Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya jua kizako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo tutatupia jicho hali na haki ya watu wenye ulemavu kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan mashariki mwa nchi hiyo. Kikubwa ni kujiuliza hali na haki ya watu wenye ulemavu ipoje nchini mule, hasa ukizingatia hali tete ya nchi hiyo kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kama mtu asiyekuwa na ulemavu anaathirika kwa namna moja au nyingine kutokana na majanga mbalimbali mbali, je, mtu mwenye ulemavu atakuwaje? Si ataathirika zaidi, hasa akiwa mwanamke mwenye ulemavu. Kwenye laini ya simu tupo na huruma Benoit, kiongozi wa Fodi, shirika linalotetea haki na maendeleo ya watu wenye ulemavu mkoani Kivu ya kusini wilayani Uvira, nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, yeah, hali ya watu wenye ulemavu ipoje pale kwenye jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Kusema kweli hali ya walemavu kwetu sisi walemavu hali yetu sio nzuri, jamba tatu na kuwa nchi yetu inagubikwa sana sana, hii sana watu ngambo yetu ya mashariki kunagubikwa sana na na mizozo ya kivita, ambapo sisi ndiyo walengwa wa kwanza tunaathirika. Walemavu huwa wanaongezeka mara kwa mara, ikiwa kwa, kwa, kwa, kwa maajali ikiwa kikolojia ambapo sisi walemavu huwa tu wanaongezeka mara kwa mara pia pia, vitendo vya upakaji ambavyo vinatendewa dhidi ya hao watu uye, watu wenye ulemavu hususani, wanawake wenye ulemavu fula mbalimbali, ambapo serikali kweli kweli inatutulia hali hiyo. Ndiyo maana sisi walemavu tumejiunga katika shirika hili ili ya ili kupambana na zi kupitia haki zetu, tukionyesha viongozi mbalimbali hali zetu ambazo kweli kweli hususan huku mashariki naam. Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaligusiaje swala hilo? Ina msimamo gani kuhusu hali kama hiyo, hususan sisi kama shirika za walemavu tunajaribu kusema, tunajaribu kusema vitendo mbalimbali ambavyo vinafanyika hata kwa Umoja wa Mataifa kupitia kupitia maorganizasio ya mashirika ambayo hapa kwetu tuwa tunapana maripoti mbalimbali, hususani kwa vitendo vya ubakaji, hususan wa mama wenye ulemavu fulani fulani huwa wakipigwa mimba. Ubakaji unafanyika ndani ya milima, ambapo kuna makundi mbalimbali zinazomiliki silaha ako. Hali si ya watoto wenye ulemavu kule, hali siyo nzuri ya wasomi hususani, hata, hata katiba ya nchi haitupatii nafasi. Hapa ni nyuma nyuma kulikuwa mama mama um mama mwenye hotari wa bunge ambaye ni mw, ni katibu wa chama cha MLC ambaye alipigwa alipigwa akiwa ndani ya manifestation kidogo, ila aiikuwa na, na lenga yao ya kisiasa, ila ni ambaye mama alikuwa alipotea sana haki za walemavu katika mradi aliyopotisha ndani ya bunge, na mama ule mpaka sasa ile mradi aiyajidiwa na rais wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaomba hata ni kitu fulani ndani ya katiba ya kupitia haki zetu vizuri vizuri, bali atu atu atushi atu, atu, atu, ndani ya tema mu, mu ujenzi yaita, mu ya za programu yao ya kuongoza nchi. Je, kuna mashirika yoyote ambayo yamejitokeza uh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sasa kule hasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kuwasaidia? Kusema kweli, shirika hizo mpaka sasa shirika ambayo ilikuwa likiitwa Handicap International, Handicap International hivi sasa haiko tena katika jimbo, katika jimbo hili la la la, la, la Kivu ya Kusini, na ndiyo shirika ambalo lilikuwa likijaribu kutetea sana. Hivi sasa shirika lingine amna ya kutetea haki za walemavu hususani kama hiyo la Handicap International. Handicap International kwa sasa haipatikani ndani ya ya Kivu ya Kusini, na mashirika mengine huwa yanajihusisha na miradi mali mkuu mingine ambayo wanalenga ila swali kama, kama, so, kama, kama na hiyo inazidi kuwachwa, ni kama tu swali kama ya mazeruzeru haisa mahali bino iko mingi na nyaasika hivi ma- tuna registre makafu laiani ambazo watu wamekimbia wakiwa na wamekimbia na watoto wao ambao wana ulemavu wa ngozi, hususan kuofia mambo kama na hiyo, wakajaribu wakafikiria kuwa ukimbizeni ili ya kulinda watoto wao, na mambo mengi sana ambayo yanatendeka kama vile ubakaji kwenda shule auii, hata mimi majenzi mbalimbali ndani ya familia, mambo mengi ambayo tunajaribu a, hakieta tunayofahamia mambo kidogo kidogo, tunajaribu kuetea, ila serikali aitunki mkono, ila tutazidi kupambana kuelewesha serikali, labda siku moja itatusaidia zaidi. Unasikiliza jua kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada ya hewani ni hali na haki ya watu wenye ulemavu kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tupo na Uhuruma Beno, kiongozi wa FODI, shirika iliyopo wilayani Uvira, mkoa wa Kivu ya kusini, na inayotetea haki na maendeleo ya watu wenye ulemavu nchini. Mule kuna imani potofu juu ya watu wenye ualbino. Kwako tena, Uhuruma Beno. Imani hizo zipo tena, zipo nyingi sana. Nimeshakwambia kwa awali kama kuna familia ambazo zinajikuta zimekimbia sisi ya kuwa na watoto wa hao ndani ya familia za watu wenye ulemavu wa ngozi ya mafamilia zao, ambao wanalengwa kupitia imani hizo hizo za kishirikina, kuwa watu wao wa, wanaweza wakajitajirisha nan fulani. Najaribu kusema serikali na vingine, ila uwezo wetu labda uko mdogo, na hatuchoki. Shirika letu na walemavu imeundwa na walemavu na titabagua, simu kimoja cha walemavu ambao watu wote walemavu wote wako kwa kukumbusha, mtangazaji, nchi yetu ya kidemokrasi ya Kongo ina asilimia kumi na tano za watu wenye ulemavu. Nchi yetu ina watu wengi kwa ujumla, ila tengo hiyo asilimia am kumi na tano haifuatiliwi na serikali, jambo ambalo ana kila kuchao hupitia njia mbalimbali kuone kamabau wa watu unaweza nao ukapata nafuu na kupitia serikali na, na miradi fulani ya kimataifa na njia zingine. Naye Mwene Batu Gloire kutoka Durban nchini Afrika Kusini anaweka baya na dukuduku lake juu ya hali na haki ya watu wenye wa ulemavu kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali ya ulemavu ya watu ambao wanapatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa ene uzuni sana so, hususani kuna vikundi ambao wamejitolea ili kwa kutetea wale watu, ila inaonekana ni kama vile vikundi ama zile vile naweza nikaseme ni maonje lokali ambazo zimejitolea kwa kutetea wale watu hawawatetei kama inavyofaa wako pale kwa ajili yao wenyewe yeah. So unaikuta wanapata, wanapewa hizo msaada, wakiomba msaada kwa zingine nchi wanaita. So unajikuta ile msaada wanaitumia bila kuona wale walemavu. So unajikuta ka leo hivi walemavu wanaangaika sana, hali e, hali yao ni yenye huzuni. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya. Jua kizako mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, na kutakia siku njema na usikivu mwema wa vipindi vinavyofuata.