Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya changu chako chako changu, ungana nami Karma Sangama, mtayarishaji na, na msimuzi wa makala haya. Juma hili tutakuletea mambo ya kiutamaduni tukitupia jicho siku ushirikiano wa kiutamaduni kati ya Tanzania na Rwanda, ambapo ubalozi wa Rwanda nchini Tanzania iliandaa tukio la ngoma za kitamaduni kutoka Rwanda kwa kushirikiana na ngoma kutoka Tanzania. Hebu tega sikio. Naitwa Emili Nyiridandi mmoja uh, wa waandaaji wa hili tamasha la, la utamaduni kati ya Tanzania na Rwanda. Uh, makusudi makubwa ni kuwa pamoja kubadilishana utamaduni wa hapa na, na Rwanda, na inafanyika kila mwaka. Huu ni mwaka wetu wa pili, na kama ulivyoona, mwitikio umekuwa mkubwa, na kidogo mvua imechangia ku Punguza watu ambao wangekuwepo leo, lakini tunategemea tunavyozidi kuendelea itazidi kuwa kubwa. Na tunaona kabisa watu wanafanya wamecheza vizuri wakutu, Rwanda kabisa wameonyesha umahiri wa kudansi na huku Tanzania vilevile wamecheza vizuri. Labda unaweza kutuambia huko Rwanda uh, shughuli hizi na Rwanda wanazichukuliaje shughuli za kitamaduni, wanazipokea yaani, wanachukuliaje wana, wana, wana, wana kwa ujumla shughuli za dansi au shughuli za kitamaduni kwa ujumla utamaduni wa, wa Rwanda ni, ni kitu kilicho kikubwa katika maisha ya, ya Mnyarwanda wa kila siku uh, ulichokiona hapa ni sinaweza kusema ni asilimia ndogo tu ambayo, uh, kama ingekuwa imefanyika Rwanda, ni vitu vingi ambavyo ungeviona hapa. Tuna, tuna utamaduni tofauti na watu wengi wameuliza, hizi ngoma mara nyingi zinachezwa lini. Na kuna kitu kwetu wanaita umuganura, ambacho ni mara nyingi ni ngoma zinachezwa baada ya mavuno. Majirani wanakusanyika, wanafurahi, wana wanasherekea kile kilichopatikana katika msimu huo, na wanapata kufahamiana na, na, na kusalimiana, na ndo hichi ambacho tunachokifanya. Unaweza ukatueleza um... Kwa hiyo miaka baadaye tutakutana tena na maonyesho kama haya, ili msikilizaji anayesikiliza Radio France Internationale kwamba ajiandae; kama amekosa kipindi hiki, basi mwaka ujao naye asikose kabisa kuja kuhudhuria shughuli ambayo ni nzuri sana kiutamaduni, ambayo inaenzi utamaduni wa Afrika. Mazumuni makubwa ni kuendelea na sio hapa Tanzania peke yake, na kwenda nje ya mipaka uh, baadhi ya wengine ambao wanafanya nchi tofauti, na kama tulivyowaambia redio zingine uh, utamaduni huu unafanyika Fransi uh, unafanyika Holland, unafanyika Belgium, Canada Marekani na nchi zingine. Kwa hiyo sio hapa peke yake, tunategemea kurudi kufanya tena uh, mwakani na sana sana wakati wa mwishoni mwishoni mwa maonyesho ya sabasaba hu kusaidiana na wenzetu ambao watakuwa wamekuja kwenye haya maonyesho kutoka Rwanda. ni chango chako chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Dar es Salaam. Tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM, utamaduni sana, muziki, historia. Kama ilivyo desturi ya kila Jumapili, naomba tuungane sasa na Amil Shivji, mtayarishaji, mwongozaji na mwandishi wa filamu kutoka Tanzania, akitueleza mengi kuhusu shughuli za utengenezaji wa filamu nchini Tanzania. Makinika. Uh, kwenye filamu zetu za, uh, za Shoe Shine na Samaki Mchangani tumeweka kwenye mtandao, maana tumetoa elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na nne Kwenye bara la Afrika inachezwa kwenye Mnet DSTV, vile vilevile kwenye Azam TV. Sisi uh, tunajitahidi sana ifike kwa watu wengi. Tatizo ni kwa