Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Mgomo wa madaktari nchini Uganda umeshuhudia siku yake ya pili huku mgonjwa mmoja akithibitika kupoteza maisha. Hata hivyo, duru zinasema mazungumzo yameshaanza kati ya viongozi wa madaktari na serikali nchini Uganda. Nini suluhu ya migomo ya madaktari katika mataifa Afrika Mashariki? Mimi ni Martha Saranga, karibu, utanifahamisha jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Mema, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania kwa ni kwa yao, nikwa, nikwa naomba seri, serikali hii inakaa ina nao madaktari kujua changamoto ni nini. Kama tatizo ni mshahara wanaongezea kwa, wana, wana kwa wakati kuliko kutegemea migomo, kwa sababu migomo imekuwa ikiathiri sana wagonjwa, wanakufa bila kupata matibabu. Kwa hiyo nilikuwa naomba serikali angalau inashirikia kwa wakati. Mi naona ni sawa madaktari kugoma kwa sababu tuenda mahakamani, mahakamani ndio hivyo, haki ya mtu imekuwa kigandamizo mara nyingi, kwa sababu nimeshuhudia migomo mingi sana ya fanya wafanyakazi ya serikalini kwa mfano kama madaktari, lakini akienda mahakamani, utakuta mahakama kuu imekuwa in, ikiwagandamiza, akasema rudini kazini, maendee na mazungumzo. Kwa hiyo mimi naona migomo ni, ni harari kabisa, ni mbinu ya ya, ya kuchochea kushawishi madaktari kupata haki zao. Ekisaili ni Kalunga Jean de Dieu Mweze toka Mkavu ni mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Mgomo wa madaktari nchini Uganda sio Uganda tu, bali ni Afrika nzima. Tunajua ugonjwa wa viongozi wetu wa Afrika kuwa wanasiasa wanaendelea kupendelea tumbu zao wenyewe kuliko kupenda masilahi ya wananchi wao, wanaendelea kuona ni faida zao wenyewe bila kujali hali ya wananchi. Lakini tukizungumza, tunaangalia, tunapiga jicho Uganda ambao migomo yanaendelea hasa Kenya tunaangalia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunajikuta kuwa viongozi wa Afrika wamekuwa ni kama wakatili, wanasumbua wananchi kuliko kujali masuala ya wananchi na kuona magumu ya wananchi ambao wachagua wao, wanaona wanaona ni faida zao binafsi kwa kujaza tumbu zao. Unaona, migomo hii ya Uganda haitawaathiri viongozi wa Uganda, wale wanasiasa, lakini itawaathiri ni wale wananchi wa kawaida. Tunajua kuwa viongozi wa Afrika wengi jamii zao we zinatibiwa Ulaya, lakini tunaona kuliko wana- wanasiasa waweze kuathiriwa na migomo hii, ni wananchi ndio wanaathirika katika migomo hii. Maana unajua viongozi wa Afrika wengi wana jamii zao zinasibiwa kwa Ulai huku wananchi wakiendelea kusumbua kusumbuliwa. Mi naitwa Sombi Mtemi Bwana kutoka Singida, Tanzania. Mi naona huu mgomo wa madaktari hii barani Afrika, mi naona ni kama imekuwa kama ni mwendelezo fulani, maana ukiatazama pale jirani na Kenya walikuwa wanagoma. Sasa mi naona kwa mtazamo wangu <coughs> mi naona serikali pamoja na madaktari wangekaa pamoja ili wamalize ili hilo tatizo pasipokuwa na wanalii. Maana mgomo, bora ufanye mgomo mwingine kuliko madaktari madaktari wa Kigoma watapoteza maisha ya watu, bila pasipo na matatizo yote watu wataendelea kupoteza maisha. Maana serikali ifanye mazungumzo, kama wa, wanataka nyongeza za mishahara waongezewe, ili waendelee na shughuli zao, maana udaktari huo ni wito kabisa. Jina langu naitwa kwa jina la Nelson Moriba, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Maoni yangu ni kwamba kuh kuhusu madaktari, nchi zetu za Afrika zinazo matatizo makubwa sana, kwani hawapendi kulipa madaktari, wanapenda watu wasumbuke kwa kwa kutunziwa. Inabidi magavumenti yetu ya Afrika yachukue yachukue msada wa kuchukua madaktari kama watu ambao wanatumika ndani ya sheria, wasiwachukua kama watu ambao wa hawana msimamo, au watu ambao hawakufungwa wa amba wa wa na watu ambao wamefungwa. Inapaswa kuwa inalipwa kawaida kama ipasavyo. Madaktari kugoma, wanasheria ya kugoma, akin mbele ya kugoma, wakuwa na ikaa na gavumenti, waongee vizuri vizuri, si kugoma. Inaleta tatizo, wagonjwa wa wa wanasumbuka