Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya jua kizako, ungana nami mtayarishaji na msimulizi wa makala haya Karuma Sangama. Kwa mujibu wa semina iliyoandaliwa na mmoja ya mashirika ya Umoja wa Mataifa linalojihusisha na masuala ya watoto UNICEF, watoto wanaozaa watoto, kwa nini na nini kifanyike? Hali inayopelekea jamii kuwa na mama wadogo, yani wasichana ambao wana miaka chini ya miaka 18 wakiwa bado shuleni na kubeba ujauzito. Nchini Tanzania, kituo cha vijana Umati imekuwa mstari wa mbele katika kusaidia vijana hasa wasichana wanaobeba mimba utotoni tangia mwaka 1959 na hebu tumakinike na mwalimu kutoka kituo cha vijana Umati Zelda Mongi akieleza chanzo cha tatizo kuhusu watoto kubeba mimba, Yaani, mama wadogo au watoto kuzaa watoto. E, chanzo cha tatizo tunaweza kusema kwamba kila mtu anapata tatizo hili kwa namna yake, lakini chanzo hasa inakuwa ni kwamba watu wengi wanaohusika, mfano wazazi, tunaweza tukawa tunahusika kwa namna moja au nyingine. E, jamii inahusika kwa sababu hawa watoto hawapati ujauzito kutoka pengine popote, ni huku huko kwenye jamii ambayo inatuzunguka. Kwa hiyo je, huyu mtoto kama wazazi, kama jamii, kama walimu, tumemwandaa vipi ili aweze kujikinga na hili? Kwa hiyo unakuta kila mtu kwenye pati yake anahusika kwa namna moja au nyingine. Na kwa hapa umati hapa, uh, kie viwango vya watoto ambao wanaokumbwa na matatizo ya kupata mimba za utotoni ni, ni ina, inafikia ni, ni idadi, idadi yake kwa ujumla ni ngapi? Mm, kwa idadi kamili, kwa kweli sina takwimu, lakini ni wasichana wengi kidogo haswa kutoka kwenye shule za msingi na kidogo kwenye shule za sekondari. Kwa kweli, kwa mtoto anayesikiliza makala haya, sisi tunafanya kazi na vijana wa kuanzia miaka kumi hadi ishirini na minne, lakini akija mtu mzima wa miaka thelathini arobaini, si kwamba hatutafanya naye kazi, tunafanya naye kazi. Kwa hiyo watoto hawa, vijana hawa, watu wazima hawa, tuna washauri wafike hapa kituoni kwetu, watapata taratibu, watapata makala, watapata mafunzo, chochote atakachokihitaji atakipata kutoka hapa kwetu, na kama sio hapa kwetu, basi tuna watu ambao tunafanya nao kazi, wanaojua mambo yale ambayo anayahitaji yeye, kama ni ya sheria, kama ni ya elimu, kama ni ya afya, basi mtandao wetu tunaweza tukamuunganisha na watu wale ambao wanaweza wakamsaidia zaidi ya kile ambacho sisi hatukitoi hapa kwetu. Kwa upande mwingine idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale ilizungumza na mmoja wa wasichana waliokumbwa na tatizo la mimba za utotoni. Kwa taratibu za haki za watoto na habari zisizochanya juu yao, jina la muhusika limehifadhiwa. Hebu tumakinike naye pia. Dada uh, wewe unasoma hapa Umati, si ndio? Ya, nimemaliza mwaka jana. Umemaliza darasa saba? Uh, nilikuwa nasomea kozi hapa hapa Kozi gani? Ya yeah, basic hotel management. Na vipi ulimaliza vizuri? yeah, nilimaliza vizuri na. Hebu tuambie kidogo uh, una, una mtoto una, una mtoto mmoja yeah, na mtoto mmoja wa kike anaitwa Karen. yeah, ana miaka mingapi? Sasa ana miaka minne. unadhani tatizo kubwa la yanayowakumba watoto wa kike wakiwa shuleni tatizo kubwa nadhani ni nani? Ni wazazi, ni walimu au ni jamii? Unadhani ni nani? sio wazazi, na sidhani kama kuna mzazi anayemtuma mwanae akafanya vitu ili aje kunani, kumsababisha matatizo. ni ayi yalisha maisha yetu tunayoishi, hiyo uh, kwamba ndio. Ingawa ndio, sio mzazi anaweza kusema kwamba ukakwambia, uh, ukafanya hivi, lakini Je, hali ya kiuchumi inachangia kwamba mtu labda akafanya hivyo kurubuniwa na wanaume? Nadhani inachangia hicho kitu ndio. Yaani, kwa mimi nilikuwa na boyfriend wangu, nilianza mapenzi nikiwa nipo shule. Mnasoma naye? alikuwa soma naye, alikuwa ni mtu mzima, amekuzidi? alikuwa ni kijana, ila ameshaanza maisha, anajitegemea. Na wewe ulikuwa ume, uli ulikuwa darasa ngapi kipindi hicho? nilikuwa niko form Vipi kuhusu kwa ujumla maisha? Je, ume hali yako ya matumaini je, umekata tamaa au una matumaini kwamba na mimi naweza nau, sio mwisho wa maisha? Mara ya kwanza nilikata tamaa, lakini baada ya kufika hapa nipata ni matumaini, na mshukuru Mwenyezi Mungu na kipaji changu mwenyewe na uwezo mwenye wa kutengeneza keki nikauza kwenye se na kumtunza mwanangu, tofauti na mara ya kwanza. Una, unaishi na wazazi sasa hivi? Nipo na mama angu na babu yangu. Baba yangu alifariki nikiwa niko daa saa tatu. Na utawaambia nini wasichana, wasichana kwa sababu kuna wasichana anasikiliza kipindi hichi kwamba kupata mimba ukiwa shuleni sio mwisho wa dunia, sio mwisho wa maisha, na bado kuna uwezekano kufanikiwa, na kufanikiwa zaidi. Utawashauri nini? Cha kwanza kwa jamii, sio kila mtu anayepata mimba ni malaya. Maisha magumu ndio anatufanya sisi tupate mimba. Tukiheshimiwa, hata wanaume watuheshima, watuthamini, kwamba sisi tunahitaji haki zetu. Nashukuru sana dadangu, na nakutakia masomo mema, nakutakia mafanikio mema, na endelea kufanya kazi na kwa bidii, na Mungu akubariki. Asante. Nashukuru naye. Asante. Unasikiliza jua kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukigusia kuhusu semina iliyoandaliwa na moja la shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na maswala ya watoto UNICEF. Watoto kuzaa watoto au mimba za utotoni na jamii kuwa na mama wengi wadogo, yaani wasichana wanaobeba mimba wakiwa hawajafikia miaka 18. Dkt. Zubeda Tumbo Masabo, mtaalamu wa elimu kutoka UNICEF, anaeleza sababu za mimba za utotoni na jamii kuwa na mama wadogo wengi. Hali ya kiuchumi peke yake siyo inayoleta tatizo la mimba. Kuna matatizo mengi mengine, au kuna hali nyingi nyingine ambazo zinasababisha mimba, kwa mfano hali ya msongamano mijini Eh, ambayo mwingine anaweza akasema oh, eh, sinatokana na kipato, lakini hapana. Misongamano mikubwa ambayo inatufanya tusahau utamaduni wetu, uh, tusahau maadili, eh, hiyo inaweza kuwa ni kikwazo kimoja, lakini pia uh, jinsi ambavyo tunalea watoto wetu na jinsi ambavyo Tuna, tunayangalia maisha sisi wenyewe. Je, tunatilia mkazo wapi katika maisha? Hiyo naweza kuwa ni tatizo kubwa zaidi hata kuliko kipato. Na suluhisho mojawapo ya kutatua tatizo hili inaweza kuwa ni nini? Suluhisho kubwa katika tatizo hili ni kwanza kuweza kuelimishana sisi wenyewe kwa wenyewe, wazazi, wanajamii na hata watoto wenyewe, katika kuweza kuweka malengo katika maisha, kujithamini na kujitambua katika maisha. Nini nataka katika maisha yangu? Hatuwezi kusema kuwa mtoto akipata mimba kabla ya kuwa mtu mzima, yaani mwenye miaka zaidi ya 18, basi ndiyo mwisho wa maisha yake. Bado anaweza kufanya mambo mengi kwa mafanikio makubwa ila kila mmoja wetu anawajibika katika kuhakikisha kuwa watoto wote wa kike wawe wanaishi kwa hatua zinazotakiwa binadamu kuishi na sio kuwa mtu mzima huku ukiwa na miaka 14. Ulikuwa ukisikiliza Jua Haki Zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ulikuwa nami mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, Karume Asangama. Ninakutakia siku njema.