Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, changu chako, chako changu, tukiuletea mambo ya historia, utamaduni na muziki. Juma hili tutarejea baadhi ya mada tuliyogusia mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Kuna, kuna mengi kusema ukweli, tuligusia ila, nitachukua machache ya kujikumbushia. Mengine unaweza ukatembelea tovuti yetu rfi kiswahili.com kusikiliza kwa muda wako bila kubugudhiwa. Tujikumbushe mawili matatu juu ya kijiji cha makumbusho jijini Dar es Salaam. Ulbert Lema, afisa mwandamizi wa mila wa kijiji cha makumbusho aliwahi kutupasha. Tumakinike naye tena. Kijiji cha makumbusho ni makumbusho ya wazi na ni moja wapo ya makumbusho sita za makumbusho ya taifa ya Tanzania, na hii sana sana inahusika na uhifadhi wa mitindo asilia ya nyumba za asili za makabila ya Tanzania pamoja na utamaduni wake. na na tunachofanya hapa ni kuhifadhi wa utamaduni na kuwaonyesha kwa Watanzania na wageni. Kwa hiyo kijiji cha makumbusho ni kielelezo cha maisha ya halisi ya Watanzania, na ukifika hapa ni kama umetembelea nchi nzima chini ya dari moja tunasema. mm -hmm. Na hilo ni wazo zuri sana. Kwa mtu ukija kwenye kijuu cha makumbusho, naye ni kwamba unaona kabisa ni Tanzania nzima au e, ile Tanzania tunaweza kusema asilia, ile vijiji vya Tanzania, utamaduni wa Tanzania na Unaweza katupa kidogo historia ya kijiji hiki ilianza anzaje? ilianzishwa anzisha vipi? Kwa sababu tunakumbuka kwa baadhi ambao tumeishi Tanzania tumekulia Tanzania, Dar es Salaam, nitokea zamani sana tunasikia makumbusho makumbusho, labda unaweza kumwelewesha kum, msikilizaji kuhusu historia kidogo ya ya kijiji cha makumbusho. Asante. Kijiji cha makumbusho kimeanza mwaka 1966 na kuna sababu nyingi zilipelekea kwa hiki kijiji kuanzishwa, lakini kubwa inasemekana kulikuwa na maonyesho ya kipindi hicho, maonyesho ya sasa hivi ambacho tunaita ni sabasaba. Kipindi hicho likuwa ni maonyesho ya, ya, ya, ya kibiashara pale uwanja ule ule wa sabasaba, na jamii ya Waha walikuja na nyumba yao kwa ajili ya kuonyesha kuonyesha tu utamaduni wao, ila baadaye walitu walivutiwa sana na ile nyumba kwao. Viongozi wa kipindi hicho pamoja na wataalamu wa makumbusho wa kipindi hicho wakaona ni busara ile nyumba itafutiwe sehemu iwekwe, ila baadaye wakaenda mbali zaidi, wakasema ni bora watafute eneo na makabila mengine yaweke nyumba zao hapo, ili watu wapate fursa ya, ya kuona nyumba za makabila, hasa jamii ambazo zinaishi Tanzania hapa ambazo hazina fursa ya kuenda kule kijijini kwao. Baadaye watu wataalamu wa makumbusho wakushirikiana na wizara ya ardhi kipindi hicho wakaomba eneo, wakapatiwa eneo, ili la hapa makumbusho wakapewa eneo kwa ajili ya kujenga hizo nyumba za makabila mengine kwao. Kwa kwaa mwaka sitini na sita yakaanza ikaanza kujengwa nyumba ya kabila moja, moja. Baadaye sasa ilivyofika mwaka tisini na nne wakaona ile kasi ya ujenzi wa nyumba inakuwa ni ndogo kulingana na makabila tulionayo, wakaanzisha siku ambayo inaitwa siku ya utamaduni wa Mtanzania, ambayo sasa hiyo inatoa fursa kwa jamii moja kuja yenyewe makumbusho kwa siku tatu kuonyesha utamaduni wake, na mojawapo ya kazi ambayo inafanywa na hiyo jamii ikija hapa ni kujenga nyumba yake asili na kama nyumba hipo hiyo jamii inahusika kuleta vifaa vya ndani pamoja na kufanyia ukarabati. Kwa hiyo kuanzia mwaka tisini na nne, ile kasi ya ujenzi wa nyumba ikawa kubwa zaidi, kwa sababu jamii ilianza kushirikishwa moja kwa moja na kuja kushiriki hapo. Kwa hiyo mpaka sasa hivi tuna nyumba za makabila ishirini na matatu, ila nyumba ziko thelathini jumla. Ila sasa kwa sababu mitindo ya nyumba inafanana, tunajenga zile ile mitindo ambayo iko tofauti sana na zingine, ile mitindo ambayo ni unique, tunasema na sera ya makumbusho, kwa sababu eneo lenyewe ni dogo kujenga nyumba za makabila. Kwa hiyo tunajenga nyumba ambazo ni zina sifa za kipekee ndio tunajengwa hapa. Mapema mwaka huu idhaa ya Kiswahili ya Radio France International iliwahi kumwoji Dr. Agnes Gidner kutoka makumbusho ya taifa jijini Dar es Salaam, mtaalamu wa paleontolojia au fuvu za kale. Hebu sikiliza Dr Gina alichotueleza kuhusu chimbuko la binadamu wa kwanza duniani. Tunachokifanya hapa tunahifadhi masalia yaliyopatikana katika nchi yetu ya Tanzania, na zaidi, ninachoweza kusema ni kwamba ni sehemu muhimu sana nchini nchini hapa Tanzania, kwamba ni sehemu muhimu katika kuelezea hasa chimbuko la binadamu, na kujua kwamba chimbuko la binadamu hasa tunaangalia tuna nini na Tanzania ni nchi pekee imebarikiwa kupata masalia mengi ya binadamu wa kale au babu zetu wa kale kuanzia miaka milioni nne hadi sasa. Tunaangaza eh, katika bonde la Laitoli ambako tuna nyayo za binadamu wa kale lakini achiria mbali nyayo hizo kwamba binadamu wametembea kwa miguu miwili kipindi hicho cha miaka milioni 3.7, tuna masalia ya binadamu hao waliotembea kipindi hicho hapa Makumbusho ya Taifa. Kwa hiyo mtu akija, anaona jinsi gani binadamu hao walifanana walitembeaje? Walikula nini? Kwa sababu tuna mifupa mingi ya meno, tuna ma masalia mengi ya mikono. Kwa hiyo tunajua jinsi gani walikuwa wanafanya kazi kama binadamu wa leo, tunajua wanakula nini, walifananaje na, na kadhalika. Lakini ukija kwenye bonde la Olduvai, basi hapo ndo unapata masalia mengi hasa ya binadamu wa kipindi cho tofauti kuanzia miaka milioni mbili hadi sasa tuna fuvu maarufu sana tunaita Zinjanthropus boisei ambacho kilipatikana na watafiti wa mwanzo wa elfu moja mia tisa hamsini na tisa na wakati huo basi wataalamu wale walisema huyu ndio binadamu wa kwanza duniani. Sasa kile e, fuvu hilo lipo hapa makumbusho ya taifa. Achilia mbali fuvu hilo, basi walipatikana binadamu waliofuata wengi, wale wa kwanza kabisa walioanza kutengeneza zana za mawe ambao kitaalam tunawaita Homo habilis, Homo habilis hawa ndio binadamu wa kwanza walioanza kutengeneza teknolojia tunayoitumia sasa. Wewe unayeandika kwa kutumia kalamu, unayetumia kompyuta, hii teknolojia tumeirithi kutoka kwa babu zetu pale walivyoanza kutengeneza zana za mawe, ili aweze kujipatia chakula na kadhalika. Kwa hiyo ni sehemu maarufu sana duniani, lakini hapa makumbusho sasa, masalia haya ndio tumeyahifadhi hapa. Kwa hiyo ukitaka kujua historia kamili, jinsi gani binadamu waliishi kipindi hicho, walikula nini, walifananaje, karibu kwetu uone masalia haya, e, mabaki ya binadamu wa kale, babu zetu, ili tujue pia tunatoka wapi, tumekwenda wapi na tulikotoka hasa, tujifunze babu zetu