Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako, chako changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimzi wa makala haya. Tunaendelea na sehemu ya pili na ya mwisho juu ya onyesho la filamu aina ya makala kuhusu historia ya sinema nchini Tanzania, sinema ujamaa iliyofanyika pale nafasi Art Space maeneo ya Mikocheni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wiki mbili zilizopita tulipata fursa ya kumwoji mwongozaji wa filamu hiyo sife Clement Balege, ambaye pia ni mwalimu wa filamu, televisheni na redio kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam kwenye idara sanaa ya maonyesho jumahili. Belegi anaeleza sababu moja muhimu inayofanya sinema ya Tanzania kusuasua kulinganisha na fani ya uandishi wa habari. Utakumbuka kwenye historia ya runinga hapo zamani, kamera za sinema ndizo zilizokuwa zikitumika kushuti matukio mbalimbali. Kitu cha kwanza ni elimu. Majournalist wanasoma, wanapata eh, abc ya kuwa journalist. Watengeneza filamu hawana chuo hapo, lakini sasa hivi ndo tumeanza eh, kuwafundisha vijana eh, ili waweze kupata elimu ya kutengeneza filamu lakini pia vijana wengi wanatengeneza filamu eh, kwa utashi tu kwamba akiona kwamba na hadithi fulani anaiweka kwenye eh, eh, um, televishen au nini, ili eh, apate kipato kidogo. Lakini watu wale wa journalism kweli, wengi wanafanya vitu vya utafiti, ndio wanatoa vitu vyao. Lakini ukiangalia baada ya muda fulani, utakuta kwamba watengeneza sinema watakuwa wamepata elimu zaidi, watalingana na hao majonalisti. Je, una ushauri gani kwa watengeneza filamu wa sasa kwako? Tena Siforian Clement Belege. Mimi natoa wito kwa vijana ambao sasa hivi wanainukia katika filamu. Kwanza wajifunze, wasome, kwa sababu filamu sasa hivi ni elimu. Waende katika vyuo mbalimbali waweze kujifunza kuhusu mambo ya filamu, watapata angalau kitu cha kuanzia katika utengenezaji filamu, kwa sababu ukisema nina kipaji, kipaji pekee yake hakiwezi kukufanya E, uweze kuwa mtengenezaji filamu mzuri. Kuna vitu ambavyo lazima mtu asome. Kwa mfano, unapotengeneza kitu kama kinaitwa shot, unapotengeneza unapotengeneza shot, lazima ujue shot ya aina gani, kama ni close up, long shot, au medium shot. Zile lazima usome kwenye vitabu, haziwezi kuja kwenye kipaji chako. Kwa hiyo, vijana lazima waende shule wasome. Pili, wanaweza kujaribu kuwatafuta filmmakers wa zamani, wakawasaidia pia, kuweza kuwapa kuwa mtiririko wa utengenezaji filamu. Hii itawasaidia pia wale ambao hawawezi kwenda eh, vioni. Itawasaidia pia kwa mimi, wito wangu ni kwamba vijana wajijenge, wapate muda, waende wakasome, watatengeneza filamu zuri, lakini pia wasijaribu kuiga filamu za watu wengine, kwa sababu stori nyingi tunaziona sasa hivi ni eh, mtiririko wa kuiga kuiga kuiga, kitu ambacho hakiwezi eh, kutubadilisha kwa hiyo wabadilike. pande wake Ailin Basaran kutoka chuo kikuu cha Vienna nchini Austria, mtengeneza filamu na aliyeshiriki kuongoza filamu hii aina ya makala sinema Ujamaa, ikieleza historia ya sinema nchini Tanzania tokea uhuru wake. Anatoa pia ushauri wake kwa watengeneza filamu nchini Tanzania. Kwa kweli, mimi nafikiri ni lazima kufikiri, mimi nataka kuelekeza historia gani, hadithi yangu au historia yangu ni nini, na ninaunganisha na nani, ili kuelekeza hizi historia ni hii, lakini ni nini um, tofauti ya historia yangu ninataka nina, nina kuelekeza vizuri sana. Unaongea kiswahili kizuri sana napenda sana basi, nikutakie kazi njema, hongera kwa kazi nzuri uliofanya asante sana. Haya, asante sana. Size changu chako changu chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho filamu sinema ujamaa sehemu ya pili iliyoongozwa na Siforian Clement Belege wa chuo kikuu cha Dar es Salaam akishirikiana na Ailin Basaran kutoka chuo kikuu cha Vienna. Filamu hiyo aina ya makala yenye maudhui juu ya namna sinema ilivyotumika kueneza sera za ujamaa na kuelimisha jamii pamoja na kuiburudisha, inatusafirisha kwenye nyakati zilizopita wakati wa uhuru na kujua kwamba sinema nchini tanzania ilikuwepo tokea enzi zile za miaka ya sitini sabini mpaka