Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema. Mwezi wa Oktoba, dunia huadhimisha saratani ya matiti kwa lengo la kutoa uelewa zaidi na kuhamasisha watu kupima ugonjwa huu. Bila shaka, msikilizaji, ungependa kufahamu saratani ya matiti ni nini zipi ni dalili zake, lakini jinsi ya kuepuka hatari za kupata ugonjwa huu. Ambatana nami Martha Saranga, nazungumza na bi Dominista Kombe, daktari bingwa wa magonjwa ya saratani, mwenyeji wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. ni mojawapo ya magonjwa sugu ambayo yanawapata wanadamu katika umri wao mkubwa, lakini unakuta ipo tu katika jamii, ipo na ni mara nyingi inajitokeza kama uvimbe katika titi mahali popote kuanzia kwenye chuchu labda kwe, popote kwenye mwili nani kwenye matiti na hata mpaka kufikia kwenye kwapa, unaweza yakaanza pale kama uvimbe na ambao hauumi. Saratani ya matiti inawapata wanawake na wanaume, lakini wanawake ndio wengi zaidi ukilinganisha na wanaume. Katika wa, wa, wa, wa, wagonjwa mia wa saratani ya matiti unaweza ukakuta mwanamume mmoja mpaka wanne hivi, lakini walio wengi ni wanawake. ni kwamba unaanza taratibu kwenye mwili wa mwanadamu mara nyingi, kama uvimbe huu uvimbe u, kwa sababu hauumi na kwa sababu mtu haelewi dalili za saratani ama za uwezekano wa kwamba hii inaweza ikawa kitu cha hatari, wanachelewa kwenda hospitali. Na ule uvimbe wa saratani una tabia moja, ukisha kuwa mkubwa tu kidogo, hata sentimita mbili, unaanza kutotoa, unaenda sehemu nyingine katika mwili wa yule mtu, unaingia kwenye nani, mfumo wa damu, unaweza ukaenda bali kutoka pale mahali ulipoanzia kwenye matiti ukaenda labda kwenye mapafu, kutoka kwenye matiti labda ini. Kwa hiyo saratani ina hatua, za mwanzo kabisa ni pale na naai mdogo, uvimbe mdogo chini ya sentimita mbili, hiyo tayari ni hatua ya kwanza ukifika sentimita tano ule uvimbe hivi, tayari ni hatua ya pili, na ukitokea hapo, ni hatua iliyoendelea kwa sababu unakuwa umetotoa. Sasa dalili za awali ni pale, kwanza mtu awe na tabia ya kwenda kutuza afya yake, kwa sababu mara nyingi dalili za awali, mtu hata anakuwa hana hana ana hata taarifa kwamba ana shida, lakini ukija kwa mhudumu wa afya ukasema, nataka kupima matiti, nikikushika tu tayari nagundua kitu ambacho, na kwamba naeza kafanye utafiti zaidi uchunguzi zaidi ya- ijulikane kwamba kweli ni saratani na bahati nzuri umewahi. Bahati mbaya sana, jamii yetu haina utamaduni wa kupima afya zao. Ina tabia tu aone kitu kinauma au kimesha kuwa kikubwa kikapasuka, ndio anaanza kutafuta msaada, wakati saa hiyo tayari ni hatua ya tatu na ya nne, kitu ambacho Watanzania inabidi kabisa tupige vita, watu waelewe maana ya kupima afya zao ni muhimu sana, sio kwa saratani ya matiti tu, hata saratani kwa mfano, saratani ya shingo ya kizazi ambayo kwenye jamii yetu inatibika asilimia mia moja, inazuilika asilimia mia moja, lakini wamama wana tabia ya kutokwenda kufanyiwa uchunguzi wao kupima afya. Miongoni mwa maswali ambayo wengi hujiuliza ni je, saratani ya matiti yaweza kuambukizwa kwa kurithi kutoka kizazi hata kizazi, na nini kinaweza kusababisha uwezekano wa kupata saratani ya matiti? Ni ni kweli kwamba kuna saratani, baadhi ya saratani ambazo zina tabia ya kuwepo kwenye familia. Kurithi kwake ni asilimia tano tu. Asilimia tisini na tano za watu wenye saratani ya matiti hawana historia katika familia yao katika saratani. Kusema kwa sababu inayopelekea ugonjwa huu ni nini, huwezi kujibu kwa moja kwa moja, lakini kuna viashiria hatari ambavyo vinapelekea uwezekano wa kupata saratani ya matiti. Mojawapo ni vitu ambavyo vinazuilika kabisa, ile hali ya maisha tunayoishi kwamba wavuta sigara, mara nyingi anavuta sigara, anapum, pu, anapulizia ule moshi wake katikati ya watu. Huko kuna wamama, huko kuna watoto, watu wanapumua. Pombe, pombe kali, spirit. Unakuta mtu hafanyi mazoezi, hicho ni kitu kibaya, sio kwa saratani ya matiti tu, ila saratani nyingine, na pia magonjwa mengine sugu. Kama vile ukikaakaa unaweza ukapelekea kunenepa isivyokuwa vizuri, alafu ukapata na maradhi ya kisukari, ukapata na maradhi ya BP. Yaani, shinikizo la damu moyo. Lakini pia kwa bahati mbaya, umri ni kigezo kikubwa kupelekea uwezekano wa kupata saratani nyingi, na ya matiti ikiwepo. Kulingana na uzoefu wako katika kutibu ugonjwa wa saratani Dkt. Kombe, hali ikoje katika mataifa ya Afrika mashariki na kati? Je, huu ni ugonjwa