walifanya nini kazi aangakocako changu, chako changu na tunarejelea mada tulizogusia mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Endelea kutega sikio. Kulikuwa na nini katikati mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba jijini Dar es Salaam? Tarehe ishirini na moja mwezi wa sita kila mwaka ni siku ya tamasha la muziki kwa Faransa na mataifa mengine duniani. Tamasha la muziki ni tukio la kiutamaduni laanzishwa mwaka 1982 nchini Ufaransa na Jackland aliyekuwa waziri wa utamaduni wa wakati huo, na alikuwa na lengo la kuwakutanisha wasanii wadau na mashabiki mbali mbalimbali wa muziki duniani. Jijini Dar es Salaam tunaungana na wengine duniani katika kuadhimisha tamasha hili la muziki. Wazoefu wa muziki na wale wasiokuwa wazoefu, pamoja na mashabiki wanaojumuika kufurahia muziki wa aina mbalimbali, ikiwemo muziki wa Kifaransa de Evidemment. Mwaka huu wa 2017 ulikuwa ni mwaka wa mambo murwa kwenye masuala ya kisanaa. Hususan tuliangazia filamu iliyofanya vizuri kwenye tamasha la filamu Zanzibar mwaka 2017. Filamu hiyo si nyingine bali ni T Junction Chako chako changu, changu, changu, changu ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukilotea mambo, historia ya utamaduni na muziki. Filamu ya kitanzania itwayo T Junction iliyoandikwa na kuongozwa na Amil Shivji na kuchukua tuzo tatu kwenye tamasha la filamu visiwani Zanzibar. RFI Kiswahili ilipata fursa ya kuwaoji wale walioshiriki kufanikisha kazi hii kubwa ya kisanaa. Tumakinike kwanza na Amil Shivji. Akitufafanulia kinaga ubaga. Kuna filamu mbili, uh, ya ya, tunasema filamu fupi, short films ambayo imewahi kutengeneza, inaitwa Shoeshine, moja inaitwa Shoeshine, ya pili inaitwa Samaki Mchangani, na tulitayarisha filamu ndefu ya Aisha, baada tulishut Pangani Tanga. Lakini filamu ambayo ya mwaka huu ya elfu mbili na kumi na saba inaitwa T-Junction. Kwenye shughuli, uh, huwa tunaingia kwenye mambo mengi ya sinema. Ya kwanza ni kupitia production, kwa kutayarisha filamu, kuyaandika kutengeneza na vile vile kufanya promotion na marketing ya filamu. Lakini zaidi ya kijioni production, kuna tuna kitu ambacho kinaitwa kijioni cinema. Ni jukwaa ambayo tunatumia kuonyesha filamu za za Kiafrika. Uh, mara moja kwa mwezi tunafanya huko Mikocheni, nafasi art space, na maudhui ni ya ya, ya, ya, ya ukombozi kisiasa lakini vile vile ya kuwakilisha bara nzima la Kiafrika na kuonyesha kwamba bara la Afrika sio ile ambayo umewahi kuiangalia kwenye hizi sinema za, za, za, za ugaibuni huko unajua za, za, za safari au za ukimwi au za malaria. Ah, zaidi ya huko kuna, kuna hadithi nyingi ambayo zipo huko bara, bara la Afrika ambayo mara nyingi tunazikosa kwenye sinema zetu. Tulipokaribia ukingo wa mwaka 2017 tulirudi nyuma miaka 18 nyuma, na kumkumbuka Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, mmoja wa waasisi wa taifa la Tanzania. Twende sambamba. Ni miaka kumi na nane sasa tokea hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kuaga dunia. Tukirudi nyuma zaidi, yani miaka hamsini iliyopita, moja ya kazi kubwa Mwalimu Nyerere aliifanya kwa kushirikiana na serikali ya awamu ya kwanza ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilikuwa Azimio la Arusha mwanzoni