kwamba unakuta mfumo wa usambazaji ni tofauti Sio kwamba unaweza kaweka tuna utengeneza hela, weke kitu kwenye YouTube, utengeneza hela hapana. Na huu ndo mkati wetu, siwezi nikasema tuniweke tu mtandaoni alafu mtu mmoja atakuja ataitaka, hapana. Msambazaji akiona kwamba iko mtandaoni ataikataa, hataki tena. Kwa hiyo baada ya labda miaka miwili ya kutembeza, kuipeleka kwenye matamasha kimataifa, ndo alafu tunaweka kwenye mtandao. Lakini T junction kwa mfano sasa hivi tunaongea na um, channels za nyumbani, lakini vile vile Um, ndege unajua kuna in-flight entertainment kwenye airplanes, tunaongea nao. Maana hawa sasa hivi wanatafuta filamu za Kiafrika zipo za Kinigeria tu sasa hivi, hakuna zingine. Na wamesema kwamba tunataka hiyo ya Kitanzania, kwa hiyo hopefully tutaongea nao na tunaweza kufanya hicho pia kupitia tunasema VOD, uh, video on demand platforms. Ma unakuta siku hizi DVD haipo tena, watu hawatumii DVD, wanaingia kwenye simu yao ya Android au ya iPhone. Wana subscribe kwa ya video on demand, wanaangalia filamu kupitia hicho, kwa hiyo tunaongea nao, uh, kwenye sinema. Kwa hiyo mtu akiwa anataka kuangalia T Junction, naweza nikamshauri tu aingie kwenye mtandao ya, ya, ya social media Facebook au, uh, Instagram, uh, tufuate T Junction 2017. Hapa ndo tunatangaza. Sasa hicho ndo mfumo wa video ya, ya, ya mtandao kuangalia physically, tunachojaribu kufanya ni kila mwezi tumepanga screening maonyesho ya bure kila mwezi tumepanga maonyesho ya bure kwenye ukumbi, na ukumbi tunazibadilisha, maana itakuwa ile ya utamaduni au itakuwa ile labda ya ya ya, ya, ya elimu zaidi, tuseme kama Chuo Kikuu cha Dar es Salaam au Tasuba. Na pia mtu akiwa tayari kutoa ukumbi wake ili kufanya maonyesho ya bure sisi pia tuko tayari. Mara moja kwa mwezi tutoe maonyesho ya bure angalau mmoja, na zingine ziwe kupitia hizi za mtandao, yeah. Kwa upande mwingine, waigizaji kutoka Tanzania hawa Ali na Magdalena Christopher wanatueleza kinagobaga fani ya uigizaji wakiwa hapa studio, wakituelimisha na kutuhabarisha. Mnapovaa ule uhusika ule, kwamba unavaa uhusika fulani, kwa mfano mtu anavaa ule uhusika wa mwizi haiwezi kuwa na athari zozote uh, kwenye kisaikolojia kwamba mwisho wa siku ajikuta mwenyewe unaenda na kuiba aina <laughs> eh? Athari zozote kwa sababu uh, watu wengi wanakuwa nalizungumzia, unakuta waigizaji wengine wanafika sehemu amecheza uhusika fulani, mwisho wa siku anashindwa kutofautisha uhusika na maisha ya kweli. Au atuje kwanza kwako, kwa, afuta kuja kwa Magdalena. Mimi um, nachoweza kusema ni kwamba pale unapokuwa unaigiza Uh, ile ni kazi. Kwa hiyo pia inabidi m, juhudi binafsi ambazo inabidi utambue kwamba ulikuwa ulikuwa kazini, ulikuwa unatakiwa kufikisha ujumbe fulani. Utakapomaliza inabidi urudi kwenye, kwenye, kwenye uhalisia wa maisha yako, japo pia hiyo karakta unayoiigiza inaweza ikakusaidia, labda ulikuwa mtu wa aina fulani ikakubadilisha, ikakupa nafasi ya, ya, ya kuona maisha kwa, kwa upande wa pili, ambayo inaweza ikawa pia ni kitu kizuri, inategemea na karakta umecheza, lakini kikubwa ni kwamba Nahisi tu mtu uweze kutambua kwamba nilichokuwa nacheza sasa hivi kilikuwa ni kazini na nikuwa natakiwa nifikishe ujumbe fulani. Nimemaliza. Bado kuna mim, mimi ni Hawa. Kwa hiyo natakiwa nirudi niwe Hawa niishi ma, ma, maisha maisha ambayo nilikuwa naishi kama kama Hawa. Ndio ndio. Yeah. Naweza kusema inaweza