Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya ya jua kizako, ungana na Mikaromasangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo katika makala haya tunakuletea mwili matatu juu ya siku 16 ya kupinga ukatili wa kijinsia nchini Tanzania na duniani kwa ujumla. Hapa Deogratias Stemba, afisa programu kutoka TGNP Mtandao, shirika iliyokuwa mstari wa mbele kutetea usawa wa kijinsia na haki za wanawake na watoto nchini Tanzania, anafafanua siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia. Kwa Kiingereza zinaitwa 16 days of activism, na ni siku kumi na sita za kimataifa ambazo zimewekwa kimataifa kwa ajili kima ya kupambana kukumbusha, watu kutafakari pamoja, hasa mashirika ambayo yanafanya harakati za kupinga ukatili wa kijinsia na watu binafsi na taasisi za serikali kukutana na kujadili pamoja, e, changamoto e, wanazokumbana nazo kwenye mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia na pia kuweka mikakati mipya ya namna kukabiliana na hizo changamoto. Na hizi zili, e, ni siku ni, ni, ambazo zilitokea. Kuna sababu ya hizi siku kuwepo hii lilianza mwaka 1989 baada ya mauaji ya Montreal ambapo wanawake 14 waliuawa na wanawake 13 walijeruhiwa vibaya sana. Ee, ambao wanawake pia walikuwa ni, ni wanaharakati waliokuwa wanapigania haki yao ya kuwa uh, wahandisi na wasomi wataalamu, wasomi wahandisi. Baadaye watu wasiokuwa na nia nzuri ambao walitaka kufifisha ndoto zao waliwaumiza wanawake, wakawapiga na wakawaua. Sasa baada ya pale ilionekana huu ulikuwa ni ukatili mkubwa sana wa kijinsia kwa hiyo ulimwengu uliendea kutafakari, baadaye wakasema kuwepo na siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia ambazo rasmi zilianza miaka elfu moja mia tisa na tisini na. Hii e, ni kampeni ya kimataifa ambayo inawaleta watu pamoja, wale watu ambao wanafanya kazi kwenye haya maeneo ya, ya utetezi wa haki za kijinsia, e, haki za wanawake na haki za watoto wanakutana pamoja kimataifa na kitaifa kujadili kwa pamoja namna ya kuongeza nguvu eh, kwenye hizi harakati. <tipos> <tipos> Unasikiza juu akizaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwa upande wake, kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Dar es Salaam chini Tanzania, Anahenga Katemana naye anafafanua kinagobaga juu ya hali halisi ya ukatili wa kijinsia nchini Tanzania. Tegesikio. Kauli mbiu ya mwaka huu e, kuna kauli ya kimataifa na kauli ya nchini Tanzania, uatukipata mara nyingi tunaangalia tuaangali wa Tanzania pia ili kutoa kauli. Sasa ya kidunia inasema e, kwa pamoja, nimetafsiri tu, inasema kwa pamoja tunaweza kutokomeza ukatili wa kijinsia katika elimu. Hiyo ni hiyo ni kauli mbiu ya kimataifa lakini, kauli mbiu ya Tanzania inasema funguka, fichua ukatili wa kijinsia ukatili wa kijinsia haumwachi mtu salama. Huo ni ukatili, ni, ni, ni kauli mbiu yetu kwamba tufunguke. Kufunguka maanake Tuwe wazi, wewazi ukatili wa kijinsia usikubali, usikubali kufanyiwa ukatili wa kijinsia usikubali, kumfanyia mwenzako ukatili wa kijinsia usikubali, Usi Usi kuona mwenzako anafanyiwa ukatili wa kijinsia ukanyamaza, maana kile ufunguke, toa taarifa ukatili wa kijinsia unapokuwa umefanyika. Ukihitajika kwenda polisi, peleka ushahidi. Ukihitajika kwenda mahakamani, peleka ushahidi, ili kuweze kutokomeza vitendo hivi vya ukatili wa kijinsia na nchini Tanzania uh, kuna hali hii kwa sasa hivi ikoje? Tokea uh, maadhimisho hayo yaanzishwe hapo nyuma, hali hii ya uh, ya kijinsia ipo vipi? Je, kuna uafadhali au tunaweza tukasema kwa ujumla, uh, bado mambo yanazidi kuwa mabaya zaidi na zaidi? Matukio ya ukatili wa kijinsia toka tumeanza kuadhimisha muda mrefu ni kwamba yame- yanaongezeka. Sasa hatujui, tunaendelea kufanya utafiti kujua, je, ni kwamba watu wamepata mwamko wa kuripoti zaidi au matukio yameongezeka zaidi? Kwa sababu pia kwa sasa hivi, kwa mfano, tuna mambo ya mitandao, tuna mambo ya ya masuala ya mitandao ya kijamii e, mtu anaweza akatuma. Kwa hiyo kat, ukatili ukatokea nkasi huko, au ukatokea Uganda, ukatokea Rwanda, au ukatokea wapi ukapata ndani ya dakika moja. Kwa hiyo inawezekana pia teknolojia imetusaidia kuainisha zaidi masuala ya ukatili wa kijinsia. Kwa sababu ukiangalia kwenye matukio unaonekana kama yameongezeka. Na na mimi kwa mtizamo wangu nafikiria ni kwa sababu ya, ya ya teknolojia imetusaidia sana ku, kuweza kujua ukatili wa kijinsia unaendeleaje na matukio yanakwendaje. Na kwa takwimu tu za, za jumla jumla ni kwamba mmoja, mmoja kati ya wanawake wanne anapata ukatili wa kijinsia. Mwanamke mmoja kati ya wanne. Na