Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki. Madaktari kutoka jeshi la Uganda UPDF, polisi na wale wa magereza wamepelekwa hi leo kutoa huduma za dharura katika hospitali ya taifa ya rufaa ya Mulago nchini Uganda, wakati huu mgomo wa madaktari nchini humo ukiingia wiki yake ya pili. Hatua hii imekuja kufuatia kuendelea kwa mgomo wa madaktari, na serikali kupitia wizara ya afya imeagiza kuondoka kwa madaktari wote kwenye hospitali hiyo, ambapo imeanza zoezi la kuajiri madaktari wapya ambao watakuwa tayari kufanya kazi katika mfumo wa sasa. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu hatua hii? Unadhani suala la kuajiri madaktari wapya ndiyo suluhu ya kuondokana na migomo ya madaktari katika nchi za Afrika Mashariki na Kati? Karibu kwa maoni. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. No, no, no, no, no. Eh, kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya ya Biharamlo, mkoa wa Kagera, Tanzania. Si sahihi serikali ya Uganda kuwafanyia hivyo madaktari wake, na si suluhisho la kupeleka madaktari wa jeshi madaktari wa polisi kwenda kuwafanyia huduma wa wananchi waliokuza huduma. Jambo kubwa ni kuelewana na madaktari jinsi wanavyoogoma, na tatizo kubwa wanadai masilahi wako kwenye haki, wakati wanadai masilahi kwenye, kwenye serikali yao. Kwa nini wasikilize, siwasikilize na kuwafanyia wanavyotaka na kufanya mwafaka nao. Hilo si suluhisho la kupeleka madaktari eti na kuajiri madaktari wapya. Hapana, serikali zetu za kiafrika hiyo ziangalie zi, zi maana watumishi wakubwa wa serikali ndio wanaosababisha. Wao wanajilimbikizia mishahara mikubwa, madaktari ambao wanafanya kazi ya kuokoa wananchi ambao ni walalahoi, wao wanapewa ujira mdogo na mishahara midogo. Hiyo si sahihi sana. Basi serikali ya Uganda na serikali ya Rais Museveni ifanye jitihada ya kuongea na madaktari ili wafanye suluhisho kuwaongeza mishahara, si kupeleka madaktari wapya, wanajeshi, si mapolisi, si na watu gani. Hilo si suluhisho kabisa. Mimi kama mwanadamu na mpenda amani na mwanaharakati sikubaliani na hilo. Mtangazaji wangu, asante sana kwa majina. Naitwa Gabriel Mkonta, ikiwa Moba Kirungu Ewa Bora DRC, lakini kwa sasa napatikana mlonde kwenye shughuli zangu za kanisa. Kiukweli, mimi kufuatana na mgomo wa madaktari kule nchini Uganda, mimi itasema kama serikali iko kinyume kabisa na ma, haki ya madaktari. Kia muhimu kwanza, serikali ilipasha kuwatimizia hao madaktari kuwatimizia kwanza mishara, hao alipe mishara mizuri kwanza. Pili itasema, kwanza hao madaktari wengine wanataka kuajiri wapya, mi sijaona kama itakuwa ni suluhu kwa kumaliza tatizo la migomo katika nchi yao hata kama wengine wakiwajili wengine wadaktari wapya yani, kama mshahara ni mdogo, mshahara uendani yani, atakuwa ni kama yale yale tu, kama inayo inayofanzisha migomo iendelee ku- kuwepo hapo nchini Uganda. Kiliyopo ni serikali hawakimizie hawa wa madaktari, hawapi mshahara mizuri muda muafaka. Awasikilize pale wanapotoa kero zao pale pale pale, awajibie kwa muda wafaka. Yani, awachukulie kama yani, wana, wana, wana, wanasema kila mara Yani, kila mtu anatakiwa kulipa mshahara wake kufuatana na kazi anayoifanya. Yani ni vema awashughulikie au awape mishahara mizuri kufuatana na kazi kila mtu anayoifanya. Kuajiri wa madaktari wengine wapya sio suluhu. Okay, asante kwa majina. Anaitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa mji Mwema, mkoa wa mpya wa Songwe, Tanzania, mpakani na Zambia. Hatua ya serikali ya Uganda kutangaza kwa ajili madaktari wapya, mi nafikiri naweza ikaleta ikachochea uhasama hii za mgogoro zaidi, kwa sababu wale madaktari waliofutwa ajira wanaweza kuwaongea vikundi vya kigaidi kuweza kwe, kuwazurua madaktari wapya. Hatua ya pili, bado ndani ya huduma za afya Uganda, itakuwa kama ni kinyumacho, kwa sababu madaktari wa zamani walikuwa wamedai kwamba wabore, waboreshewe maslahi ya, ya watumishi waletee vifaa kama vitaendia kazi, magrafi, kompyuta. Serikali bado haijatangaza