Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Leo tunaendelea na sehemu ya pili juu ya maonyesho ya wasanii wanawake kutoka Tanzania pale Nafasi Artspace jijini Dar es Salaam. Kwanza tumakinike na David Kitururu, mwenyekiti wa bodi wa Nafasi Artspace. Kitururu akiendelea kutupasha juu ya kituo hicho cha wasanii nchini Tanzania. Hapa tunapenda kujadili kazi za sanaa, watu wanafahamu maonyesho, tunajadili ili kuweza sanaa isiwe tu jambo la kuburudisha au kuweka kutundika tu kutani au kusikiliza tu, lakini linafundisha nini, lina, linaibua mijadala gani kwenye jamii? Je, kwa mfano kama leo uliona watu wanaongea masuala ya jinsia maswala ya nguvu ya mwanamke, maswala wengine wanasema kwa nini watu wa balance na vitu vya namna hiyo. Lakini mara nyingine pia watu wanajadili utaalam kwa ndani, matumizi ya rangi na aina ay, za michoro teknikali techni, mbalimbali za, za, za, za sanaa na hii sio kwa sanaa ya uoni tu, hata pia sanaa za maonyesho. Kwa hiyo kwa kifupi kwa mabinti hawa ilikuwa ndio mara yao ya kwanza kutetea kuongelea kazi zao kwenye mbele za watu, nafikiri uliona, na walikuwa nafikiri wali, walifanya kazi nzuri, ndio yeah. Wamefanya kazi nzuri sana. Kuna na kusema kweli, nafasi ya art space mimi mwenyewe nilikuwa sijui na kujaga hapa nafasi ya art space kuangalia filamu na baadhi ya mambo mengine, lakini sikuwa, si nilikuwa najiuliza nafasi ya art space uh, inafanya shughuli au inauza kazi za sanaa, na nini, labda msikilizaji na angependa kujua kujua zaidi kuhusu nafasi ya. Kwanza niseme kwamba sasa tunafahamika zaidi kuliko miaka michache nyuma. Kwa kweli, kazi za sanaa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ujumla wake, nisemeje, utaratibu labda wa nchi na nini hazipewi ule umuhimu ambao kazi za sanaa zinapewa katika nchi nyingine naomba nikuhakikishie kabisa nafasi Art Space kuwa nchi nyingine, mgeni yeyote ambaye angekuja Dar es Salaam lazima angeambiwa kuhusu hapa, sababu hapa ndio senta peke yake ambayo unaweza kuizunguka kui, kui Tanzania kwa siku moja. Utasikia mziki, utaona michoro, utaona sehemu za historia, utapata vitu mbalimbali mbali. Aina mbalimbali mbali za sanaa ya nchi yetu hapo tunajaribu kukusanya, tuna pia library hapa tunajaribu kuweka. Sasa kinachosikitisha labda kwa wakati mmoja hupate sana sapoti ya wenyeji na wanaofuata sana. Mara nyingi wanaopenda sana kazi za sanaa wanakuwa wageni. Wageni wakitokea, basi na wenyeji wachache, wachache ndio unaona wanakua tumekuwa hapa na matamasha yote hayo, tamasha la marahaba hapa, tulikuwa tunajaribu kufanya vitu vingi, filamu yote, ni kujaribu kuleta watu katika sehemu hii, watu waweze kuangalia filamu za Kiafrika waweze kuangalia michoro waweze kusikiliza mziki waweze kuona ngoma mbalimbali mbali za ubunifu, ngoma za asili, vyote viko hapa, lakini mtu anaweza asielewe. Lakini ninashukuru kwamba sasa hata kuwepo wako wewe naona ni, ni, ni jambo jema kwamba watu watajua tuko Mikocheni, hapa hapa mtaa wa Eyasi, Mikocheni hapa Dar es Salaam, ni rahisi. Na, na tarehe tisa tunaonyesha, tuna jingine kubwa tu hapa ambayo ndio kwa, kwa nafasi ni kama la mwisho wa mwaka, kwa sababu baada ya hapo watu wengi wanasafiri, wanakwenda likizo, wanakwenda wapi, lakini taritizo utakuwa na kazi kubwa sana hapa. Kutakuwa na maonyesho ya sanaa za uoni, sanaa za maonyesho, tutakuwa na san, tamthilia, tutakuwa na mziki. Kwa hiyo itakuwa siku nzima, na hapa huwa tunafanya kila mwisho wa mwezi. Tunafanya pia hata watu wenye interest tu ya sanaa kuchora, hata kama sio mchoraji, lakini tunawapa hata hao nafasi ya kuja na tunaita chap chap wanakuja hapa wanachora, wana wanashika brashi, wanafanya nini, wakiwa na kiongozi ambaye ni mtaalam basi, huwa, mara nyingine zinatokea picha nzuri tu, mpaka mtu picha yake mwenyewe anasema basi, mimi nitachangia nafasi, nainunua hii picha. Basi ana, ana, mtu, mtaalam anamsaidia kuifanya, inakuwa vizuri, ana, anaondoka nayo kwao. Nafasi niseme kwamba kwa, kwa nchi yetu ni kituo muhimu sana, kwa maana ya kwamba hata wanaosoma vyuoni huko, hapa tuna kama ukiangalia, wana sanaa walioko hapa, wengine wamemaliza chuo kikuu, wengine wamemaliza Bagamoyo, wengine wametoka sijui Butimba, wengine wametoka mashule mengine ya sanaa, wengine hawajapita kabisa katika utaratibu maalumu wa shule wote, yani. Kwa hiyo tunayo range yote, kuanzia watu ambao wana level ya PhD mpaka watu waliosoma labda mwisho tuchukue kiwango cha chini kabisa cha darasa la saba. Wote tunakuja pamoja hapa, na mara nyingine bila kuonyeshana hizo tofauti za umekaa darasani miaka mingapi, tunafanya kazi pamoja tukiendelea. wanawake wasanii walioonyesha kazi zao za sanaa pale Nafasi Art Space jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kupitia maonyesho yao Safari ya Maua hapa Michel Wacho, Martha Mtasiwa na Brenda Kibakaya, kati ya wanawake wasanii nchini, wanatupasha kinagaubaga juu ya nafasi ya wasanii wanawake. Mimi nahisi wasanii, kwa sababu hiki wakati mwingine ni kipaji au ni ile passion tu ya mtu kutaka kujifunza kuchora. Watu wengi wanavyo, wa haswa wanawake wapo wengi, tatizo ni ile ujasiri wa kuweza kuamua kusimama na kufanya kitu ambacho unakipenda wengi kutokana na mfumo wa kwetu wa nchi yetu, na nafikiri Kiafrika zaidi tunakandamizwa na kuonekana kuwa ni kazi za kiume sana kuliko ni kuwa kazi za kike. Kuna changamoto nyingi sana ku kuwa discouraged. kama mwenzangu alivyochora hapo picha ya kuonyesha jinsi wanawake tunavyokandamizwa ukitaka kusimama kisanaa. Martha wewe, uh... Unaonekana una uzoefu na umechora kwa muda mrefu sana. Hata nikiangalia kazi zako, sio kama umewazidi, lakini kazi zote ni nzuri, lakini unaonekana una uzoefu, matumizi ya rangi na vitu kama hivyo uh. hebu tueleze nafasi ya msanii kwa sababu afu umeniambia tena, wewe ni mama vile vile, nafasi ya msanii mwanamke, sio tu mwanamke, lakini vile vile mzazi ambaye yupo nyumbani, ameolewa nafasi yake ikoje? changamoto zi ni zipi zile, kama unaweza kutufafanulia kuhusu hilo. Wa, ni ngumu, kiukweli ni ngumu. Yaani mimi kama mimi safari ya maua imenigusa pakubwa sana, kwa sababu nikianzia nilikotoka katika familia yangu hakuna mchoraji hata mmoja kwao. Mpaka kupata nafasi, wazazi wakaniruhusu saa wafanye, ilikuwa ni ngumu. Halafu sikuwa na mtu ambaye nilimwona nikapenda, ilikuwa ipo tu nafanya tu mpaka mwaka elfu mbili na kumi na, na, na, tatu nilipoanza kumtafuta mwalimu na nilipotea katika sanaa, yani kama niliacha, tuseme kutokana na majukumu ya kifamilia. Kipindi fulani sanaa ilikuwa hainilipi, ilikuwa haina uwezo wa kunilipia kodi, ilikuwa haina uwezo wa kunipa mahitaji yangu ya msingi, kwao niliacha, nikaenda kufanya kitu kingine tofauti. Ndio hizo changamoto ambazo tunaziongelea kwa wasanii wa kike kwa sababu nisipofanya hicho, nitafanya kitu kingine cha kipumbavu. Kwa hiyo ikaja ikafa, zaidi baada ya kuolewa na kuzaa, kwa sababu una mtoto mmoja. Au una watoto wangapi? Nina watoto wawili. Kwa sababu mtoto anakuhitaji, mume anakuhitaji, nyumba inakuhitaji, lakini ikafika kipindi nikasema kwamba ah, inatosha, acha na mimi nijipe nafasi kama msanii watoto nitawapangia muda wao, nyumba nitapangia muda wake, na kazi yangu nitaipangia muda wake. Na ndo hivi nimerudi tena ila changamoto ipo, ni kubwa. Kuna kipindi nachola nikiwa na mtoto mgongoni, mtoto anasumbua na kuchora, na nanataka kuchola, unafanyaje? Naweka mgongoni, nachora huku nabembeleza. Wakati mwingine huku nachora huku naingia jikoni kupika ne vikifunikia, huku narudi kuendelea kuchora. Yani changamoto ni kubwa ni kubwa. Na uwezi ukamwambia mume kwamba eti siwezi kupika nataka nichole na nina exhibition tayari, nitakuwa tatizo. Auwezi ukamwambia mtoto siwezi kukubembeleza nataka nichole ni na exhibition. Inabidi sasa utumie, uumize sana kichwa ili kujigawa hapo. Mm-hmm. Na je, uh, baba watoto kwa nini usimweleze na ukamwelewesha kuhusu uh, fursa fursa hizi ambapo kwa sababu sanaa ni fursa moja ambayo ni kubwa sana ukamwelewesha naye akakuunga mkono akapanda jahazi hilo la sanaa akakusaidia hata sio tu kwa kuchora lakini hata kukusaidia katika uh, kuuza kazi zako na kuweza kujiendeleza kwa sababu ni rasilimali moja ambayo ni muhimu ya kifamilia na katika jamii. Ya hiyo ni kitu ambayo nimeifanya. Haikuwa kazi rahisi kumshawishi, ilichukua muda kidogo, lakini mpaka unaniona nimekuja hapa, mpaka nimeweza kufanikiwa kuifanya hii safari ya maua namba moja, maana yake ameshanipa sapoti, ameshaniambia amesha, sasa inatosha. Majukumu ya nyumbani tutayafanya kwa muda fulani, lakini huu muda fanya kile ambacho unaweza kukifanya. E, sasa hivi nimepata sapoti ya kutosha. Hmm. Ongera sana na labda nikikupa wazo, sijui ka wazo la kisanaa, sijui kama utalipenda. Kwa nini usifanye self portrait, yaani kwamba ukachora mwanamke anayechora akiwa amebeba mwanamke mgongoni au akifanya shughuli zote hizo za nyumbani, nayo inaweza ikawa ikavutia. nimeshaifanya kwenye sketch tayari, eh. <laughs> Okay, vizuri sana <laughs> ongera sana. <laughs> Asante, asante. Sawa, sawa. Brenda na wengine mi naweza kusema wanawake wasanii ni wengi sana na wana nafasi kubwa sana, tukikumbuka bibi zetu wakati ule. Kwa mimi sijui kwa vizazi viza vyenu, lakini kwa mimi bibi zetu nakuta alikuwa anabembea kwenye kile kiti, afu anafuma nguo masweta, labda masweta yetu na nini na nini na zilikuwa zinadumu mpaka leo, au walikuwa wanafanya zile sanaa za mikono, zile kazi zile za kufinyanga vyungu, mitungi na nini ambayo ni kazi, ni, ni sanaa ambayo ilikuwa inatusaidia sisi nyumbani, ule mtungi ule ambao tunawekea maji, yani kwamba frija hiyo ni ndani. Yeah. Yaani kwamba ni vizuri sana lakini kitu kama kimepotea hivi kwenye kizazi cha sasa hivi, wanawake na sanaa za mikono, unaweza ukawa na maoni gani kuhusu hilo? Um, asante kwa swali uh, labda tu sijui niseme tutafute, au kwa wanaojua na ambao wako labda vijijini au mahali fani wanafanya hizo kazi, basi wajaribu kuita au kuwashirikisha labda wajukuu au watoto wao wa kike ambao wanapenda au wana hamna njia yoyote watakayoweza kufanya wawafanyie hivyo wawafundishe ku, kutengeneza viungu, kufuma kwa sababu najua kupitia wao wanaweza kujifunza vitu vingi. Na, na uhakika wapo ambao wamefundishwa lakini sasa ndio hivyo aidha wako vijijini, hawajapata taarifa sahihi. Wengine wako majumbani lakini hajui aende wapi kwa sababu hata mimi nimeshakutana na rafiki yangu mmoja kaniambia mama yake anafanya vitu kama hivyo unavyosema. Lakini hawana sehemu ile ya kusema waende wakafanye mako wako vijijini Moshi huko. Nikamwambia, okay, kama wewe unaweza kujifunza na kuweza kuleta kazi zao, kwa sababu kuna maonyesho ya aina mbalimbali, wakaleta wakaonekana. Mimi nadhani wale ambao wanajua, especially wa mama, najua wanajua kufuma, hebu wajaribu kukusanya wasichana ambao wako jirani, marafiki, waweze kuwafundisha vitu kama Sure wataenda mbali. Kuongeza ya katika hilo, nilikuwa nataka niongelee kitu ambacho kilinifanya mimi ni nifike hivi hapo mwanzoni, ambacho kilinisukuma ni shule za msingi, tulikuwa tuna lile somo la stadi za kazi, sijui kama sasa hivi lipo. Yani, mimi ndo somo ambalo nilikuwa na faulu peke yake darasani, masomo yote nilikuwa na feli, na nakumbuka kuna mwalimu mmoja wa stadi za kazi huyu huyu aliniambia, soma stadi za kazi na English. Najua katika vitu vyote unaweza kafeli, lakini stadi za kazi itakusimamisha kimaisha. Kauli yake mpaka leo bado ninayo lakini kama isingekuwa mwalimu wa shule ya msingi amenipa hii misingi ya sanaa, nisingeweza huku mbele kuibuka ghafla, kwa sababu na finyanga na ninachora vyote nafanya. Na katika ufinyanzi sikuwa na mwalimu rasmi zaidi ya shule ya msingi, na sasa hivi ndo naingia kwenye Google kujifunza. Kwa hiyo yani, hii mifumo ya kuinua vipaji vya watoto wa kike shule za msingi, wangelifanyia kazi, ingesaidia sana. Kwa sababu wakiinuka huku juu watakutana na kina sisi, kwa sababu mimi nilikutana ni na Zainab Reno mwanzoni, yeye ndo akaja akanipeleka Nyumba ya Sanaa. Kwa hiyo na hao ambao watainuliwa huku shule za msingi watakutana na kina nani hapa? Kina Brenda, kina Steria, umeona? Watakutana na kina Martha, kwa watapata hizi support. Lakini kama hawatosaidiwa kuanzia huku chini haitosaidia kitu. Brenda ulikuwa benka na mtu akikusikiliza anasema benki, aisee, kuna pesa nyingi kweli, nasa, unatoka benki alafu unakuja kufanya sanaa. Huyu mwanamke yule vipi? Yule si ah, amenini, amedata ah, nini, ah, vipi? Hebu tueleze kuhusu hiyo hiyo hiyo. Asante <laughs> <laughs> ah, sana ah, watu wengi nao waambia, kwamba mimi ni banker, nitaa nimesoma mpaka FM nimemaliza, nimeenda kufanya kazi benki benkini. <laughs> nah, yani, umesoma FM una degree, diploma au advanced di, uh, advanced diploma kama degree nisema yes na na postgraduate ya yeah, international business management. Amna mtu anayeamini like what? Yaani umetoka huko kote, umeacha kazi benki, umeenda kufanya sanaa. Kweli ni ngumu. Hata nyumbani kuna baadhi ya ndugu mpaka leo hawanielewi. Lakini niliangalia kitu ambacho nakipenda. Hata nilipokuwa kazini kisha maliza ku, ku save wateja, nilikuwa nachukua karatasi kwa sababu nilikuwa nayo nachora. Hata boss wangu alikuwa ananijua. Kwa hiyo ni tue au naweza nikasema hivyo, nafanya kazi benki kana kwamba unakuwa na vitu viwili. Lakini kwa sasa nikasema hebu niache kutumikia watu, hebu ngoja na mimi nifanye kitu nachokipenda kwa hiyo ni ngumu kuamini, na najua wengi hawawezi kuamini, lakini ndivyo ilivyo. Naipenda, na siku nikipata chance nitakuja tena, lakini nimeona ngoja na mimi niangalia upande huu wa sanaa, naweza kufanya vipi? Naamini utafanya vizuri, tayari unafanya vizuri mm -hmm. na uta, songa mbele, labda tutakuwa tuna mapikaso wa kike <laughs> <Na shina. laughs> yeah. kusikiliza changu chako chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio France International. Tuungane na Abdul Kimangi, mwalimu wa lugha ya Kifaransa kutoka Kituo cha Ushirikiano wa Utamaduni wa Ufaransa jijini Nairobi nchini Kenya, na machache ya kutupasha. Nairobi tunapatikana kupitia masafa ya 89.9 FM. Too deep into ourselves, we forget what is love. We can be loved only when we love ourselves. Uh, hamjambo wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu uh, cha jioni ya leo ambacho ni Showcase Wednesday ambapo kwa kawaida huwa tuko na wasanii mbali mbalimbali hasa wasanii wanaoinukia na leo hii katika studio zetu uh, hapa Alliance Francaise kutoka jiji kule Nairobi tunaye msanii Bwana Mandela. Uh, karibu sana Bwana Mandela. Asante sana mzee. Habari gani? Nashukuru niko salama. Ndiyo kabisa. Basi leo ningependa nikuulize maswali kadhaa kuhusu usanii wako. Mm, nimekaribishwa sana. Ndiyo, na katika swali swali la kwanza nitakalo kuuliza Bwana Mandela. Je, unaweza kueleza jinsi ulivyoanza usanii wa muziki? Eh, sana imekuwa ndani yangu tangu kitambo. Ndiyo. Nikiwa mdogo umri umeka kumi nikagundua kwamba naweza nikaimba. Alafu tukahamia Nairobi nikiwa na miaka na nne nikagundua naweza nikaimba vizuri. Ilikuwa pale through, uh, organization moja mtaani inaitwa Maisa Madhara Youth Sports Association. Ndio hapo ndipo nilipoanzia safari yangu ya kuimba professional. Ndio, umesema kwamba ulianza ukiwa na miaka kumi hivi. ulikuwa unaweza kueleza ulikuwa wapi hapo? Nilikuwa bado mashambani, tulikuwa kule mashambani mkoani, alafu mama alikuwa amefariki ame, sasa ndiyo. So sisi ikakuwa ni lazima tuje tuishi wapi mjini, basi kule mjini ndiko nilikopatana na wenzangu tukaanza kufanya mziki. A, na nini hasa kinachokupa motisha katika muziki wako? Naweza sema kwa neno moja, kinachonipa motisha sana ni mimi kugundua kwamba nimebarikiwa na kwamba ninacho Kile ninacho sio changu, ila kimeweka ndani yangu ili niwape watu e. Kwa hivyo inanipa motisha sana, kwa sababu inanipa sababu ya kuishi hapa duniani. Uh, na kina nani hasa wamechangia katika usanii wako? Nani hasa wamechangia mpaka ukawa msanii wa sanaa ya muziki? a e, iko watu wengi wamechangia sana katika sanaa e, e, maisha yangu ya sanaa hadi hapa nilipofika. Um, mm -hmm. Siwezi nikawataja wengi, ile kuna wachache naweza nikataja George Nderito mm -hmm. ambaye alikuwa menta wetu mwalimu wetu mzuri sana ametuweka pamoja kwenye bendi, ametufunza yeah. mambo mengi, pia wamechangia sana marafiki zangu Vibe Tribe Africa, anaitwa Arnold Omulubi mm -hmm. uh, pia wamechangia sana kikundi cha Sarabi Mdile. Kwa sababu pale ndani tumejifunza mengi, tumekuwa pamoja, yani motisha Mdile. kibao, ila ninawaangalia pia wasanii wakubwa kule nje, wananipa motisha sana, kama vile marehemu Remi Ongala kiangalia uh -huh. uh, marehemu uh, Maremu, Lucky Dube, Bob Mdile. Marley, Fela Kuti Mdile. Kwa hiyo haya yote yanafanya Mandela anakuwa zaidi ya mtu mmoja. Ni mtu mmoja, ila kuna mambo mengi ndani yake kabisa. Na mtarajio gani katika siku za usoni, hasa katika hii sana? Naona sana nikiweka nchi yetu ya Kenya kwenye mapya ya dunia pale ambapo watu watajivunia sana wa Mandela ambasa anatoka Kenya, na itakuwa hata zaidi ya Kenya, pale Dar es Salaam, eh, Tanzania, East Africa, Uganda. Na hiyo ndio lengo yangu ya kwamba tunajulikana kwa sababu ya kitu kikubwa ambacho yeye yuko nacho. Kwa hivyo siku zijazo Vitu vikubwa mzee, sio collaboration na nani, na mtu yeyote mnoma. Mwenzetu Abdul Kimangi, mwalimu wa lugha Kifaransa kutoka Alliance francaise de Nairobi nchini Kenya, akituletea mahojiano na msanii aitwaye Mandela kutoka kenya wakazi ta wa lubumbashi musikose tamasha la tamthilia itwayo le temps du théatre yaani muda wa maigizo pale linstitut francais taasisi ya kifaransa kuanzia tarehe nane hadi 15 mwezi wa 12 mwaka 2017 mjini lubumbashi kwenye jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Natumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu, changu, changu. unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahili.com mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimu za makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema.