Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini Kenya umesema matokeo ya uchaguzi mpya wa urais sio halali, kwa sababu wapiga kura wengi hawakujitokeza kupiga kura. Rais wa mashirika hayo Suba Chachili amesema kuna umuhimu wa kuundwa kwa serikali ya mpito kwa muda wa mwaka mmoja au miwili, ili kuandaliwe uchaguzi mwingine utakaokuwa huru na haki. Utakumbuka tume huru ya IEBC ilisema uchaguzi ulikuwa halali na haki licha ya idadi ndogo ya waliojitokeza. Hapo jana kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga alitangaza kutotambua matokeo na uchaguzi huo aliouita wa bandia. Msikilizaji, unafikiri nini kifanyike ili kuendelea kulinda demokrasia ya Kenya? mimi ni Martha Saranga, nazungumza nawe kwa njia ya simu. Jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Nam, kwa majina ni Bwana Bob Rogers nikiwa Mombasa, Kenya. Jinsi unavyojua tulikuwa na uchaguzi na Uhuru Kenyatta tangazwa mshindi lakini katiba yetu yasema ya kwamba uchaguzi lazima ifanyike kwa kaunti zote na konstituensi zote, ila hatukuona uchaguzi ukifanyika kwa eneo uh, bunge ishirini na tano hasa zile za kule kaunti za Nyanza. Vile vile mashirika kijami ya kijamii yamekashifu uchaguzi na kusema kweli, ilikuwa uchaguzi isiyo na credibility. Uchaguzi ambayo tu imejazwa ime, ime na dosari hapa na pale. Hivyo basi, sisi kama Wakenya tuwaomba ikiwa asilimia sabini hawakupiga kura, ni vyema tuwe na serikali ya mpito, ili tujue shida iko wapi, tuweze kupata Wakenya wote wakipiga kura na sote tutoke kwa uchaguzi kama washindi. Ili jambo la kutoka uchaguzi kwa uh, ili jambo la kutoka kwa uchaguzi tukiwa tumegawanyika si nzuri kwa nchi kama Kenya. Tungependa sana wale wa wenye serikali wa, watulie, hawa wenzetu pia nao watulie ili IBC iweze kufanya marekebisho moja na mbili na mtatu tuweze kupata mwelekeo mwafaka mwelekeo ambao utaleta umoja Kenya. <tosilis> Nini, nini. Kusoka, uh, iloobi, uh, mimi ni Mwangi kutoka nchini Kenya, maeneo ya Nairobi, mahali panaitwa Kahawa West. Mimi ni e, Mkenya kamili. Kuna mambo ya kisiasa ambayo imeendelea katika nchi yetu ambayo imekuwa hata imekosesha nchi yetu heshima kwa mambo mawili matatu, na jambo la kwanza ni ya kwamba wa uchaguzi wetu wa kwanza ulipofanywa ulionekana uko sawa, na watu wadadisi wote waliokuja hapa kuchunguza wakasema iko sawa, na ukasemekana mahakama yetu iko sawa wakati ulipotupilia huo wa uchaguzi mbali. Watu wa mlengo wa upinzani wakafurahia, wakasema mahakama iko sawa, na wakawa wameshangilia. Ikasemekana ya kwamba nchi yetu iweze kurudia uchaguzi katikati ya siku ambazo ni sitini kulingana na katiba, na tukafuatilia wenye mlengo wa Jubili wakafuatilia, wakatia maanani, wakafuata katiba, wakakubali k kwenye uchaguzi inasita wa tarehe ishirini na wa sita, na mlengo wa ODM wakajiondoa mahali pale. Sasa baada ya uchaguzi kufanyika bila wao, wamekataa matokeo wamesema wataingia kwenye mabustani, wakae katika militia group, ambao tunajua vizuri ya kwamba militia ni group za wahuni wamebichana wamekuwa wamesema watapinga serikali kwa chochote. Nikashindwa kwa nini mahakama ilipokubali kusubilia kesi a uh, uchaguzi wa rais, walifurahia na wakasema katiba inafuata. Saa hii tena limefuatwa katiba wa, uchaguzi umefanyika wakiwa wamejiondoa, tena wamesema katiba haifuatwi, rais hayuko katika uh, watamuni katika uongozi kihalali. Wamesema viongozi wengine ativiwo hatutaki. Nikashindwa ni mrengo gani wanataka nchi yetu iendelee. Mimi kwangu, ambaye inazidi kuombea nchi yetu, ninaomba ya kwamba kwanza tuwapishe rais kisha mkubwa wa upinzani ambayo ni Raila wa molo Otinga pamoja na Uhuru Mwegai Kenyatta wakawe chini wawe na dialogue, kama watarudia katiba kuwe na katiba ifanywe upya sawasawa. Lakini kwa wakati huu mimi sioni jambo ambalo tunaweza lifanya kinyume na katiba, kwa sababu rais huwa anaapa na katiba. Jina langu unaitwa Anthony Maxwell, napiga simu na pika kimiokakite nchini Gambia. Kwa upande moja au mwingine, msimamo wa upinzani ni msimamo ambao