Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru Popote pale ulipo msikilizaji, na kusalimu na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia sintofahamu ya kisiasa inayoripotiwa nchini Zimbabwe huku kukiwa na taarifa kwamba Rais Mugabe na familia yake wamepewa kifungo cha ndani, huku jeshi la nchi hiyo likichukua udhibiti, ingawa limekanusha kufanyika kwa mapinduzi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu msikilizaji, unipe maoni yako. Unaona kuwa kile kinachojiri nchini Zimbabwe kinaashiria nini? Karibu. Asante kwa jina, naitwa Limbu Nkola, niko Lusaka, Zambia. E, tatizo linalosumbua pale nchini Zimbabwe au linalosumbua nchi zetu za kiafrika kwa ujumla ni kwamba viongozi wetu tunawachagua katika njia ya demokrasi, lakini wanapofika katika madaraka wanageuza. Unaona, wanageuza, wanageuza, wanageuza wanataka kukaa, wanabadilisha wanataka kubadilisha ule mfumo uwe kama monarch. Na kilichomkuta huyo mzee wetu Mga, Mgabe ni kwamba eh, kuto kufuata nanii, katiba ya nchi, unaona bwana. Kwa hiyo nafikiri kikubwa ambacho tunaweza tukajifunza pale ni kwamba utawala wa sheria inatakiwa ufuatwe, kwa sababu yote haya yanatokea kwa kujaribu kufevwa eneo fulani la watu wake wa karibu na yeye. Kwa hiyo ili kuepusha na nishu kama hii ya Zimbabwe, inatakiwa tufuate uongozi wa wa sheria, ni kufuata sheria bila shuruti. Mimi naitwa kwa jina la Tomas Mubake nakaa nchini Uganda lakini mimi ni Mkongomani. Kuhusu mambo ambayo yamefanyika huko nchini Zimbabwe, nimeona imebidi Rais Mugabe aache madaraka, kwani yeye ni mzee sasa na hali yake hawezi tena akaongoze. Na ninafurahi kuona hiyo jeshi la Zimbabwe ni jeshi ambalo limeona mbali na limefanya mambo, mimi naweza sema mambo ambayo ya kufurahisha Kwani kwa kupigana siyo mzuri, yabidi wamwake Rais Mugabe abaki chini, alafu jeshi litafute ni nani atakayeongoza Zimbabwe, kwani huyo rais ametumika miaka za kutosha na rais amechoka sasa, na ametaka kufanya kama vile Zimbabwe kuwa kama vile, naweza kusema rwayome Zimbabwe, siyo rwayome hiyo. Zimbabwe ni nchi ambayo inabidi kuwa na presidenti shujaa, na nimeona Rais Mugabe Aache siasa aende nyumbani aikae, acha wachie mwingine kiongozi hapa aongoze Zimbabwe, kwani hiyo ndiyo mawazo yangu mimi. Nimeona <totulia> mimi kwa jina naitwa Melkizedeki Kihoza Kusesa, niko nchini Tanzania, mkoa wa Kigoma, wilaya ya Kakonko. Kuhusu Zimbabwe kwa kweli, hiyo inaashiria vurugu kwa sababu ni nchi ambayo hata kama Rais Mgabe ametawala muda mrefu, lakini nchi ilikuwa imetulia, ilikuwa imetulia, haina vurugu. Kwa hiyo, hiyo inaashiria kwamba hapo sasa itatokea vurugu, vita vya wenyewe kwa wenyewe. Funzo liliopo, mataifa mengine wajifunze wa kwamba urais, mtu atawale, ukifika muda wake, basi angatuke, afishe wengine waendelee, kwa maana. Na hilo ndio linaleta shida nchini Zimbabwe. <totitikana> Asante, ni Dickson Mati kutoka Bunya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, nikiangalia kile kinachotokea nchini Zimbabwe, nafikiri kinaashiria kwanza mapinduzi, kwa sababu ukiangalia kati, rais anawekwa kizuizini, hiyo inaashiria kabisa jeshi la huko linaandaa mapinduzi yenye amani, kwa sababu inaonekana kuwa jeshi halitaki umwagikaji wa damu kwa hivi, mimi nafikiri uh, kile ambacho kimetokea Zimbabwe kinapaswa kiwe fundisho kwa rais wa Afrika wale ambao wametaka utawala wa uh, kimabavu na kusalia madarakani wale ambao wanataka waongoze Afrika kwa udikteta. Felix <coughs> <coughs> Niko Kigali kwenye matembezi lakini inatokea Kampala. Sasa kuhusu mambo ambayo imetokea Zimbabwe, sasa ni mshangao mkubwa sana, kwani kwa unafsi mimi nampenda Rais Mugabe sana, kwani amepigania uhuru wa, wa Zimbabwe hata afrika nzima. Lakini amekuwa na washauri wa advisers, ni wabaya washauri wake, hata bibi yake mwenyewe ndiye amemfanya afanye makosa kama hayo. Lakini kwa upekee mimi siunge mkono hiyo au wa generals a wanasema eti Mugabe atoke kwenye, kwenye power, lakini mimi siwaungi siwa, siwa mkono hata