Asante wiki hii. Wiki hii, msikilizaji, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako tume ya uchaguzi Seni juma hili ilisema kuwa uchaguzi hautafanyika kabla ya mwaka 2019, kauli ambayo ilitolewa na tume hiyo baada ya mkutano wa seni na wawakilishi wa mashirika kirai ya kiraia nchini humo. Msikilizaji, tume ya uchaguzi seni huko DRC inasema kuwa inahitaji siku mia tano na nne ili kuandaa na kukamilisha daftari la wapiga kura wanaohitajika kushiriki uchaguzi huo, wakati huu ambapo zoezi la kuandika wapiga kura lilianzishwa hivi karibuni katika jimbo la Kasai ya kati na litadumu muda wa miezi mitatu kwa mujibu wa Seneti. Lakini hata hivyo, msikilizaji, kauli hii ya Seneti imepokelewaje na mashirika yenyewe ya kiraia huko DRC? Tomas Dakan Muhiti ni mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo. Maoni ya Seneti ni mambo ya kuzungumzia. Ni lazima watu waeleweshwe, kwa nini haiwezi kufanyika kwa hii period, kwa sababu tulikuwa kwenye mazungumzo ya asite ya unio africane. Hapa walituambia mambo yote yanaweza yakawezekana na kufanyika mbele ya mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na sisi tukasaini tukakubaliana kwa hiyo tarehe. Halafu mazungumzo ya, ya ya ya tarehe makumi tatu na moja Desemba mwaka wa elfu mbili na kumi na sita ndio ulibadili mambo na kusema ee, ni lazima ifanyike kabla ya tarehe makumi tatu na moja ya mwaka huu. Nao upinzani ukajitokeza na kusema kuwa kauli hii ya seni ni kama kutangaza vita dhidi ya wananchi. Matamshi aliyoyasema kinara wa upinzani Felix Chisekedi ambaye alisema haikubaliki. Kwa upande wake, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha MLC Eve Bazaiba akasema ambacho seni imetangaza ni utapeli. <coughs> Eh, zaidi ya miaka minne tunachosubiri chaguzi hizi. Mwaka elfu mbili kumi na tano tuliwapanga wagombea wa wetu kwa ajili ya uchaguzi wa majimbo. Sisi kwetu huu ni utapeli wa katiba ya nchi. Sisi hatuwezi kusubiri mpaka mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hakuna sababu za msingi kwetu kusubiri mwaka huo wa elfu mbili kumi na tisa. Kinyume chake, kama Bwana Nangaa ameona kwamba kwambam shindwa kuandaa uchaguzi basi aondoke. Na kama Bwana Kabila anaona kwamba ataendelea kukanyaga haki ya wananchi, hilo halitakubalika, aondoke na aiache Kongo ijiandae bila ya yeye kuwepo. Serikali ya Kinshasa inasema bado inatafakari kuhusu tangazo hilo, kama alivyoeleza Lambert Mende Omalanga, msemaji wa serikali ya Kinshasa. serikali bado hijui mambo yale, kwa hiyo tunasubiri wiki ijayo katika mkutano wa serikali Seni na Esensa na tutaona nini kitatokea baadaye. Mwenyekiti wa Seni alitoa taarifa hii kwa vyama vya kiraia na sisi tu, tuelewi kitu. Kwa mujibu wa makubaliano ya kisiasa yaliyosimamiwa na baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senko, na kutiwa saini na wanasiasa nchini DRC, nikiwa uchaguzi mkuu ulipaswa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu kuchukua nafasi ya Rais Joseph Kabila anayemaliza muda wake. Mwenzangu Sabina Crispine na Bigambo alizungumza na wasikilizaji wetu kupata mtazamo wao. Ninaitwa kwa jina la Ize, kaongea nikiwa maeneo ya Rubaya Masiki ma siku ya Kaskazini. Kwangu maoni, matamko ya Seni inakuwa kama vile ina italeta vita ndani ya nchi yetu ya Kongo. Sisi kama vile tulikuwa na chunga mwaka hii mwisho ya mwaka kama vile mapatano ambayo ilikuwa anaendelea kusudi tupite ndani ya uchaguzi, yaani semi