Na sasa tunakukaribisha katika makala ama mjadalo wa wiki, na kama ulivyosikia, mazungumzo ya kisiasa kuhusu nchi ya Burundi yalianza jana jioni mjini um, Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Ni awamu ya nne ya mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo wa kisiasa ambao ulizuka mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya Rais Pierre nguruzi za kuamua kuwania uh, urais kwa mhula watatu. Ni mazungumzo ya mwisho kabla ya mkataba kutiwa saini, lakini uh, upinzani ambao unafunga kama Sinared umesusia mazungumzo haya. Uh, na viongozi wake wanaishi kule nje ya nchi. Na kikubwa, tunajiuliza ni mwafaka upi ama ni makubaliano ya aina gani ambayo yatafikiwa uh, bila ya kuwashirikisha wadau wote? Kutusaidia kuelewa kinachoendelea na kinachoendelea na hatima mazungumzo haya ni Haji Kaburu, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa na Hamdun Marcel akiwa uh, uh, Mwanza, lakini Haji Kaburu, uko Dar es Salaam, wote nchini Tanzania. Karibuni sana katika mjadala wa wiki asubuhi, asante sana Nam, nianza naye bwana Haji Kaburu. Kama ulivyosikia mazungumzo yameanza jana kule Arusha, Tanzania, na inavyoonekana ni upande wa serikali ndio ambao unashiriki katika mazungumzo haya, upinzani umesusia. Ni mazungumzo ya mwisho na mkataba unastahili kufikiwa kufikia tarehe nane mwezi ujao. Unafikiri ni mkataba wa aina gani ambao utafikiwa baada ya mazungumzo haya kumalizika? Ha, huo huwezi kuita mkataba unaotumisha pande mbili. Yatakuwa ni, ni mazungumzo yaliyokuwa yatakaokuwa yamepatikana, yame au yamefikiwa baada ya raisi baada baina ya raisi mstaafu ambaye ni msuluhishi na upande wa serikali, kwa sababu kuna hili jambo la wapinzani kupinga mazungumzo hayo, na kwa sababu waliojieleza wao yaelekea kabisa kwamba ya kwa haya mazungumzo so, yamekwama kabla hayajaanza, sababu kilichokuwa kinakwenda pale kusuluhishwa ni wapinzani na serikali. Na katika upinzani siku zote tunagundua yako makundi mawili, kuna wale wapinzani hasa wanaopinga yale ambao ni ya msingi, na wako wapinzani kwa sababu ni wapinzani, wanakuwa upande wa serikali pia. Sasa so, kama hakupatikani mwafaka ambao utaleta makundi yote pamoja kuweza kuzungumza na kufikia makubaliano sasa, mkataba huu utakuwa ni mkataba wa aina gani? Ndio hichoaoachonademalizia malizia malizia ndio awasinacho hicho, kwa sababu ya, lazima yakutane makundi haya ma... yote, tuweze kujua kiini cha ugonjwa wao ni nini na kwa nini wakatae. Ili lingeweza kutatuliwa mwanzo, kabla ya ya kufika huko ambako kwa mazungumzo ya kwanza. Na bwana Hamdun, wewe unasemaje? upinzani wanasema kwamba walitaka mashauriano zaidi na um, mratibu wa mazungumzo haya, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Kapa, angeyahairisha. Lakini yeye mwenyewe amesema kwamba baada ya tarehe nane mkataba utakubaliwa na kile ambacho kitakuwa kimekubaliwa kitatiwa saini na ndivyo mambo atakavyokuwa amekamilika. Unajua, kuna jambo moja muhimu sana katika msingi wa majadiliano lazima kuwe na uwakilishi ambao ni sahihi, uwakilishi wenye kuakisi usahihi wa kile ambacho kinawakilishwa. Hiyo ni jambo la ukweli la kwanza. Lakini jambo la pili, lazima kuwe na utaratibu katika mazungumzo, hadidu za rejea zirejewe, watu wazungumze kipengele kipengele, hatua kwa hatua, mpaka wafikie mwafaka fulani ambao sasa ndio unaongoza pengine watu kufikia kutia saini makubaliano ile. Ne, inawezekana wasikubaliane kwa kila jambo kwa asilimia mia moja, lakini lazima wakubaliane kimsingi, uwe na msingi wa makubaliano. Yale ambayo wanatofautiana kwayo, wanaendelea taratibu kujaribu kuyatafutia ufumbuzi na njia njema ambazo zinaweza kuwafanya wafikie mwafaka ulio sahihi. Inawezekana katika kubaliana huko kwa haya ambayo wanatofautiana, wakaja na njia nyingine na mafikiano mengine tofauti kidogo. Kwamba yale makubaliano yao au yanayofanya watofautiane yakarekebishwa kwa faida ya kila upande, alimradi tu kwamba huwezi kupata win-win situation, kunakuwa na win-lose situation katika mazingira hayo. Lakini lazima makundi yashirikishwe, lazima wazungumze, na hakuna kutenzana nguvu katika meza ya mazungumzo. Hakuna swala la kaka mkubwa na bwana mdogo, haiwezekani. Maana wanachokipigania, wanachotofautiana kwacho Eh, ndio maana kinawafanya kila mmoja awajibike. Serikali ingejua ina nguvu isingeweza kushiriki kwenye mazungumzo kama hayo bila shaka no. Lakini najua kwamba isipokubaliana na mazungumzo haya yanaweza kuwa mambo makubwa zaidi, na saa nyingine nchi ikawa ungoverned. Kwa hiyo mi nafikiri eh, msuruhishi wa mgogoro huu mheshimiwa Benjamin Mkapa, kuna mahala pamoja na kwamba ni mzoefu mkubwa sana katika masuala ya diplomasia za kimataifa, nafikiri kuna mahala ama anasukumwa takwa ya nchi za Afrika Mashariki kwa sababu ya kumpendelea Nkurunziza, e, au kuna jinsi alivyojichanganya kwa namna fulani katika suala hili. Kwa hiyo mimi nafikiri kama alivyosema Haji Kaburu, hakuna uwezekano wa mazungumzo kufikiwa mwafaka kama pande zote zinazotofautiana au zinazoshikana katika mazungumzo hajapata ojsawa kumekuwa na mambo manane ama mambo nane, ambayo yamekuwa yakipewa nafasi kubwa sana kujadiliwa katika mazungumzo haya. Lakini uh, bwana Haji Kaburu, jambo moja limeonekana kuondolewa, uh, jambo la sita, ajenda ya sita ilikuwa ni kuangalia uwezekano wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Unafikiri labda ni kwa sababu au sinared wameonekana kwamba hawataki mazungumzo au wamesusia mazungumzo haya, ndio ajenda hii imeondolewa? Kwa kweli, unaweza kuona tu kutoka kwenye hali hiyo, kwenye zile ajenda nane na moja ikaondolewa, kwamba hapa hakuna mazungumzo yanayotafuta mwafaka. Na mimi sisemi, ni mi nishangae kidogo, lakini nione kwa nini serikali, nani msuluhishi, amekuwa na haraka mno ya kupata ya kupata mwafaka kupata mkataba wakati mambo ya msingi kabisa yangepelekea kwenye mkataba huo kujadiliwa na kuweza kufikiwa haijakamilika. Kama upande wa pili ambao ndio, ndio sababu ya kuitwa ma, ma, mashauriano na kuwa na mashauriano na kuwa na mjadala na kuwa na makutano kama hiyo ya kuodeta, pande zote mbili tumejitoa hivi, kuendelea na mazungumzo hayo ni kwa faida ya nani? Hili ni jambo kwa kweli inasikitisha. Kuchoka hakuna, kuchoka hakuna, ambaye anabeba mzigo pale, hapana. Kuna ambaye anaona kwamba labda siku zinazidi kwenda, unataka nini? Sababu usuluhishi maana yake ni kwa kuhakikisha kwamba zile pande zina matafu yale mawili yanaokosana yaje pamoja, myasikie na mweze kusikia mahali ambapo kama alivyosema, win -win situation, kwamba jamani, hili metaka, eh, metaka, eh, hili imekataa Mahali ambapo, tunaweza Hamdun unafikiria bado kuna muda ili, um, utakapo, u, wa kujaribu kuwaleta sinaridi katika mazungumzo haya ili mkataba utakapoatiwa saini uwe ni mkataba ambao utakuwa umewajumuisha wadau kutoka pande zote mbili kwa sababu tunafahamu kwamba mwisho wa mazungumzo haya ni tarehe nane mwezi Desemba kwanza hii hili swala la kusema mwisho wa tarehe nane, mwisho wa mazungumzo tarehe nane ni jambo ambalo ni la ajabu, kwa sababu kwa desturi ya mazungumzo au hiyo ni kwamba pande zote mbili hukubaliana mwisho wa mazungumzo au mwisho wa kitu fulani juu ya jambo fulani. Hiyo upande wa wasuluhishi tu unasimama kwa ubabe na kusema kwamba mwisho tarehe fulani, msipokubaliana mtafanya hivyo. Hapana e. Kwa hiyo swala moja ni kwamba e, kwanza hakuna mwisho, maana kinachotafutwa hapa ni suluhu, suluhu kadri unavyopata hatua, unavyopiga hatua moja, hayo ndio mafanikio ya suluhu yenyewe, hata kama itachukua miaka mitano sita, lakini hatua ngapi zimepigwa katika njia ma ya maafikiano na mafanikio hayo ndio mambo ya kujiuliza. Kwa hiyo nafikiri kuna uwezekano mkubwa sana sina redi, wanaweza kurudi kwenye meza ya mazungumzo, lakini lazima kuwe na taratibu zitakazowafanya waridhike ya mambo kwa kiasi fulani, ama tunakwenda kuzungumza katika mazingira ya haki na kweli na si kwenda kulazimishwa wakubaliana na mambo ambayo wakubwa wameshafikiana nayo. Serikali na masuluhishi wamekubaliana juu ya jambo fulani, kwa hiyo si tuende kutia muhuri tu kama kutia alama ya kubali au kuonyesha kwamba tulishiriki. Kwa hiyo mi nafikiri, ili uhalali upatikane wa mazungumzo, lazima msuluhishi awe ana uwezo wa kutoa muda wa kutosha na kusikiliza pande zote mbili na kusikiliza hoja za msingi na kutafutia jinsi gani wanaweza kubaliana. Kazi ya msuluhishi si kazi ya kukimbia kimbia na kulazimisha maamuzi. Kazi ya usuluhishi ni kazi ya kuwapatanisha watu, kuwaleta no. pamoja eh, ukawajengea mazingira ambayo yataondoa shaka miongoni na baina yao na kuwatengenezea mazingira yatakayosaidia kwao kufikia mwafaka. Na kwa bahati mbaya sana muda wetu umekwenda sana, lakini bwana aji kabuni, nikupe neno la mwisho uh, kwa maneno mafupi sana, kwa uchache, iwapo tuseme, kwa bahati mbaya au kutakuwa na mwafaka ambao utawaridhisha pande zote mbili, nafikiri nani ambaye atalaumiwa katika mchakato huu mzima ambao wananchi wa Burundi wamekuwa wakisubiri wakiwa na matumaini kwamba utazaa matunda? Mimi eh, bila kuweka maneno, ni kwamba unapopewa jukumu la kuwa msuluhishi na uchukuana u askana watu wakaingia kwenye vita, itakuwa ni wewe ndio unatakiwa ulaumiwe kwa sababu muda tunao tunao wa kutosha sana kuyaita makundi haya mawili na utaona, kwa namna moja au nyingine, kwa nchi yetu kwa kama Tanzania, sisi tuna nafasi kubwa kuwa na influence kubwa ya kuwashawishi wale wakubaliane yani. Sababu tumekaa strategically tumekaa mahali ambapo tunaweza kuwalazimisha wakubali. Sasa kusema so kwamba mpaka tarehe nane hiyo hivi, ai, na hii imemipa mashaka sana, fujo ndio itaanzia hapo na bila shaka ni swala ambalo tunaendelea kujadili katika siku zijazo, tuone ni mwafaka upi utapatikana katika mazungumzo haya ambayo yanaendelea huko Arusha nchini Tanzania, kujaribu kutafuta mwafaka wa kisiasa kule Burundi. Asanteni sana Haji Kaburu na Hamdun Masel, wachambuzi wa siasa za kimataifa kwa kuzungumza nasi asubuhi hii. Asante sana sa Namna msikilizaji, kufikia hapo. Tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni stili sane, msimamizi wa matangazo haya ni sabina na pigambo, tumekuwa naye pia. Sabina pelo, Roben lukumbuka na Fredrik nwaka, mimi naitwa Victor Abuso na kutakia asubuhi njema. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.