moja, komfono, e, e, ni namba kubwa ambayo maana, kama kuna wanawake 100 wanawake 25 wanapata ukatili wa kijinsia katika aina zote. Kwa mfano ukatili wa kijinsia kwa aina kama nne hivi. Ukatili wa kwanza ni ukatili wa kimwili ambao unahusisha vipigo, unahusisha unahusisha mtu kusukumwa, kukatwa mikono, kukatwa miguu, kujeruhi mwili kwa ujumla. Ukatili wa kijinsia wa aina ya pili ni ukatili wa kisaikolojia Saikolojia inahusisha mtu kunyanyaswa kupa, kwa maneno kusemewa maneno mabaya. Ukipanda kwenye madaladala maneno yanatamkwa mabaya ya wanawake e, matusi ni viungo vya mwili wa wanawake. Yote hayo ni ukatili wa kijinsia ambao unaendelea kwa aina ya kisaikolojia. Lakini kuna, kuna ukatili wa kijinsia wa kiuchumi, e, wanawake kukatazwa ku, kuendelea na shule, anaendelea kuozeshwa E, anapenda za, za e, kufanya kazi za e, majumbani, wasichana wa kazi majumbani, wanawake walioolewa kukatazwa kufanya kazi na kadhalika, kunyimwa elimu wasichana, watoto wa kike na wa kiume pia, wakati mwingine, hiyo ni ukatili wa kiuchumi. Lakini kuna ukatili pia wa kijamii, kutokana na mila na desturi. Kwa mfano, kuna mambo ya ukeketaji, mila potofu hizo, kuna masuala mazima ya mume akifariki mke ananyanganywa mali zake, hiyo inaingia pia na kwenye uchumi, lakini kwenye kijamii kwa sababu ni mila za desturi ambazo ni kandamizi. E, mwanamke akifiwa na mume wake wanasema akatakaswe, anabakwa na mtu wa familia, kwa kwamba atakaswe, kwamba ana nuksi. Kwa hivyo, hivyo ni ukatili wa kijinsia ambao wanawake wanawake 25 wanapata katika wanawake 100. Kwa hiyo ni asilimia kubwa sana ya ukatili unaoendelea hasa nchini kwetu Tanzania. Tukirudi kwa afisa programu wa TGNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Douglas Stemba anafafanua matukio mbalimbali yanayofanyika katika siku kumi na sita hizi za kupinga ukatili wa kijinsia nchini Tanzania na duniani kwa ujumla. Makinika, kuna matukio mengi ambayo tunafanya sisi kama TGNP na mashirika mengine pia. Kuna a, a, a, shughuli nyingi ambazo tutazifanya kushirikiana na mashirika mengine na ambayo moja hapo imeshaanza. Jumamosi iliyopita tulikuwa na uzinduzi rasmi wa siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia ambao ulifanyika pale viwanja vya leaders, na kwa kipindi hiki sasa mpaka tarehe kumi Disemba kutakuwa na matukio mbalimbali mbali ambayo tutakuwa tunayafanya na mashirika mengine pia yatayafanya. E, eh, siku kumi na sita zinaanza tarehe ishirini na tano Novemba hadi uh, tarehe kumi Disemba. Hizo ni ziko fixed yani, zimewekwa moja, moja kwa moja hazibadiliki. Tarehe ishirini na tano kuna tukio la kimataifa la mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia haki za binadamu. Kuna siku ya, ya haki za binadamu inafanyika hapo katikati, kuna tunaanzia hapo mpaka tunaenda kuishia kwenye ile siku ya siku ya, ya, ya, ya, ya ukimwi duniani imewekwa ndani pia. Kwa hiyo maana yake kuna matukio mengi yanafanyika hapo katikati ambayo ni ya kimataifa, ambayo yameingizwa baadaye, akakusanya pamoja, akaitwa ni siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia kwa hiyo kwa kipindi chote cha siku kumi na sita hizi tutakuwa na matukio mbalimbali. Sisi hapa TJNP tunafanya kwa mwaka huu tumeamua tufanye na e, watoto wa shule za sekondari ambao wako kwenye zile clubs za jinsia ambao tunafanya nao, na wao wamekuwa na harakati mbalimbali za kupinga ukatili wa kijinsia na kujilinda na pia kutengeneza e, mazingira ya kulinda wenzao kwenye ma mashule, na kama unavyojua pia, Dar es Salaam ni eneo ambalo ni hatari, sio eneo salama sana kwa watoto wa kike, sio eneo salama sana kwa watu wanawake pia, sio eneo salama sana kwa makundi ya loko pembezoni, hata wazee. Kwa hiyo watoto wanaokaa hapa Dar es Salaam, watoto wa kike ambao wako kwenye hizi klabu za jinsia, na wenyewe wana mambo mengi ambayo wanakumbana nayo na ambayo wameshayaona. Tunataka kukutana nao wenyewe pia watatoa tafakari yao ya pamoja wa hali ilivyo na changamoto ambazo wamekuwa kikumbana nazo na jinsi ambavyo tunaweza tukaweka nguvu kubwa kuwasapoti ili waweze kupambana na masuala ya ukatili wa kijinsia. Watakuja ke, watakuja hapa, tutakutana nao, lakini pia watakuwa na kusherekea mafanikio ya mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia ambayo yametokea kwenye mitaa na kata ambazo wanaishi. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili so ya Radio France International unaweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya Jua Kizako. Mimi Karuma Sangama mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia siku njema.