Hali gani, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Karibu katika makala haya changu chako chako changu, tukuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na shughuli mbalimbali yanayohusu lugha ya Kifaransa Afrika mashariki na kati, ukijua kwamba lugha ya Kifaransa siyo ya Wafaransa tu bali ni ya wengi duniani kama ilivyo Kiswahili, na hiyo ndiyo moja ya sifa kubwa ya lugha hai. Basi ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi makala haya, tukisafiri hapa na pale Huku tukielimika, tukiburudika na tukiabarika, kwenye Jumapili hii tulivu. Kwenye sehemu ya historia tutaelekeza masikio yetu kwenye tarehe muhimu nchini in Tanzania ambayo ni tarehe 9 mwezi wa 12 kila mwaka tokea miaka 56 iliyopita. Tarehe hiyo si nyingine bali ni uhuru wa Tanganyika. Tarehe tisa mwezi wa 12 mwaka 1961, Tanganyika ilikuwa huru dhidi ya utawala wa kikoloni kutoka Mwingereza. Miaka 56 ni safari ndefu, huku kukiwa na mapinduzi ya Zanzibar na muungano wa Tanganyika na Zanzibar kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tokea mwaka 1964. Lakini tutajikita zaidi kwenye siku ya maadhimisho ya uhuru wa Tanganyika ambayo tuwezi tukaizungumzia siku hiyo muhimu kwa taifa la Tanzania bila kumzungumzia mmoja wa wahusika wakuu na mwasisi wa taifa hili ambaye ni Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Wengine wanapenda kumwita baba wa taifa. Mwalimu Nyerere alikuwa mwanasiasa mkongwe barani Afrika, na alikuwa pia ni mwanzilishi wa falsafa na siasa za ujamaa ambayo kwa mujibu wa wanazuoni wa siasa wanasema kuwa ujamaa sio wa kulinganishwa na usoshalisti au komunisti wa Kirusi, Kichina, au ule uliojaribiwa kwenye Ulaya ya Mashariki, wala sio wa kulinganishwa na ubepari wa nchi za Magharibi. Na ambao tukae sambamba tukielimika na kuhabarika kwenye sehemu hii ya historia ya Tanzania kupitia makala haya ya changu chako chako changu, changu. moja ya kazi muhimu ya baba wa taifa ya tanzania ilikuwa ni azimio la arusha ya mwaka 1967 wanazuoni wanateta kuwa azimio la arusha ndiyo dira ya taifa hili na inasemekana kuwa mwalimu nyerere alikuwa akisafiri bila kuacha vitabu hivi vifuatavyo azimio la arusha katiba na biblia tumakinike naye tukijikumbushia alichowahi kusema kuhusu azimio la arusha ya mwaka 1967 Tukaweka kitu kimoja hapa kinaitwa Azimio la Arusha. Mimi mpaka leo narudia kusoma Azimio la Arusha, hata kama hamlitaki. Kama kuna watu wa Tanzania hawalitaki, wa Tanzania hawalitaki, wachukue waanze kulisomasoma waone, hasa wajiambie hasa wanachokiona mle kibaya nini. Hasa asome tu mtu kwa dhati tu, linasema Azimio la Arusha kwa msingi kabisa, nchi hii ni nchi ya wakulima na wafanyakazi. Sasa mnasemaje? ime- Imeacha kuwa nchi ya wakulima na wafanyakazi. Kwa kwa hiyo kama tunaijenga nchi, tunaijenga kwa faida ya wakulima na wafanyakazi. Ndivyo Azimio la Arusha. Ukweli huo umekwisha. Nini kimefuta ukweli huo kwamba nchi hii ni ya wakulima na wafanyakazi? Ninyi hapa hapa wote kabisa ni wakulima na wafanyakazi. Dr. Bashiru Ali mwadhiri kutoka kitengo cha sayansi ya siasa na utawala kwenye chuo kikuu cha Dar es Salaam anaweka baya na kauli ya Azimio la Arusha mwaka 1967. Msisitizo wa uhuru na kujikomboa dhidi ya utawala wa kikoloni katika tamko la Azimio la Arusha kuna kama kauli mbiu hivi eh, kuna aya moja inasema: tumenyonywa kiasi cha kutosha, tumenyanyaswa kiasi cha kutosha, tumedhalilishwa kiasi cha kutosha, tumepuuzwa kiasi cha kutosha. Sasa tumeazimia