Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa karibu. Na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille, nikikusi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa nchini Kenya, lakini kubwa ni kufunguliwa kwa kesi za kupinga uchaguzi wa marudio uliofanyika Oktoba 26. Na kulijadili hili kwa kina, nitaungana kwa njia ya simu na wakili Martin Olo akiwa jijini Nairobi, na kule Mombasa nitaungana na Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika, huku hali ya kisiasa ikiendelea kushika kasi nchini Kenya. Kinachosubiriwa sasa ni kuhusiana na kesi zilizofunguliwa kupinga uchaguzi wa marudio zilizofunguliwa na Haruni Mwau na shirika la kutetea haki za binadamu nchini Kenya. E, nikianza nawe Martin Olo, waliofungua kesi katika mahakama ya juu akiwemo mfanyabiashara na mbunge wa zamani e, Johni Haron Mwau, wana hoja za msingi, na hivyo kuhitaji majibu kutoka kwa majaji wa mahakama ya juu. Nafikiri kwa sasa ni kusema tu ya kwamba kuna sababu ya yeye Harun Mwau kusonga na kuhakikisha kwamba mahakama inaweza kumsikiza, na kwa sababu hiyo kuna malalamishi ama kuna mambo ambayo ameleta mbele ya mahakama kusema ya kwamba yakiangaziwa ya vizuri huenda yakasema ya kwamba ya uchaguzi haukufanyika kwa njia ya haki na kwa njia ya kisheria. E, Mwau ameenda mbali na kusema kwamba tume huru ya uchaguzi nchini Kenya na mipaka IEBC haikuendesha uchaguzi ule wa marudio kwa matakwa ya kisheria. Sheria inaweza ikautambua uchaguzi uliofanyika na kumtangaza mshindi Uhuru Kenyatta. Kuna njia tatu. Njia ya kwanza ni kusema kwamba kuna tetezi, tume ya uhuru ya IBC haikuwa huru, haikufanya kazi nzuri. Uh, kuna la pili la kusema ya kwamba uchaguzi huu unafaa ubatilishwe kwa sababu kutokutenda kazi wazi, ama kutokutenda kazi kwa, katika kuwajibika kwa IBC huenda kuliathiri wapigaji kura. Ya tatu ni kusema kwamba kutowajibika na kwa sababu ya kutofuata sheria na katiba, uh, IBC ilifanya kazi kwa njia mbovu. Kwa hivyo haya ndio mambo matatu ambayo mahakama huenda ikaangalia. La muhimu ni kwamba watabatilisha ama watabatilisha, watapata makosa ama watapata makosa na wakipata makosa, yatakuwa makubwa zaidi ya kuelekeza, ya kuelekea kusema kwamba mara hii tena waweze kubatilisha, uh, uchaguzi huo. Kwa kweli, kwa kweli kuna matatizo mengi kwa kuangalia mwenendo wa uamuzi ambao ulitolewa, pengine e, katika kesi ile ya awali ambayo ilifuta uchaguzi ule wa Agosti nane. Majaji wa mahakama ya juu wanaweza kuja na uamuzi ambao pengine utawashangaza kwa mara nyingine Wakenya na dunia kwa ujumla. Huenda wakafanya hivyo na huenda pia wasifanye hivyo. Kwa hivyo mimi kwa upande wangu nafikiri wako na sababu ya kuweza kutoa Uh, uamuzi ambao wengi wanatarajia utaelekea kutoa mwongozo wa, wa mahakama hiyo. Lakini pia huenda wakasema ya kwamba ingawa ah, tumeona matatizo hapa, hatuoni matatizo haya yakiwa uh, mazito zaidi hivi kufanya kwamba hii kesi matokeo haya yaweze kubatilishwa. Kwa mambo mawili tu, swala linaloibua maswali ni kuhusiana na umuhimu au kutokuwa na umuhimu kwa kesi hizo kusikilizwa. E, nikija kwako Francis ya umma, wewe unaona kulikuwa na ulazima wa kesi hizo kufunguliwa katika mahakama ya juu? Wale waliopeleka kesi ni sisi watetezi wake za kibinadamu pamoja na mwanasiasa mmoja wa zamani Bwana Aaron Mau. Haikuwa kura safi, ni kura ambaye kinara wa NASA Raila Odinga alijiondoa na wafuasi wengi wa hawakupiga. Sasa hata huu rais ambaye hivi sasa anasema amechaguliwa me, me, ana, ana, ana, ana, ana watu na pia mazingira ya kupiga kura haikuwa sawa. Hiyo unapata wengine walisusia, wengine hawakupatiwa wakati sawa ya kufanya campaign, wengine pia walikuwa bankrupt, ambao watu wengi kwa wengi, wana wanafeel kuwa hii ilikuwa ni mabavu, mabavu na kufanya tu ili ionekane imefanyika, alafu waendelee. Kwa mujibu wa sheria, ni kwamba uchaguzi huo ulioendeshwa ulipaswa kuwa umeendeshwa nchi nzima, lakini tulishuhudia kuna maeneo watu hawakushiriki katika uchaguzi, watu hawakupiga kura. Unafikiri hilo nalo linaweza likachangia kuifanya mahakama ya juu pengine kuamini kwamba uchaguzi huo haukuwa huru na wa haki? Ni kweli, ni baadhi ya hizo ni baadhi za ishu, ni baadhi ya maneno ambayo imesukumwa kutini, maanake wengine hawakupiga kura kabisa. Sasa utasemaje? Rais rais huchaguliwa na wengine hawakupiga kura na hata mazingira ataikuwa sawa. Kwa hivyo hiyo pia ni baadhi ya yale hoja ambazo zitakuchuka zita ama zitaonekana wakati kesi hii itakuanza. Na kwa upande wa watu ambao waliopiga kura waliorudi kupiga kura ni asilimia thelathini na nane nukta nane. Kimsingi hili nalo unaliangalia katika mizani gani? E, ni kweli hizo ndo baadhi ya vitu ambavyo vinachupika hivi sasa, na kikweli watu asilimia ilikuwa ni ndogo, nchi ni kubwa watu wengi hawakupiga kura. Sasa kulazimisha haifai, maanake uh, wakereketo walirudi kotini kuomba kusema kuwa i, u, tuairishe tungojee wakati mwafaka, lakini majaji pia hawakujitokeza, waliogopa mmoja. Um, wa jaji alipigwa risasi usiku ile, na yeye akawa iko na shoka kuja, wale wengine walewengine sijulikani walienda wapi. Sasa unapata uh, watu walikuwa wameanza kataa sema hapana, mazingira haifai, kwa sasa haifai na lakini uh, serikali inalazimisha na wakafanya kura na nguvu na kivua na watu wakujitokeza. Kihakika, hiyo pia itakuwa ni hoja ingine ambayo itajitokeza katika kesi hiyo. Kesi hizo za kupinga uchaguzi nchini Kenya zitakaposikilizwa, kikubwa kitakachokuwa kikisubiriwa ni uamuzi wa majaji wa mahakama ya juu. E, nikirejea tena kwako kwa kwa wakili Martin Olo, unafikiri majaji wana mambo gani ya msingi ya kuzingatia ili kutoa hukumu sahihi? Kwa kweli kuna mambo mengi sana ambayo lazima waangazie. La muhimu kwanza ni katiba. Katiba inawapa wao uwezo, matakwa ya katiba yametimizwa? Ya, ya pili wana kile tunachoita precedent, yani tayari wameshaonyesha mwongozo wao kuhusu maswala fulani. Hawawezi kusema hivi leo alafu kesho wanajipingaji wenyewe. Kwa hivyo walivyoamua sasa, inabidi ya kwamba wakipata makosa ni yale yale, huenda pia wakatarajiwa kutoa uamuzi wakatoa, wakatoa, kama ule ule mwingine ambao walitoa wali, wali hapo mbeleni. Kwa kutolewa uamuzi pengine wa kufuta tena uchaguzi, Kenya itakuwa inakwenda mbele ama inapiga hatua nyuma? Kwa kweli itakuwa ni hatua ya kurudi nyuma, kwa sababu huwezi kurudia kufanya kosa. Sio, sio shida kurudia kosa, na kurudia tena ndio kosa. Kwa hivyo itakuwa ni jambo ambalo litakuwa la aibu na labda jambo la kuhuzunisha, iwapo itapatikana kwamba kwa mara nyingine tena IBC walikosa njia na waliteleza. Wakenya wanatarajia nini kutoka kwa majaji hawa wa mahakama ya juu? Watarajie haki, ukweli na uwajibikaji. Hayo ndio mambo ya ka, ya ambayo kwa kweli yanaweza kuwapa Wakenya moyo. Kwa hivyo mahakama hiyo lazima iweke imani yao Wakenya ndani yao na pia waweze kuonyesha kwa kwamba wako tayari kufanya kazi pasi na kuogopa pasi na uh, kuwa na hofu yoyote. Swala jingine linaloongeza utata katika maamuzi ya majaji wa mahakama ya juu nchini Kenya ni sheria mpya za uchaguzi zilizopitishwa hivi karibuni, ikiwemo sheria inayozuia mahakama yoyote kufuta uchaguzi. Uh, Francis Auma, nikija kwako, unaona sheria hiyo inaweza kuwa kikwazo kwa majaji kutoa uamuzi? Vikwazo hivyo ndio wakenya wanalia, maanake sheria hiyo pia ilipitishwa kwa nguvunguvu nguvu na mabavu. Sasa hapa ni nguvu, mwenye nguvu mpishe. sheria hiyo haikupitishwa na roho nzuri, watu hawakuitaka, walipitisha na nguvu na watu kugawanyika zaidi. Francis Yauma, kuna baadhi ya wananchi wa Kenya wanasema kwamba wamechoshwa sasa na siasa, wanataka maisha ya kawaida yaendelee. Unafikiri uamuzi utakaotolewa na majaji watakapokuwa wamesikiliza kesi, uamuzi huo unaweza ukawagawa wananchi wa Kenya? Naam, si maswala ya kuchoka tu, kuchoka tachoka, pale kutakuwa na haki, mwenye mtu anatafuta haki, tafadhali kuwe kigumu lakini akitendeke. Ni kweli wakenya wamechoka, kuna fatigi lakini, sasa nchi, maisha imezidi kuwa ngumu. Kuna maandamano tena, ndio itazidi kuganya watu, na tumeona kweli dhulma imetendeka. E, ukiachilia mbali kesi hizo zilizofunguliwa kuna kesi nyingine ambayo wamefunguliwa viongozi wa NASA. Kimsingi, kesi hizi unafikiri zina mantiki gani? ni za kisiasa? Kesi za Raila Odinga na mwenzake kufunguliwa, si kesi moja, hazina uzito, wote ni siasa tu za zile. Lakini kesi za haki ni hizi mbili ambazo zimewakilishwa na huyu bwana Arun Arun Mwau, na vile vile bwana Elef na mwenzake Njonjo, e, shirika la utetezi wa haki za kibinadamu Muslim for Human Rights, hizi ndio kesi genuinely. Francis Auma, ili Kenya iweze kwenda mbele Unafikiri ni yapi ambayo yanapaswa kufanyika ili Kenya iwe na mustakabali mzuri? Tuwache ile mambo ya kifua, ni Raila Odinga pamoja na Uhuru Kenyatta waongee. Wakiongea kwa hakika, nchi itakuwa na salama. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa mwanana.