Hali gani, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi makala haya Jua Haki Zako. Raia wa Kenya walipokuwa wakiandamana kipindi cha uchaguzi nchini mule, swala la maandamano inawekwa katika mahitaji ya binadamu ambayo ni kujumuika na kujieleza. Mara nyingi maandamano yasipokuwa na taratibu maalum yanaweza kupelekea uchochezi au uvunjifu wa amani, lakini mada yetu ya leo sio kuhusu maandamano ya wakati wa uchaguzi nchini Kenya, bali tutaelekeza masikio yetu kwenye moja ya shughuli za kituo cha sheria na haki za binadamu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo iliandaa semina juu ya swala zima la uhuru wa kujieleza ikiwaleta pamoja asasi za kiraia na waandishi wa habari kuangaza swala hili la uhuru wa kujieleza na haki ya kupata taarifa. Anahenga Katemana, kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anatueleza mawili matatu juu ya semina hii. Tulikuwa na semina ya wanahabari pamoja na asasi za kiraia. Naweza kusema ni semina ya kwanza ya kuwaunganisha wanahabari na asasi za kiraia Semina nyingi tumekuwa tukifanya na wanahabari peke yao, wana yao au na asasi peke yao au sa nyingine tumekusanya makundi mbalimbali na asasi zikiwemo na vyombo vya habari. Sasa leo tumekusanya wanahabari peke yao na au hizi au, asasi mbili au hizi aina mbili zitaweza kushirikiana pamoja katika kuboresha masuala yetu ya, ya kupata taarifa kuboresha eh, masuala mazima ya, ya, ya haki kupata habari lakini vile vile kuona kwamba tunaweza kushirikiana vipi kwa sababu haya makundi ni muhimu sana katika jamii. Ukiangalia wanahabari wanamfikia mwananchi yule moja kwa moja, ukiangalia wana azaki zinafikia mwananchi moja kwa moja. Sasa hapo makundi mawili ambayo yanafikia wananchi moja kwa moja, tukifanya kazi kwa pamoja, tutakuwa na nguvu zaidi. Na pia vile vile tumeona kwamba mwana azaki ha, hafanyi hawezi kufanya kazi bila kumtegemea mwana habari na mwanahabari naye hawezi kufanya kazi bila kumtegemea Azaki, kwa sababu mwana Azaki mwana, mwana anaweza kuwa na habari zake anataka kufikia umma, ili aweze kufikia umma lazima amtumie mwana habari kwa sababu hawezi kuwepo kila mahali. Lakini mwanahabari anaweza ku, kuwa yuko Dar es Salaam, lakini habari yake inafikika Afrika Mashariki na Kati. E, ikafikika kabisa vizuri tu. Kwa hiyo ni watu tunaotegemeana, ndio maana tukaamua tukusanyike pamoja tupautoke na mikakati ya kufanya kazi kwa pamoja. Uh, naomba unieleze kidogo kuhusu mwana azaki ni nini? Mwana azaki maanake ni mwana asasi za kiraia, yaani kifupi cha as, asasi za kiraia ni azaki. E, kwa hiyo kifupi chake mwana azaki au azaki ya kupata habari, haki ya kupata taarifa na kusambaza taarifa ni haki ya msingi sana, yani tunasema kwenye haki za binadamu tunasema ni haki ya pili ukitoka okay, haki ya kuishi basi una haki, una haki ya kupata taarifa nawe kupokea na kutoa taarifa zako. Kwa hiyo ndio maana mtu akizaliwa tu wanamuuliza wanaulizana wana, hata wana, hospitali wana je, amelia? Maanake anavyolia vile anajiexpress anajielezea kwamba jamani, mimi mbona huko kuna baridi, mimi sijaziwa kwenye baridi, nilikuwa tumboni kwa mama. Na sisi tunapata taarifa kutoka kwake, anaposema anavyolia, tunajua ah, kumbe ni mzima. Kwa hiyo ni haki ya pili katika haki hizi hizi za umuhimu. Kwa hiyo ni haki ya muhimu sana. Eh, mtu anapokuwa hana haki ya kupata habari au kutoa habari ni kama vile amefungwa, yani kama mtu ambaye amefungwa kwa kitambaa cheusi, haoni wala asikii. Kwa hiyo hiyo ndio maana tunasema ni haki ya msingi sana. Kwa hiyo ndio maana tumeona haki ziko nyingi tu lakini haki hiyo tumeipa kipaumbele sana. Sasa haki za binadamu, kwa sababu bila hiyo kwa kweli hakuna hata maendeleo e, maendeleo yanakuja ukipata ha haki ya kupata taarifa na kusambaza taarifa ndio. Kwa hiyo kifupi tunaweza kusema, haki ya kupata taarifa ni uhai, ni ukitoka uhai inafuata yenyewe e, ni, ni uhai kwa maana maendeleo, pia uhai wa taifa, kwa maana kuendelea kuweza kukuza rasilimali na kuleta maendeleo, ni uhai kwa namna hiyo lakini ukitoka kwenye ile haki ya kuishi inafuata yenyewe. haki zako. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, mada iwani ni uhuru wa kujieleza na haki ya kupata taarifa, iliyowekwa bayana kwenye semina iliyoandaliwa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, ikiwajumuisha wanaasasi za kiraia na wanahabari katika kuchanganua maswala aliyopo kati ya mahitaji ya msingi ya binadamu. Mmoja wa wezeshaji kutoka Kituo cha Kimataifa cha Sheria Zisizo za Kimasilahi, International Center for Not for Profit Law au ICNL yenye makao makuu yake mjini Washington nchini Marekani. Zack Lampel ambaye ni mshauri wa kisheria wa ICNL anafafanua juu ya kazi ya kituo chao. The International Center for Not-for-Profit Law or ICNL was started about 25 years ago Kituo cha kimataifa cha sheria isiyokuwa na masilahi kilianzishwa miaka 25 iliyopita, na tunajikita kwenye mambo yanayohusiana na uhuru wa kukusanyika, kujumuika na kujieleza. Kwa hiyo tunashirikiana na mashirika yasiyo ya kiserikali, asasi za kiraia na serikali kwa ajili ya kuboresha sheria itakayowezesha kila raia popote pale duniani kukusanyika na kujumuika na wengine kwa amani pamoja na uhuru wa kujiereza kwa mujibu wa sheria. Tunafanya kazi na asasi za kiraia, vyombo vya habari na mashirika yasiyo ya kiserikali katika nchi mbalimbali duniani, na asasi hizo pamoja na mashirika tofauti wanaweza kutuomba msaada kwenye nyanja mbalimbali mbali. Na kama hayo maombi yapo chini ya uwezo wetu, basi tutawasaidia kwa ajili ya kuendesha programu zao. So mwezeshaji mwingine kwenye semina hii iliyojumuisha asasi za kiraia na wanahabari, James Marenga, wakili wa kujitegemea na mwanahabari, naye anaweka bayana swala la haki ya kupata taarifa kama kiungo muhimu. Unajaribu kuangalia swala zima la haki ya kupata taarifa kama, kama, kama kiungo muhimu katika utendaji wa kazi kati ya asasi pamoja na vyombo vya habari. Swala zima nyingine mbalimbali zikiwa zile uh, sheria ya huduma za habari ya mwaka 2016 na yenyewe pamoja na sheria zingine uh, sheria ya uh, kwa mfano ya takwimu uh, sheria zote hizi uh, pamoja na sheria zingine zinalenga kuhakikisha kwamba haki hii ya kupata taarifa uh, inafikiwa kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo zote zina, zina, uh, zina uwezesha ile ibara ya ya katiba iweze kutekelezwa kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo watungaji wa sheria hizi ambao ni wabunge wamehakikisha kwamba uh, pamoja kwamba kuna changamoto mbalimbali kwenye sheria hizi, tunafahamu kwa sheria ya haki ya kupata taarifa mpaka leo haijatengenezewa kanuni, lakini sheria ya huduma za habari, nyie waandishi wa habari mnafahamu pamoja kwa sababu inawahusu kwa, kwa, kwa, kwa namna kubwa zaidi imeshatengenezwa kanuni zake za uendeshaji uh, na sheria ya haki ya kupata taarifa kwa mfano sasa inataka uh, taasisi zote za serikali na sio za kiserikali ziweze kuhakikisha kwamba zinatoa taarifa muhimu wakati wote kwa wananchi kuhusu kile ambacho wakifanya, na ndio maana utaona sasa uh, kwa mfano, natoa mfano Eh, ofisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za taifa kwa mfano inatakiwa kutoa taarifa, naona inatoa taarifa zake na actually inatakiwa zichapishwe, eh, kwa sababu wadau mbalimbali wataalamu wa masuala wa, wa, ya eh, haki za kupata taarifa duniani wametoa vigezo mbalimbali vya kwa nini tunasema swala la haki ya kupata taarifa ni swala la muhimu. Wamezungumza kama taarifa hizo lazima zichapishwe, taarifa hizo lazima zina uwazi, taarifa hizo lazima zitolewe kwa wakati unaotakiwa, unaona hivyo taarifa hizo lazima ziwafikia wananchi katika maeneo mbalimbali, na ni muhimu kwa sababu swala la taarifa ni swala la haki, na hii ni haki kama zilivyo haki zingine za binadamu. Matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya Jua Kizako. Unaweza kuipata makala haya pia kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema.