Ya, mshu, kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za hapo ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na nikukaribishe katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Fredrick Nwaka. Kesho, Disemba 9 mwaka 2017, ni siku ya kimataifa ya kupambana na rushwa, ambayo iliasisiwa mahususi kwa ajili ya kutathmini namna rushwa inavyoathiri maendeleo endelevu ya dunia. Je, yes, serikali na wadau wengine wanawajibika ipasavyo kukabiliana na rushwa? Hili ndilo swali tunalojiuliza, na nitafurahi kupata simu yako ukiniambia uko wapi na uweze kutoa maoni yako. Asanteni muno kwa majina ndo Maira Odinga soka Rusuma, Rwanda huku ila kwa sasa nipo Kigali. Kesho Disemba elfu mbili na kumi na tisa itakuwa ni siku ya kupambana na rushwa ulimwenguni kote. Kama ninavyoona tangu nilizaliwa walisema rushwa Wasasa, 23. Kwa sasa natimiza umri wa ishirini na tatu, sijaona kwamba imepunguzika ama, ama ime, ishakimbizwa isha kipi, kitafanyika wa, waikimbize kama miaka inapoongezeka wakavikamata kama vyao yote, jisha, wa no na jamii yote kisha itakimbizwa mema. Ndio hayo. Naitwa Sabari Ganga, napiga simu kutoka na Mtumbo mkoani Ruvuma. Suala la kupambana na rushwa na kama harakati zilivyo, mimi ninavyoona kwamba serikali nyingi duniani kabla hata baada ya kuingia madarakani zimekuwa na hamu kubwa ya kupambana na rushwa lakini jambo moja kidogo linasikitisha kuona bado rushwa haijafikia lengo ambalo wahusika au serikali, viongozi kwa ujumla, eh, kwa lengo lao hilo walilotoka nalo hata kabla hawajawa madarakani, bado hawajafikia lile lengo ambalo walilikusudia, japokuwa nia yao ya dhati ya kabisa ya kupambana na rushwa tunaisikia na tunaiona. Mfano mzuri rais wetu John Magufuli toka ameingia na hata kabla hata hajaingia, alishazungumza kwamba niko tayari kupambana na rushwa, na rushwa tuifanye ni adui namba moja wa haki za kibinadamu. Lakini rushwa hiyo hiyo ukiileta katika jamii ya kawaida inakuwa ni vigumu sana, kwa sababu watu bado hawajaelewa rushwa ni nini, rushwa ni nani anayesababisha itolewe. Lakini kwa ujumla wake ni kwamba rushwa tunaosababisha ni sisi wenyewe zaidi kabisa ni kuto kumwogopa Mwenyezi Mungu. Mimi naamini kabisa kwamba watu watakaporudi kwenye maadili ya kumwogopa Mungu, mimi naamini nyoyo zao zitabadilika na rushwa itakoma. Tutakuwa tunawapa kazi ndogo sana serikali kuhakikisha wanapambana na rushwa. Hayo ndio maoni yangu. Mtangazaji ni mshamuka <gulitana> machake Redstone kutoka Kalehe jimbo la Kivu ya kusini mashariki mwa DRC. Kutokana na mada hiyo ya ambao ni sikukuu ya kimataifa ya kupambana na rushwa, hilo tatizo limeisha kukosa suluhu zaidi kwa mataifa ya kutoka Afrika kutokana na jinsi viongozi wengi hapa barani Afrika hawajaweza kushikilia lile swala vilivyo vinavyotosha ili kupambana na rushwa. A, pengine utaangalia kwamba kuna wale viongozi wa bara la Afrika, unapoambia pambane na rushwa au kiongozi fulani, wale wadau wale wahusika, unapoambia pambane na rushwa katika maeneo zao, atakujibu kwamba iye ambaye atakuja kutengeneza yaliyoharibika jambo hilo linakuwa kwa kweli linakamata ita mmure sana kuweza kufundisha wa na namna watakavyofanya bila ku, e, kupatia nguvu au kupatia mwanya hayo maneno au vitendo vya rushwa. Na hata hivyo, ukiangalia bara letu la Afrika, ukiangalia nchi zim, zimoja zimoja, nchi yetu kama hii ya Kongo ambayo wataalamu waliweza kusema kwamba ni miongoni mwa nchi za bara la Afrika zinazokubali rushwa, itagundua kwamba kabisa rushwa hata barani kwetu Afrika na kwa nchi zetu za Afrika ya kati, kuna shida kubwa na ambayo si kwa Afrika, tunatakiwa tupambane nayo zaidi kwetu sisi raia wadogo wadogo, na vilevile kwa wanaotuongoza, na wanatakiwa elimuzaii katika hii kufanya rushwa, kwa sababu rushwa ina, kuna yule anapewa rushwa na kuna yule anapana rushwa, alafu wote tunahusika katika maneno haya, na ni maneno ambayo tunapasha kuweka kando kabisa. Asante <coughs> ndugu, mimi naiza kwa Juma naishi Zambia hapa. Ah, mambo ya rushwa, mambo ya rushwa, nasema kufuatana na viongozi wetu wa Afrika, sasa ndio chanzo cha rushwa. Wao ndio yaani wanasababisha rushwa, sisi watu wa chini tuweze kufanya mambo ya rushwa. Wao ndio wanasukuma watu wafanye rushwa, na wao wanadhibiti madaraka, wapendi kutoka madarakani, na ndio inatumana rushwa inakuwa hivyo, na sisi watu wa chini tunasababisha kusema tufanye mambo ya kama una pesa, yani hawezi kuwa mtu kimaisha sasa wao tuna wasaidia tu, wakifanya uchaguzi wanakuwa kwa madarakani pale, kama mula wake anafika na namba anatoka, wao hawataki kutoka. Ile mambo unaona wazungu wanafanya ile, wao hata kama kuna rushwa, lakini maendeleo yako, hakuna njaa, hakuna vita. Lakini sisi Afrika viongozi wanatugandamiza sana, wao wakuwa na msimamo nao, hata kama anakuwa kwenye anakuwa rahisi, anajua yeye mula wangu kika atoke ataka, atatumika vizuri na wara ahiya wataendelea kufurahi na mambo ile anafanya ite si tutaunga mkono lakini tunakutanisha nchi nakua kama wamezaliwa na mama moja wote, wa, wa raiki wa Afrika watu ni si moja tu, hatusaidii kitu kama ni wazungu wazunguzu wanapatia hiyo nani juu akili, hatujui sisi kama kama mimi ve hapa niko mkimbizi na ngaika nchi yangu na mali ni watu wanakufa so kama ndege, lakini wao mafamilia yao wanapesa nini yote, lakini endelea kukondekana kabisa. Kwa majina naitwa Papi Rugenge, mwananchi wa DRC, ila kwa sasa napatikana Kampala ya Uganda. E, kwa mtazamo wangu mimi binafsi naona ya kuwa serikali zetu hata na jamii kabisa hazianza hazi, hazi, kufikiria sana juu ya tatizo hili e, ambalo linaendelea kusumbua na, naweza sema kama ulimwengu mzima, kwa sababu ukitazama hapa kwetu Afrika utakuta ya kuwa rushwa imekuwa kama HIV ndani ya mili za watu, kwa sababu serikali zetu wanania hiyo, wamoja wamoja wana nia hiyo ya kupiganisha rushwa, lakini ukitazama kiukweli utakuta kwamba wanasiasa ndiyo wanatuma rushwa, wanatuma na rushwa hiyo haishi, kwa sababu ndio ndio njia yao wanatumia kwa ku kuendelea kupoteza watu. Ikiwa kiongozi uh, fulani anataka aendeleshe kutumbua watu atapikana ndani ya rushwa. Na, naweza sema kuwa kabisa, serikali ndiyo ingelikuwa na wajibu kubwa wa kupiganisha rushwa, lakini serikali zetu ndo zinaendelea sana sana sana eh, ku anya mambo ya rushwa kwa sababu serikali ikipigana ki, na mambo hiyo ya rushwa, najua kila kitu chote kinaweza kuwa vizuri, lakini kabisa sione kitu ambacho wanakifanya. Wa kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Napitia ujumbe wako, msikilizaji, Kingi Majuto wa Geita, Tanzania, unasema rushwa kudhibiti ni vigumu, kwa sababu inaanza na mwananchi wa chini, hivyo wananchi wapewe elimu hasa vijijini juu ya madhara ya rushwa, maana kuna wengine hutoa rushwa pasipokujua kama ni rushwa. Abdalla Ndonde wa Kiuma, Tunduru, Tanzania, unasema rushwa itaisha pale tu viongozi wakubwa wataanza wao kuacha kutoa rushwa au kupokea rushwa. Gabriel Mukonta, kutoka Moba Kirungu, Ewa Bora, DRC, unasema kwa maoni yako rushwa kwanza katika wananchi wengi na mataifa mengi ya Afrika inaletwa na ugumu wa maisha na shida na matatizo ya kiuchumi ambazo wananchi ama mataifa hayo yanapitia. Asante sana kwa ujumbe wako msikilizaji, na hapo ndio tunafika tamati ya makala ya Habari Rafiki hii leo. Tumeangazia Siku ya Kimataifa ya Kupambana na Rushwa ambayo inatarajiwa kuadhimishwa hapo kesho. Mimi ni Frederick. Kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.