Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikitumaini kuwa hali yako ni njema na kukusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia hali ya mambo nchini Sudani Kusini, lakini pia nchini Sudani Khartoum, na kubwa ni kuhusiana na ziara ya rais wa Sudani kusini Salva Kiir huko Khartoum na kulijadili hili kwa kina, nitaungana na wachambuzi wa siasa Dr. Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya, na hapa Dar es Salaam nitaungana naye Abdulkarim Matiki kujadili kwa kina mada hiyo. Ziara ya rais wa Sudani kusini Salva Kiir nchini Sudan Khartoum ni ya tatu tangu nchi yake jitenge na Sudani. Nikianza nawe Dr. Brian Wanyama, ziara hii unaiangaza namna gani, ziara ya Salva Kiir? kule Sudan nafikiri ni ziara ambayo ananoia kuitumia kuweza kujenga uhusiano, kuboresha uhusiano, kuimarisha ushirikiano kiuchumi, kutekeleza tashwishi ya mipaka na vile vile kujaribu kuboresha uhusiano, ili pasiendelee kuwa nauma kati ya hizo nchi mbili. Kwa hivyo ni safari ambayo bila shaka ambayo inafanyika wakati mwafaka kabisa, kwa sababu lengo lake ni kujaribu kuimarisha uhusiano kati ya mataifa haya mawili naam. Nitarejea tena kwako kwa kwa punde tu, Dkt Brian Wanyama. E, nikija kwa kwako, Abdulkarim Watiki, Rais wa Sudani Omar al Bashiri katika mazungumzo yake na Salva Kir amesema kuwa yuko tayari na yuko makini kuhakikisha kwamba mgogoro na kuto kuelewana kati ya nchi hizo mbili unamalizika. Pengine tu kimsingi, unaona hapa kuna utashi wa dhati katika hilo kurudisha kuaminiana, nidhani ni jambo muhimu sana, kwa sababu tunajua Khatum wana wanawalaumu Juba kwamba wanawasaidia wapinzani wa Khatum na juba na Juba wanawalaumu e, Khatum kwamba wanamsaidia dkt Riek Machar. Sasa lawama hizi zinahatarisha e, mahusiano na zimedororesha mahusiano kati ya Sudani ya Kusini na Sudani ya Katumu. Kwa hiyo dhana hiyo kwamba wapate amani ni dhana muhimu, na kama atakuwa anaisema mdomoni, lakini haipo moyoni, atakuwa sasa sawa na kutwanga maji kwenye kinu, kwa sababu kwa sababu kwa vyovyote vile iwavyo Sudan hizi mbili zinategemeana. Dkt. Brian Wanyama ukiwa hapo Bungoma nchini Kenya kimsingi ukiangalia uhusiano wa nchi hizi mbili eh, Sudan Khartoum unaiona ina nafasi gani ama ina nafasi yoyote katika kuhakikisha kwamba mchakato wa kusaka amani kule nchini Sudani Kusini unafanikiwa? Kukweli kweli kimsingi ni kwamba taifa la Sudan ni, ni mtoto wake Sudan ya Khartoum kwa hivyo kumaanisha kwamba baba ana uwezo mkubwa sana katika kuleta aweni katika taifa la Sudan Kusini. Kisa na maana ni kwamba Sudan ya Khartoum bila shaka ina uwezo kijeshi, ina uwezo wa kiuchumi, ikiwa hasa zaidi itazingatia kujaribu kutatua yale matatizo ambayo yanahusu mpaka wa Sudan Kusini na Sudan ya Khartoum. Na pili, kuna ile shutuma ambayo ndugu yangu Atika ameguzia kwamba kuna shutuma, kuna wasiwasi kule Sudan Kusini kwamba taifa la Sudan uh, Khatum huwa inakuwa na uhusiano wa karibu kabisa na waasi. Kwa hivyo ikiwa mambo haya yanaweza kukomeshwa, uhasama utaisha. Kwa hivyo kwa hivyo Sudani ya Khatum ina nafasi kubwa sana katika kujaribu kuleta uwiano na amani katika taifa la Sudani Kusini. Nchi za Sudani Kusini na Sudan Khatum bado zinakabiliwa na mgogoro wa kimpaka, huku kila nchi ikituhumu nchi nyingine kusaidia uasi katika kila upande. E, nikija kwako Abdulkarim Watiki unafikiri hali hii inaweza ikawa kikwazo kwa kiasi gani katika kufikiwa makubaliano? kama hakutokuwa na masikilizano na maelewano na, na haya yanawezekana tu ikiwa pande zote mbili zitazingatia utawala bora na zitazingatia demokrasi kwa sababu hawa waasi ama wapinga serikali wakati mwingine wanakuwepo kutokana na kukosekana kwa hali ya demokrasi, hali ya kuzingatia haki za binadamu na hali ya utawala bora kimsingi. Dakta Brian Wanyama, ukifuatilia mchakato wa utatuzi wa mgogoro wa Sudan Kusini, inaonekana kwamba umekwama kwa sababu ya tofauti za Rais Salva Kiir na hasimu wake Riek Machar. Pengine unaamini kwamba rais wa Sudan Khartoum, Omar Al Bashir, anaweza kuwa na ushawishi gani katika kuhakikisha kwamba mgogoro huo wa Sudan kusini unasuluhishwa. Ni kweli kwamba pakubwa kwa tofauti au mgogoro ulioko Sudan kusini ni kwa sababu ya tofauti kubwa ambayo iko kati ya Salva Kiir na Riek Machar na kutumia mbinu za kidiplomasia. Nafikiri kwamba taifa la Sudan Khartoum, bila shaka Omar Al Bashir anaweza kuwa na ushawishi mkubwa sana, kwa hizo zaidi kwa Riek Machar. Eh, Sudan ya Khartoum bila shaka ina nafasi kubwa kabisa, kwa sababu Albashir bila shaka ana ushawishi kwake. Uh, riek Machar, nikija kwako kwa mara nyingine tena, Abdulkarim Watiki, tukiangalia mgogoro uliopo kati ya sudani hizi mbili, e, lakini pia tukiangalia mgogoro kati ya Juba na upande wa waasi e, ambao wanaongozwa na, na Riek Machar, unafikiri kwamba njia sasa za kumaliza ni zipi hasa ambazo Sudani inaweza ikatumia nafasi hiyo? Eh, Sudani kwanza kama rais wa Sudani ya kusini e, Salva Kiir ikiwa tu ata, ataweza kuku, kwa kupata maridhiano na hasa kuhusu mipaka e, ambayo kwa kweli ni tatizo kubwa hasa kule Bal al Ghazar na maeneo mengine ya majimbo kama ya ya Blue Nile. Nadhani la muhimu kwanza watatue tatizo kati ya nchi na nchi. Tatizo la mipaka ni kubwa sana, kama alivyosema Daktari Wanyama kwamba hawa wote ni ndugu, ni watu wamoja, ni rahisi kwao wao wenyewe sasa kumaliza matatizo yao ya ndani. Pamoja na mambo mengine, nchi za Sudani kusini na Sudani Khartoum bado zinakabiliwa na matatizo ya kiulinzi na usalama hasa katika maeneo ya mipaka eh. Dkta Brani Wanyama, eh, nikirejea kwako, ni kwa kiasi gani swala hili linaweza kuwa kikwazo katika kufikiwa maelewano na uhusiano mzuri baina ya nchi hizi mbili? Jeshi yale ya Sudan na majeshi ya Sudan kusini kama imekuwa yakipimana nguvu, isitoshe eh, ni kwamba kuna kundi la waasi ambao oh, oh, oh wamekita kambi pale mpakani, kwa hivyo kumaanisha kwamba kwa sababu wote wawili ni wanajeshi, ni viongozi wa majeshi, kwa hivyo wanapokutana bila shaka joto lile ambalo limekuwepo itaweza kupunguka, na joto lile kupunguka, bila shaka wanaweza kutoa amri wote wawili kwa pamoja majeshi yao yaondolewe mpakani, au wakibaki mpakani wawe ni kwa minajili ya kulinda au kuende ku, ku, ku, kuhakikisha wanao usalama pale mpakani. Abdulkarim Atike, kimsingi sasa tukiangalia hali ya mambo ilivyo unafikiri nini nafasi ya jumuiya za kikanda lakini pia jumuiya ya kimataifa katika kuhakikisha kwamba Sudani kusini na Sudani Katum joto la hali tete linapungua, lakini pia kupunguza ama kumaliza kabisa mgogoro wa Sudani Kusini? Nini nafasi yao za hayo mazungumzo yao na makubaliano yao kama chachu ya kuzidi kuzikutanisha taasisi nyingine za za Sudani ya kusini na Sudani Khatum ili waweze kuyapanuke bali yao ya watu wa Sudani ya kusini na wenzao wa Sudani ya Khatum. E, jumuia za kimataifa ziyapongeze kwanza, lakini pia ziwe karibu sasa, zi- zisiwe mbali, ziwe karibu na zitoe ushirikiano katika kuleta amani na kuleta utulivu kwa nia nzuri ya kuleta maendeleo ya wananchi wa pande zote mbili, nchi zote mbili. Eh, Dkta Brian ni wanyama, kwa maneno mafupi kabisa, ziara hiyo sasa ya Salva Kiir huko nchini Sudani kusini ni dalili kwamba uhusiano wa nchi hizi mbili unazaliwa upya na tutarajie mafanikio gani, eh, kulingana na ziara hiyo kwa ufupi? Kwa kweli ziara, ziara hii ya kihistoria kihistoria kwa sababu kwa muda mrefu Salva Kiir hajaweza kuzuru Sudan, kumaanisha kwamba wanapokuja pamoja wangependa kabisa kuangazia hali ya uchumi, kuboresha mipaka, kupunguza tuhuma zile. Kwa hivyo ziara hii ni ya kihistoria nanye muhimu kabisa, kwa sababu vile ilivyo ni kwamba mataifa yote maile yanahitaji, Sudan kusini yanahitaji Sudan hatum na Sudan hatum pia inahitaji Sudani kusini. Na, na, na, na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikiutakia wasaa mwanana.