mwa mwaka wa 1967 inusukane sasa tokea azimio hilo kupitishwa kasambamba na mimi Tukirejelea na kujikumbusha historia hiyo muhimu ya taifa la Tanzania. Kwanza tumsikilize Mwalimu Nyerere akieleza juu ya mitazamo ya Watanzania kati ya ujamaa na ubepari. Watanzania tunaweza tukabishana kidogo katika hili la kwanza, ujamaa. Wanaweza kuwapo Watanzania wenye nia njema tu, akili zao nzuri tu, wanaona kwa macho mawili si vipofu, si viziwi, akili safi tu. Wanaweza kusema mwalimu, ujamaa sio siasa njema, na si wasaliti, wanaweza kuwa ni watu safi tu, hawaamini, kwa sababu wako watu duniani wengi kabisa hawaamini ujamaa. Kwa hiyo tunaweza tukabishana, Watanzania wenyewe wa hapa hapa, kama ujamaa unafaa au ubepari unafaa. Hilo tunaweza kubishana, ni halali tu kubishana kwa namna hiyo, halali. Mimi mi bado nitaendelea kusema ujamaa ndio inayofaa zaidi kuliko ubepari. Bashiru Ali, mwadhiri kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, kwenye idara ya sayansi ya siasa na utawala, anafafanua maana ya ujamaa. Ujamaa unaotajwa katika azimio la Arusha sio ule usoshalisti na ukomunisti uliojaribiwa huko Ulaya na hasa Urusi na hata China. Ujamaa wa mwalimu ulikuwa ni ujamaa unaozingatia misingi ya utu kwamba binadamu wote ni sawa, unaozingatia mahitaji na hali halisi ya jamii yetu, unaozingatia historia yetu ya kunyonywa, kunyanyaswa, kudhalilishwa chini ya mifumo ya ya utumwa na ubepari huo ambao mwalimu alikuwa anawita ulikuwa umesambaa ukawa ni ubeberu na ukoloni. nilivyosema hapo awali kuwa mwaka huu ulikuwa ni mwaka wa mambo morwa kwenye masuala ya kisanaa, kwa kuwa ni mwaka wa East Africa Biennale, moja ya matukio muhimu ya kisanaa Afrika Mashariki na Kati, inayotokea kila baada ya miaka miwili <mulia> kama ilivyo desturi ya kila Jumapili kupitia makala haya changu chako chako changu, changu. Tukiletea mambo ya historia ya utamaduni muziki na le parle francophone au shughuli za lugha ya Kifaransa nje ya Ufaransa. Makinika nami kwa dakika ishirini hizi tukisikiliza tukio moja inayoendelea hivi sasa afrika mashariki. Tukio hilo si jengine bali ni East Africa Biennale, wasanii mbali mbalimbali afrika mashariki wakikusanyika kuonyesha kazi zao mahiri. Ningependa kusema haya mawili. Kwanza ni kuwapa wasanii nafasi ya kuonekana, kwa kuwa hawana nafasi hiyo. Pili, kuwezesha mdahalo kati ya serikali na wasanii. Tunafikiria kuwa sanaa ina umuhimu mkubwa ndani ya jamii. Kwa kupitia sanaa, tunaweza kuwasilisha taarifa ambazo hatuzioni kwenye vyombo vingine vya habari. Ye muziki, ningependa sote tuburudike na kibao hiki fire, yani moto ya Diamond kutoka Tanzania. Sitaki kuongea sana, pata burudani na ruksa kuserebuka. uh, Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, unafurahia makala haya changu chako cha kuchangu. Naomba tu nikukumbushe kuwa unaweza kupakua aplikesheni yetu kwenye simu yako ya kiganjani na kufurahia matangazo yetu popote pale ulipo. Unaweza kupata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahili.com. Ulikuwa nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Ni kutakie Bonne fin d'année 2017 et meilleurs vœux 2018. Heri ya mwisho wa mwaka elfu mbili na kumi na saba na heri ya mwaka mpya elfu mbili na kumi na nane.