kama imeleta vitu kama hivi ambavyo madaktari wamwanza walikuwa na vidae. Kwa hiyo hospitali za Uganda hata akiajiri madaktari wapya bado utakuwa kama ni pambo, hakuna huduma sana, na raia wa Uganda kumfunika blankete kubunia kumfumba, kuonekana kwa kwamba ude mgogoro wa madaktari umerudi namna fani ya watafuta kujipendekeza kwa kwa raia wa Uganda, ndio maoni yangu. Asante sana kwa majina, anaitwa Posereboroa. Mimi ni mwandishi wa habari kutoka hapa Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mtazamo wangu, jioni hii inaweza nikasema kuwa serikali ya nchi ya Uganda iweze ikatazama namna gani itafute suluhisho kwa hayo malalamiko ya ya madaktari nchini hmm humo kwa sababu hao madaktari tunaweza tukasema kuwa ni kati ya hao ambao wanashikilia maisha ya wananchi wa Uganda. Na wakati wana wa, madaktari wa Uganda wapo katika mgomo e, wakiomba waongezewe wa mshahara, ni lazima serikali ya Uganda iweze ikaikaa pamoja nao kwenye meza ya mazungumzo ili iweze kaona namna gani itafute suluhu kwa shida hiyo ambayo inajitukuza kinpo. Inaweza nikasema kuwa wakati serikali ya Uganda inaposema kuwa inatishia kuwaajiri madaktari wapya katika mahospitali kuu nchini Uganda, hatua hiyo haiwezi kuwa hatua nzuri, sababu unaweza ukakutana kuwa hao waganga wa zamani ama wana wana mazoezi ya kutenda kazi yao, na serikali ya Uganda itakapochukua hatua kuwasajili ama kuwapatia ajira madaktari mapya, sidhani kuwa hiyo ni suluhisho wa kukomesha mgomo huo wa madaktari ambao unakuwa ukiendelea nchini Uganda. Pia serikali ya Uganda ijue kuwa hao wa madaktari wana haki ya kuandamana, wana haki ya kuomba maikii ya mshahara wao, sababu kila mfanyakazi wa serikali ana haja ya kupata mshahara wake kadiri na inavyofahamika. Kwa upande wa ujumbe mfupi, kwenye ukurasa wetu wa Facebook Masanja Kanone wa Geita Itage Tanzania unasema, ni sawa kupeleka madaktari wa kijeshi, lakini sidhani kama italeta tija kubwa, cha msingi wangekana wa guzi wakazungumza kwa pamoja hapo kidogo, ingeleta tija kwa taifa la Uganda. Halima Bamhiga wa Sound Media Team, Kibaha, Pwani, Tanzania, unasema kitendo cha kuajiri madaktari wapya siyo suluhu. Ni vyema serikali ikatafuta suluhu ya tatizo kwa madaktari waliogoma kwanza na kupata mwafaka mzuri. Inawezekana wakatwanga maji kwenye kinu kwa kuajiri madaktari wengine na mgomo ukaendelea pale pale. Baba Revo wa Bwema, Karagwe, Kagera, Tanzania, unasema kiukweli, jambo la serikali ya Uganda kuchukua hatua ya kupeleka madaktari wa kijeshi kwenda kutoa huduma baada ya madaktari kugoma sio jambo jema na sio suluhisho la kumaliza tatizo, bali ni kuongeza tatizo. Dixon Madhe kutoka Buni ya DRC unasema kuwatumikisha madaktari wa kijeshi ni jambo bora kuokoa maisha ya wanaohitaji msaada, ila ni sawa na kukiuka haki ya madaktari hao, ni sawa pia na kuwafanya mateka. Pia anafikiri serikali ingefanya mazungumzo na madaktari kuliko kutangaza kuwaajiri wengine. Prosper Heri Ngorora kutoka Goma DRC unasema kwa mtazamo wako itabidi serikali ya Uganda itekeleze majukumu yake ya kutekeleza madai ya madaktari kuliko kutishia kuajiri madaktari wapya la sivyo ni alama ya kukosa ukomavu. nimalizie na ujumbe wa kwake kalunga Jean De Dieu Mweze kutoka Bukavu DRC unasema kuleta madaktari wa kijeshi ni hatua nzuri kwa kujali afya za wananchi pia ni kuwapa madaktari wanaogoma fundisho ili wajue jinsi ya kupanga migomo yao kwa jinsi inavyotakiwa, maana madaktari hawa pengine wangepaswa kuacha kuwatibu wanasiasa na si raia wa kawaida. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada, na kushukuru kwa muda wako. Tulikuwa tukiangazia hatua ya serikali nchini Uganda kupeleka madaktari kutoka jeshi la Uganda UPDF, polisi na magereza, kutoa huduma katika hospitali ya taifa ya rufaa ya Mulago kufuatia kuendelea kwa mgomo wa madaktari, sambamba na kuagiza madaktari wote kwenye hospitali hiyo kuondoka na kuanza zoezi la kuajiri madaktari wapya. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.