ni saa mbili na dakika 45, Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki. Leo tunaangazia hali ya kisiasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mpya wa urais uliopangwa hapo kesho. Mimi ni Martha Saranga, na kupitia laini ya simu tunao wachambuzi wetu, wakili Ojwanga Gina akiwa jijini Nairobi na Dr Brian Wanyama, mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Kenya. Karibuni sana na habari za asubuhi. Salama, salama dadangu, za asubuhi, Dar es Salaam. Salama kabisa Dar es Salaam. Mambo muhimu tutakaoyaangazia hapa katika mjadala: uamuzi wa wapiga kura watatu kwenda katika mahakama ya juu kupinga uchaguzi wa kesho. Mahakama inaweza kuja na uamuzi gani na utakuwa na athari gani kwa uchaguzi wa kesho? Nikianza na wakili Ojwanga Gina. Mahakama inaweza kuhairisha siku ya uchaguzi iweke uh, siku ingine ya uchaguzi kulingana na kipengele nambari mia mbili hamsini na tisa ya katiba ya Kenya. Ya pili, mahakama inaweza sema ya kwamba vile uchaguzi imepangiliwa ile mikakati imewekwa mpaka wakati huu hajalingana na sheria na kwa hivyo haifai kuendelea na kwa hivyo kutamatisha hiyo, pengine watakuwa na mbinu ingine ya kupata suluhu, lakini hayo mawili ndio mi naona ni muhimu sana. E, Dr. Brian Wanyama, wewe unaona vipi? mahakama inaweza ikaja na nini leo? Kwa kweli mambo ni mawili, mwanzo kabisa ni yani, kuchukulia mbali ile kesi ambayo imewasilishwa na jamaa watatu, na upande wa pili ni vile ndugu yangu Agina amegusia, ni kwamba koti hii inaweza kuapomua kufutilia mbali uchaguzi wa kesho kwa sababu ya changamoto nyingi ambazo zimekumba tume uhuru ya uchaguzi. I kidogo inaonekana kwamba ndiyo ni, mwiba, ni, ni mzima wa kujitakia, lakini ni kama kidogo kumekuwa na kutozingatia sheria. Na vile, man, vile vile maandalizi na mazingara ya kura uchaguzi kwa jumla, hasa zaidi katika ukampeni, nafikiri kidogo pamekuwa na changamoto nyingi sana. Kwa hivyo mambo ni mawili, huenda koti ikaamua kuahirisha uchaguzi na kupeana tarehe mpya, au pengine itupilie mbali uh, ile kesi ambayo imewasilishwa na jamaa watatu. Lakini nafikiri jambo kubwa ambalo wengi wanatarajia ni pengine huenda koti hii ikaweza pengine kutizama kutu swala hili kwa undani kabisa, na pengine kusaidia tume huru kujiandaa kabambe kwa uchaguzi ujao. Wakili wa John Agina, hii leo Raili, e, Raila Odinga anatarajiwa kuwa na mkutano wa hadhara jijini Nairobi. Alisema atatoa mwelekeo kwa wafuasi wake. Unafikiri anaweza kusema nini? Mkutano ya leo ya kiongozi wa NASA inatarajiwa saa nane hivi, baada ya huenda itakuja baada ya uamuzi ya koti ku kutambuliwa na kwa hivyo huenda, uh, ataangazia hayo pia. Katika tangazo hilo la pili ni kwamba ataelezea mwelekeo ya NASA baada ya mambo ambayo inatarajiwa itafanyika kesho. Kama itafanyika, mwelekeo chama itakuwa nini? La tatu pia ataelezea wanachama kama kesho watakuwa na maandamano au hawatakuwa na maandamano. Uangalizi wa Jumuiya ya Madola na Umoja wa Ulaya wamesema watasalia jijini Nairobi na hawatakwenda katika kaunti zingine kuangalia uchaguzi wa kesho, ikiwa kesho uchaguzi utafanyika. Hii inamaanisha nini, Dkt. Abraham Wanyama? kwa kweli e tangazo la wajaw, la wachunguzi kutoka mataifa madola kwamba watazalia Nairobi na hata waenda mashinani