kujenga taifa huru, taifa linalojitegemea ili tusinyanyaswe tena tena na unasikiliza Changu Chako Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM hapa jijini Dar es Salaam. Kwenye sehemu hii ya historia, tunaendelea kujikumbushia mawili matatu aliyowahi kuzungumza mwasisi na baba wa taifa wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, hususan ni miaka 56 tokea Tanganyika kipindi kile ipate uhuru dhidi ya utawala wa kikoloni ukumbuke kuwa ujamaa na dhana ya kujitegemea ndizo zilikuwa misingi na dira ya Tanzania hapa Mwalimu Nyerere alisema nini kuhusu hilo Watanzania tunaweza tukabishana kidogo katika hili la kwanza ujamaa wanaweza kuwapo Watanzania wenye nia njema tu akili zao nzuri tu wanaona kwa macho mawili si vipofu si viziwi akili safi tu wanaweza kusema Mwalimu, ujamaa sio siasa njema, na si wasaliti. Wanaweza kuwa ni watu safi tu hawaamini, kwa sababu hapo watu duniani wengi kabisa hawaamini ujamaa. Kwa hiyo tunaweza tukabishana Watanzania wenyewe hapa, hapa kama ujamaa unafaa au ubepari unafaa. Hilo tunaweza kubishana, ni halali tu kubishana kwa namna hiyo, halali. Mimi, mi mimi bado nitaendelea kusema ujamaa ndio inayofaa zaidi kuliko ubepari. Jambo la kujitegemea hatuwezi kubishana, hatuwezi kuwa na Watanzania waaina yoyote hiyo ambao wanajaribu kutujengea uchumi tegemezi. Tusijenge uchumi tegemezi. Hakuna mtu duniani mwenye akili za kijinga. Ndio Waingereza wanataka kujenga uchumi, una mizizi yake pale pale nyumbani. Watafanya biashara na watu wengine, lakini uchumi wao, watu wanajenga uchumi wao wenyewe, hawamjengee mtu mwingine uchumi huo. Sasa nasema hilo, najua wapo bado, nikisema hivi, ah, mwalimu huyu anajisemea mambo ya huyu. Sasa hilo si la huyu, lakini kujitegemea, watanzania wote lazima tuwe na kauli moja Licha ya pingamizi za hapa na pale juu ya falsafa za ujamaa iliyoanzishwa na hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, rais wa kwanza wa Tanzania na mmoja wa waasisi wa taifa huru la Tanganyika dhidi ya utawala wa kikoloni, wataalamu wanateta ujamaa umechangia mambo mengi chanya kwa Tanzania. Sasa tukirudi kwake, Dr Ali Mwadhiri kutoka kitengo cha sayansi ya siasa na utawala kwenye chuo kikuu cha Dar es Salaam anatupasha juu ya ukweli kuhusu falsafa na itikadi za ujamaa. Si vizuri ku, ku, ku, ku, kuangalia kifalsafa na kiitikadi kwa kuangalia ujamaa na kulinganisha na ubepari. Ni vitu viwili, hauwezi kuvilinganisha kwa sababu kama ni swala la uzalishaji, Mwalimu hakuzuia uzalishaji wa kupata faida. Waliendelea watu kuendesha shughuli zao hapa, lakini alichokisema katika nchi maskini inayotaka kujenga taifa, taifa imara linaloweza kujitegemea, sekta ya umma inatakiwa ichukue nafasi adhimu na muhimu kwa sababu sekta binafsi yenyewe hamna. Na ukitaka kujenga uchumi kwa sekta binafsi katika nchi ambayo haina sekta binafsi, maanake unakaribisha mitaji ya kinyonyaji kutoka nje, na mitaji ya kinyonyaji ikija hapa, ikadhibiti uchumi, itadhibiti hata siasa, itakuamulia ni kiongozi gani awe madarakani. Na tumeona Mobutu alilindwa naye alikuwa naendesha ubepari, lakini ilikuwa si kwa maslahi ya Wakongo. Mwalimu hakutaka uchumi wetu udhibitiwe na watu wa nje, halafu watumie nguvu hiyo ya kudhibiti uchumi wetu kwa kushirikiana na watu wa ndani kutuamulia nani awe kiongozi wetu, ni siasa gani tuifuate, nani awe adui wetu, nani awe rafiki yetu. Huo ndio msingi wa ujamaa ambao, kusema ukweli, ni mahususi na ni wa aina yake. Huwezi ukaulinganisha na ujamaa wa Kichina, wa Vietnam au wa Urusi. Kwa lugha ya kisayansi tunaweza kusema kuwa falsafa na itikadi ya ujamaa ni uvumbuzi wa hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Je, Watanzania walielewa falsafa hii muhimu ambayo sio usoshalisti ukomunisti na wala sio bepari. Mwalimu Nyerere aliendelea kueleza kuhusu ujenzi wa misingi imara kwa taifa changa. Kipindi kile Tanganyika taifa changa, miongoni mwa mataifa machanga kabisa, hajajenga taifa hili, hajajenga mizizi mirefu ya kuwa taifa moja kama vile Waingereza. Waingereza wana miaka mingapi? Sijui, labda elfu na zaidi katika mataifa machanga duniani moja ni Marekani sasa, lakini Marekani wana miaka 200 zaidi ya kuwa taifa. Vitaifa vya Ulaya vingi hivi vina miaka mingi tu, lakini sisi ni taifa changa. Mataifa machanga haya lazima yajenge la misingi inayowafanya wajiite sisi wajiite sisi, tumejitahidi. Tumejitahidi hapa, tumejitahidi, ndio tumejitahidi, tumejitahidi hapa, tumejitahidi, ndio, ndio jitahada zetu zilikuwa. Dr. Ali anaendelea kufafanua kuhusu hotuba ya, ya Mwalimu Nyerere juu ya azimio la Arusha mwaka 1967 kuna kipande cha hotuba yake aliyoitoa mwaka 89 katika ukumbi wa chuo cha fedha. Katika hotuba hiyo alizungumzia nini maana ya azimio la Arusha na ni nini hatari ya kuacha misingi ya azimio la Arusha kama kweli tunataka kuwa taifa la amani. Mwalimu akasema azimio la Arusha halikuondoa umaskini, nchi bado ilikuwa inaendelea kuhangaika na umaskini. Hata leo bado tunaendelea kuhangaika na umaskini lakini azimio la Arusha liliwapa matumaini walio wengi na matumaini ya walio na uwezo. Akasema matumaini hayo ya walio wengi, kwamba wana haki, kwamba wako katika nchi huru, kwamba wanaweza kuishi kama binadamu, kwamba kuna, kuna dola na serikali na taasisi zinazojali hali yao, hiyo tu ilikuwa ni msingi mkubwa wa amani ya nchi. Na akaonya, matumaini ya walio wengi yakipotea, hawawezi kukubali wakadhalilishwa tu, watakataa na kwa sababu ni wengi, ule upinzani dhidi ya kudhalilishwa unaweza ukavuruga nchi. Na akafananisha na akafanana uchumi usiojali walio wengi kama watu wanaotengeneza volkano, kwamba ipo siku hiyo volkano italipuka na huo mlipuko utakuwa mkubwa. Akawaonya viongozi ambao wao wameshika madaraka, wameshika nafasi na hata wafanya biashara kwamba msiwe nyinyi, mnadhani kwamba mmefaidika na mmeendelea kwa sababu ya ujanja wenu. Anasema kufikiria hivyo ni sawa na mtu ambaye amepanda juu ya mti kwa kutumia ngazi, halafu akishafika juu anadondosha ngazi ili watu wengine wasipande wasi, kama yeye. Akasema hao uliowaacha chini wakiamua kulikata hilo limti utadondoka kishindo kibaya sana. Maana yake nini? Kwamba lazima bila kujali mnajenga ubepari au misamiati ya ujamaa mfumo wenu lazima utengenezwe katika hali ya kuwa na taasisi za kiuchumi taasisi za sekta ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kijamii zinazojali mahitaji ya walio wengi, kwa sababu kwa kufanya hivyo mtakuwa mnawapa walio wengi matumaini, na matumaini ya wengi ndio yanaweza yakajenga msingi imara. Taifa la Tanzania lipo wapi kwa sasa, tukizingatia misingi iliyoachwa na baba wa taifa, tuko wapi? Kila mmoja anaweza akatathmini mimi bado nasema kuna jitihada katika kutoa huduma za, za elimu, kwa mfano. Kuna jitihada kwenye sekta ya afya, kuna jitihada kwenye karibu kila sekta, lakini jitihada hizo hazitoshi, kwa sababu watu wetu walio wengi bado hali yao ni duni. kwa juhudi hizo zinatakiwa