Hali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya siha njema. Hivi karibuni shirika la afya duniani WHO lilishtushwa na idadi kubwa ya vifo vilivyotokana na ugonjwa wa kipindupindu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ndipo shirika hilo la afya likatoa tahadhari juu ya mlipuko wa ugonjwa huo ambao hadi sasa uligharimu maisha ya watu zaidi ya mia tano, kiwango ambacho kwa mujibu wa shirika hilo kinatisha zaidi. Ugonjwa wa kipindupindu si tu tatizo nchini DRC, lakini hata katika maeneo mengine ya ukanda wa Afrika mashariki na kati. Mamilioni ya raia wamekuwa wakiugua nchini humo kila mwaka na idadi ya vifo kufikia 817. Mimi ni Martha Saranga, karibu twende sambamba. msikilizaji wa makala ya siha njema. Nimezungumza na waziri wa afya jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Dr Kambumbu Kayenga. Anaizungumziaje hali ya maambukizi na namna serikali na jamii ya DRC ilivyokabiliana na mlipuko wa kipindupindu hivi karibuni, na hali ikoje hadi hivi sasa? Haya, unajua sasa hapa Goma na mahali pengine tulipata namba ya watu kama elfu tano mia tano na katika watu elfu tano mia tano kuna watu eh, makumi mbili na moja ama twenty one wao walifariki. Sasa ukikadirisha kwa lengo ya matibabu, hiyo plan tulifanya ya yaliposa, inaonekana kama tuko kiwango ya zero point three, zero point three, hiyo ni lengo ya kuonyesha kwamba watu walitibwa vizuri, juu mkifika kwa lengo ya one percent inaleta shida kubwa sana, na inaonesha nzuri. Kesi nyingi zilikuwa zikiripotiwa hapo Pagoma. E, tumejaribu kupunguza hizo kesi kulingana na, na mchango na nguvu ya kila mtu, hasa wafadhili wetu kutoka kikundi cha MSF. MSF ni wa, ni, ni wa, wa mganga wa kutoka nje ya kigeni kama Fransa ama Belgium. E, na kuna hasa serikali yetu ya ya Kongo hiyo, e, serikali ya ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo Kutuma e, mchango ya kutusaidia hata na wajuzi wengine wakija kutufanyia plan hiyo. Plan tunaita plan of response kwa hiyo kipindupindu e, na kwa sasa na kulingana na na coordination ulioweka hapo kwa jimbo na diwali wetu wa jimbo Bwana Julien Paluku kaongea, tuliwanza kufanya juu chini ili tupewe wakazi maji safi na tujaribu kuangalia usafi mitaani popote. Mara kadhaa tumeshuhudia serikali zikilaumiwa kutoshiriki ipasavyo katika kukabiliana na changamoto za kiafya ndani ya jamii ili kukabiliana na milipuko ya magonjwa kabla ya kusababisha athari kubwa ikiwemo vifo. Waziri wa Afya Dkt. Kambumbu Kayenga anafafanua. Ya unajua ya kwamba kuna shida mingi, uhaba wa umeme, hiyo bomba za kudistributia maji zinalingana na nguvu ya umeme zinaweza zikapata. Sasa kuna jang, kuna jango kubwa sana, uhaba wa, wa, wa umeme sasa wakati kuna kipwa mingi maji hushuka sana level hata ya lake na na hizo za rivers ukua ndogo sana, na ndio inabidi hiyo sima hiyo umeme inaweza ikatolewa ikapewa huko kwa hizo bomba ili zipewe wakaaji maji safi, saa zingine hukosekana. Ndio maana unaona hizo bomba hazisukumi tena maji kwa wakaaji eh, na hiyo ni shida kubwa sana kwa kwa sima yetu huko, kwa nchi zetu sizo na, na capacity kubwa ya kupea wana wananchi umeme na hata. Hizo kwa, kwa rural area kuna watu wengi huenda kulima mashambani, huku hakuna hakuna maji safi, na kulikuwa shida kubwa. Rivers nyingi hata mitoni mingi huku wakaji wanatoa maji hizo rivers zilifanya kama kukauka. So, hawakupata tena maji kwa hizo rivers. Ndio maana eh, kuna shughuli mingi sasa kwetu kwa DRC kuna mpangilio hiyo tunaita komiti of elimination ya cholera, na hiyo mpangilio inaanza hata kwa serikali kuu ya kidemokrasia ya Kongo, na hiyo komiti ziko mahali popote. Msikilizaji wa makala ya siha njema, nimezungumza na Robert na Chime kutoka Kalehe, mashariki mwa DRC. Robert, unaelewa nini kuhusu kipindupindu na unachukua tahadhari gani kukabiliana na ugonjwa huu? Kipindupindu ni ugonjwa ambayo inashambulia mtu wakati ametupilia jambo la usafi. Naona kwamba watu wengi huwa hawafanyi usafi kama kawaida, kama vile hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanakula hata bila kunawa sabu wakisema eti uh, wakongomani hawakufi na hayo magonjwa ya ya mikono ambayo haisafishwi. Kweli watu wanaogopa zaidi ukimwi, uh, wanaogopa uh, men, magonjwa mengine, kila kipindupindu wanadhani ya kwamba ni magonjwa tu ya, uh, ya kishetani ambayo yanakuja waweze ya wakaji. Mimi naisa serikali ya, ya Kongo ichukue nafasi ya kuweza kuhimiza watu kuhusu magonjwa hiyo ya kipindupindu, sababu inatatiza watu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, Dr. Malikwisha Meni ni mtafiti wa magonjwa ya kipindupindu akiwa Butembo nchini DRC. Kwa mujibu wa tafiti, zipi hasa ni dalili za kipindupindu? Lakini ni kwa namna gani ugonjwa huu umekuwa ukishambulia jamii na katika mazingira gani? Tumefanya utafiti kasi nyingi hapa kwa Lake Edward na kuko NGO moja ya eh health inaitwayo Seprosan imetusaidia sana kufanya utafiti kwa Lake Edward ya kujua a nini inatufaa kusudi watu waishi katika hali njema ya afya. Kule Goma na Kalemie tumeweza kufata utafiti, na tuliona kama watu kwen, kweli hawajui hiyo magonjwa. Watu wanaogopa HIV lakini hawaogopi zaidi eh, hii ugonjwa wa kipindupindu. Hawajui kama ni ugonjwa wa hatari sana, katika saa mnane kama haupati matibabu unafariki, na ndiyo maana tunatia mkazo wa kuleta mafasirio kwa jamii, kufatana na hiyo watafiti tumefanya hakika inaonekana fasi zote kwenye kuna mzozo wa afya, ya kwanza ni malaria inayotokea, tunasema kwa wakaaji wasio na afya nyingi, na ni kwa kweli wanaita ni malaria ya mikondo michafu. Sasa wakati maji ni machache na watu na wengi hakuna afya. Mara na mara hii ugonjwa wa kipindupindu inatokelea katika watu, na kwa afya ya binafsi, na kwa watu wengi inaleta dhairia. Watu wanaenda choni mara na mara, na wanapungukwa na maji katika mwili. Hata siku moja, mtu anaweza kupoteza karibu litre kumi za maji na kama mtu hapati matibabu kiisha saa mnane anaweza akafariki. Sasa huku kwetu kwa DR Congo, mimi nimetatumikia zaidi hapo Kalemia katika nchi ya Katanga, tulikuwa kila mara tunapata hiyo marali wakati maji inakosekana katika visima mbalimbali, na wakati watu hawaelewi shughuli za afya. Unajua, Goma ni mji mmoja wa Congo Sio na mwi, sio na mito. Tuna kule, kuna lake lake uh, Kivu. Sasa hiyo lake ni mmoja wa visiwa vikuu vya Rift Valley. Kule watu ni wengi mno, na maji inayopashwa kukabiliwa na serikali ni madogo sana. Pengine kwa sasa hivi unaizungumziaje hali hiyo, nini hasa sababu inayochangia mara kwa mara ugonjwa huu unashuhudiwa ukilipuka katika maeneo hayo, na unaweza ukawasaidia vipi wakazi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini hata maeneo mengine barani Afrika. Inafaa sasa, katika vituo mbalimbali, katika migini mbalimbali, tuwe na sherti ya kuelezewa, ya kuelezea wakaaji amri ya kufatanisha kuepuka hiyo ugonjwa. Ndiyo kusema watafanya kampeni katika redio, katika masomo, katika makanisa, popote watu walipo, kusudi waelewe shurti za kuepuka hiyo maradhi. Basi mimi kwa jamii mbali mbalimbali, tutasema ya kwanza inafaa kuwa na afya katika choo sadiki kwa na toilet. Ya pili inafaa kuchemsha maji kwa siku hizo. Wakati katika vijiji kuna hiyo malali, kwa wale wasiopatiwa wasiopata da, nani, wasio, wasio na hiyo marali, tunawashauria sana waepuke kukuja maji ya mitoni, maji ya lake na wakiwa wako hatarini waweze kuchemusha maji. Ndiyo hiyo mipango tunawashauria jamii mbalimbali. Shukrani kwa Dr malikwisha meni, mtafiti wa ugonjwa wa kipindupindu akiwa Butembo nchini DRC. Vilevile vile, waziri wa afya jimbo la Kivu Kaskazini Dr Kambumbu Kayenga kwa kuzungumza nami katika makala haya ya siha njema. Hadi hapo, sina la ziada msikilizaji. Mimi ni Mathasaranga. Kwa heri.