitu ambacho nakifanya kwa ajili ya kwamba vijana waachane na mambo mengine ya ovyoovyo, waje kwa ajili ya kujiendeleza wao, kutimiza ndoto zao na malengo yao na vipaji vyao. Kwa hiyo mimi naomba kwamba jamii ya Kitanzania iweze kutuelewa kwamba sanaa ya fashion ni sanaa kama sanaa nyingine kwa sababu fashion ni maisha ya kila siku. Everywhere, uwe ofisini, uwe wapi, uwe nyumbani, yani ni maisha ya kila siku. Kwa hiyo watuone kwamba sisi na watupokee vyema kwamba sisi tunafanya sanaa na ni sanaa inayozungumzia uhalisia wa Kitanzania ama uhalisia wa mwanadamu ambaye iko katika hii dunia. Kwa hiyo mi, na wito wangu ni huo kwa vijana pamoja na jamii ya Kitanzania pamoja na serikali yetu pia ipate kutupa nafasi kama vijana tuweze kutimiza ndoto zetu na malengo yetu yes. Shukuru sana Wokan na mm -hmm, nikutakie kazi njema kwenye Le Posh. Hongera sana naamini na, na, haitakuwa mara ya mwisho tutashikana mikono kuweza kuelimishana kupashana habari kuhusu mambo ya mitindo. Asante sana karibu sana. karibu sana. Okay. Onyesho la mitindo Le Posh Paris inda Paris dandar Paris ndani ya da kweli na pamba moto hapa, ninamwona Frederic Tiberti, mkurugenzi wa kituo cha ushirikiano wa utamaduni wa Ufaransa Alliance Francaise, Dar es Salaam chini Tanzania asiti kutupasha mawili matatu. Tukio la usiku uh, uh, uh, de... wa leo unaanza na shamrashamra nyingi shamra sana pamoja na ubunifu wa hali ya juu Naona kuna mafanikio mengi katika maandalizi ya tukio hili kwa kuwa wadhamini wake wamejipanga kuiandaa tukio la leo kwa muda mrefu sana. Kingine, Paris ndani ya mji wa Dar es Salaam, kama ilivyo kauli mbiu ya tukio hili la kimitindo usiku wa leo, ni kwa kweli ni jambo murwa sana la kutazama mtindo jijini Paris ni makutano ya watu mbalimbali, ubunifu na uvumbuzi wa hapa na pale. Inaweza kuwa urembo, lakini pia ni kuboresha masuala mbalimbali yanayohusu mitindo. Kwa ujumla ni urembo. Watanzania wanatuletea mambo safi, na kwa kweli wasanii wa kitanzania wamefunguka kwa ulimwengu wote. Sanaa ya Tanzania imechanganyika vizuri na sanaa za sehemu nyingine ya dunia, na hilo nadhani tunaweza kupata ladha za mji wa Paris. Kituo cha ushirikiano wa utamaduni wa Ufaransa jijini Dar es Salaam tunakutanisha wasanii mbalimbali kutoka Ufaransa na Tanzania, na tunategemea pia kwenye ulimwengu wa mitindo tutawakutanisha wadau mbalimbali, na mbali hilo litakuwa Kipupwe cha mwambao wa bahari ya Hindi inapuliza kwa mbali le pos, onyesho la mitindo inaendelea kama kawaida, inaungana mkono na wasanifu wa mitindo kuteta mawili matatu. Naam, habari zenu? Daraalam salama, salama kabisa Uh, naomba kwanza kabla tukianza naomba mjitambulishe kwa wasikilizaji wa Idhaa Kiswahili ya Radio France International. Kwa jina naitwa Carola Roie Selengia. Uh, najishuli ni mwanamtindo hapa Tanzania. Uh, nyumba yangu ya collection inaitwa design, yeah, design yani collection inaitwa Blossom TZ. Na dada hapa. Ah, uh, naitwa Shukuru Ramis kidogo, basi jina la la kampuni yangu ni Tanya Design mimi ni designer, nashughulika kutengeneza nguo aina tofauti tofauti za Kiafrika na outfit za outing na pia occasion kama harusi na vitu tofauti tofauti. Le Poche ambayo ni, ni tukio ambayo ni la pili ambayo ni uh, theme ya uh, kipindi hiki ni Parisi nda na msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International angependa kuelewa kwamba hii Le Poche tuna, wanasikiaga matukio mengine lakini mkimwe, labda mkimweleweshwa kuhusu hii Le Poche kazi zenu ambazo mnazozifanya um, ni nini zaidi, ni fashion show. Lakini hii hapa naona imetupa fursa zaidi um, kwa wale designers wakubwa pamoja na wadogo, kwa sababu hizi um, fashion shows nyingine wanachukua sana sana wale ambao ta, watu ambao wanajulikana sana kwa hiyo I think hii hapa imekuwa ni fursa nzuri zaidi kwa wale designers ambao ni hata wanaoanza. Kama, kama mimi binafsi yeah. Sijawa fashion house kubwa lakini nimepata hiyo opportunity ya kuja ku, um, na, kuunga wenzangu mkono na kushowcase na vitu vyangu uh, Leposhi inasaidia sana madizaina wadogo ambao wapo chini na wa models pia ambao wapo chini kufika malengo yao. Inatusaidia sisi designer, kama mimi ndio mara yangu ya kwanza kukua katika fashions. Ni, ni rahisi sana kuingia katika Leposhi na kujitambulisha kazi zangu na jinsi ninavyofanya kwa hiyo ile poshi tana uhakika mkubwa sana. Baada ya hii tamasha nitakuwa nimetambulika, watu wamefahamu kazi zangu kwa ujumla. na uh, kwa ujumla mnaweza kutupa mawili matatu kuhusu uh, hali halisi ya mitindo uh, uh, nchini Tanzania iko vipi kulinganisha na Ufaransa au mataifa mengine ambayo yaliyoendelea? Binafsi naona kama mitindo ya hapa nyumbani ni ya Kiafrika kwa ujumla imekuwa inakuwa very famous na tumeanza kuikubali na hata tunaona kwenye finishing zetu na hata kwenye jamii in general, watu wanavaa sana sasa, wako proud hata kuvaa nguo zao za Kiafrika na nini, yani tofauti na ya kule nyuma. Watu walikuwa wanaona kama ukivaa nguo ya kitenge labda wewe ni maskini, au nguo ya kanga, wewe huna uwezo wa kununua nguo ya dukani, yani special made <laughs> naona ya, tuna, tumepata mwamko mzuri sana, um, it... kwa, kwa sisi uh, Afrika na katika fashion ni kwanza tunanyanyuka na tunaweza kuitangaza fashion kwa kupitia culture yetu, kama vile tunavyovaa vitenge. Kwa hiyo tunatengeneza design tofauti, lakini kwa kupitia vitenge, kwa kutumia batiki, kuweza kuitangaza Tanzania yetu na Afrika nzima. Kazi zenu, mnaweza kutueleza kuhusu kazi zenu mnazozifanya? Tuseme mnachanganya ladha za Kiafrika na ladha za Magharibi, au mnakuwa zaidi, mna kazi zenu ambazo mnazozifanya mnakuwa mmebezi sana kwenye Kiafrika, labda tukianza na Blossom TZ. Kama Blossom TZ tunachanganya, tunachanganya sio sana kwa njia ya mitindo lakini zaidi kwa njia ya materials na vitambaa tunavyovitumia. Sio lazima nguo yote hiyo ya kitenge peke yake au kanga peke yake, inapendeza pia ukichanganya changanya depending on practicality ya ile nguo unavyotaka. Kwa mfano sisi tuna base sana na nguo za watoto. Sasa nguo za watoto tunajua kwamba wako rafu, wanacheza na nini, kwa hiyo ukimtengenezea nguo ambayo ni laini sana, haitodumu kwa mtoto kama wa kiume. Kwa hiyo tunajaribu kuangalia soko lina materials za namna gani ambazo ni za kudumu na ziwe