huko sawa kwamba kila kitu kinaonekana kiko wazi, kama mtu aliyopewa majukumu na zamani akuweza kufanikisha uchaguzi akufanya kazi kama inavyotakiwa, sasa anaaminika vipi kuweza kufanya kazi kwa marudio? Kwa hiyo kitu cha msingi itakiwa kwamba i uchaguzi ubadilishwe na uchaguzi weze kufanyika, lakini sasa uchaguzi unaonekana kupiga kura tu ni wale ambao wanamuunga mkono rais like, Uhuru Kenyatta, lakini wale wanaounga upinzani hiyo wengi akuweza kushiriki kwa hiyo kuna mpasuko mkubwa nchini Kenya, kati ya serikali pamoja na upinzani na wananchi kwa ujumla. Mimi tu ningeomba tu jumuia ya Afrika Mashariki iweze kuliangalia hili swala kwa undani, kwa sababu wanasema panapofuka moshi, basi chini kuna moto. Kabla hawajatokea madhara makubwa, basi wangeweza kuutatua mgogoro ambao unaendelea nchini Kenya kwa njia ya kidemokrasia na njia ya kidiplomasia kwamba hata inaweza ikaunga serikali ya mseto lakini sidhani kama bwana Raila Odinga anaweza kukubali kitu kama hicho. Kwa hiyo bado ambayo imeendelea nchini Kenya. Kwa majina yangu naitwa Kenyi Majuto, napatikana hapa Geita. Kwa mtazamo wangu, ili demokrasia iweze kupatikana pale Kenya, kwanza inatakiwa Raila Odinga awashawishi wafuasi wake waachane na vurugu na maandamano na, na watulie kabisa, ili kusudi waweze kushirikiana na wenzao kama yaani, kwa pamoja wawe raia wa pamoja wa Kenya wafanye kazi kwa pamoja, kwa sababu Raila Odinga ndiyo alikuwa wa kwanza kwenda kupinga matokeo ya awali pale mahakamani na mahakama kuu ikabadilisha, ikiamisha uchaguzi urudiwe. Bahati mbaya Raila Odinga hakuwa na imani na tume ya uchaguzi ya Kenya, akaamua kujiondoa kutoka kushiriki zoezi la uchaguzi mkuu. Kwa hiyo akawashawishi na, na, na wafuasi wake washiriki kumchagua kiongozi wao atakayeongoza kwa miaka mingine mitano hivyo, pale cha kufanya Raila Odinga anapata awe <coughs> mtulivu na achati kuhamasisha maandamano kwa, kwa wananchi na kuundwa kwa serikali ya mseto pale Kenya. Mi naona sio sahihi kwa sababu ushindi umepatikana halali kwa Bwana Uhuru Kenyatta na wafuasi wengi walishindwa kwenda kujitokeza kupiga kura kwa sababu ya kiofiwa kushambuliwa na wafuasi wa NASA ambao walikishia kwamba endapo raia yote atenda kupiga kura watamshambulia ikiwemo hata kumpiga. Kwa hiyo wafasi wengi walikuwa na nia, ya wananchi wengi wa Kenya walikuwa na nia ya kushiriki zoezi la kupiga kula, lakini waliohofia maisha yao <tos> <tos> kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Juventus Joas Ndalima, mkazi wa Igoma Mwanza, Tanzania, unakubaliana na kilichosemwa na mashirika ya kiraia kuhusu matokeo ya urais nchini Kenya? unasema kiukweli, uchaguzi haukuwa huru na haki. Bishop Ndume Mfaume toka Burundi, kambini Bwagiriza unasema kiukweli, kwa kulinda demokrasia nchini Kenya itawabidi Wakenya waunde serikali ya mpito hadi yapo atakapoandaa uchaguzi baada ya huo muda kama yalivyoeleza mashirika. Stephen Wahome unasema sio sahihi kusema watu zaidi ya milioni nane waliojitokeza kupiga kura ni wachache. Tumechoka na siasa za uchaguzi, inafaa Uhuru aapishwe, kila mtu aendelee na kazi yake. Salehe Kasongo wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema dawa ya machafuko yote haya kwa nchi nyingi za Kiafrika na Kenya ikiwemo ni kuufuta huu mfumo wa demokrasia ya vyama vingi. Imekuwa kama laana kwa Afrika, tumeiga kitu tusichokiamini, tuwaachie wenyewe huo mfumo waendelee nao. Redstone Mastake toka Kalehe DRC unasema maoni hayo ya mashirika ndiyo njia bora ya kuzingatia demokrasia. Tunaomba Uhuru awe na roho ya usikivu kwa raia wa Kenya. Rais wa marais wa Chelsea FC unasema hakuna demokrasia Afrika, bali kuna kiini macho. Toka Moba Kirungwe wa Bora, DRC, unasema kiukweli, jambo la kufanya inabidi uchaguzi ufanyike kwa mara nyingine, na tume ya IEBC ifanyiwe mabadiliko ili kulinda heshima na demokrasia ya nchi, na na na kila mwananchi aridhike na uchaguzi, na anayepinga apinge kwa amani na upendo. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.