kidogo. Sasa kwa ushauri wangu, nasema kwa wale wa askari wajue kama Mugabe amepigania uhuru wa Zimbabwe, akapigania alipoteza muda wake sana kupigania uhuru wa Zimbabwe, wampe hiyo heshima ambayo alitoa maisha yake kwa Zimbabwe. Wale wa advisers wake awatoe, ikiwemo mke wake, kwani amemfanyisha makosa sana. Arudishe wale wa cadres wale ambao walianza kupiganisha uhuru wa Zimbabwe, awarudishe wafanye mazungumzo. Hata wale, wa wale ambao watu wale washauri wake awatoe, awatie pembeni. Kwa majina naitwa Ugenge, mwananchi kutoka DRC, ila kwa sasa napatikana Kampala, Uganda. Uganda. E, mimi kwa maoni yangu binafsi naona kuwa jeshi hilo la Zimbabwe kitu ambalo limefanya ni kutokana na kuwa tayari nchi ya, ya Zimbabwe wameshamchoka, e, President Robert Mugabe. Na kwa hiyo kitu ambacho wamekifanya, hiyo ilipasa kuwa somo kwa viongozi wote wa Afrika. Ni lazima viongozi wa Afrika watambue ya kuwa kuna utofauti kati ya kiti cha uraisi na kiti cha ufalme eh. Kiti cha ufalme ndipo unaweza kaa, unajua kuwa ukishaondoka labda utamwacha mtoto wako ama bibi au mtu mwingine, lakini kiti cha uraisi si, siyo kama hivyo. He, ni lazima kuna miula na wakati miula na kuisha, basi ni lazima uondoke, wachie wengine madaraka ili nao waweze kuendelesha. Lakini ukitafuta kubaki kwenye madaraka, hujuo ya kuwa unajitafutia kifo. Hiyoyote inatokana na kuwa e, Bwana Robert Mugabe hakukuwa na busara, aliendea kumambo ambayo ambayo mke ali- alimshaushi na mambo hayo ndiyo inaleta vitu kama na hivyo, changamoto hizi zote ambazo zinapatikana Zimbabwe kwa sasa zinatokana na mkewe ambaye alimshawishi kwa kumfuta makamu wa rais kwenye kiti ambacho alikuwa akiongoza. Sasa ukitazama utakuta ya kuwa hiyo ndiyo naleta matatizo haya. Na sasa, msikilizaji, nipitie ujumbe ambao umeutuma hapa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Unaitwa Gilbert Kisando kutoka DRC, kijiji Mamboa, kusini mwa jiji la Butembo. Unasema kinachoendelea Zimbabwe kinaonyesha askari wamedhibiti nchi na haitakuwa shangao kusikia jeshi likisema kuwa Mugabe si rais tena. Hili liwe fundisho kwa madikteta wanaotaka kukamata nchi zao kama urithi wao binafsi. Benjamini Sedekia wa Kahama Tanzania anasema kwa mtazamo wa kisiasa kinachoendelea nchini Zimbabwe ni dhahiri kabisa kwamba nchi tayari imekwisha kupinduliwa kijeshi, sema ni kuwa jeshi halitaki kuweka ukweli kuhusu suala hilo la mapinduzi. Fabrice Mastaki wa Minova, DRC, yeye anasema kwa kweli, kama jeshi limemwondoa Rais Mugabe madarakani ni habari nzuri kwa Afrika, kwani bara letu limechoka na hao marais madikteta ambao wameshindwa wa kuachia madaraka. Ernest Kulwa wa Mwanza, Tanzania, unasema Rais Mugabe anapaswa atangaze kujiuzulu ili aendelee kulinda heshima yake kama mpigania uhuru na baba wa taifa la Zimbabwe, kuliko kudhalilika kwa kupinduliwa. Pia hekima na busara itumike kwa jeshi la Zimbabwe, yasitokee machafuko na umwagaji damu. Siprieni Kitumbu, padri kutoka Uvira, DRC, unasema kilichompata Mugabe ndio malipo kwake, maana alikuwa anataka kuifanya Zimbabwe kama nchi ya kifamilia, hivyo ni fundisho kwa mataifa mengine ya Afrika. Juma Majuto wa Nzega, Tabora, Tanzania, anasema ni kiashiria cha kuondoa mfumo wa kung'ang'ania madaraka na kurithishana madaraka pasipo kufuata mfumo wa tawala. Ujumbe mwingine ni wa kwake Edward Kabamba kutoka Morogoro, anasema ni jambo jema, maana Mugabe alitaka kumwachia madaraka mke wake, na hii iwe funzo kwa viongozi wenye tabia kama yake. Moris Nyandindi anasema mwisho wa ukandamizaji wa demokrasia kwa Rais Mugabe umefika na liwe funzo kwa viongozi wengine wa Afrika wanaoongoza kwa mabavu. no, no, no, no. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada kutoka RFI Kiswahili, makala ya Habari Rafiki ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia sintofahamu ya kisiasa inayoripotiwa nchini Zimbabwe. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kutakia jioni njema kwa Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.