comfortable pia, kwa sababu kama watoto sana sana tunapenda kutumia cottons na natural fabrics yeah. Kwa hiyo tunachanganya na, lakini kwenye mitindo as well kuna influence nyingi za mitindo ya western huko na hata ya kiarabu pia tunachukua chukua, kwa hiyo ni it's a fusion of vitu tofauti tofauti yeah. Kwa mimi na base kiasi Uh, Kiafrika kwa sababu nataka kupromoti uh, Utanzania wetu na no Uafrika wetu na watu wa, wa Western waweze kutambua kazi zetu za Kiafrika pia stili. Simaanishi kuwa natengeneza nguo za, za, za Kiafrika au za Kitanzania peke yake, natengeneza nguo za west koso, kama vile nguo za harusi, hizo ni za huko Suti unaweza ukakuta hiyo ni Western na ni culture, kwa hivyo vyote naviingiza, lakini nataka kupromote sana nguo zetu za Kiafrika ziweze kufika malengo makubwa juu. Na pia yote tunatengene tunaangalia sana finishing ya nguo, jinsi nguo ilivyotengeneza ndio tuna besi sana na uquality wa kitu tunachokitengeneza, ili iweze kufika juu zaidi, kwa sababu wenzetu juu wanaangalia vitu vingi zaidi, kuangalia quality finishing. Kwa hiyo tukiharibu chini, naweza hatuwezi kufika juu kwao. Tunajitahidi sana katika finishing zetu katika nguo zetu za Kiafrika ziweze kufika nje. Mnapatikana vipi kama wanahitaji mtu anahitaji uh, kazi zenu? Um, kwa mimi shukuru amisi kidogo basi, unaweza kunipata Instagram natumia kama Tanya Design, pia in Facebook unaweza kunipata kwa shukuru kidogo basi, pia na business cards hiyo ni njia moja yapo ya kutangaza biashara yangu. Carola: ah, okay. mimi napatikana on Facebook as Blossom TZ na Instagram niko kama Carola Roiter. Nashukuru sana kwa nafasi yenu na, na kuweza kuchangia mada ya leo. Niwatakie kila laheri na watakia kazi njema na hongera sana kwa kazi nzuri mnazozifanya. Asante sana, tupo pamoja, kila laheri. <laughs> Ninaona hapa mrembo mmoja ninaamini ana machache kutupasha habari. Yako salama? Uh, naomba ujitambulishe jina lako kamili uh, kwa wasikilizaji wetu uh, wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na shughuli uh, unayofanya. Asante. Kwa majina naitwa Sofia Peter ni Mordo, Wolf, black wolf. Tupo hapa kwa ajili ya show ya Le Posh Palace, yeah, palace in Dar Yes. Uh, hebu mweleze, mweleweshe msikilizaji kwanza na kuona umependeza umevaa vizuri. Mweleweshe msikilizaji kuhusu Le Posh. Le Posh, Le Posh uh, uh, mnachukulia vipi nyewe wana mitindo wa Tanzania? Asante. Le Posh is something rich, something rich, amazing. Le Posh ina dili kuhusu na masuala fashion, fashion it's fashion palace, palace to that. So tuko hapa kwa ajili ya madizainer mbalimbali kwa ajili ya ku kush, nguo zao ya yeah, wapo madizaina wengi tu mm. Na unaweza ukatueleza uh, uh, uh, hali ya mitindo nchini Tanzania iko vipi uh, kulinganisha na miaka ya nyuma, tunaona like mitindo ambao wamesha wanafanya vizuri, kwa mfano Miriam Odemba na nani, kwa sasa hivi hali ikoje? Unaweza ukamwelesha msikilizaji kuhusu kwa sasa hivi hali? Hali sio mbaya sana wana mitindo wapo wengi ambao wanajitahidi kushowcase mavazi yao na wanajitahidi pia pia kuinua vipaji vya models wadogo ili kuja kuwa wakubwa baadaye kama kina