ziongezwe, ziwange, zaidi. Na kwa kweli, sekta ya umma lazima isimamiwe vizuri, ili ifanye mambo ambayo sekta binafsi haina uwezo wa kuyafanya na hasa mambo yale ambayo yanaimarisha umoja, mshikamano na ustawi wa nchi. Na kuna neno moja ambalo alitumiwa kama uh, social cancer, ni saratani hmm, ya kijamii uh, unaweza ukatuelewesha zaidi kuhusu hiyo uh, maana mwalimu alikuwa na maanisha nini hiyo kuhusu social cancer au saratani ya kijamii eh? Mwalimu alikuwa nadhani kwenye hotuba hiyo hiyo niliyokwambia alitumia hilo neno social cancer kwa maana kwamba sasa jamii ni kama ina saratani kwa kiwango ambacho sasa haitibiki. Na msingi ni huo huo kwamba unapokuwa katika nchi moja kuna kitabaka kidogo cha watu wachache wanahodhi utajiri wa nchi. Hao hao wanaweza pia wakatumia nguvu zao za kiuchumi kuhodhi mfumo wa kisiasa. Na unapokuwa upande wa pili una umati wa watu walio wengi wamewekwa pembezoni hawana uhakika wa kupata haki zao. Hawana uhakika wa kutendewa haki, hawana uhakika wa, ku, wa, ku, wa kumudu gharama za kuishi, wanapuuzwa. Hiyo ni sawa na kuwa na kansa. Na akasema azimio la Arusha lilituepusha kuwa na hiyo kansa ya kijamii, kansa ambayo inatokana na kuwa na pengo kubwa baina ya watu wachache wenye nacho na walio wengi wasio nacho. Hiyo hali ya wasio nacho wengi na waliokata tamaa na walionacho wachache ambao hawana usikivu wala hawajali, hiyo hali ndio aliita kama social cancer au cancer ya kijamii. <tipulio> Msikilizaji wa so idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, unaelimika na kuebarika ipasavyo kupitia makala haya ya changu chaku chako changu, tukijikita juma hili kwenye historia hii ya uhuru wa Tanganyika tarehe tisa mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja, pamoja na falsafa na itikadi za ujamaa na dhana za kujitegemea zilizovumbuliwa na kuwekwa bayana na hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, mmoja wa waasisi wa, wa taifa huru la Tanzania. Ni muda wa burudani sasa. Huu wimbo huende kwa vijana wote wa zamani, Mlimani Park Orchestra na kibao chao cha mwaka 1978 Kasim amefilisika. Nisiongee sana, hebu niungane na vijana wa zamani kufurahia huu wimbo. Mlimani Park Orchestra na wimbo wao Kasim amefilisika. niliyoyafanya wakati ule ni mabaya sana. Nilikuwa napata pesa nyingi, lakini matumizi yangu ya hali ya juu, ninapokuwa na pesa mfukoni na watafuta marafiki Nilikuwa napata pesa nyingi, lakini matumizi yangu ya hali ya juu, ninapokuwa na pesa mfukoni na watafuta marafiki tukatumie a Lubumbashi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni wakumbushe kutembelea l'Institut Français, taasisi ya Kifaransa kwa matukio mbalimbali mbali ya kiutamaduni kwa mwisho huu wa mwaka 2017. Radio France Internationale umeweza kubarika kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu. Unaweza kupata makala haya pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Usikose kuungana nami tena juma lijalo, siku kama ya leo na muda kama huu, kupata mambo motomoto moto kutoka redio yako ipendayo. Mimi Koroma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema. Hapo zamani uh -huh, nilikuwa naitwa kasibu wa kustarehe na wa kutumia sana sasa Sasa pesa sina, na marafiki zangu sijaona hata mmoja nyumbani kwangu aliyekunitembelea uh -huh, sijui nitafanyaje. Eh, basi mwana kasibu ndio mkubwa huo, na kweli kasibu, hebu hey, hebu fanya shilingi moja hapo basi, nakwambia nimewaka ile ngubu <laughs> nacheka <laughs>