sana. Dankala wa barabara kumi na moja, Dodoma mjini hapa, na nataka nizungumzie kuhusu e, kitendo cha madaktari wa Uganda kuigomea serikali katika kutoa huduma e, kwa hakika huwa mara nyingi mada, tunasikia madai ya madaktari huwa wanagoma kwa sababu ya kutotimiziwa haki zao au kutolipwa staiki zao au kutoongezewa labda mishahara na marupurupu lakini kitendo hicho huwa mimi nakipinga kwa nguvu zote, na wala siwezi kukubaliana na daktari yeyote au ama kitendo cha madaktari kugomea eh, wagonjwa. Eh, alafu kwanza kile kitendo cha madaktari kugoma, alafu wanaenda pale hospitalini kuranda kurandaranda mbele ya wagonjwa, alafu wagonjwa wanataka huduma, alafu wao wanasema kwamba ni, ni, ni kuna mgomo, huwa kwa kweli huwa kinanikera na huwa kinaniumiza sana. Kwa hiyo kitendo hicho huwa sipendi, kwamba kama hata kama mimi sisemi kwamba wagome, lakini kama wanagoma Haina haja ya kwenda hospitalini na kuendelea kurandaranda au kukaa kwa makundi na kujadiliana wenyewe kwa wenyewe, huku wagonjwa wakikaabika huko vitandani na hata wengine ambao wanatafuta huduma, kwa sababu hicho kinapandisha kina, kina, kina hasira hata kwa wale ambao wanaenda kutafuta huduma. Kama madaktari wanagoma, wana, wana, yani, moja kwa moja walale huko majumbani mwao, afadhali waende madaktari wakishafika huko hospitalini, wa- hata wamkose mtu wa kumhudumia, kuliko mgonjwa anafunga safari kumpeleka mtu wake, labda amevunjika au anaumwa yupo mahututi, alafu anaenda kuwakuta madaktari wanakaa na kujadiliana mambo yao, ambao ni fedha ambao wanaidai serikali, alafu wasitoe huduma. Kwa kweli, huwa mimi kinanikera sana, na sikubaliani na daktari yeyote kugoma, kutafuta suluhu ya serikali kuwalipa wao. Asante. RFI inapiga kutoka nchini Kenya katikati mwa jiji ya Nairobi. Mimi naweza sema tu na hata mimi naweza najua kutetea haki ya binadamu, lakini madaktari na wauguzi kugoma, mimi naweza sema sheria itengenezwe ili ukiingia hizo sekta hakuna mgomo. Hapa Kenya tumepoteza watu wengi sana, haswa watoto ambao tumepoteza wengi sana kuhusu mgomo, mgomo ya madaktari. Kila mtu agome, lakini mimi ningeoma sheria itungwe ili madaktari wasigome, naweza kufurahia sana sana. Kila mtu agome, mwalimu, kila mtu, lakini daktari wasigome, naweza <mucho> <mucho> Pindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Madhe kutoka Buni ya DRC unasema kila tatizo linahitaji kupata suluhu inayofaa. Tatizo la sekta ya afya au madaktari ni siasa zilizoongozwa vibaya na wanasiasa. Francis Bua Kirundo, nchini Burundi, unasema maisha hayalinganishwi na chochote, yaani pande hizo mbili zinatakiwa kulegeza matatizo, hivyo raia wasio na hatia wasiendelee kupoteza maisha. Shabani Rapwi, kijana mchapakazi wa Chamanzi, Dar es Salaam, unasema suluhu ni kutafuta njia bora ya kutimiza mahitaji yao kwa wakati husika, ili kupunguza hii migomo ya mara kwa mara. Gabrieli Mukonta toka Moba Kirungwe wa Bora, DRC, unasema serikali ya Uganda tafadhali msishindwe kuwalipa mishahara. Je, hali itakuwaje kwa waalimu shuleni? Siprien Kitumbwa Sumani ukiwa DRC unasema chama cha madaktari hakijawatendea haki wagonjwa licha ya kwamba wanadai haki. Juventus, Joas, Ntalima ukiwa Mwanza, Tanzania, serikali ya Uganda inapaswa kutatua mzozo uliopo kati yake na madaktari kuepusha madhara yanayoweza kutokea ikiwemo kupoteza maisha ya raia wasiokuwa na hatia. Padri Moshi wa Kotela, Moshi, Tanzania, unasema mazungumzo muhimu ya vitendo yanapaswa kutumika vema kuweza kulipatia hili ufumbuzi ya kinifu. David Sechenga toka Muheza, Tanga, unasema mishahara midogo na posho duni ndio huchangia madaktari wetu bingwa kutokupenda kufanya kazi katika nchi zetu za Kiafrika na kukimbilia ughaibuni. Robert Nachime ukiwa Kalehe mashariki mwa DRC unasema kila wakati waganga huwa wanafanya migomo hata hapa kwetu. Serikali za barani Afrika zione umuhimu wa maisha ya watu. Msikilizaji wa makala ya Habari Rafiki, hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.