Na, na asante sana, miongoni mwa yale tuliyoyapa uzito wiki hii hapa RFI Kiswahili ni pamoja na mkutano kati ya tume ya uchaguzi nchini Kenya na viongozi wa vyama vya siasa pamoja na maandamano ya upinzani kushinikiza mabadiliko ndani ya tume hiyo kuelekea uchaguzi mpya wa urais. Tutakufahamisha pia kuhusu kuawa kwa waasi wa maimai mai, Mazembe, mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Uh, pia wiki hii kule magharibi mwa bara la Afrika, wanajeshi wa Marekani na wanija walipoteza maisha baada ya kushambuliwa na magaidi. Uh, bila kusahau mvutano um, wa kisiasa katika jimbo la Katalonia kule nchini Uhispania. Huko nchini Kenya, wiki hii kulikuwa na maandamano siku ya Jumatatu na Ijumaa katika miji mbalimbali mbali nchini humo, maandamano ambayo yaliitishwa na muungano wa upinzani NASA kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mpya wa rais ulioratibiwa kufanyika tarehe 26 mwezi huu. Pamoja na hilo, kulikuwa pia na mkutano kati ya tume ya uchaguzi na muungano wa upinzani NASA na chama tawala cha Jubilii. Hata hivyo, baada ya mkutano huo, chama cha Jubilii kilisema kwamba kilikuwa kimeridhika na namna tume ya uchaguzi ilivyokuwa inaendelea na maandalizi ya uchaguzi huo, huku tume ikisema kwamba ilikuwa imekubaliana na pande zote mbili na mambo alikuwa anakwenda vizuri. Hata hivyo, kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga alijitokeza na kusema kwamba hakuna mwafaka wote uliokuwa umeafikiwa. No you know, hakuna mwafaka wowote kati yetu na IEBC. Kama mnavyojua, tulitoa mapendekezo yetu kwa IEBC kukitaka wafanye kazi kabla ya kwenda kwenye uchaguzi huu mpya. Walichotupa ni mipango yao ambayo haijajibu maswali yetu muhimu tuliyowauliza. Kwa hivyo bado kuna mwanya mkubwa kati yetu na IEBC nilizungumza na Suba Churchill kutoka muungano wa mashirika ya kiraia huko nchini Kenya, ambaye pia ni mwangalizi wa uchaguzi nchini humo kufahamu mengi kuhusu hatima ya uchaguzi wa urais. Ni hali ya kutuaminiana ambayo inaendelea ku-, eh, ku, ku, ku katika katika tume hiyo. Unakumbuka kwamba ilingekuwa mpango wa IBC wafanye mkutano moja kwa moja wakiwemo NASA wakiwemo Jubilii lakini Jubilee iliamua kukuja baada ya wananasa kuondoka. Kwa hivyo ni vute ni kuvute ambayo imekuwa ikiendelea iki katika matayarisho ya uchaguzi na, lakini tuna matumaini kwamba hayo ni mwanzo wa maafikiano ambayo yataweza kupatikana, eh, labda wiki ijayo ama wakati mwingine IEBC itaweza kuitisha mkutano kama huo. Naam, Suba, wewe ni mwangalizi wa uchaguzi, umekuwa ukitembea katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika, lakini pia hapo nchini Kenya. Uh, unaweza kushauri vipi IBC na wanasiasa wa NASA na Jubilii katika kipindi kama hiki, sisi kama mashika ya kijamii tumeweza kukutana na IBC tukawaeleza kwamba hakuna makosa mara moja ama ya mbili kuitisha mkutano kikao chake cha IBC ya wanabodi, na, na wafanye kwa wazi wengine wakitazama eh, jinsi bunge jinsi ma ma halmashauri zengine zinafanya mikutano zao mara nyingi kwa wazi, ili iweze kuonekana ni, ni, ni, ni jinsi wanavyofikia uamuzi fulani nam na, ukiangalia tarehe ishirini na sita sio mbali sana, ni mwezi huu. Ukiangalia maandalizi ya tume ya ABC unafikiri kwamba uh, tume hiyo iko tayari kusimamia uchaguzi ambao utakuwa huru na haki? Kujitaarisha inamaanisha kwamba lazima warekebishe yale ambayo yali angaziwa na mahakama ya upeo na sioni kama wameweza kufanya hivyo. Kuna majaribio, kuna kuna juhudi ambao wameweka katika upeperushaji wa kura moja kwa moja kutoka katika eneo eneo wakilishi hadi katika National Tallying Centre. Na fikiri juhudi hizo huenda zikavua zika dafu ikiwa IBC itaweza kufanya kazi yake kwa wazi zaidi, e, kuliko jinsi inavyofanya kwa wakati huu. Huko nchini Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo, wiki hii jeshi la serikali la FARDC lilitangaza kwamba liliwaua waasi uh, kumi wa Maimai Mazembe wilani Lubero. Wakati huo uh, huo, waasi wengine watatu wa Maimai waliuawa katika wilaya hiyo baada ya kujaribu kuvamia kambi ya wanajeshi wa kulinda amani wa MONUSCO. Mwenzangu Victor Robert Wille alizungumza na Solomon Kaniki mtetezo haki za binadamu kutoka wilaya ya Lubero kuhusu kilichoendelea mashariki mwa jio wiki hii. Wanajeshi wamerudi na wameacha maeneo hizo bure, na ma hizi maeneo, kwani zengine zinakuwa na madini, zengine zinakuwa na bahari, zengine zinakuwa na mbuga za wanyama ambazo ziko na, na nyama mingi, na hizo zote zinasaidia hawa haw, haw, haw, haw, haw, haw, wamajimaji kwa, kwa kupata pesa. Wakishaziacha tena hawa majimaji tena wanakuja kudhibiti baadaye. Tatizo sasa liko wapi hapa? Nini ambacho kinasababisha ishindikane kwa uasi kumalizwa huko mashariki mwa DRC likiwemo eneo la Rubero? Kunakuwa kuna kuna rushwa, kunakuwa kutokutenda kazi hiyo kazi ya kila wa, wa, watu vilivyo, kwani kunafika hata kiwango nakosa, wanajeshi wamekwenda wapi Kunafika na kiwango wakati wanajeshi wanakuwa kwa ng'ambo ingine, na hao wana mgambo kwa ng'ambo nyingine, unakosa kama tena um, na, na kunataka kuwa hata na habari za kutaka shirikiana kindani ndani. Hiyo yote inapelekea hali hii kukosa kukosa kwisha, kwani mateso ya wakaaji umekosa. Nani ndiye hataki ma, mateso ya wakaaji, ama kuna watu ambao wana na nyinyi kama wadau, mashirika ya kiraia, mashirika ya kutetea haki za binadamu, pengine ni mchango gani mmeutoa ili kuhakikisha kwamba majeshi ya serikali yanafanikiwa kuwafurusha waasi? Sisi tunaongea nao, tunawapa habari yoyote ile, kwani watu wa huko wameteseka. Tumeteseka na vita kwa siku za kutosha, zaidi ya miaka ishirini sasa. Watu wa, wa, wa, wa maeneo ya Lubero wamejua ya kama vita hakuna maendeleo, vita ni kuteseka, vita ni kupotea. Ukisalia na maswala ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kihii maseneta saba uh, nchini Marekani walitoa wito kwa Rais Donald Trump kuingilia kati uh, maswala ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenzangu Ali Bilal alifuatilia kwa karibu. Wanaseneti hao wanasema kwamba iwapo mkataba wa kisiasa wa Desemba 31 mwaka jana hautotekelezwa na kukosekana kwa majibu ya kisiasa kutoka Kinshasa, vikwazo vipya dhidi ya utawala wa rais Joseph Kabila lazima vichukuliwe. Kinshasa yawo inasema na inasubiri majibu ya rais Donald Trump ambaye hivi karibuni alisema kwamba anafuatilia kwa karibu hali ya kisiasa nchini Kongo, na ambapo hadi sasa rais huyo hajajihusisha zaidi na siasa za Afrika. Katika kikao cha Umoja wa Mataifa kilichofanyika mwezi Septemba iliyopita, rais Trump alieleza kuguswa na machafuko yanayoripotiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, serikali ya Kinshasa kupitia msemaji wake Lambert Mende Amesema wamezoea kauli na mwenendo wa bunge wa baraza la Senate kutoka chama cha Demokrat, lakini sasa swala lililopo hapa ni je, Rais Trump atasalia kimya bila kujibu barua ya wabunge hao wa baraza la Senete? Wachunguzi wa mambo wanasema Rais Trump ambaye amekuwa mtu wa kushtukiza hawezi kuzungumza lolote kabla ziara ya Niki Haley, mjumbe wa Marekani kwenye baraza la usalama la umoja Mataifa Oktoba 21 jijini Kinshasa. Washington kama ilivyo kawaida yake lazima iweke kati kwa kati maswala yanayozungumzwa na yale ya biashara. Asante Ali Bilal. Nchini Tanzania, watu kumi walipoteza maisha jijini Dar es Salaam baada ya kunywa pombe haramu inayofahamika kama gongo na wengine kulaza hospitalini. Serikali bado inachunguza kitu kilichowekwa ndani ya pombe hiyo na kusababisha maafa hayo. Aa, lakini tulizungumza na katibu wa Wizara ya Afya nchini humo Dr. Mpoki Ulisubia. Msimamo wetu uko bayana, na ndio maana serikali mara kwa mara imetoa si miongozo inayoshauri wa wananchi kujiepusha matumizi ya vitu vya namna hiyo, kwa sababu ya madhara yanayojulikana na bayana kwamba anaweza akajitokeza, na sio hiyo peke yake, lakini hata matumizi mazima ya pombe, kwamba wanatakiwa kuitumia with moderation, ingawaje njia bora zaidi ni kuto kuitumia kabisa kama inawezekana. Mkakati ni kuielimisha jamii alafu na vyombo vya sheria ya vyombo vya ulinzi na usalama wa kufuatilia, na vyombo vya serikali katika maeneo wananchi wanapoisha, kuona kama kuna compliance katika maagizo yanaotolewa na, na, na, na serikali. Nam, huyo ni Dr Mpoki Ulisubia, katibu katika wizara ya afya nchini Tanzania. Na ikiwa ndio unajiunga nasi, popote pale ulipo, unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tunakukumbusha tu baadhi ya mambo makubwa yaliyotokea duniani ambayo tuliapa uzito hapa RFI Kiswahili. Jumamosi hii hupo nami Victor Buso. Nchini Rwanda wiki hii kulifanyika mazishi ya mili ya watu zaidi ya mia tano ambao wanaaminika walipoteza maisha wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 94 nchini humo, na miili yao ilipatikana katika kambi moja ya kijeshi jijini Kigali. Mwandishi wetu Edith Nibakwe alitutumia ripoti ifuatayo. Ni miaka ishirini na mitatu sasa tangu mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi kutokea nchini Rwanda. Shughuli za mazishi ya miili ya wahanga wa mauaji hayo zimekuwa zikifanyika kukiwa kumetengwa viwanja maalum kama makumbusho ya mauaji hayo. Akizungumza katika shughuli za mazishi ya miili hiyo, Dr Jean Damaseni Bizimana, katibu mtendaji wa tume ya taifa ya kupambana dhidi ya mauaji ya kimbari, alitoa wito kwa raia wa Rwanda kuendelea kutoa taarifa ili miili ya wahanga wa Jihayo, iweze kufanyiwa mazishi ya heshima na, huzemara, fangha, shizunia, Imi, mi, na... A, nilikuwa na hesabu ni miaka ishirini na mitatu na miezi saba tangu mauaji kutokea. Miaka hii kupita watu wakiwa hawataki kutoa taarifa inamaanisha itikadi za mauaji ya kimbali bado ipo. Kuto kutoa taarifa inamaanisha bado kuna chuki na bado kuna itikadi hizo. Nao raia wa Rwanda waliozungumza na RFI wamesema ni vyema mili ya wahanga wa mauaji ya kimbari ikapatikana na kuzikwa kwa heshima, kwani inamfanya mtu kujisikia yupo na hali ya utulivu. Huyu ni mmoja wa raia hao. Hakuna mtu ambaye alikuwa nawazia kama inaweza kuwa mpaka leo kuna miili ya watu ambayo haijazikwa wa ndani ya heshima yake e, lakini kitu mmoja tunaweza sema tu ni kupana tena ushauri kwa watu wote, kwa wakaaji wote, mtu ambaye ana information ni vizuri kuipana kwa sababu itasaidia kwa kujenga nchi yetu. Mauaji hayo ya kimbali dhidi ya watusi yametokea nchini Rwanda mwaka 1994. Editeni Bakwe, Kigali, RFI Kiswahili. Na tukisalia huko Rwanda, pia wiki hii mwanasiasa wa upinzani Dian Rwigara alifikishwa mahakamani jijini Kigali na kufunguliwa mashtaka mbalimbali likiwemo kosa la kugushi nyaraka. Mwandishi wetu pia wa Kigali Bonvencha Chubahiro alifuatilia kilichotokea. Ilikuwa yapata mida saa nne asubuhi kwa saa za Afrika ya kati, ndipo mwanadada huyu ambaye alikuwa ameongozana na mama yake pamoja na mdogo wake amefikishwa katika mahakama ya Nyarugenge wakiwa wamevaa pingu mikononi, huku mama yake akiwa ameshika Biblia na wakati akiondoka amepepea watu wa familia yake kama ishara kwamba Biblia ndiyo ngao yake ya kuasiri. Wameingia ndani ya chumba cha mahakama na kuomba kesi yao ihairishwe, kwani hawakuwa na mawakili. Wamedai kwamba mmoja katika yao hakuwa na wakili na wawili ambao ni mwanasiasa Diane Rwigara na mama yake ndiyo waliokuwa na wakili, lakini hawakupata muda wa kuzungumza naye na hakuwepo mahakamani hapo kwa kuzingatia sheria kwamba mhutumiwa ana haki ya kuwa na wakili pindi atakapo, iwe hivyo, kesi imelazimika kuahirishwa hadi tarehe tisa mwezi Oktoba mwaka huu, yani ni Jumatatu ijao. Ikumbukwe Diane Rwigara alitangaza nia ya kugombea ya kiti cha uraisi kama mgombea huru mwezi Juni mwaka huu, lakini hakufanikiwa kutokana na kile ambacho tume la taifa la uchaguzi nchini humu neke ilidai kwamba hakuwa na vigezo vya kutosha. Anahutumiwa kwa makosa ya kuchochea uasi pamoja na kugushi nyaraka, huku mama yake akihutumiwa kwa kosa la kuchochea ukabiri na mdogo wake aitwaye Ane Rwigara anahutumiwa kwa kosa la kuzua vurugu. Bonaventure Cubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Serikali ya Sudan nayo wiki hii ilisitisha ushirikiano wake wa kidiplomasia na Korea Kaskazini ili kuhakikishia Marekani kwamba haiungi mkono nchi hiyo na hivyo kuitaka kuiondolea vikwazo vya kiuchumi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, alitupa tathmini yake kuhusu hatua hii. Sudani ya Kaskazini imepata imepata dharuba kubwa sana, imepata dharuba kubwa sana, kufungiwa misaada na kupitia mambo mengi na uhusiano wa Marekani. Sasa hili la Korea ya kusini am, Kaskazini, ambalo sasa hivi ndio talk of town, maanake ndio mazungumzo ya dunia nzima, anaona Bashir anaona kwamba akijitoa kabisa na hawa kuwa amejikaribisha mno na Marekani, kwa hiyo nakuweza kufaidi mambo ambayo alikuwa hafaidi wakati ule, hii kwa wakati huu. E, inaonekana kwa namna moja au nyingine, nchi za dunia zinaonekana kuunga mkono Marekani katika kuiadhibu Korea Kaskazini. Kwa mfano, China nao wameingia katika mkondo huo, kwamba wamekuwa hawawezi kuwauzia mafuta yaliyosafishwa. Sasa mambo kama haya ukionekana unaunga mkono bwana mkubwa kwa wakati huu unaonekana huko karibu naye. Nafikiri itakuwa ni hilo tu. Kule magharibi mwa bara la Afrika, wiki hii nchini Nija, wanajeshi watano wa Nija na watatu wa Marekani waliuawa baada ya kushambuliwa na kundi la kigaidi walipokuwa wanapiga doria uh, karibu na mpaka wa Mali, na kulikuwa na operesheni maalum ya kuwasaka waliotekeleza mauaji hayo. Rais wa Nija Muhammadu Yusufu alielezea tukio hili kuwa la kigaidi. Kwa mara nyingine tena, nchi yetu imeshambuliwa na magaidi, shambulio ambalo kwa bahati mbaya limesababisha idadi kubwa ya watu kupoteza maisha. Wanawake na watoto ndio wanaobeba mzigo mkubwa wa ugaidi, kwa njia moja kwa kutokuwa na hatia, lakini pia kwa njia nyingine kwa sababu ni mama na wake kwa mara nyingine tena wamepoteza watoto na waume. Katika kutoa heshima kwa wanajeshi wetu waliopoteza maisha, kwa heshima ya waathirika wote wa ugaidi, na kuombeni tukao kimya kwa muda wa dakika moja. Tukielekea kule barani Ulaya, wiki hii kule nchini Hispania, hasa katika jimbo la Katalonia Mvutano na vita vya maneno kati ya uongozi wa Katalonia na Madrid uliendelea kushuhudiwa baada ya wakazi wa Katalonia kupiga kura wiki iliyopita kwa mua kwamba wanataka kujitawala, hatua ambayo imepingwa vikali na serikali ya Madrid. Na hata mkuu wa polisi aliitwa ili kueleza ni kwa nini wakazi wa Katalonia walionekana kuwalemea polisi wakati wakipiga kura ya maoni wiki iliyopita. Mwandishi wetu Frederick Nwaka alituandalia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa taarifa kutoka nchini Hispania, maafisa hao wanatakiwa kuripoti katika mahakama ya juu siku ya Ijumaa ambako watahojiwa kuhusu namna walivyotekeleza majukumu yao katika maandamano ya Katalunya. Maafisa wa polisi wa Katalunya wanatuhumiwa kwa kushindwa kuchukua hatua katika maandamano ya wakazi wa Katalunya yaliyotokea wiki iliyopita na kusababisha zaidi ya watu 700 kujeruhiwa. Jaji anayeongoza uchunguzi huo, Carmen Lamela, pia amewaita kwa mahojiano viongozi wawili mashuhuri wa, wa vuguvugu la kujitenga Jordi Cuixart Jordi Sanchez wanaotuhumiwa kwa kuchochea maandamano na vurugu. Kwa mujibu wa sheria za Hispania, watuhumiwa wa makosa ya uchochezi wanaweza kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka 15 jela. Nchini Marekani, maafisa usalama bado wanachunguza na kujaribu kubaini chanzo cha mshambuliaji aliyeuwa watu 58 mjini Las Vegas wiki iliyopita na wiki hii, mwenzangu Martha Saranga alituandalia ripoti ifuatayo. Bado wachunguzi hawajafanikiwa kubaini chanzo cha mshambuliaji Stephen Paddock kufanya tukio hilo linalotajwa kuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea katika nchi ya Marekani. Wachunguzi wanasema wanaendelea kufuatilia namna alivyokuwa anaimiliki silaha aliyoitumia katika shambulizi hilo, kompyuta yake, pamoja na namna alivyoratibu mpango wa safari kuelekea Las Vegas, pamoja na namna alivyokuwa anawasiliana na ndugu zake, akiwemo mchumba wake. Mshambuliaji Paddock hakuacha taarifa yoyote inayobaini isha lengo la kufanya shambulizi hilo tofauti na mashambulizi mengine yaliyowahi kutokea katika makanisa, vyuo, klabu za usiku na hata katika maeneo mengine ya umma nchini Marekani. Watu wa karibu na Steven wanamwelezea kuwa mtu asiyependa kutangamana na watu, ingawaje mchumba wake anasema hakukuwa na dalili yoyote ya Paddock kufanya mipango ya kutekeleza tukio hilo. Nam, asante sana Matha Saranga kwa ripoti hiyo. Na msikilizaji, hayo ni machache tu miongoni mwa mengi ambayo tuliapa uzito wiki hii hapa RFI Kiswahili. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Kwa niaba ya mwenzangu Ruben Lukumbuka, jina langu ni Victor Abuso na kutakia Jumamosi njema popote pale ulipo.