Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza tarehe mpya ya uchaguzi wa urais kuwa utafanyika Disemba 2018 badala ya Aprili mwaka 2019. Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, jina langu ni Martha Saranga. Hii leo nitazungumza na raia wa DRC kusikia nini mtazamo wao baada ya tume kutangaza tarehe ya uchaguzi. Upinzani nchini DRC haukubaliani na tarehe hiyo mpya ya uchaguzi, huku ukimtaka rais Joseph Kabila kuondoka madarakani. Okay, kutoka Lodwar, Kenya, mimi ni Andre na kwanza mimi mwenyewe hapa ni, ni mkongomani japokuwa naishi Kenya na kiukweli kabisa kiziangu okay. Mimi ningefikiria isingekuwa busara tu watangaze hizo tarehe za uchaguzi Alafu yule ambaye hatakiwi kuwepo kama rais aendelee kusalia madarakani, yaani ikiwezekana, mimi si mwanasiasa wala siwezi kutoa oda, lakini ikiwezekana kunge, kungewekwa na serikali ya mpito, labda serikali ya mpito na asiwepo kwen, kwenye serikali mi, mihula miwili imeenea akae chini, serikali ya mpito iundwe ili kungojea tarehe ishirini na tatu Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane uchaguzi ufikie. Hayo ndio maoni yangu kwa sasa. Mimi ni mapya Msenga Roni, niko Baraka DRC. Naona hayo mambo nimekuwa ni vurugo tu, kuhusu mambo ambayo inaweza tokea hapo kesho. Unaona kama senii italeta furuka kwa kwetu, na kwa mtazamo wangu nimeona ni sisi wa raia kujikomboa wenyewe Sio tena kutegemea upinzani wala uinge urais urahisi kwa kuandamana. Sisi tunaandamana, hiyo ni ni kanuni kwetu. Sisi mkongomani anaruhusa kuandamana kwa kuangalia kwa article sankatre yetu tini na nne, na, na, inasema kama mtu akipenda kupita kukamata madaraka kwa kwa nguvu, sisi wa raia na nguvu ya kujitoa mtu mwingine <gulikulti> ambaye anastahili kwa ajili ya sisi taifa la Kongo. Tunaona nafaa kama atakuwa mtu wa wa societe civile, tunamtia huyo, wala kama atakuwa mtu ambaye ni mzalendo ambaye mba anaweza fanya mambo mazuri, tunaweza mtia huyo tu. Hapo ndo tunaona itakuwa muhimu zaidi sana kwa ajili ya kufika malengo yetu, utakuwa uamuzi mzuri. Raia tunastahili kujikomboa. Upinzani unaingia urahisi. Mimi kwa majina naitwa kwa majina la Moriba Nelson, au jina jingine ni Kekedi Moriba, na pila simu nikiwa Lusaka Zambia. President paseni kutoa kalenda ya uchaguzi mwaka ujayo 2018 haina mafaa kwa sababu kuanzia mwaka wa elfu eh, mbili na kumi na sita alisema hivyo akufaulu. Mwaka wa elfu mbili na kumi na saba alisema hivyo akufaulu. Mimi nikuwa nataka temie yenyewe ishatoa kalenda, inabidi sasa itimize kalenda ambayo imetoa, na uchaguzi ukuwe ukue serikali ya mpito eh, kama kunakuwa serikali ya mpito mambo itakuwa shwari na na election itapitika mzuri sana bila tatizo, lakini kama anamwacha madarakani election itakuwa ile vurugu tena. Majina anaitwa kwa jina langu iko Modeste Batambara, nikiwa mashariki mwa DRC kiwanja Ruchuru. Kwa kweli mimi kauli ya bwana Corneille Nangaa haiweza kunifurahisha kamwe na tatizo ambalo tunaendelea kutia watu wanafariki kila kukicha. Uh, amani tuseme kwamba hakuna amani hapa mashariki mwa DRC, sijui watu wanaendelea kuripotiwa huku na kule. Kwa hiyo mimi naona kwamba uh, kutangaza kwa bwana Colonel Nanga kwamba uchaguzi unaweza ukawa tarehe ishirini na tatu mwezi Desemba mwaka huu wa elfu uh, mbili kumi na nane naona kwamba ukiangalia kwa ya Kongo tuna mali nyingi sana, sio kusema kwamba tunaweza kosa pesa ya kufanya uchaguzi, kama sio siasa zile ambazo anaendelea kuzipitia. Kwa hiyo mimi ningelomba kwamba afanye nini, ajiuzulu, tuweze tukamtafuta mtu mwingine atakayesimamia hiyo tume ya uchaguzi. Kwa majina naitwa Papiru Genge, mwananchi kutoka DRC. E, ila kwa sasa napatikana Kampala, Uganda. katika hiyo ambayo ilitolewa jana na bwana Cornel Nanga ni kama vile kumimina mafuta ya gari juu ya moto, kwa sababu kitu ambacho alisema sicho kitu ambacho wakongomani walikuwa wanatarajia. Wakongomani wote tulikuwa tunatarajia ya kuwa tutaenda kwenye uchaguzi at least ndani ya ya mwezi wa sita ama wa saba hapo, lakini wakati alikuwa toa kalenda hiyo ya kusema eti uchaguzi utafanyika e, Desemba e, mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane hapo kabisa, inaonyesha waziwazi ya kwamba kitu ambacho anakifanya ni kile kitu ambacho pendeza, lakini hafanye kile ambacho kinaweza kikapendeza e, Wakongomani wote kwa jumla, kwa sababu kuta ya kuwa kuna kikundi cha watu kidogo ambao wanataka watatize Wakongomani wote. Kwa hiyo kabisa kalenda e, ya Bwana Corneille Nangaa ni yake yeye binafsi, inaonyesha wazi kumbe ya kuwa Kongo hakuwezi kuwa na uchaguzi. Asante. <tune> <tune> <tune> Kwa majina anaitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Eh, utawala ulioko na yeye Coronel Nanga hawakukuwa na juhudi ama na bidii ya kutoa ile kalenda ambayo ni ya uchaguzi, kwa sababu kama ilitolewa inaonekana ni kwa sababu yule eh, mwanamke ambasadrise wa, eh, umoja wa et, wa USA katika Umoja wa Mataifa ndo alileta E, pressure juu yao, na ilionyesha ni kwa sababu yake walitaka kumwonyesha tu ama kujivu, ili wasionekane hawana nia ya kutangaza uchaguzi. Lakini kiukweli ukiangalia kinachofanyika ni kabisa ni sahihi, hawana nia ya kufanikisha uchaguzi. Kama kweli wangekuwa wanataka kufanikisha uchaguzi, kwa nini kalenda isingelilenga katika Juni, Julai, Agosti hata hatamee? Inawezekana uchaguzi ukafanyika na kila kitu kikawa sawa lakini kwa kuonyesha ya kuwa hawana lengo la kufanikisha uchaguzi katika njia zilizo sahihi. Kwanza se nilisema, iwapo kabisa kondisheni walizozipana zitaheshimika, ndipo uchaguzi utakuwa na maana. Iwapo zile kondisheni zisipoheshimika, uchaguzi hautakuwa na. Hiyo imeshaonyesha ya kuwa ifikapo mwaka ule uchaguzi hautakuwa kwa, kwa sababu watatafuta njama zingine za kuonyesha ya kuwa walifeli kwa kukosewa na mafa fulani. Asante <todicu> sana dada yangu, mimi naitwa Masudi Mshikwa na nipo DRC Goma. Nikisema kama sisi kama wananchi na sisi kama raia wa Kongo, tunayapokea hayo maneno, hatutaki hatutaki mvurugano tena sababu wenye kuteseka ni sisi wananchi wa Kongo, na wale wapinzani wenyewe na wengine wote ni watu hawana mpango, dada yangu hawana mpango, hiyo ndio mwisho wa dunia. Tulisubiri, tulisubiri, tulisubiri tariki na tariki, imefika tunaisha itikiwa, basi tuendelee kusubiri. Tutachagua huye tunaye mtaka wenyewe, ambaye atakaye atakaye tusaidia sisi wananchi wa Kongomani wa tumeteseka siku nyingi. Mambo ya kufisha watu hatuitaki, kwa sababu nao wapinzani wenyewe hawana mwelekeo, hawana msimamo wanahitaji madaraka wenyewe kuliko wananchi wanayochunga. Sasa hivi tulikuwa tunahitaji hiyo hiyo, e, nani wametoa. Alhamdulillahi, tunasubiri. Haiko mwisho wa mwaka, haiko ndio mwisho wa dunia. Ifike tutachagua tunaye mpaka. Ndio maoni yangu, na ninawaambia ndugu zangu wengine wenye watanisikiliza na wenye kunisikiliza, tuwache upuuzi wa kwenda kufa bure. Tunafia nini? na wakati sindio wenye kuteseka na sisi, ndio wenye mde nchi kwa nini tusichangia akili ya kusubiri siku hii sio sio mwito wa dunia kuliko tufichwe na watu ambao tuliwachagua kama wabunge kama wanine na walikuwa kwenye hii government wote wengine walifukuzwa alafu wanajitia wapinzani kuja kuisha wapi wenye kupunguka ni sisi wanyekufa ni sisi wenye kutaka nchi yetu endelee halafu na hapo ndio tuko tunapunguka faida iko Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Aluna Mikeleo, raia wa DRC ukiwa Nyarugusu camp, Kigoma Tanzania, unasema huoni kama uchaguzi utafanyika nchini DRC, kalenda inayotolewa ni porojo tupu. Buchumi ya gidio au baba jifti mkazi wa Kakonko Kigoma Tanzania, unafikiri litakuwa jambo jema endapo pande zote zitaridhiana kutokana na uamuzi huo. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Hadi wakati ujao, mimi ni Matha Saranga. Kwa hivi kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.