leo moja ya filamu maarufu ya wakati ule ilikuwa yombayomba yomba, na hapa saleh rashid fundi mtoto aliyekuwa mwigizaji maarufu wakati ule anaendelea kutusimulia juu ya baba yake akijii kulima kule basi mara akaanza kuguaugua mara tukamleta hapa Dar es Salaam e, bahati mbaya hajapata. Hiyo ndio historia ya mzee. Uh, mzee, akuwashirikisha watoto wake kwamba uigizaji kwa ni hivi, na kuambia watoto wake kwamba hivi alikuwa alikuwa ataki sema akachua da ulikuwa ufamba ndo mdogo, unaona, sio kama alikuwa ataki. Sasa ile pale makutano ile pale ingeanza pale ya makutano ile sisi pale taasisi yenyewe pale tungeamua kitu tungeamua kitu fulani, kumbe baba anafanya jambo kama hili, unaona, kwa kweli alikuwa ajashirikisha, lakini kama pale makutano Mwenyezi Mungu angempa uhai hapa na taasisi pale tungekuwa na sisi sambamba, eh, hey. Unaona, na Bwana Saleh, wewe unaigiza kwa sasa? Ah, mimi kwa kuigiza kwa kweli sijai kuigiza, ndio hii picha ya kwanza. kazi nchini Dar es Salaam, nchini Tanzania, walioangalia filamu hii sinema ujamaa waliendelea kutuambia nini? Faith Mose anaendelea kutoa maoni yake, hususan akilinganisha waandishi wa habari na watengeneza filamu. Kwa hao watengenezaji filamu inaweza nikazima wanarudi nyuma, inawezekana kama alivyosema director, kuna kwa wale wa broadcasters nani wanakuwa wameenda kusomea, umeona wanakuwa na elimu na mtu anakuwa akija, anakuwa na ile munka yeah, kwamba I want to do this and this. lakini tukija kwa hawa watengenezaji, unajua kuna wengine wanaweza wakawa na elimu na wengine wasio na elimu. Sasa katika hapo kunakuwa na challenges ambazo zinaweza zikatokea kati yao, wengine wanaweza akaja na idea ya yake ambao Yani, so, uh, haiko positive katika utengenezaji wa filamu, lakini sasa akasema ah, we have to do this baadaye hichi, hichi na hichi. Uh, mtu anaamua kusiz kwamba no, we cannot go on with this au i, I can do this let me do on myself hivo. Kwa hiyo kunakuwa na challenges kama hizo, zina exist katika watengenezaji wa filamu. Kwa mimi navona kutokana na knowledge, labda au pia hata mtu anakuwa na ile kwamba mi nataka hichi, nisema ni perception ya mtu yani, mtu anataka kufanya kitu hivo, kwamba mi nataka kiende hivi. Lakini kukiwa na teamwork, wakaelewana wakawork together, inaona things will work. Yeah, ndio Tunguli, mkazi wa Dar es Salaam, naye aliendelea kutueleza maoni yake; pia hakukaa kimya alivyopewa kipaza sauti juu ya filamu zilizogusa uhalisia wa maisha ya Mtanzania. Kitu kingine kama baada ya ujamaa, kama zile filamu za baada ya ujamaa zilikuwa zinazungumzia maisha baada ya ujamaa alivyobadilika, kama kile kitu cha yule labda yule afisa kupokea rushwa na kuzeka hivyo. Yani, maisha ya watu yalibadilika, sasa watu wakawa wanajijali wenyewe kama wenyewe hawafikiri watu wengine. Kwa hiyo ile meseji ililetwa na kile kipindi kwamba serikali ione kwamba tumetoka kwenye kipindi hichi tumekuja kwenye kipindi hichi, na wananchi wapate ujumbe kwamba hata ambao hawaelewi kupitia filamu wangeweza kujua kwamba katika kipindi hichi kitu hicho nacho tuna, tuna kina umuhimu gani kwetu, na tunakaribiana na changamoto gani ambazo tunaweza tukazipata kwenye hichi kipindi, ili tuwe tayari nini kuzikabili, ili tuishi hivyo, tuweze ku peaceful coexistence watu wote kijamii. Kwa hiyo hivyo vitu ni hivyo nilivyojifunza leo, na nimefurahi sana watengeneza vijifilamu wa sasa hivi, uh, vijana na watu wazima vile vile, ambao lakini kizazi cha sasa hivi wanaweza wakajifunza nini, uh, kupitia filamu hizi za zamani ambazo zilizotengenezwa na wazee wetu wanaweza kujifunza nini? Nashukuru kwa sala yako nzuri. Kwanza mimi, kama mimi, filamu ya leo nimezipenda, nime, kwa sababu zilikuwa ni nyingi nyingi within one, zilikuwa ni filamu za zamani tu kwenye kitu kimoja, kama inavyo based kwenye filamu za sasa kama mapenzi wame, ya fimbo filamu ya, ya mnyonge yule mtu alikuwa ameonyesha challenge ambazo alikuwa amefuata umaskini, ujamaa kukubalika kwenye jamii, lakini pia mapenzi alikuwepo. Kwa hiyo kile kitu nilikuwalisia jamii, yani waliongelea ni vitu kwa