Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe amemfuta kazi makamu wake Emmerson Mnangagwa. Wakati huu mkewe Grace Mugabe ambaye ni mmoja kati ya viongozi wa Zanu-PF akisema yu tayari kurithi nafasi ya mumewe. Mimi ni Martha Saranga kuzungumza nawe katika makala ya habari rafiki. Msikilizaji, hatua hii inatoa taswira gani katika ujenzi wa mfumo wa siasa barani Afrika? Utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Jina langu naitwa Anton Maxwell, napiga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Jambo liliotokea katika nchi ya Zimbabwe kwa bwana Robert Mugabe kumfuta kazi makamu wake, kwa upande wangu mi naona sio jambo la kushtusha, naona kama ni jambo la kawaida tu, lakini kitu kingine ambacho kinaweza kukushangaza watu wa, wa tulio wengi marani Afrika ya kwamba kauli aliyoitoa uh, mkewe kwamba iko tayari kubadili kwenye nafasi yake bado ni kauli ambayo ni kwa sababu hii inatuonyesha wazi ya kwamba kwamba demokrasia kwa nchi ya Zimbabwe bado haipo. Yaani, kwa upande mmoja au mwingine, tunaweza tukasema bado nchi ya Zimbabwe bado iko mikononi mwa watumwa, kwa sababu ilo demokrasia ya kweli hatuioni nchini Zimbabwe, kwamba mume pamoja na mke bado wanataka wawe wana madaraka katika nchi, sio? Ni kitu ambacho kinasikitisha kwa kweli. Na vile vile katika bara letu la Afrika kila siku tunazidi huku, tunazungumzia kuhusu masuala ya masuala ya siasa bado, yaani mambo anakuwa bado hayaendi vizuri, lakini katika nchi za wenzetu ilishapiga hatua. Wenyewe wanaangalia tu kwenye maendeleo, wana viwanda, wana kila kitu. Lakini sisi swala tu hii dogo la demokrasia ya kwamba mtu atawale labda miaka mitano au miaka minne amwachie mwingine, inashindikana. Kwa majina anaitwa Mkonta, nikiwa DRC wa bora hapo nilipo njiani na, na toka kwenye shughuli zangu za kanisa mjini Mulonde, mimi naona kama kuna utofauti fulani katika nchi yake, hayo mtusema kama demokrasia katika nchi yake ipo kimfuko wake, yaani hiyo lengo lake kubwa ni kutayarisha familia yake nzima ipite kwenye utawala. Hiyo ni ukiukwaji wa haki, hata kama leo maneno ya rais Mugabe, kuna baadhi ya viongozi katika nchi ya Afrika wana haya, maana yanafanya mlani mraisi Mugabe wanajiunga mkono kwa sababu wana hapa naifika sasa, we viongozi nani makanani yao. <coughs> na Steven, ni kwa jina anaitwa Boniface Nyobasila pia anapatikana pande za Katoro Geita nchini Tanzania. Binafsi, kwa mtazamo wangu wa kweli, Rais Mugabe alichokifanya kumfuta kazi makamu wake sio jambo jema, na hii inaonyesha zaidi kwamba anaandaa uongozi wa kiukoo au wa kifamilia. Macho tunavyoona jinsi Mugabe na jinsi anavyojinadi, hili zaidi wazi kabisa kwamba Mugabe anaandaa mke wake kuja kuwa rais wa yangu ni hayo. Kwa majina anaitwa ni James Matavishi dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Nadhani kwa mtazamo wangu mimi, naona ya kuwa barani Afrika ndio chanzo chetu cha kutokuendelea mbele, kwa sababu eh, siasa ama utawala Afrika tumeuchukulia kama vile kiufalme, imekuwa katika jamaa tukulia kama vile ni eh, ni ufalme tumaachiwa na baba zetu, yaani hatutaki kuachilia na kutaka kushirikisha wengine ili kwa ujenzi wa Afrika ama wa nchi zetu. Kwa mfano ukiangalia kama alivutwa kazi huyo aliyekuwa makamu wa rais Mugabe, ni kwa sababu ya mke wake Mugabe, ambaye alikuwa akimfuatilia zaidi afutwe kazi, iwendapo Mugabe atafariki, yeye ndo amiliki eh, kuwa rais katika nchi ya Zimbabwe, na hii sababisha eh, mkogotano mkubwa hadi alipo e, tolewa madarakani, na inaonyesha sura mbaya zaidi ya kuwa Afrika bado tutabaki kuwa nyuma kwa sababu ya kutaka ku, utawala kuweka kama vile ufalme, hatutaki kuachilia madaraka kwa watu wengine. Asante sana. Kwa jina naitwa Paskali Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. hiyo sio