Miriam Modemba ya yeah. Na unaweza ukawaambia nini jamii ambao wanakusikiliza sasa hivi kwamba kazi hii ya mitindo ni au kuwa mwanamitindo sio kama watu wanavyofikiria, kwa sababu kumbe ni sanaa kama sanaa nyingine yoyote, vile unaweza ukawaeleza nini? kwa sababu inachoweza kuieleza jamii kwa ujumla kwamba mitindo si uhuni, mitindo ni kazi kama kazi nyingine ambayo, kama kweli mtu ukifocus na ukiwa na passion katika unachokifanya, inaweza ikakufikisha mbali sana. Kwa hiyo wazazi jamii kwa ujumla wasizuie watoto kwa sababu sio watoto wote ambao wata concentrate sana kwenye masomo. Unakuta mtoto ana kipaji unaona, lakini mzazi unakuta anakoncentrate sana, unatakiwa usome shule shule shule no. Unakuta mtoto ana vipaji tofauti tofauti, mwingine kuigiza, mwingine kuimba, kwao mtoto kimkazania tangu yuko mdogo. Simaanishi kwamba mtoto asisome, hapana, anasoma, lakini mzazi, natakiwa uangalie pande zote mbili, kwamba unaangalia mtoto, je, ana kipaji gani ambacho kitaweza kumuinua baadaye katika maisha yake, kwa sababu sasa hivi kutegemea ajira katika nchi yetu, ajira ni tatizo, japokuwa tumekuwa ni nchi ya viwanda. Kwa hiyo inatakiwa mtu umtengenezee yani, mtoto mazingira ambayo yatamjenga baadaye. Yeye mwenyewe asitegemee ajira za kuajiriwa, ajiajiri yeye mwenyewe. Unaweza ukatupa dondoo mbili tatu kuhusu uh, harakati zako za wanamitindo na kushiriki kwako kwenye mbio hizi za uh, urembo nchini Tanzania. Hebu tumweleze mkisikilizaji uh, kidogo harakati zako, angependa kujua uh, mbio zako, na una ushauri gani kwa watu wengine wanaokuja? Asante. Harakati zangu, kwanza mimi ni upcoming modeling, bado ndo naanza, lakini katika harakati zangu, jinsi siku zinavyoenda, naona nafanya vizuri kama mtu kweli una focus, una passion kama nilivyosema kwanza. Ukikifanya kitu, fanye kitu ambacho una feel from your heart, sio tu unafanya kwa sababu labda rafiki yangu anafanya au fulani anafanya na mimi nifanye. Hapana, fanya hapa kile kitu ambacho una passion nacho, ili uweze kufanya vizuri zaidi hapo baadaye, kwa sababu kuna mamodo yanakuja kwa international. Ili uweze kufika mbali, natakiwa ufocus na kile unachokifanya. Na mtukumbushe jina lako kamili. Asante, kwa majina kamili ninaitwa Sofia Peter Mdamshim. Mimi ni mjasiriamali mdogo mdogo, ila pia nadilia kwenye masuala ya mitindo fashion, kwao ni modo pia. Sofia, nashukuru sana kwa mchango wako wenye thamani kubwa sana. Nikutakia kila laheri katika mbio zako za urembo na wanamitindo, na naamini utafanya vizuri. Mungu akubariki sana, na tupo pamoja, tazidi kupashana habari, kushika na kushikana mikono. Asante sana. Turudi kwenye studio zetu za idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukijiliwaza na wimbo mtamu wa aina yake ya Sweet Life na kibao chake Ce Soir, ikimaanisha jioni ya leo. Pata mambo siku kama leo, muda kama huu, kusikiliza makala haya ya changu chako chako changu, changu, changu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Unaweza pia kusikiliza makala haya kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msomaji wa makala haya, na kutakia bon dimanshe, jumapili njema.