ujumla jamii inavyo face kwa kipindi kile husika. Kwa hiyo mi naona kwa sasa hivi kwa filamu zetu za sasa hivi zina changamoto moja. Kwanza filamu zetu hazija kwenye situation ya mazingira ya nchi yetu kama Tanzania kama Tanzania maadili ya nchi yetu hayajazingatiwa, yani uhalisia hata wa lugha katika filamu hazijaruhusiwa. Unakuta mtu kwenye filamu anachanganya Kiingereza, Kiswahili, haieleweki ni, ni, nchi gani na inaongea lugha gani? At least hata wangekuwa wanachanganya Kiswahili labda na lugha mama kutoka nchini kwao, yani, lugha zile za makabila tungewaelewa kwamba hii filamu ni ya Tanzania na kabila fulani liko katika ile nchi. Hata mtu akiangalia nje anajua hii ni filamu ya Tanzania na lugha fulani iko Tanzania. Lakini hivyo, kwa hiyo tuna yani ningependa kwa kutoa yani maoni yangu juu ya watendezaji wa filamu wa sasa hivi, uangalie filamu zetu za zamani, kwamba zilikuwa zimebezi kwenye uhalisia wa maisha yetu kama sisi wa Tanzania, hali iliyokuwepo kwa kile kipindi, na kushika nyanja zote za kiuchumi, kijamii, kisiasa, ambayo na kitu kingine ambacho wali, na ile, ile hali ya sisi hapa yaani ile hali ya zile filamu za zamani ku kuportrai kitu ambacho hata ukienda mtu wa nje kuangalia ile filamu inaonyesha kabisa, hii filamu ya nchi gani, wana mazingira gani, wana maisha gani. Hata wenyewe wana uwezo wa wakuang... kupitia tu ile filamu wakajua leo wanafesi hili tatizo, je yes, sisi tunaweza tukaenda pale labda kuingia nao urafiki wa kufanya kitu fani cha maendeleo kupitia kitu gani. Yani zinabidi, yani zina zibebe kitu ambacho sisi tunataka kama Watanzania, na washike nyanja zote za kiuchumi, kijamii na kila kitu na kitu kingine ambacho ningependa kutoa nanilia maoni yangu, wa watengenezaji wa filamu sasa hivi wafanye ni kwamba, wasitengeneze filamu bila kufanya research, bila kusoma historia, bila kufuata yani, ile systematic way of doing thing, ile ile yale mawazo wanayo ya presenter ina logic, kwa sababu unaona filamu, kila mtu sasa hivi ni mtengenezaji wa filamu, yani producer, yani actor and everything. Yani hawazingatii ile specialization ya kitu. Kila mtu ana nyanja yake ambayo anaiweza kuliko kila kitu chote, hata watu wengine wanapofanya kama mtu ni actor, anakuwa actor. Kile kinakufanya mtu ufanye, kile kitu kwa ufanisi. Kwa sababu you can do it most na una knowledge yake, una experience yake kwa muda mrefu, ningeshauri hivyo. Mm. Na pia labda ningetoa mchango kwa serikali ingetoa yani mchango wake kuviendeleza hivi vio kama vya sanaa za kiutamaduni wangeendeleza zile taasisi za filamu za fila zamani, wangeenda huko mashuleni wakaitoa ili kozi ya sanaa kwa wanafunzi. Yani, mtu anapokuwa pale anaenda kusomea kabisa sanaa, na anajua akitoka hapa anaingia kwenye soko la uhakika, na anaweza kupata kazi, na anaweza akajisaidia mwenyewe kama mwenyewe kwenye maisha yake, kwa sababu watu siku nyingi wanalalamika, hawezi kufanya sa kitu ambacho hakiwalipi kwenye maisha, kwa sababu ni maisha ni magumu. Kwa hiyo wenyewe kupitia kile kitu cha wenyewe kuinvest kwenye sanaa, kwenye institute hizi, kama, hata nafasi kwenye institute kama chuo kikuu Dar es Salaam kuna institute ya mambo ya sanaa, wange invest na wa, wa encourage watoto wanaopenda waendelee nini, kufanya bidii, kujidevelop kwenye kile kitu ambacho anakifanya. Kile kitu kinagarantee, kina kwanza yenu mazingira, kuwa na kitu kizuri cha kusema kwamba sisi ni Watanzania, we are proud of our films and even. Kwa hiyo hicho kitasaidia. Basi, bila kuongea sana, ningependa mpenzi msikilizaji uweze kusikiza kibao hiki cha kasava mabingwa na waasisi wa, wa muziki aina ya zuka, kutoka kule visiwa vya Caribbean Guadeloupe na Martinique, kasava wanakuja na kibao chao satisfaction, yani ikimaanisha kuridhika. pata mambo Matumaini msikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika, kulimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu, changu, changu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahili.com. Mimi mtayarishaji na msunzi wa makala haya ninakutakia bon dimanche, jumapili njema.