utawala wa kidemokrasi tunaohitaji barani Afrika. Huo ni utawala wa kifalme wa kurithishana madaraka, ili hata kama akiwa wamefanya ma maovu is, is, is, na wasipat, wapinzani wake wasipate nafasi ya kumhoji alichokifanya katika utawala wake. Huo ndio utawala wa dikteta tunavyotuite, hivyo ni utawala usio mzuri, ni utawala wa kiukoo ni utawala ambao hatupendi barani Afrika. Tunataka demokrasia, na Afrika tunayoipenda, Afrika tunayoitaka, sio kurihusishana madaraka. Huo ni utawala kabisa ambao haukubariki hau, hau, hau, hau. Afrika tuseme, vile mtangazaji wangu <totipos> <tipos> maamuzi haya yaliyochukuliwa na Rais wa zimbabwe Robert Mugabe, kiukweli siyaungi mkono na haipendezi kwa viongozi wengi wa kiafrika kukaa na ubinafsi mwingi kama inavyofanyika hivyo kumtengenezea mazingira ikiwezekana mke wake baadaye awe rais wa taifa hilo. Siasa za aina hiyo kiukweli kwa Afrika zimetawala sana, lakini ningeomba sana viongozi wengi wa Afrika, kwa kweli sio mambo ya kuendelekeza. Inatakiwa viongozi waangalie uwezo wa mtu, utendaji kazi wa mtu, na sio kuangalia mapenzi na chuki nyingine ndogo ndogo, haipendezi. Na hili tatizo kiukweli kwa viongozi wetu wengi wa Afrika wanalo Wanaangalia mapenzi, tunaangalia hata kwenye siasa zetu, kwa nchi, kwa mfano tuseme ni Afrika nzima, wana ile ya kuangalia sana watu, yaani maswahiba wake, na wanaangalia maslahi yao ya kisiasa, tofauti na utendaji wa kazi wa mtu wahiyo. Kwa hiyo kwa kweli tujirekebishe, na sio mfano wa kuigwa kwa kiongozi aliyedumu muda mrefu na bado kuendekeza mambo ambayo hayapendezi jamii pamoja na jumuiya zote za mataifa yote. <tipa> <tipa> Naam, mara ya kwanza najikaribisha kwa ili kwa majina naitwa Victor Gunemungu na Mujawi, nikiwa katika maeneo ya jimbo la Kivu Kusini hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwa upande wangu, kuhusiana na kile ambacho kinachopitikana huko sehemu za Zimbabwe, ni dhahiri kwamba sisi wa Afrika bado tuna jukumu kuhusiana na kile ambacho kinakifanya kama mfumo wa kisiasa, sababu Wazimbabwe wanajua kwamba pengine wakaangukia pabaya, iwapo kwelikweli Mugabe atamfanya Grace kama atakuwa murizi wake. Ukiangalia vituko vya mama Grace na kama mke wa rais, kwelikweli hajaweza kufanya kile ambacho ametakiwa kufanya kama mke wa rais. Unaona kwamba mtu akishaitiwa mke wa rais ana jukumu kubwa lakini ukiangalia vituko vya Grace Mugabe ni, ni vituko ambavyo vinawashangaza watu wengi sana wa Zimbabwe na hata watu wengine ambao wanatizama Zimbabwe kama nchi ambayo imekuwa na mtawala wa muda mrefu sana barani Afrika. Iwapo Mugabe atakuwa amemwandaa mwanamke huyu kuwa mrithi wake, Zimbabwe itaanguka pabaya sana. Ningeliomba kwamba wazimbabwe wao mecho na kujua kwamba wangemtayarisha hata mtu mwingine kule Zimbabwe, tofauti na Bgras Mugari sababu ana vituko ambavyo vinashangaza wazimbabwe wenia. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salamu unasema hii inaleta tafsiri kuwa viongozi wengi barani Afrika wana maamuzi yasiyofaa ya kutaka kuwa na utawala wa kifalme. Papiru Genge ukiwa Kampala, Uganda, unasema hayo yote yanaonyesha kuwa bado bara letu la Afrika lipo ndani ya utawala wa kiimla, tena sio nchi zenye demokrasia, ila ni nchi za kifalme. Filbert Jonathan Kenshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, siasa za kurithishana hasa mataifa Afrika zimeharibu utendaji kazi na kutupa viongozi wasio na sifa. Munguiko Modeste Batambara toka Kiwanja, Ruchuru, mashariki mwa DRC, unasema huko ni kuminywa kwa demokrasia barani Afrika. Goligota Magabe wa GGM Unit, Geita, Tanzania, unasema unashangazwa na hatua ya Rais Mugabe kumfuta makamo wake. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Jina langu ni Matha Saranga, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.