Ni wa saa mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utokuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia hali ya kisiasa nchini Kenya. Lakini kubwa ni hatua ya mahakama kuu nchini humo kuamua wagombea wote walioshiriki kwenye uchaguzi wa Agosti 8 washiriki pia katika uchaguzi wa marudio, na kuliangazia hili nitazungumza kwa njia ya simu na Martin Olo, mchambuzi wa siasa, lakini pia mwanasheria akiwa jijini Nairobi, na vilevile vile nitazungumza na Dr Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya. <mulia> kurejeshwa kwa wagombea wote wanane wa uraisi katika uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 mwaka huu nchini Kenya kumeibua maswali lukuki kuhusu mustakabali wa siasa za Kenya na uchaguzi wenyewe. Martin Oloo, nikianza nawe, hatua hii ya mahakama kuu ina akisi nini? Kumbuka ya kwa kwamba watu ambao wameambiwa warudi wana, wamepewa wiki mbili tu kupiga kampeni. Jamani, utafanya kampeni namna gani? Na ni wiki mbili kabla ya hizo kura na pia wale wengine wamekuwa wakikimbia, kwa hivyo inaonekana wazi kwamba wako wa, wa na advantage wao, wamepelelewa wa tayari kusibabu, wale, kwa sababu walipewa nafasi mapema wakaanza kukimbia mapema na wakaanza kujiandaa. Kwa hivyo sura ya tarehe ishirini na sita, iwapo kwa kweli kutakuwa na kura, ni sura ambayo kidogo haileti maani. Haileti, e, tumaini. Nikija kwako Dkt Brian Wanyama, mahakama kuu imekazia uamuzi wa kwamba uchaguzi ufanyike tarehe ishirini na sita Oktoba mwaka huu. Ni sahihi kufanyika kwa uchaguzi huo baada ya wagombea wengine kurejeshwa? Na uwezekano unauona upo wa uchaguzi huo kufanyika? Ndugu yangu nafikiri kashachangia pakubwa, kwa hivyo kuna mshike mshike, kuna hali ya sintofahamu inafikiri kwa maamuzi ambayo IEBC inayafanya. Lazima yawe ya, ni vizuri yawe ya yale maamuzi ambayo yataweza kuimarisha hali ya ukweli, hali ya haki na vilevile vile hali ya uaminifu, ili yeyote anapoingia katika uchaguzi, bila shaka tuwe na uwanja ambao ni tambarari, uwanja ambao haumpendelei mtu yoyote. Martin Olo kwa upande wako huku, tukiangalia upande wa NASA, pengine utakuwa umekaa kando kisheria hii inamaanisha nini, na mshindi katika uchaguzi huo atapatikana katika mazingira yapi, ama katika misingi ipi ya kisheria? Kwanza kabisa niseme e, ilikuwa ni makosa kwa IBC kutangaza kwamba ni wawili tu ambao walikuwa wanahusika katika kesi hiyo ndio watakaowania kiti hicho, ingawa walisema kwamba walikuwa wanaangazia uamuzi uh, uliofanywa na mahakama ya juu ya kilele ambayo ilikuwa imetoa uamuzi huo e, mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Bila shaka walikuwa wanakosea kwa sababu hata mahakama hiyo na uamuzi wao ulikuwa umekosolewa. Kwa hivyo makosa yaliyo hapa, kama kutakuwa na mtu yeyote atakayeelekea mahakamani kusema ya kwamba ndio hawa wawili hao oh, watatu ama wanne wanane, wote wamewaweka kwenye kinyang'anyiro hichi, lakini hawana muda, kwa hivyo wapanuliwe muda na wapewe nafasi ya kujitembeza na kujiuza hivi kwamba waweze kupigiwa kura. Kwa hivyo mtu yeyote akienda mahakamani, huenda mahakama ikasema hiyo ni sawa, kwa hivyo tuwaongezewe muda. Lakini kwa sasa tunaambiwa pia na- nasa kwamba wameshajiondoa, na katika kule kujiondoa kwao, walikuwa nadhani kwamba kulikuwa na mgombea mmoja, na kwa hivyo walikuwa anakiangazia kile kifungo cha elfu moja na mia moja na thelathini na nane ambacho kingesema kwamba kura zirejewe tena upya. Kwa hivyo itawabidi wao warejee mezani, waanze kujikagua tena, waujiulize wa uamuzi wao ulikuwa wa sawa ama la. Iwapo ni hivyo, huenda wakajirejesha tena uwanjani, lakini wakaitisha muda na sijui kama watafanikiwa. Hivyo swala lingine la muhimu ni nafasi ya muungano wa upinzani NASA kuhusu kubadili msimamo wake ama la. Uh, Daktari Abrahin Wanyama, nikija kwako ukiwa hapo Bungoma, unaona NASA wakibadili msimamo na kushiriki kwenye uchaguzi huo? NASA tayari wametangaza kujiondoa, na kama vile ndugu ndugu yangu amegozea ni kwamba walidhani ni wao tu na Rais Uhuru Kenyatta ndio watagombea katika uchaguzi huu, lakini kwa sababu ya mazingira na jinsi hali ilivyo kule, kuondoka kwake Raila Odinga bila shaka kuna maanisha ya kwamba sasa ako tayari kwa lolote sabili kwamba pengine waweze kujipiga msasa kujichunguza tena kujihakiki tena ili waonea kwamba waweze kupata kugeuza ule msimamo wao ambao walikuwa nao wajua raila na upande wa nasa hawakosi mbinu fiche ikiwa kuna mbinu fiche basi huenda uh, wakazitumia kidogo tunakanganyika martin oloo bila shaka umemsikia brian wanyama odinga kwa upande wake yeye anachopendekeza ni kwamba ufanyike uchaguzi mwingine mpya ndani ya siku tisini sasa pengine hapa zinazungumza nini? Nafikiri jambo la na kwanza ni kwamba alikuwa ameangalia mahakama, hasa mahakama ya juu kabisa Apex ambayo ilikuwa imesema kwamba iwapo e kutakuwa na marudio, alafu mmoja wa wale ambao wa, wanagombea afe ama aachilie kiti, basi wa, kifungu cha mia moja na thelathini na nane kingeanza kufanya kazi na kikifanya kazi ina maana ya kwamba tungerejea katika uh, nominations ambazo ni mpya, na pia katika kuwachagua wale ambao watatusimamia kwa njia nyingine. Kwa hivyo hizo, hiyo ndio vile kifungu hicho kilikuwa kinakaa, na walipokiangazia wakaona walikuwa na nafasi, na wakasema kwamba tujiondoe, kura hizi zinapelekwa mbele na tunapewa siku zingine tisini kuweza kuanza kujitetea. Walikuwa wanasema kwamba fresh elections, yani kura, kura, kura zingine mpya ni lazima zianze na uteuzi wa wale ambao watapeperusha bendera ya vyama vinavyohusika. Naye tatu walikuwa pia wanaangazia kwamba wakiwapo watafanya hivyo, basi wangeweza kuwapata wale IBC na Jubilee kama bado wanalala hivi, kwamba waweze kukubali tu kwamba mpaka baada ya siku tisini ndio kura zifanyike. Lakini sasa baada ya mahakama kuleta ekuroko na kuamua vile walivyoamua, basi inaleta tashwishi kidogo. Kwa kule tafsiri yao ya katiba na tafsiri yao ya sheria. Kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga ameiandikia tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC nchini Kenya akieleza kwamba hata shiriki kwenye uchaguzi huo wa marudio huku tume hiyo ikisema Odinga hajajaza fomu namba 24A ili kuthibitisha kujiondoa kwake. Daktari Brian Wanyama, kwa kipindi kilichobaki tutarajie kuona jina la Odinga katika karatasi za kupigia kura. Na hapo sasa ndio kuna kuna tunakanganywa kabisa na sheria la muno hapa ni kwamba Raila Odinga ameandika barua kujuzulu IEBC, pia wenyewe wafuate sheria ili waweze kumpa jibu ambalo ni sahihi, kwa sababu wanaposema hii ajazi form 24A, hey, wanapodai kwamba ajaze hiyo form, nomination zilifanyika lini? Na ni Chebukati mwenyewe aliamua ya kwamba sasa tutapongea katika kinyang'anyiro hichi, hamna nomination. Ili nikija kwako sasa, uh, Martin Oloo, kwa kuangalia hali halisi endapo muungano wa NASA ukiongozwa na kiongozi wao Raila Odinga utaendelea na msimamo wake huu, ikizingatia kwamba Odinga ana wafuasi wengi katika kambi zake, na akatoa wito kwa wafuasi wake kuto kushiriki katika uchaguzi, kuna athari gani sasa katika mchakato mzima wa uchaguzi huu? Uchaguzi huu utakuwa ni wa kuaminika, ni huru na wa haki? Tayari uchaguzi huu una dosari, una dosari ya kwamba maandalizi kidogo hayako wazi, hayawezi kuaminika, wala hayako hayaandamani na sheria na katiba na vile uamuzi wa mahakama ulivyo. Kwa hivyo tayari itakuwa ni jambo la kawaida iwapo baada ya uchaguzi tarehe ishirini na sita mtu ataelekea mahakamani na tutajipata tunarejea, tuna, tuna, pale pale tulikuwa katika hali ya uchafu na hali nyingine kama hiyo. Kwa hivyo tayari kuna dosari, wako na wafuasi lakini huenda ikawa wasishiriki, kutofanya uchaguzi na kuendelea na, na majibizano na malumbano basi hakutasaidia nchi kuweza kuonyesha ya kwamba imekomaa na inataka kuenda mbele. Daktari Brian Wanyama, endapo upande wa NASA utaendelea na msimamo huo, uchaguzi wa Kenya bila Raila Odinga ni uchaguzi utakuwa na sura gani? Pengine uchaguzi bila Raila Odinga bila shaka utadhibitishia uta, uta, ulimwengu mzima ya kwamba sasa e, tumefeli kidemokrasia na kwamba idadi kubwa ya watu wananchi wa Kenya ambao wanamuunga mkono Raila Odinga hawatashirikishwa katika uchaguzi. Na hali kama hiyo, kwa kawaida huzusha taharuki sana, inaweza kuzusha hali mbaya kabisa, hali ya kutoaminiana na hii sio h-hali kama hiyo si nzuri sana kwa, kwa kukuza demokrasia. Martin Oloo, kisheria unafikiri tume ya uchaguzi IEBC inapaswa kuchukua hatua zipi ambazo zitaisaidia nchi ya Kenya kuingia katika uchaguzi ulio huru wa haki na wa kuaminika? Kwanza kabisa waele, waelewe mahakama ilikuwa inasema nini ilipobatilisha uchaguzi ambao wao walisimamia. Pili, lazima wakubali kwamba wao sio malaika na waliko, wanaweza kuwa walikosa na waweze kuwapa nidhamu wale ambao huenda wakawa walikosa. Tatu ni kwamba waelewe kwamba wao ni tume huru ambayo haitakikani kuonyesha ama ku, ku, ku, kupendelea ama kuonyesha kwamba inapendelea ku, ku, upande mmoja, kwa sababu hiyo, kule kupendelea kutawaletea shida. Na ndio tunafikia tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, nikutakia saa mwanana.