kushuhudia uchaguzi mwanzo kabisa. E, e, wachunguzi hawa katika uchaguzi uliopita waliupa heko na wakasema kwamba walifanyika kulingana na sheria na kwamba walizingatia kabisa haki za kibinadamu lakini koti kuu naye ikafutilia mbali uchaguzi huu, kumaanisha kwamba kidogo ni kana kwamba pia heshima yao na tajriba yao kuweza kuwa wachunguzi e, wa wasiegemea upande wowote, kidogo ni kana kwamba tajriba yao imerudishwa me, me, chini. Na pili, pengine wengi wanafikiria kwamba pengine kwa sababu wengi wao wamefadhiliwa na mashirika mbalimbali pengine bajeti yao imepunguzwa. Lakini la mno zaidi, la tatu zaidi ambalo wamelitaja kabisa ni kuhusu usalama wao kwamba pengine kwa sababu ya kazi tepetevu waliyoifanya na yale mawasiliano ambayo kidogo e, yalifutiliwa mbali na, na, na, na, na Mahakama Kuu, wengi wameona kwamba wachunguzi hawa kwa kweli hawana heshima na hawana uzoefu na wako uangalifu kabisa katika ripoti zao. Kwa hivyo wanahofia usalama wao, kwamba wakiingia mashinani, pengine uendo wa wafuasi wa NASA au Jubilii kwa upande mmoja au wa mwingine, wakawadhurumu na lakini naona hapa ni kwamba kwa sababu wao wana haiba ya kimataifa, wakiamua kusalia Nairobi, pengine ni njia moja kusema kwamba pengine uchaguzi huu haujaandaliwa kabambe, na kwamba haujazingatia vipengele vyote ambavyo vinastahili ili kuweka uchaguzi uwe katika nafasi ambapo moja anaweza kusema ni wa uhuru na unazingatia haki. wakiliojuang'agina iwapo kutakuwa na uchaguzi katika maeneo fulani alafu mengine kutofanyika, hii inakuwaje na nini kitafanyika? Kipengele nambari mia moja thelathini na nane ba inasema ya kwamba kama uchaguzi haitafanyika katika kila uh, eneo la bunge nchini, basi haitakuwa uchaguzi sahihi, kwa hivyo itatupuliwa mbali. Na, na na ikiwa hali ni hiyo, basi kwako wewe unatazama vipi? E, hiki ambacho Umoja wa Ulaya amekisema kwamba watasalia tu, e, jijini Nairobi, hawatakwenda katika kaunti nyingine kuangalia uchaguzi hapo kesho. Naonga ile vile ndugu yangu amesema, napenda kuongezea kwamba inaonyesha kwamba hawana imani kwamba kunayo uchaguzi utaendelea kesho, na kwa hivyo hawaoni faida ya kwenda huko mashinane kutazama kitu ambaye tayari wanajua haitakuwepo. Kwa hivyo watabaki Nairobi ili kuweza kupasha habari kwa wale waliowatuma vile mambo inavyoendelea hapo jiji la Nairobi. Dr Brian, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati ka, hmm. eh, kumteua naibu wake Konsolata Maina kumsaidia katika hatua ya kutangaza matokeo ya urais, hii unaiangaziaje? hmm. Kwa kweli, ndugu Chapkati ambaye ni mwenyekiti wa IBC amemteua, uh, e, makamu msaidizi wake Maina kuwa msaidizi wake katika uchaguzi mkuu. Lakini mawakili wengi wamenena kwamba uchaguzi huu kidogo hauzingatii sheria na uko katika sheria pili. Pengine yeye ana, anafikiria kwamba yeye kama binadamu kama kiumbe chochote tuna udhaifu huenda akagonjika ama, huenda hali ijipata e, ambapo yeye hayuko mahali pale, na kwa hivyo e, naibu wake anaweza kutangaza nani mshindi wa uchaguzi huu. Lakini watahmini wengine wanaona kwamba pengine ni kati ya vile vipengele ambavyo bunge ilipitia hivi majuzi ambavyo rais hajatia sahihi, na pengine rais akitia sahihi, tusema kama leo, basi yeye ndiye atakuwa deputy returning officer wa wa uchaguzi wa rais, kumaanisha kwamba cefkati asiwepo awepo yote ni sawa, patakuwa na mtu ambaye ataweza kutangaza rais. Na nafikiri hiyo ndiyo fikra kabisa ya ndani kabisa kwa upande wa Jubilii na wale wabunge ambao waliunga hoja hiyo mkono bungeni. Wakili Hujonge Gina, kwa upande wako unazungumziaje wakati huu uliobaki? Kuna uwezekano wa mazungumzo ya lala salama kuelekea uchaguzi? Uh, wakati imeyoma sasa, lakini bado iko masaa kadhaa, viongozi wawili wanaweza a, vyama viwili wanaweza kukutana na kutangaza mwelekeo ile wangependa nchi ichukue. Hiyo itasaidia kuzidisha hali ya ugopefu ambayo tunayo, lakini vile uh, kiongozi ya chama cha Jubulia amesema yeye hataki kuongea na mtu yeyote. Naam, wanasema wanakura ndio wataongea. Kwa hivyo sioni kama kutakuwepo na mazungumzo yoyote. Kwa hivyo ile tunaongojea sasa ni mm. uamuzi ya mahakama ya kilele wa lile kesi ambayo limewasilishwa na wana wapiga kura watatu. Kwa upande wako, Dr. Brian Wanyama, unaliangaziaje hili? Kuna uwezekano wa mazungumzo ya lala salama kuelekea uchaguzi huu, na pengine yataitishwa na nani? Tumeshashuhudia nafasi ya mazungumzo zaidi ya mara moja ikijitokeza, lakini hakuna aliyekubali kukaa na mwenzie. Namunga mkono ndugu Agina kwamba muda umeyoyoma kabisa. Nafikiri mazungumzo ikiwa yatakuwepo yaweze kuangazia uchaguzi na jinsi wa uchaguzi unaweza kuahirishwa ili e, pawe tuwe na mazingara mazuri ambayo yatawafanikisha na kuwezesha kuwepo kwa uchaguzi huru na bila kuegemea upande wowote. Kwa kweli mazungumzo, Rais Uhuru Kenyatta amekataa na kwa upande mwingine pia Raila Odinga amekataa, na kwa hivyo nafikiri macho yote na fikra zote, dhana zote zimeelekezwa pale kotini, pengine huenda koti ikaweza kuleta suluhu hapo. E, ikiwa mazungumzo yanaweza kuwepo, vigogo hawa wawili Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wakiweza kuzungumza, kuja pamoja na kuhusisha IEBC, nafikiri suluhu inaweza kupatikana, lakini kwa sababu kila mmoja anapigia debe na kujipigia vifua, basi kidogo mazungumzo ni kana kwamba muda wake umepita. Naam, tukielekea ukingoni mwa makala ya mjadala wa wiki eh, wakili Ojonga Gina, kwa ufupi tu unaangazia vipi hali ya usalama? Tumeshuhudia jana mlinzi wa naibu jaji mkuu wa Kenya Filomena Mwilu akivamiwa na kushambuliwa na watu wasiojulikana hapo Nairobi. Hili tuna mnalizungumziaje? Kupigwa risasi eh, mlinzi ya makamu ya jaji kuu na kuolewa kwa kasisi moja huko Kisumu na mauaji mengine ambayo yameendelea katika wakati huu uh, ku, ya kung'ang'ania ya kampeni ya hii uchaguzi, inaonyesha kwamba hali ya usalama katika nchi hii imedhoofika, na pengine inabaki kitu kidogo tu ambayo itawakisha uh, moto ile halitaweza kuzimika kwa urahisi. Nam, hadi hapo sina la ziada. Nawashukuru sana wachambuzi wetu Wakili Ojwanga Gina ukiwa Nairobi na Dkt Brian Wanyama ukiwa Bungoma nchini Kenya kwa kushiriki nami katika makala ya Mjadala wa Wiki. Asanteni. Napia aduguyanuaginanam asante sana, sana, na kwa rupai, na, sana msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi alikuwa Victor Robert Willem, mitamboni ni Emmanuel Mbando, nami ni Martha Saranga na kuaga kutoka Dar es Salam. Jiunge nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki na kutakia siku njema.