ikawa ikawa ngumu kwa sababu labda huyu karakta ulishaishi naye kwa, kwa muda mrefu, lakini kikubwa ni kwamba ni juhudi binafsi zinatakiwa ili kurudi kuwa sawa sawa. Okay, sawa. Uh, Magdalena uh, mi naweza naomba nitolee mfano, mm -hmm. Kuna sini ile nilicheza na Hawa ya hospitali kwenye trela, nimesema usinite hivyo eh, <laughs> na eh, yani, nikitoka pale usinite hivyo hvy afunakaa kidogo na naondoka kwa, kwa hasira, lakini nilikuwa nikishafika behind the camera, Mungu wangu nilikuwa ninacheka nachukua na jusi na kunywa. Kwa hiyo nikipika kule hawa huku kanuna huku nacheka, walikuwa nanuna sana huku hawa kanuna, mimi huku nacheka kwao mimi, ila mimi nilishamvaa kabisa Maria. Mpaka saa nyingine sasa wakawa wananiuliza hivyo, wewe kwenye maisha yako ya kawaida uko, ukoje? mm -hmm. Eh, mbona kama yani, maria Maria mtupu hivyo lakini sasa. Tuige mazuri, mazuri. Ehe. Ehe. Sasa. Hata kama umechukua husika labda mchungaji siu nani, ila kama umebeba zingine zile ambazo labda changudoa labda nini mm -hmm. Vitu kama hivo utakiwi kuiga mavazi siu na nini, tuangalie na vitu venye mm -hmm. vya kuiga mm hivi -hmm. vya kufurahishana vya kuchukuza mm -hmm. vitu maisha ya kawaida, lakini kuna vingine ambavyo havitakiwi kuigwa. Kwa hiyo vya kuigwa viigwe visivyoigika ni kweli inakuwaga changamoto kubwa sana kwenye, uh, uh, kazi ya uigizaji kwamba uh, unakuta mtu ka akicheza hivi nafasi fulani, basi kwenye maisha kila siku ataonekana hivi, mwonekano wa watu na nini, watotazania ni yuleyule yule. Inakuwa inaleta athari fulani kwenye maisha ya mwigizaji wanavyosema, lakini kwa watu wanaelewa, wanajua ni kawaida tu. Kwa jamii wakikuona wakiwa wanamfikiria mtu fulani, hicho ni kitu kizuri, kwa sababu unaamini kwamba ujumbe wangu umefika. Mpaka nimemaliza kuigiza, nimejitambulisha, mimi sio Fatima, mimi jina langu sasa hivi ni Hawa. Lakini mtu akikuona na kuangalia kama Fatima, mimi naweza kusema kama, kama kwa msanii inakuwa ni kitu kizuri, inaonekana kwamba nimefikisha ujumbe, yani watu wamemuelewa wa yule mtu, na kama kuna cha kujifunza, wamejifunza kwa hiyo ni kitu kizuri, lakini wewe kama wewe inabidi mwisho wa siku ukumbuke kwamba mazuri unachukua na ambayo hayakuwa sahihi, kwa sababu ulikuwa unasaidia kuwaonyesha jamii na kuwaonya. Kwa hiyo na wewe pia ulikuwa na, unajionya na wewe mwenyewe. Kwa hiyo vibaya una, una viacha, unajitahidi kupigana na hisia mpaka unarudi sawa sawa na, na kwa kazi ambayo mlioifanya mafanikio ya hiyo kazi uh, tunaonaga mara nyingi kwenye kazi hizi za sanaa ukizungumzia kazi za uigizaji, kuna swala la naweza kusema unakuta wakati mwingine mazingira ya, ya msanii au muigizaji anafanya katika mazingira magumu. Wakati mwingine chakula ni cha shida, au sana sana wanasema chakula, watu mkifanya kazi mkiigiza mna njaa, kusema kweli sio kazi rahisi, au ninadanganya? mm. Mm. Mm. Mm. na kingine labda wakati mwingine kipato ndio kipato kinaweza kawa shida, unakuta nauli hata kutoka kwenda hapo kwenda location na kwenda sumbua. Je, kwenye kazi hii yenu mlioifanya kwenye swala uh, la uh, catering, kwa sababu ni jambo ambayo ni la msingi sana kwenye utengenezaji filamu, yani chakula kula chakula na swala la, uh, la kifedha kwa wa, wa, wa, wa, wale sio tu waigizaji lakini hata wale ile team ambayo ya kiufundi wale kama cameraman, uh, mtu wa sauti na nini, hebu mtueleze kidogo swala hilo ilikuwaje? Kidogo kwa upande mmoja wa mwingine, je, mlifanya kitu kwa mapenzi tu au kwa namna moja nyingine mlisaidiwa au muli, kwenye swala la la mahitaji ya mahitaji ya kila siku kama chakula na vitu kama hivyo, tukianza na hawa um, kwenye T-Junction, mimi naweza kusema tulikuwa kazini tulikuwa kazini, kwa hiyo ile ilikuwa ni kazi ambayo tulianzia kufanya audition, tukamaliza tukapata karakta ambazo tumepata, tulisaini mikataba. Kwa hiyo kila mtu alilipwa uji, ujira wake kutokana na kazi yake ambayo amefanya. Na pia wakati wa production kila kitu kilikuwa kinaenda sawa, zilifati zili protokol ya kazi ilizingatiwa. Kama ni siku yako ya kushut utaambiwa utafatwa wapi, utachukuliwa, utaenda, utaigiza, mda wa kula unapata chakula, tunapata maji. Naweza kusema tulikuwa, tulifanya kazi kwenye, kwenye mazingira salama ambayo yalituwezesha kufikisha ambacho tumekifikisha kifiki, mbele ya jamii. Kwa hiyo mimi naweza kusema tulikuwa kazini na tulifanya kazi kwenye mazingira mazuri hmm. yeah. sawa, sawa. Magdalena. Uh, mimi siko mbali na mwenzangu kiukweli, kijueni lijiandaa na hiki ni kitu kizuri, na pia wengine pia nabidi waige. Kuhusu usafiri, chakula, s vitu vyote vilikuwa ni chini yao. Mm, sawa, sawa. Ndiyo, kabisa. Kwa hiyo usimpe stress msanii mm, kwamba nitafikaje location, nikifika pale nitakaa siu na nini nitavaa nini. Ah, ah, wewe hivyo vikuhusu wewe, kinachokuhusu chukua script yako na jalo na, na shuti sini namba kumi kumi na moja na kumi na nane Hicho ndo kinachokuhusu hivyo vingine vyote jinsi gani nitafika, nikifika pa pale nitavaa nini havikuhusu. Oo, ukifika pale unapewa nguo, chukua nguo, vaa kashuti. Kinachokuhusu wewe, on set, action, ifanye ulichotakiwa kufanya. Kwa hiyo tunaweza tukasema kiufupi ni kwamba ilikuwa ni kazi ambayo kila kitengo kilijiandaa, kitengo cha mavazi, kitengo cha uh, upigaji picha, kitengo cha sauti, sindio? Kila, kila mtu kila mtu ali, ali, ali, ali alifiti kwenye nafasi yake, alikuwa anafanya kazi yake kuanzia production manager, directors department, watu wa wardrobe, yani kila mtu alikuwa anafanya kazi yake, na ambayo ndo naweza kusema ili tusaidia sana sisi kuweza kuweza kufanya ambacho tunatakiwa tukafanye pale, ambacho ni kudeliver husika ambazo tulikuwa tunatakiwa tu, tuziigize. Kwa hiyo naweza tu kuwashukuru Kijiweni Production, wali walijitahidi ama walifanya kitu kizuri kwa, kwa kuheshimu tunachoita nini professionalism, kila mtu kila kitengo kiwe na mtu wake ashughulikie mambo yake, na ili ku, ku, kuwezesha mazingira mazingira mazuri ama mazingira salama ya production mm -hmm, ambayo ndo nahisi mwisho wa siku imeweza kutusaidia kupata kazi ambayo tunaweza kusimama mbele za watu na, na kusema kwamba tumefanya kitu fulani. Sasa tuelekee kwenye muziki. Admiral T akishirikiana na Kassav kutoka Ufaransa wanakuja na kibao kiitwacho fosa peila, ni kikreole cha Guadeloupe na Martinique kwenye visiwa vya Caribbean, ikimaanisha nguvu ya nchi Panuwa. Panuwa. Panuwa. ikishirikiana na Kasav kutoka Ufaransa na wimbo Fos Apeila, ikimaanisha nguvu ya nchi. Kumbuke kuwa Admiral T aliwahi kuja kutumbuiza jijini Dar es Salaam kwenye miaka elfu mbili na nane palikuwa hapatoshi. j Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya e changu chako chako changu, changu, changu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahili.com Mimi Karumasangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema.