Ni saa mbili na dakika 45, Afrika Mashariki. Karibu katika makala ya mjadala wa wiki, msikilizaji. Mimi ni Martha Saranga na katika laini ya simu nitaungana na wachambuzi wetu, Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam Tanzania, lakini Dkr Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya. Karibuni sana. Asante uh, shukran dadangu Martha Saranga nam Msikilizaji eh, kiongozi wa upinzani wa, wa muungano wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ametangaza kuwa hata shiriki katika uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika tarehe ishirini na sita mwezi huu. Odinga na mgombea mwenzake Kalonzo Musyoka wamesema kuwa hawawezi kushiriki katika uchaguzi huo bila kuwepo kwa mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi. Lakini tayari rais wa Kenya Uhuru Kenyatta naye amesema kwamba uchaguzi utafanyika nchini humo licha ya wagombea hao wa upinzani wa NASA kujiondoa katika uchaguzi wa marudio. Katika laini ya simu, nikianza nawe Haji Kaburu, una mtazamo gani kuhusu kujiondoa kwa Raila Odinga? Mi ah, mtazamo wangu ni bado ni ule ule ambao nafikiri ndio sababu iliyomfanya eh, raila kujitoa, ni kwamba utapo, ukiangalia kwa ukaribu zaidi utagundua kwamba tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya ilifanya makosa makubwa kwenye uchaguzi uliopita kiasi kwamba mahakama kuu kuweza kutengua kwa kuona baadhi ya zimefanyika na kusababisha hiyo hali ya, ya kufuto kwa uchaguzi. Sasa kwa NASA ilikuwa sio tu ushindi kwa kushinda kesi, bali pia ilikuwa ni ushindi wa ile eh, zile mashaka yao kwamba tume ya uchaguzi ilikuwa inaegemea upande mmoja. Kwa hiyo hili la kusema anatoka kwenye uchaguzi, kwa sababu tume haiwezi kukuta au kuondoa baadhi ya makamishna na yule mwenyekiti, hili ni jambo ambalo mimi nilitegemea na nilijua litakuja kutoka mwanzo, tangu baada ya hukuma. Naam, Dkt Brian Wanyama, kwa upande wako unalionaje? Hajikaburu anasema alilitegemea jambo hili kujiondoa kwa Raila Odinga. Wengine wanaona kwamba kususia uchaguzi hajawafanyia jambo la busara wa Kenya. Brian, unazungumzaje? Ni, ni kweli kwamba hapo jana Raila Odinga ametangaza kujiondoa kutoka kinyang'anyiro cha uchaguzi wa urais ambao ulikuwa ufanyike tarehe ishirini na sita mwezi huu na sababu ni kama vile ndugu yangu Haji Kaburu amezitaja, kwamba mahakama kuu iliweza kufutilia mbali uchaguzi wa urais kwa sababu ya utepetevu wa kazi wa ufanyikazi wa IBC ambapo kwa sababu kadha wa kadha, mwanzo kabisa ni upepereshaji na hesabu ya matokeo kutoka polling station mbalimbali, walipofanya hiyo hesabu, hesabu hiyo haikuingiana kabisa. Zile form 34B na 34C pia zilikuwa na makosa mengi kabisa. Kwa hivyo kumaanisha kwamba uchaguzi huu kwa jumla ulikuwa na mambo ambayo uh, uh, hayakutekelezwa kisheria na ndiposa basi, mahakama kuu ikaamrisha kwamba IEBC ipate nafasi ya pili ili pengine jinyasua kutoka mtego huu kwa kutekeleza na kusimamia uchaguzi kulingana na sheria zilizoko. Kwa hivyo malalamishi ya Raila Odinga na wananasa ni kwamba yale makosa yaliyofanyika hapo awali manne matano hivi hayajarekebishwa. Mwanzo kabisa, ni uchapishaji wa makaratasi na kampuni inayoitwa Al Gurai, kwamba katika uchaguzi uliopita Al Gurai waweza kuchapisha makaratasi ambayo pengine yalikuwa ni zaidi ya ile idadi ambayo ilitegemewa, na peng, pengine pia kulikuwa na upungufu fulani. Pili ni kampuni ile ya upeperushaji iliyosimamia eh, vyombo vya teknolojia kutoka uh, Ufaransa ambayo ilisimamia upeperushaji wa yale matokeo kutoka vituo vya kura hadi kituo kikuu kule Nairobi, ambapo Chepkati, ambaye ni mwenyekiti wa IBC, alitegemea kufanya hesabu na kisha