unaoshambulia jamii ya kipato gani hasa? ni kweli saratani ya matiti inashika namba ya kwanza kwa saratani za wanawake, lakini maajabu wamekuja kugundua kwamba kwenye nchi zinazoendelea Tanzania ikiwemo Kenya, Uganda, yaani Afrika, ni kwamba kumbe nayo iko juu sana juu kabisa, kiasi kwamba sasa ndio tunaanza kugundua kwamba pamoja na kuwa na matatizo ya maambukizi, magonjwa ya maambukizi akina HIV na TB na malaria, kumbe na saratani nayo inatunyemelea kiasi kikubwa mno. Kwa hiyo sio saa hii tena kusema kwamba saratani ya matiti eti ni kwa nchi zilizoendelea au ni kwa watu matajiri. Ipo kila mahali, hata kwa maskini kama sisi, na imeonyesha pia kwamba tena kumbe vifo vingi vinatokana vinatoka zaidi kwenye nchi zinazoendelea, kwa sababu hatuna aidha, hatuna mwamko wa kwenda kupima afya zetu au hatuna pesa ya kwenda kufanya vipimo. Lakini ukishakaa Waafrika sisi ugonjwa ukazidi, donda limesha matiti, yamesha nasa, yamepasuka, yanaoza, yananuka, huwezi kufika tena popote, ni kwamba utapata tu tiba shufaa na basi, ule ugonjwa utakuchukua. Lakini saratani sio, saratani sio ugonjwa unaoua kabisa, unatibika na unaweza ukaudhibiti na ukafa na kitu kingine katika maisha yako. Ndio sababu Ulaya huko kansa iko juu sana lakini hawafi. Kwa nini? Kwa sababu wanagundua mapema, wanatibu, wanazuia, wana, wana wanadhibiti, wanaishi. Mama Pelo ni muuguzi katika hospitali moja mkoani Tabora nchini Tanzania. Sasa siku moja nilikuwa safarini eh, nikawa nasikia upande wa kushoto kitu kama kimechoma kama ukichomi hivi kwenye jiki. Sasa nilirudi nyumbani nikacheki ikanipa so, wasiwasi. ni nini hiki? alafu kimenichoma mara moja, kilikuwa kama kichomi kikali sana, baadaye kikaaji. Sasa mimi mawazo yangu tu nikafikiri labda hata niende ni, waulize wa madaktari wanisaidie au manesi wenzangu. Sasa siku moja nimekutana tu na daktari njiani, roho ikanisukuma tu, hebu muulize daktari, labda anaweza kaangalia kile kitu. Sasa siku hiyo daktari alivyonipima akaniambia nikufanyie ultrasaundi alivyonifanyia nifanyia watu wa saundi ile picha niliyoiona, nikaifananisha na niliyoiona kule mbali Sweden. Basi nikamwambia vipi daktari, asema mm, inaona kuna kautandu utandu fulani, lakini sijawa na uhakika ni nini, labda tuje tukipime vizuri, au tukitoe. Kuna kanani kidogo nakaona kwa mbali kama katone hivi, labda tuje tupime zaidi. Nikamwambia kama unaona kama katone kako pale, tukatoe. Mimi nikamshauri tu naomba tu tukatoe, tukakapime. Baada ya miezi mitatu, tarehe ishirini na sita Januari elfu mbili na saba ndio akaniita daktari, majibu yako yamekuja. Kumbe una saratani ya matiti, nilishtuka sana basi moja kwa moja kwa kauya. Baada ya siku mbili tatu, nikaomba ruhusa kazini, nimekuja huko Shirodi. Basi baada ya mwezi mzima huo, nikaambiwa operesheni. Basi ilikuwa tarehe kumi na mbili mwezi wa tatu, ilikuwa elfu mbili na saba hiyo. Wakanipeleka Sieta, wakaniambia ni operesheni ndogo, inaonekana hata ii ki, chenyewe akionekani. Basi walivyonipeleka Sieta ndio ilikuwa si, kiboko yake. Unajisikiaje sasa, unajisikia umeshapona? Nimeshapona. Hata mwaka jana walienda wakanifanyia nani CT scan kucheki wamefanya sitiskan mara mbili, wakasema, ah, hatuoni kitu. Sasa ni karibu mwaka wa tano tena tangu nimalize dawa, nikienda nikea kucheki, nikaenda kuchekiwa sitiskan, wakaniambia hawaoni tena kitu. Mwaka jana akaniambia, kwa kweli mama, umepona tumekudischarge. Changamoto gani ulikutana nayo katika mchakato mzima wa matibabu? Gharama ni kubwa kiasi, lakini naona kule Ocean Road wanasaidia sana kwa kweli, ukifuatilia na ni matibabu vizuri kule Ocean Road gharama hakuna, yaani ni gharama kidogo mno, labda ile safari ya kwenda na kurudi na mzunguko na gharama kidogo tu za kuchangia. Lakini changamoto niliyoikutana nayo sana ni ushauri wa ndugu na marafiki ya kwamba usiende ukakatwa ziwa, utakufa, usitumie hizo dawa, tumia za kienyeji, hizo dawa haziponyi, wanadanganya. Lakini mimi nilishika moja tu ya kwamba nitapona. Kwa hiyo nawashauri ule ushawishi, jamani, wenyewe ndio una shida watu wengi wanawashawishi wanatushawishi, ya kwamba dawa hizi za kisasa haziponyeshi, lakini zinaponyesha. Shukrani kwako Dkt Kombe, bingwa wa magonjwa ya saratani, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, saratani inatibika ikiwa utawai pima na kupata matibabu. Twende tukapime. Hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri.