Vifo vya wanawake wajawazito na hata watoto wachanga si jambo geni katika miaka ya hivi karibuni katika jamii ya Afrika Mashariki na Kati. Kwa upande wa watoto, hii hutokea mara tu baada ya kuzaliwa au kufia tumboni kabla ya kuzaliwa. Yapo matatizo mengi yanayochangia vifo hivyo, lakini leo tunaangazia kifafa cha mimba. Karibu katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Jina langu ni Martha Saranga Zaidi ukubwa wa tatizo la kifafa cha mimba na kifafa cha mimba ni nini? Nazungumza na daktari mfawidhi hospitali ya rufaa ya mkoa Mwananyamala, Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, na bingwa wa magonjwa ya kinamama, Daktari Daniel Mkungu. Kifafa cha mimba ni ile hali ya mama mjamzito ambaye tayari ameshatimiza wiki angalau ishirini kupata vitu tunaita kwa Kiingereza neurological manifestation, kama degedege dege, au kupoteza fahamu na vitu vinavyofanana na hivyo. Sanasana mara nyingi ina present kama degedege hiyo dege, ndo tunaita kifafa cha mimba, lakini mtu lazima awe na umri wa mimba ambao umezidi wiki ishirini au awe ndani ya siku arobaini baada ya kujifungua. Hiyo yote tunaita ni kifafa cha mimba, na kifafa cha mimba kinasababishwa na pressure. Kama mama pressure, manashi, ni mja mzito akapata pressure inayosababishwa na ujauzito kwa maana ya shinikizo lake la damu likapanda eh kiwango cha juu kikazidi nyuzi kikazidi milimita za mercury 30 au kiwango cha chini kile kikazidi milimita za mercury 15, tunaita systolic blood pressure ambayo imeincrease above 30 millimeters of mercury mm au diastolic blood -hmm. pressure ambayo imeincrease above 15 millimeters of mercury mm. hiyo -hmm. yote ina signify dalili za pressure inayosababishwa na mimba, kama mama tayari ana mjamzito na tayari umri wa mimba yake umeshafika au umezidi wiki ishirini hiyo tunaita ni eh, presha inasababishwa e, na ujauzito, na hiyo pekee ndio inasababisha kifafa cha mimba. Ikitokea imezidi sana, inasababisha vitu tunaita, hiyo kwa kitaalamu inaitwa preeclampsia. Ikienda sana inaitwa severe preeclampsia na na na ki, iki, iki, akipata degedege mama akiwa na hiyo severe preeclampsia inaitwa eclampsia. Eclampsia ndio kifafa cha mimba chenyewe hicho. Sasa kifafa cha mimba au mama mwenye dalili za awali za hii pressure atajigunduaje? Kwa sababu huwezi kupata kifafa cha mimba kama huna pressure iliyopanda kwa, atakuwa na ile atafuatiwa na ile dalili za pressure, au wakati mwingine tunaita imminent eclampsia. Kwanza pressure yake itakuwa juu, cha kwanza kama nilivyosema. Cha pili anaweza kawa anasikia kichwa eh, kinamuuma, anaweza kawa anasikia eh, uoni wake unapungua, kama anaona kama giza hivi au wanaweza kuwa nasikia maumivu ya tumbo kwa sehemu ya juu au maumivu ya kifua naitwa central chest pain. um, kwa mataifa yetu yanayoendelea yenye, uh, uchumi mdogo, nikiongelea specifically kwa Tanzania, sasa Dar es Salaam Kinondoni, ambako ninafanya kazi, kwa kiwango kikubwa hili tatizo lime lime lime limekuwa lime addressed. Tuna zam, zamani, eh, eclampsia kifua cha mimi kinasababisha sana vifo vya kina mama, hii saizi, kwa sababu ya kampeni kama hizi au awareness kama hii tunayo create kwa wananchi au wanaosikiliza hizi radio, wengi wanatafuta usaidizi mapema, akiona tu hizi dalili akienda hospitali anatibiwa mapema, kwa hiyo unakuta haifikii kule mwisho, kwa sababu hadi e, mtu afikie kwenye kifafa cha mimba ni cascade of event, ni, ni, ni, ni mtiririko wa matukio <mucho> za shirika la afya duniani zinaonyesha wanawake wajawazito miambili na saba kati ya milioni moja duniani hufariki kila mwaka, lakini pia watoto wachanga milioni mbili hufariki ndani ya saa 24 baada ya kuzaliwa, huku watoto milioni mbili nukta sita huzaliwa wakiwa wamekwisha kufa. Msikilizaji, je, kifafa cha mimba kinaweza kusababisha madhara mengine zaidi kwa mwanamke mja mzito? Madhara mengine ya kifafa cha mimba au niseme tu madhara baada ya mtu kupata kifafa cha mimba au anapokuwa na presha iliyopanda sana, anaweza akapata kitu tunaita E, eh, akapata madhara kwenye ini, chembe sahani zile zinazosaidia damu kuganda pia zikawa na shida, naita eh, low platelet, au kitu tunaita tuna, tuna, help syndrome. Help syndrome kwamba damu inaweza ika, ikapungua kwa kiwango kikubwa, kwa maana chembe nyekundu za damu zikafa, au chembe chembe sahani zinazosababisha damu kuganda zikapungua kwa kiwango kikubwa sana, au aka, aka, akapata kitu tunaita elevated liver enzymes, ini likaathirika kiasi kwamba likashindwa kufanya kazi vizuri, na zile enzymes za kwenye ini au vimeng'enyo vimeng'enyo vya kwenye ini, vika, vika panda kwenye ini vikapanda vika sana kuonyesha kwamba ini lina struggle kufanya kazi yake, na hiyo ndo. Na complication ya mwisho ni kifo. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, nimezungumza na mwanamke ambaye hivi karibuni amepoteza mtoto wake baada ya kuchelewa kugundua tatizo la kifafa cha mimba. Nilikuwa ni mja mzito wa miezi saba, sasa nikawa nimetokea kwamba anavimba miguu saa nyingine, na vimba uso saa nyingine na navimba mikono, nikawa watu wananiambia tu kwamba hiyo ni kawaida ukiwa mjamzito. Kwa hiyo nikawa nafanya kama nafanya mazoezi, wananiambia ukitembea itakuisha. Nikaenda kliniki pia tarehe kliniki, nikawaelezea wakaniambia kwamba ni nikikaa nikae chini au ninyoshe miguu, au nikikaa juu kwenye kochi labda ni eke miguu juu kwenye kama kwenye stuli hivi. Basi baadaye, baada ya hapo, nikawa nafanya hivi. Sasa nikawa naona kwamba ile hali kama inaendelea, nikawa nimeamua kwamba sasa nichukue hatua ya kwenda kwa spesialisti wa wanawake nione kwamba tatizo ni nini. Na nilikuwa sehemu si chochote, sijisikii kuuma, sijisikii kufanyaje, ila mtoto nilikuwa kama sijasikia kama akicheza kwa kwa hiyo siku basi baadaye nikaenda kwa specialist wa mama. Nilipofika, kabla ya kuingia kwa huyo specialist, unatakiwa upime pressure. Nikawa nimepima pressure, nimepima pressure, huyo mhudumu akaniambia, dada, una tatizo la pressure. Nikamwambia mimi sina tatizo la pressure. Basi baadaye nikaenda kumuona daktari. Nikamwambia, mimi nimekuja kukuona kwa sababu navimba miguu navimba mikono, labda na <coughs> la ingine uso nikiamka nimevimba lakini pia anaona kama tumbo ni kubwa sana. Akaniambia, mbona pressure pia hapa umepimwa iko juu, lakini mimi sina tatizo la pressure. Baadaye akawa aka amenipima kipimo cha ultrasound akaniambia, mama umevimba kila mahali, kuanzia tumboni, so kama umevimba miguu na mikono, labda anauswa mpaka tumbo limevimba, afu sisikii mapigo ya moyo ya mtoto. Akaniambia inaonekana mama umepata dalili like za kifafa cha mimba. Alivyoniambia hivyo, nikawa nimeshtuka kwa sababu siku yani kifafa cha mimba nasikiaga tu kwa watu, lakini sikufikiria kama kinaweza kunipata mimi pia. Nikashangaa hiyo presha ni kubwa sana kwangu, na alivyoniambia asikii mapigo ya moyo ya mtoto pia akawa amenishtua zaidi. Akaniambia sasa, nakuandikia kuandikia uende profa hospitali ya KSMC. Basi nikawa nimeondoka pale, daktari wanisaidia kuweza ku, kufanya ni mtoto atoke kwa njia ya kawaida lakini ikashindikana. Ilivyoshindikana, wakabidi wanifanya baada ya kukaa sana, wakabidi wanifanyia operesheni. So, nikifanyia operesheni, mtoto akatolewa, kaenda kumhifadhi mtoto. Kwa sasa wananitibu kile kifafa cha mimba na hiyo presha ilivyokaa sawa, ndo nikaruhusiwa kurudi nyumbani. Sasa hivi unaendeleaje? Sasa hivi naendelea vizuri, nilipima presha iko sawa. Katiuri ni kwamba hmm, damu ndo imepungua kidogo. Daktari Daniel Nkungu anafafanua, mama mja mzito afanye nini iwapo atagundua dalili za kifafa cha mimba. Takiona na dalili ja na za namna hiyo, aende hospitali haraka sana, au asisubiri mimba imezidi wiki ishirini kabla hajaenda hospitalini, aende hospitalini mimba angali ikiwa na miezi minne. Alafu baada yapo atangiwe taratibu za kuona kwenye kwenye kliniki, na kila anapofika kliniki ahakikishe amepimwa presha, ahakikishe pia kama anasia kichwa kuuma daktari wamefahamu hakikisha kama haoni vizuri macho yake, sio kwamba ana matatizo ya macho muda mrefu, lakini labda ameanza kuona tu haoni vizuri, anaona kiza, aongee na daktari au kaonana na daktari haraka sana. Pia matibabu na matibabu makubwa ya ya hii kitu ni kwa kwanza, ni kutibu ile pressure inayosababishwa na ujauzito kwa, kwa dawa za kawaida. Zipo dawa ambazo akienda hospitali akaonana madaktari sasa bingwa katika maeneo ya magonjwa ya kina mama na uzazi, watampatia dawa na kujua kabisa kwamba hana, hana, hana matatizo yanayompelekea kupata kifo cha mimba. Lakini matibabu ya mwisho tunaita ni kuhakikisha anajifungua kama tayari mimba imeshafika kwenye e, wiki thelathini na nne, anaweza akajifungua, au kama iko chini ya wiki thelathini na nne pia anaweza kujifungua baada ya kumpa dawa za kukomaza mapafu ya mtoto mtoto. Sawa, tunaita ni steroids na kukomaza mapafu ya mtoto, ndani ya masaa ishirini na nne anaz, anazalishwa kama mama ana, ana, ana, ana, ana pressure na mimba inayosababishwa, ina, ambayo inatishia kuleta kifafa cha mimba, natakiwa azalishwe ndani ya masaa ishirini na nne tangu anapofika hospitali. Lakini ikiwa amepata kifafa cha mimba, natakiwa mama azalishwe ndani ya masaa kumi na mbili na njia salama ya kujifungua ni Kawaida, ya kwaida, ya megoma, ndo, kwa njia ya kawaida sio ya upasuaji, ila ikitokea njia ya kawaida imegoma, ndo aenda kwenye upasuaji. Jinsi mtoto anavyozidi kukaa tumboni kwa mama na mama tayari ana tatizo labda ya kifafa cha mimba au au ana dalili zinazoonyesha kwamba kifafa cha mimba kinaweza kuingia wakati wowote, anayeathirika ni mtoto, kwa sababu damu inayokwenda kwenye kondo la nyuma inakuwa imepungua, kwa mtoto anaweza akapata madhara ya kwamba akawa hakui kulingana na umri wake, akawa mdogo au akafia tumboni. Kwao ni salama kwa zaidi kumzalisha na kumtibu kum, kum, kum akiwanji wkezaji wa makala ya siha njema, tulikuwa tukiangazia vifo vya wanawake waja wazito na hata watoto wachanga, namna vinavyochangiwa na tatizo la kifafa cha mimba. Shukrani kwa daktari Daniel Nkungu, bingwa magonjwa ya kina mama, akiwa Salam nchini Tanzania. Hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao. Kwa heri.