tangaze. Na tatu, e, matakwa ya NASA ilikuwa ni kwamba wale wafanyikazi wa IBC ambao walitepetea kazini, walizembea kazini kwa kujua au kutojua, walishiriki katika yale no. makosa yaliyofanyika waweze kuondolewa no ili uwanja uwe tambarare uwe sawa, wakiingia pale uwanjani basi uchaguzi uwe sawa. Nitarejea tena kwako daktari, nitarejea tena kwako daktari. Hadi kaburu, uamuzi huu umezua mvutano zaidi wa kisiasa nchini Kenya, na na, kwa sababu unamwacha Rais Uhuru Kenyatta peke yake kama mgombea baada ya uchaguzi wa mwezi Agosti kufutwa na mahakama ya juu. Hivi sasa macho yote yako kwa IEBC. Upi unaweza kuwa uamuzi wa IEBC? Uh, kama mwanzo mwa sakata hili la la, la uchaguzi kule Kenya, tume na serikali ya Jubilee vilionekana kama ni timu moja iliyovaa jezi ya aina moja. Kwa hiyo kwa kifupi ni kwamba tume kuonekana itafanya nini au macho yote yako kwake, ni jambo ambalo kwa kweli kwa mimi sioni kama lina yoyote, kwa sababu ukiangalia tu juzi tu huye uh, uh, uh, mwenyekiti wa tume tenda mahakamani mara tena kuna mbunge amekwenda mahakamani. Vyote vinaonekana ni jisi namba gani wanajaribu kutetea nafasi zao wabakie walipo, ili uendelezwe ule ule ule ule ubabe au yale matakwa yao waliokuwa wameyafanya mwanzoni. Kwa kawaida, kwa, kwa mfano kama tume imekutwa na makosa kama hayo, utepetevu kama anavyosema mwenzangu Dokta kule Yani ni nini, ni, ni, ni, kinachoshinda tume kuwaondoa wale makamishina na wafanyakazi kuwafuta au kuwaondoa, kuwaweka wengine walichaguliwa, kutoka wale walichaguliwa wale kutoka Kenya na Wakenya wako wengi. Kwa nini wasta wengine wakaweka pale, ili huu mzozo usipate nafasi kabisa ya kutamala katika anga za kisiasa za Kenya no, Dr. Ini, Plano ini Hili ni jambo ambalo lazima li, lazima lifikiriwe sana naam. Haji Kaburu, asante, nitarejea tena kwako. Dkt Brian Wanyama, pengine ni uamuzi gani ambao tume ya uchaguzi ya IEBC unaweza kutoa kwa mujibu wa sheria za Kenya? E, wajua sasa vile mambo yalivyo ni kwamba uh, e, tume hii ya uhuru ya uchaguzi nasimamia uchaguzi na mipaka inajikuta katika njia panda kwa sababu e, kisheria ni kwamba haya yalikuwa ni marejeleo ya uchaguzi kumaanisha kwamba kulingana na maamuzi ya koti kuu ilikuwa ni kwamba wale wawili, yule aliyeshtaki na yule alimbaye alidaiwa ali, ali, ali kushinda ndio wanaogombea, kumaanisha kwamba wagombezi wanaoshiriki katika ule uchaguzi wa tarehe ishirini na sita ni wawili, rais Uhuru Kenyatta kwa upande mmoja na Raila Odinga kwa upande mwingine ingawa au uh, ameenda uh, kotini kudai kwamba pengine yeye pia aweze kujumulishwa katika uh, mchakato mzima, na uamuzi utakuwa ni leo. Lakini la muno ni kwamba kulingana na sheria, wagombezi wawili Uhuru Kenyatta na Raila Odinga ndio basi, ilibidi ili, ili, kwamba aweze kuwa kwa makaratasi ya uchaguzi ili uchaguzi unavyofanyika wapigaji kuu wanaweza kuchagua ni nani nani, nani ambaye anagombea. Lakini vile ambavyo vimefanyika ni kwamba Raila Odinga jana amejitoa katika kinyang'anyiro hicho, na, na anaegemea kabisa kile kipengee, ule uamuzi ambao ulitolewa hapo elfu mbili na kumi na tatu ambapo uh, attorney general, mkuu wa sheria alienda kotini kujaribu kuuliza kotini iweze kufafanua bayana ikiwa kwa mfano mgombezi mmoja atajiondoa, ama kwa e, mmoja au wa nyingine atatoweka, nini tuweze kufanyika sasa. Vile mambo ambayo yamefanyika wakati huu, kitakachofuata ni kwamba sasa itabidi kwamba ee, vyama vya vyama vya kisiasa vy mbalimbali viweze kuteua tena wagombezi kutoka mwanzo, kumaanisha kwamba sasa watakuwa na karibu siku uh, tisini yaani miezi mitatu kuandaa uchaguzi mpya, si marudio. Sasa utakuwa ni uchaguzi mpya kuweza kuandaliwa. Kwa hivyo uamuzi wa IBC unategemea kwamba kwa vyovyote vile lazima uweze kutegemea sheria, kuangazia sheria, kuelezea wananchi sheria, waweze kuelewa vizuri, kwa sababu kosa lolote ambalo IBC litafanya huenda likatumbukiza e, taifa hili katika janga ambalo ni kubwa mno. Naam, Haji Kaburu, pengine kwa upande wako, unadhani NASA inapata wapi nguvu ya kusimamia maamuzi yake kama hivi? Haioni kwamba inapoteza kwa kuamua kujitoa? inapata wapi nguvu? Pengine kuna sheria inaipa nguvu ya kufanya maamuzi kama haya? Kwa kweli, NASA ina wasomi wa wajuzi wa sheria, wako mawakili wazoni wajuzi wa sheria, wanategemea zaidi katiba ya nchi ambayo imeeleza wazi ili kinachotokea wakati mmoja wa, wa eh, ki, ki kati ya wa wagombea atajitoa, na hii ndio inawapa nguvu. Hawaendi kibubusa, yaani hawakenda bila kufakari bila kujipangalia sehemu gani wachukue kwa wakati huu, na nanafkiri wamefikia hapo kuona kwamba katiba ambayo ndio inamiliki ina, ina sheria zote za Kenya imewapa nafasi wanaweza kujitoa ili kushinikiza aina fulani ya mambo yafanyike, na hili ndio linapowapa wao nguvu, na na kwa kweli wamesimama katika sheria kabisa katika katiba ya nchi ya Kenya, sababu hakuna sheria inakuwa juu ya katiba no. Kwa upande wako Brian wa nyama, tukielekea ukingoni kabisa mwa makala haya, pengine nini mustakabali wa kisiasa na demokrasia hapo Kenya sasa? Kwa kweli eh, mwanzo kabisa um, ule uamuzi wa, wa koti kuu ulidhihirisha wazi ya kwamba kuna demokrasia kubwa sana hapa Kenya na ni hatua kubwa sana ambayo uh, katiba ya Kenya imeletea wananchi wa Kenya. E, pili, yale mabadiliko ambayo yamepelekwa bungeni na Wanajubilii kidogo, itakuwa yakipitishwa, itakuwa ni pigo kubwa sana kwa demokrasia. Tatu ni kwamba nafikiri demokrasia hapa Kenya imekita mizizi kabisa, na tunamshukuru sana, wengi wanamshukuru wana Raila Odinga kwa kusimamia na kutetea demokrasia. Na nne inamaanisha ya kwamba ikiwa sasa katiba itafuatwa vile ilivyo na mtu yoyote pasipo kuingiliwa na upande wowote ni dhirisho wazi ya kwamba kuna demokrasia ya kutosha hapa Kenya. Na ndio maana tunaweza kupata uamuzi kwa kwa mahakama kuu kufutilia mbali uchaguzi wawa wa, wa, wa rais na vilevile e, Raila Odinga anakutumia demokrasia hiyo, anaweza kujiondoa katika uchaguzi ambao umepangua kufanyika tarehe ishirini na sita. Kwa hivyo kumaanisha kwamba demokrasia hapa Kenya kuliko mataifa mengine e, e, hapa ma, majirani kidogo imekita mizizi na iko mbele. Asante kwa sekunde chache sana. Hajikaburu, NASA imeahidi kuendelea na maandamano. Unaona, bado yatakuwa na tija? Yana tija, maandamano yanatija kwa e, ya sababu nguvu za wananchi ndio zinaelekezwa kwenye maandamano, ndio zitaonesha nini hisia za wananchi, hivyo livo. Kwa hiyo yanatija tu, yanatija kwa kuambia kwa ulimwengu kwamba demokrasia ya Kenya inakanyagwa, utaona no. E, hata rais Jubilee Rais Kenyatta Bali kwanza alikubali matokeo ya mahakama kuu, lakini baadaye akaja anasema atakomeshana nao atawanyosha. Nawashukuru sana, nawashukuru sana wachambuzi wetu Hadi Kaburu ukiwa Dar es Salaam na Dokta Brian Wanyama ukiwa Bungoma nchini Kenya, asanteni sana kwa kushiriki nami, asante sana, asante dokta. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi alikuwa Victor Robert, wile mitamboni Emmanuel Mbando, nami ni Matha Sarang na kutakia siku njema. <coughs> ni msanii Jagua na kwamba usiende mbali nami, kibao kutoka nchini Kenya. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania asubuhi ya leo. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa South Afrika Mashariki. Mimi ni Marka Saranga na punde, ni Radio France International. Kwa heri.