inaonesha wazi ya kwamba inaegemea serikali ya Congo, kwa kuwa ukiangalia vizuri serikali yetu ya Congo haipendi uchaguzi ifanyike. rkiswahili ni Kalunga Jean de Dieu Mwenze toka Bukavu ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Kwa sasa kupitia kauli ya mwenyekiti wa seni ambaye ni Corne Nanga kwa sasa ni kauli na hutumisha wananchi wengi ni kama vile kuwanyima wananchi wa Kongo haki yao ambao haki ya uchaguzi ni haki ya kila mwananchi wa DRC. Mimi naitwa Robert Ochi, niko Mbarara Uganda, ila ni mkongomani licha kwamba anaishi Uganda. Um, kidogo ni kwamba ni jambo la kufedhesha na la kuumiza sana kuhusu maoni aliyotoa president wa Feni Nafikiri kwamba wanachotumia au mbinu wanaotumia senii pamoja na serikali ya kuu ya Kongo imeona kuna udhaifu fulani katika upinzani, kwamba upinzani Kongo hawapo, na wamejaribu kutumia vitisho vingi sana kwa raia. Wanaona hata waseme hivyo, watu wafanyeje? Raia haitotoka barabarani tena kuleta fujo. Nafikiri hicho kimewapa kidogo motisha na na wa kuwaamua kile wanachotaka. Naitwa Johnson Wayezu kutoka Rwanda, wilayani Nyaviu magharibi mwa nchi. Miko upande wangu, naona ule uamuzi wa tume ya uchaguzi nchini DRC kwa Uchaguzi ambao umekuwa unatarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu ni kama mbinu ya Joseph Kabila kuendelea kukaa madarakani, na kadri atakavyoendelea kukaa madarakani, hali inaendelea kusambaratika zaidi, kwa kuwa jua tangu yeye kushika hatamu ya kuiongoza taifa la DRC amani haijashuhudiwa. Eh, hiyo eh, ni ishara kwamba kabisa yeye ameshindwa na anafaa kuondoka madarakani akawachia nafasi wengine, nao wakaona tu kwamba wanaweza wakaliongoza lile taifa mbaro kabisa, hali inaendelea kusambaratika. Kisha, ringa, moshi, Pinafisi, ni yangu ni Zedek Richard Kalinga ninazungumza nikiwa mjini Moshi mkoa wa Kilimanjaro nchini Tanzania. Binafsi naweza nikasema katika maoni yangu ni kwamba nimeshangaa sana, niseme kwamba kuna kuvunja makubaliano kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu wananchi wa Kongo ndio wanaoendelea kuteseka, wanaoendelea kuumia kwa muda mrefu, wanakuwa hawana hawana uhakika na kile kinachoendelea, kwa sababu Kongo ina matatizo mengi, usalama umezorota sana huko eh, huko Beni watu wanauawa, maeneo mengi usalama huko dhaifu, maendeleo bado, barabara mbovu na watu wanaendelea kushindia mijadala hiyo hiyo ya uchaguzi ya uchaguzi wa uchaguzi. Kuna mambo mengi ya kushughulikia kuhusu Kongo, lakini inasikitisha sana. Ni maoni ya wasikilizaji wa RFI Kiswahili wakizungumza na mwenzangu Sabine na Crispin na Bigambo. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la DRC FRDC likishirikiana na wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa juma hili walikabiliana na kundi la wapiganaji waasi wa Uganda wa ADF kwenye miji ya Mbau, Nobili na Kamango ambako iliripotiwa kuwa mwanajeshi mmoja wa MONUSCO aliuawa kama alivyotuarifu mwandishi wetu wa Beni John Kanyonyi Chota. Waasi hao walishambulia kambi ya wanajeshi wa Tanzania walio katika kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa cha kuingilia kati FIB walioko kwenye kambi ya Mbau Kamango, ambapo shambulio hili ni la pili kutekelezwa na waasi hao kushambulia kambi hiyo. Ripoti toka uwanja wa mapambano zinadokeza kuwa askari mmoja wa Tanzania ameuawa na wengine kumi na watano kujeruhiwa ambapo tayari wamesafirishwa hadi mjini Beni katika kituo kikuu cha kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa Mavivi. Hadi sasa ni mpiganaji mmoja wa ADF aliyeuawa katika mapambano na silaha mbili aina ya AK47 kuchukuliwa na majeshi ya muungano. Akizungumza na RFI Kiswahili, msemaji wa jeshi la serikali ya Congo katika operesheni dhidi ya waasi wa Uganda ADF, Kapten Mark Hazukai alisema kuwa ni mapema mno kuta angaza matokeo rasmi ya mapambano operesheni zikiwa bado zinaendelea. Bado tunapambana ili kudhibiti barabara Mbau Kamango, na wakati tutalifikia lengo hilo tutawajulisha, lakini hadi sasa barabara Mbau Kamango bado ni yenye kufungwa na, kwani waasi hao wanatambulikana katika jinsi yao ya kuwaua watu. Sinao uwezo wa kukwambia ni watu wangapi wameuawa hasa, kwani hatujadhibiti bado eneo husika. Ifahamike kuwa shambulizi la leo linatokea wakati raia wa Beni wakiwa katika kumbukumbu kumbu ya miaka mitatu tangu yalipoanza mauaji ya kukatwa kwa mapanga, mauaji yaliyotwikwa waasi wa ADF. John Kanyunyu, Kyota, Beni, RFI Kiswahili. Hayo yalijiri wakati iliarifiwa kuwa zaidi ya watu ishirini na wawili waliuawa baada ya kundi la waasi wa ADF kushambulia kambi kadhaa za kijeshi mwishoni mwa juma lililopita katika wilaya ya Beni na kufanikiwa kuchukua udhibiti kamili wa kambi tatu kwenye eneo hilo. Juma hili muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, ulitangaza kujiondoa kushiriki kwenye uchaguzi mkuu ujao wa marudio uliopangwa kufanyika Oktoba 26, uamuzi ambao umeweka sintofahamu zaidi ya kisheria kuelekea uchaguzi huo akitangaza uamuzi wa NASA mgombea wa urais wa muungano huo waziri mkuu mstaafu Raila Odinga juma hili alisema hawawezi kushiriki kwenye uchaguzi ambao wanaamini hautakuwa huru na haki huku akiitupia lawama tume ya uchaguzi kwa kujaribu kupindisha hukumu ya mahakama ya juu Hatutashiriki kwenye uchaguzi huu mpaka pale uwanja wa ushindani utakapokuwa sawa. Na tumewapa IBC orodha ya mambo kadhaa wayafanyie kazi redisible ambayo yatatengeneza mazingira redisible mazuri redisible ya kufanyika kwa uchaguzi ulio huru na wa haki. Na tujuavyo, mpaka sasa IBC haijajibu lolote la maana kuhusiana IBC na masuala yote, yote yale. Those Raila Odinga pia aliyeshutumu baadhi ya mataifa ya Ulaya ambayo amesema anashangazwa kuona yameamua kuunga mkono serikali ya kimabavu inayotaka kuuminya demokrasia akihoji wako wapi wale waliokuwa wanaunga mkono harakati za demokrasia ya kweli kwenye taifa hilo. tumefikia <coughs> no hitimisho kuwa hakuna nia njema yoyote kutoka upande wa ibc first, kuchukua hatua well, za kufanya mabadiliko wala kwa maofisa wake kuhakikisha kuwa dosari zilizosababisha uchaguzi wa tarehe nane Agosti kufutwa hazitokei tena. Ishara zote zinaonyesha Uchaguzi kuwa uchaguzi wa tarehe 26 mwezi huu utakuwa ni uchaguzi mbaya zaidi kuliko ule uliopita. Tunapenda kusisitiza kama tulivyowahi kusema hapo awali kuwa hatutaruhusu kurejea kwenye utawala wa kiimla. Wachambuzi wa siasa wanaotazamaje uamuzi wa huu wa NASA. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kwa kweli tangazo lake Raila Odinga katika kinyang'anyiro ambacho kitatendeka hapo tarehe ishirini na sita mwezi huu ni hatua ambayo haijawashangaza wengi, hasa zaidi wale wachanganuzi wa mambo ambayo tumekuwa tukifuatilia mchakato huu kwa karibu kabisa kwa muda mrefu. Sababu kubwa ni kwamba yale madai ambayo waliyatoa kwa IEBC hayajaweza kutekelezwa, madai yakiwemo mwanzo kabisa uchapishaji wa makaratasi ya kura na kampuni ya Al Ghurair ili ni kampuni ya teknolojia kutoka Ufaransa kuweza kuendelea kufadhili vyombo vya kupeperusha e, matokeo. Na tatu wale wafanyakazi wa IBC ambao walitepetea kazini, ndiposa kosa e, mahakama kuu ikaweza kubatilisha ule uchaguzi wa rais. Msikilizaji, hatua hii ya NASA imeacha kizungumkuti cha shiri, cha kisheria ambapo sasa IEBC na enyewe imelazimika kuendelea kufanya uchaguzi na Rais Uhuru Kenyatta na hatimaye kuongeza majina ya wanasiasa ambao mwanzoni walishiriki kinyang'anyiro hicho Agosti 8 <muchos> Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili kuliibuka mambo mapya katika shambulio dhidi ya ndege aliyekuwa rais wa Rwanda Juvenal Habyarimana mwaka wa 1994. Jaji wa Ufaransa aliamuru kusikilizwa kwa watu watatu wanaoshukiwa kuhusika katika tukio hilo ambao ni waziri wa sasa wa ulinzi wa Rwanda James Kabarebe, naye Frank Nziza ambaye anashukiwa kuwa ndiye aliyeidungua ndege hiyo ya Habyarimana, lakini pia shahidi mmoja muhimu wa uchunguzi unaofanyika kuhusu kudunguliwa kwa ndege hiyo ambaye alidai kuwa ndege hiyo iliangushwa chini ya amri ya mkuu wa kikundi cha wapiganaji wa RPF ambaye ndiye rais wa sasa wa Rwanda. Hata hivyo upande wa mashtaka ukajitokeza na kupinga ripoti hiyo, kama alivyobainisha hapa wakili Bernard Mengen ambaye anatetea kundi hilo la RPF. Tunajiandaa kuleta maelezo, tutapambana kuonyesha kwamba hakuna viashiria vinavyoonyesha kuwa waliotajwa walihusika moja kwa moja katika tukio hilo, nasi tutaonyesha ni nani na nani wako nyuma ya haya yote yanayozungumzwa hapa. Shahidi anayeletwa miaka 23 baada tukio, ya tukio anaonyesha kwamba hili ni jambo jipya la kutaka kutengenezwa kwa dakika za mwisho. Wananchi nchini Liberia walijitokeza juma hili kushiriki uchaguzi mkuu wa urais ambao ulikuja baada ya kukamilika kwa muhula wa pili wa kiongozi b Helen Johnson Salif. Matokeo ya awali kutoka Liberia yanaendelea kuonyesha kuwa mchezaji wa zamani wa mchezo wa soka George Weah anaongoza kwa kiwango kikubwa. Tume ya uchaguzi inasema kati ya kaunti 15 George Wea anaongoza kati ya kaunti 11. Kura zinaendelea kuhesabiwa. Mpinzani wa Wea, makamu wa rais Joseph Boakai ni wa pili. Mshindi anastahili kupata asilimia 50 ya kura zote zilizopigwa ili kuepusha duru ya pili mwezi Novemba. Juma hili ulimwengu uliadhimisha siku ya kimataifa katika kupinga adhabu ya kifo. Serikali ya Ufaransa ilisema juma hili kwamba itashirikiana na jumuiya ya kimataifa katika kuhamasisha nchi za Afrika kuiondoa adhabu ya kifo katika katiba zao. Kauli hiyo, msikilizaji, ilitolewa na balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Malika Berak alipozungumza na Radio France Internationale RFI, siku moja baada ya dunia kuadhimisha siku ya kupinga adhabu ya kifo. We have to think together and to tunatakiwa kufikiri pamoja kuona kinachowezekana. Tanzania kwa mfano, tangu mwaka wa 1994 haijawahi kutekeleza adhabu ya kifo. Kwetu sisi hiyo ni ishara chanya, lakini pia tupo pamoja katika kushawishi mataifa mengine kwamba tunatakiwa kutokomeza kabisa adhabu ya kifo duniani kote. Akizungumzia adhabu hiyo, aliyekuwa kamishina wa magereza nchini Tanzania, John Nyoka, John Nyoka alisema nchi za Afrika Mashariki zimekuwa katika mjadala ya kutaka kuifuta adhabu hiyo, lakini kuongezeka kwa makosa ya jinai kwa sababisha kusita inapofikia wakati wa kutaka kuzungumza swala sala kuondoa adhabu ya kifo, ndio nazuka mambo mengine. Albino wanauawa, watu wazee wanauawa. Sasa mtu unafikiria mara mbili, kwa watu wetu unafikiria mara mbili. Hii adhabu ipo tu, watu wanauana, ukiondoa si ndio itakuwa kabisa. Uh, haiondoi, sio tishio kwa fanya kwa makosa, na hakuna takwimu ambazo zinaonyesha kwamba adhabu ya kifo inapunguza uhalifu, hamna. John Nyoka, kamishina wa zamani wa magereza nchini Tanzania. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, tuliangazia mazungumzo kati ya Umoja wa Ulaya na nchi ya Uingereza kuhusu taifa hilo kujitoa kwenye Jumuiya ya Ulaya, mazungumzo ambayo juma hili yaliingia katika awamu ya sita, huku juma hili kukishuhudiwa mvutano mkali kati ya pande hizo baada ya waziri mkuu Teresa May kudai kuwa mpira uko kwenye himaya ya Umoja wa Ulaya. Maofisa kutoka pande zote walikutana mjini Brussels, huku mkuu wa ujumbe wa Uingereza David Davis akishindwa kuhudumia kwa kile alichosema kukosa tumaini la mazungumzo hayo kufanikiwa. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili alitangaza kuwa nchi yake iko tayari kuwapokea waomba hifadhi na wakimbizi kutoka nchi mbili za bara la Afrika ambazo ni Chad na Niger. Serikali ya Ufaransa ilitangaza kuwa hadi wakimbizi elfu kumi watakubaliwa kuishi nchini Ufaransa. Le role du HCR est indispensable dans le cadre de ce que nous avons acte ici. Kazi ya HCR inahitajika katika mpango huu ambao tumeuainisha, kwa sababu Agosti 28, iliyopita tulianzisha operation maalumu ya kuwaidadisha wakimbizi pia waomba hifadhi. Utashi wa kutekeleza mpango huu tunao, na mambo yote yaani utaratibu huu unaenda vizuri, inatokana na safari tuliyoifanya nchini Niger na Chadi. Nawahakikishieni wiki zinazofuata tutaanzisha operesheni ambazo zitaongozwa nasi katika ushirikiano ambao binafsi nimeupongeza kati ya ofstra na HCR. UNHCR ilisema imefurahishwa na mpango huo wa Ufaransa. Juma hili nchi ya Marekani ilirusha ndege zake za kivita kwenye rasi ya Korea katika kile kilichoonekana ni kuonyesha uwezo wa kijeshi dhidi ya utawala wa Pyongyang, ikiwa ni mazoezi ya kwanza ya pamoja ya kijeshi kufanyika yakihusisha nchi ya Japani na Korea Kusini. Mwandishi wetu Steven Mumbi alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Ndege hizo mbili ziliruka kwenye eneo la Guam na kuonyesha mitindo mbalimbali kama sehemu ya kudhihirisha uwezo wa kila nchi ushiriki katika mazoezi ya pamoja kati ya nchi za Marekani, Japani pamoja na Korea Kusini. Mamlaka za usalama nchini Korea Kusini zimesema ndege hizo zimeonyesha namna ya kurusha silaha kutoka angani zikiwa na wapigana wa Korea Kusini katika bahari ya Japan. Ndege nne za kawaida za Marekani nazo zimepita katika rasi hiyo na kuungana ndege hizo mbili kubwa zinazoitwa BIBS na kuzunguka katika rasi hiyo zaidi ya mara moja. Wasiwasi kuhusu mpango wa Korea Kaskazini kuendelea kufanya jaribio la silaha za nyuklia umeendelea kuongezeka kwa jumuiya ya kimataifa baada ya nchi hiyo kufanya jaribio la sita linalotajwa kuwa kubwa zaidi. Juma hili Marekani na mshirika wake wa karibu Israeli waliamua kujitoa kama wanachama wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO. Marekani ilisema imechukua hatua hii kwa sababu shirika hilo limekuwa likichukua maamuzi yanayoiumiza Israeli na kuipendelea Palestina. Mataifa hayo yatajitoa rasmi ifikapo mwisho wa mwaka ujao. Hatua hii imeelezwa kuwa itasababisha UNESCO kutoka kwa Marekani kuendelea na shughuli zake. Nam, msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini.