<rôle Keith kilowat universal> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili na tumai hujambo. Ni siku nyingine tena na kualika katika makala ya habari rafiki. Na hii leo katika makala haya tunaangazia mkutano wa kikanda kuhusu usalama na amani barani Afrika unaofanyika nchini Senegal na unawakutanisha viongozi mbalimbali mbali wa bara la Afrika. Na katika mkutano huu viongozi hao wamesisitiza kuwepo kwa haja ya bara la Afrika kuhakikisha bara hilo linakuwa salama na lenye amani bila kutegemea uingiliaji ama msaada kutoka kwa mataifa ya magharibi. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo. Nitafurahi sana kupata maoni yako ukiniambia ikiwa unaona viongozi wa bara la Afrika wanaweza kuhakikisha amani na usalama vinapatikana katika bara la Afrika bila utegemezi wa mataifa ya magharibi. Karibu. <coughs> Abariganga napatikana na Mtumbo mkoani Ruvuma, Tanzania. Aa, mimi kwa maoni yangu naweza kusema bado ni mapema sana, kwa sababu hatujatengeneza mazingira ya namna hiyo ya sisi kujitegemea na mambo yetu hasa katika masuala ya kiusalama, na hii mifano tumeiona sehemu nyingi. Leo hii DRC wana majeshi miaka nenda rudi kutoka Umoja wa Mataifa na nchi hisani au nchi wa shirika. Sasa leo hii tukisema tukae, eh, tujadili ni namna gani tutajiendeshea mambo yetu hasa kiusalama ili kujaribu kupunguza wingi wa askari wa kigeni au wingi wa majeshi ya kiusalama hasa ya Umoja wa Mataifa, mimi nadhani itakuwa bado, kwa sababu marais wetu wengi bado tuna wasiwasi nao juu ya utawala wao, hasa tunapoona nchi nyingi zinakosa utulivu, na mara nyingi tunasoma tuna, tuna, tuna katika vyombo vya habari kwamba nchi nyingi bado ziko kwenye mikono ya nchi kubwa, hasa za Magharibi, kwa maana nchi zote za Afrika zilizopata uhuru zimepata tu uhuru wa bendera, kwa maana bado uhuru ule wa kujiendeshea mambo yao na kujitegemea kwa ujumla, uhuru huo bado haujapatikana kwa sababu mambo yetu mengi tunaendeshewa na mataifa makubwa ya nje. Kwa hiyo mimi niseme tu jambo moja kwamba mchakato huo ni mzuri, ila kwa sasa ndiona ni bado sana, ila tufanye mchakato huo wa kujaribu kuangalia ni namna gani tutajitegemea na kujiendeshea mambo yetu ya kiuchumi na kiusalama kwa ujumla, dada Sabina. Jina langu naitwa Antony Maxwell, napiga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Hakika huu mkutano ambao unawekwa kwa ajili kwamba bara la Afrika liweze kujitegemea yenyewe katika katika nyanja ya usalama, mimi kama tu mwananchi na raia ambaye anapatikana katika hili bara la Afrika, mtazamo wangu unaona ni kwamba huu mkutano lengo lake ni zuri, lakini kubwa kufikia makubaliano ambayo yanaweza kawa yakaleta kutekeleza kwa kwamba nchi nchi za Afrika na bara la Afrika kwa ujuma liweza kutegemea kiusalama, ni kwamba mimi kwa upande wangu naona kama haliwezekani, kwa sababu bara la Afrika tu sio kama linategemea nchi za nje. Nchi za nje hasa za magharibi, kiusalama bado tunawategemea kwa njia nyingi, kiuchumi bado tunawategemea hizi nchi za magharibi, kwa sababu nchi nyingi za Afrika bado inategemea masuala ya mikopo, uwekezaji bado unatoka nje ya bara letu. Kwa hiyo swala hili la kwamba Afrika inaweza likajitegemea yenyewe kiusalama, haiwezekani kwa sababu usalama unakuja vile vile kulingana na uchumi. Uchumi tulionao ni uchumi tegemezi, kwa hatuwezi ukajilinda wenyewe kiusalama. Alafu vile vile kitu kingine ambacho kinaweza kikikamilisha kwamba swala la usalama barani Afrika ni mambo ya kisiasa katika nchi na nchi. Swala la demokrasia bado halijakomaa. Viongozi ambao wako madarakani katika nchi nyingi wanajiona kwamba wao ndio wanaweza kuongoza kuliko wengine we, na, kwa hiyo mambo kama hayo yanaleta upinzani kwa hili swala la usalama, kwamba sisi wenyewe kama wenyewe hatuwezi, kwa sababu licha tu ya vitu vingine kwamba hata hivi silaha wenyewe kama wenyewe sisi wafika sidhani kama tunao tunavyo viwanda vya kuweza kutengeneza silaha za kuweza sisonie kujilinda. Kwao vitu vingi tunavitegemea kutoka nje. Mii nadhani pengine labda tungeanza katika maswala ya mambo ya kisiasa demokrasia, kwamba yani kila nchi barani Afrika iweze kuwa na demokrasia ya kweli iweze kuwa na siasa ya kweli, kusiwepo na migogoro kati ya upinzani na na utawala, kwamba wote barani Afrika tushikamane tu kitu kimoja. Lakini yani nikipenda wili kwa, asante sana kwa majina, naitwa Gabriel Mkonta, ikiwa Moba Kirungu, ewa bora DRC, lakini kwa sasa napatikana mjini Molonde, kwenye udongo wa Manda. Kiukweli mimi kwa maoni yangu tasema bado kuna kuna wakati mgumu sana. Viongozi wa Afrika bado hawajajua vizuri, kwanza vyema, kwanza wajifunze kwanza demokrasia, ili itasema, kwanza wajifunze kwanza kuheshimu katiba za nchi na haki za ya binadamu hatu tasema bado ma nchi za Afrika uchumi bado uko chini, na hayo ndiyo matatizo yanaweza kusababisha kuendelea kutegemea mataifa ya magharibi. Tasema kwanza nchi ya Afrika bado kwanza, kuna wakati mgumu sana kwa sababu viongozi wote wa Afrika wao wenyewe kwanza ndiyo chanzo cha kupotosha amani, mula wake unapoishi apendi kuondoka madarakani, hayo nayo ni chanzo kikubwa sana ni tatizo kubwa sana katika nchi yetu za Afrika, yaani kuna wakati mgumu sana na sidhani kama wanaweza kuweza kujitegemea peke yako bila kutegemea nchi za, za mangharibi bado kuna wakati mgumu sana hiyo kweli, katika nchi za Afrika sidhani kama yatawezekana, na sidhani na siwezi kamwe. Kwa mfano kuna manchi baadhi manchi fulani fulani, bado, bado demokrasia ipo ipo tu inaendeshwa endeshwa tu kibabe kibabe, hiyo sidhani kama itawezekana kweli bila kutegemea mataifa ya mangharibi. Ni vema huyo mkutano wazungumzie mambo mengine kuliko kuzungumzia ziaya mambo hayo kwa ikweli, mimi sidhani kama inawezekana. Nchi bado kwanza, uchumi bado upo chini. Hayo ndiyo tatizo kwanza kubwa inaweza kusababisha nchi za Afrika kuendelea kutegemea nchi mataifa ya magharibi. Hayo kwanza ni tatizo mkubwa zaidi sana katika nchi zetu za Afrika toka rusuma, kama kawa ni Raila Odinga yule mkutano waliotenda ikakuwa kwa njia wawili inawezekana kuchukua amani barani kikubwa haiwezekani. Tangu zamani waligharamiwa hawajatenda kitu bila msaada wowote na kinachokuwepo huku, wakataka msaada unaotoka uh, kwenye nchi za magharibi kama Marekani. Unavijua silaha nyingi zinazotumika ulimwenguni kote, idadi kubwa inatoka kwenye nchi zile za kimagharibi. Huku hatuna indastri zinazotengeneza silaha, kama ile bunduki inayoitwa Kalashnikov ilishatengenezewa lasha, si, sijui sifahamu vema kwani hatujaona nchi mmoja ama mhenga aliyotenda kinachotumika kwa kuchukua amani huku barani Afrika akawa ma afrika akatenda kinachochukua na kisha vurugu zote zinazokuwepo huku barani wanataka msaada unaotoka kwenye nchi zile za kimagharibi. Sidhani watazitatua wenyewe, ama vitakuwa kwenye mpango mpango isiyotimika ni hii. Sioni labda wa, wa, wanaweza fika matamanio ndio yanayoweza wafikisha ndo hivyo navo dani kwa majina anaitwa Nyonyu Wakim, naongea na RFI Kiswahili na, na, na wasikilizaji wote wa redio hiyo, nikiwa hapa Nairobi, sehemu inaitwa South B. Kwanza ningeweza kupongeza viongozi wa Afrika wote mahali E, wamejipanga saa hii wakijadili swala la Afrika, lakini e, kwa mtazamo wangu nitaona kama itakuwa vigumu kupata suluhisho na kuweza kutimiza ndoto zao kulingana na vyenye viongozi kwanza wa Afrika wanaishi, wana behave kuhusiana, wana, wana na maswala fulani fulani katika nchi zao, so mi naona kama ni kama tukupoteza time ufanya mambo wanafanya huko, lakini kama kweli kweli ile kitu wanataka inatoka ndani ya roho yao, waanze kwanza ku, yani si wananchi tuweze kuyaishi na tuone kweli wana ile maneno wanasema, yale maneno wanaweka kama ni makubaliano wameweka, tuanze tuone kwanza yanatimilika kwa nchi zenyewe. Tukishaona im, imetimilika, o utasemaok okay. Akumbe kuna tumaini ya kusema Muafrika ataweza ama atakuwa na ile budi ya kujitegemea mwenyewe bila kuikisha mwingilio wa watu wa nje kama Amerika icha kwa mambo yake ya, ya, ya nchi yake. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Imekuwa ni furaha kwangu hii leo kuzungumza nawe katika makala ya habari rafiki, hadi wakati mwingine. Hii leo tulikuwa tukiangazia mkutano wa kikanda kuhusu amani na usalama barani Afrika, hadi wakati mwingine. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia siku njema, kwa heri Sisi Sisi mshinjurdu, mshinjurdu, mshinjurdu. Mshinjurdu. Mshinjurdu. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.