Nam, karibu sana katika mjadala wa wiki. Wiki iliyopita, serikali ya Sudan Kusini na makundi ya waasi yalitia saini makubaliano mapya kusitisha mapigano nchini mwao. Mkataba ulitaka pande zote mbili kuacha kupigana kuanzia jumapili usiku. Hiyo uh, ilikuwa ni wiki iliyopita, lakini pia wafungwa wa kisiasa na watu wengine waliotekwa kuachiwa huru. Hata hivyo, saa chache baada ya mkataba huo kuanza kutekelezwa, pande zote mbili zilishambuliana na, na kukiuka masharti ya makubaliano hayo, kila mmoja na mlaumu na mwenzake. Lakini mapigano mengine hajaripotiwa tena toka siku ya Jumatatu. Je, mkataba huu utaheshimiwa na kuna matumaini ya kurejea kwa amani ya kudumu uh, Sudan Kusini? Kusaidia kujibu maswali haya uh, na anaungana naye wakili Martin Olo ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye pia aliwahi kuwa mhadhiri wa chuo kikuu cha Juba, naungana nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini pia tunaye Amdun um, Marcel ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Wote naokaribisha sana asubuhi ya leo katika mjadala wa wiki karibuni. Nianza nao wakili Martin, uh, ukiwa hapo Nairobi, je, ulitarajia kwamba mkataba huu ungevunjika tu saa chache uh, baada ya kutiwa saini kula uladisababa Uh, nafikiri kile ambacho tunaweza kukubaliana ni kwamba uh, hawa viongozi ama hawa wahusika katika uh, sehemu hii ya Sudan Kusini wamekuwa na jambo ambalo tunaweza kulitahini kwa njia moja. Wao kile wanachokubaliana ni kwamba hawataki amani, hata wanapokaa na kuamua kwamba wanataka kukubaliana na wanataka kumaliza vita, kinachofanyika uh, punde tu wanapoweka sahihi ni kinyume cha matakwa hayo. Nafikiri hawa hali ya vita ndio inawafaa zaidi ha zaidi ya hali ya amani, na nafikiri inaonekana wazi kwamba wangependa kuendelea na hali hii ambayo ni yasitofahamu hivi kwamba waweze kunufaika zaidi, huku watu ambao tunafikiria kwamba wangekuwa wanatafuta amani wanaonekana kana kwamba wanatafuta tu kuendelea kwa katika hali hiyo. Kwa hivyo jambo ambalo tunaweza kusema mm -hmm ni jambo la kushangaza lakini pia ni jambo ambalo halishangazi sana kwa sababu tumeona mara kwa mara wanapokubaliana huku wakivunja mkataba huo. Hamdudu ha, na maoni gani? Unafikiri kwa nini imekuwa ni vigumu sana kwa pande hizi zote mbili kujaribu kuheshimu makubaliano ambayo huwa wanaafikiana huku Addis Ababa? ni kukosekana kwa mizani ya utekelezaji na maamuzi kwa pande zote mbili Jumuia ya kimataifa haijatilia maanani ukweli halisi kwamba watawala walioko ee, kule Sudani ya kusini ee, e, Rais Salva Kiir na wenzake hawako tayari kabisa kuzungumza na kukubaliana na SPLM kwa vyovyote vile. Wanachokifanya sasa ni, ni, ni, ni kujaribu kuudangania ulimwengu tu, pindi wanapokuwa yameharibika mambo, wanatafuta jinsi gani wanaweza kwa namna moja nyingine pengine kukabiliana na ile jambo kwa kula hai ulimwengu na jumuiya za kimataifa kwamba wako tayari kupatana, ile hali hakuna jambo la namna do ukweli wa mambo na, e, hapa ndipo inapoonyesha na, na u, u, ule ul upofu wa diplomasia ya kimataifa pomzea. E, ndio kaona kwamba ni ujinga wa hatari, na nina mashaka sana na wale wanaoendesha mazungumzo haya, lakini vile vile wale wanaoendekeza hali ya mambo ile. Hali mikataba mitatu imeshavunjwa si, mika, si, mika, na aloivunja ni Salva Care na hakuna hatua zimechukuliwa dhidi yake, na bado wanaendelea kutengeza mikataba mipya bila kuangalia na kufanya rejea mm -hmm, kwamba huko nyuma tumekubaliana nini, tumefanya nini. Kwa hiyo sahivi kinachofanyika ni upuuzi mtupu kama no. ni nikufanya ni niku, jambo lote ni kwamba lazima kwanza masharti yaliyokuwemo katika mkataba ya mwanzo yatekelezwe kabla ya mkataba mwingine kwanza kutiliwa maanani na kujadiliana kadhalika. Kwa hiyo bado ni upuuzi mtupu, hauwezi kufanikiwa hata moja na bila shaka mkitabu hii inapovunjika, uh, Riek Machar huwa anamlaumu Salva Kiir, na pia uh, Salva Kiir anamlaumu uh, Riek Machar. Lakini katika ujumbe wake wa Krismasi uh, wakili Martin Olo, Rais Salva Kiir amesema kwamba serikali yake ina nia ya dhati ya kuhakikisha kwamba amani inarejea nchini humo hasa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Unaamini kauli hii ya Rais, Rais Kiir? Siwezi kuyaamini, lakini ninakubali kwamba ni lazima aweze ku, ahapa marafiki zake tumaini na pia aweze kuwapumbaza wale ambao angependa wa kuwapumbaza kwamba ana haja na amani, lakini yeye anaelewa kwamba iwapo amani itapatikana pale Sudani ya Kusini, itambidi yeye kurudi nyuma, itambidi yeye ee, kuweza kubadilika kidogo hivi kwamba amani ipatikane. E, Riak Machar pia anaelewa kwamba ili amani ipatikane pale atazidi apunguke yeye kidogo kwamba wa, wa, wa, watu wa kawaida wa South Sudan waweze kupanda juu na matakwa yao yaweze kusikizwa. Kwa sasa ni wazi kwamba wawili hawa mamababe hawa wanaendeza siasa ambazo ni za kibinafsi, na labda wanatafuta tu uh, jinsi wanaweza kuweza kujisitiri katika mamlaka ama katika upinzani na katika uongozi, lakini hawana haja na kutafuta amani, hawana haja na kutafuta uh, maendeleo pale uh, Sudani ya Kusini. Bwana ma, ha, Amdul Masel, umesema kwamba unaona kama jumuiya ya kimataifa haijafanikiwa kuleta ama kusaidia kuleta amani ya kudumu kule uh, Sudan Kusini, lakini pia unakumbuka wiki iliyopita ilionya ikiwepo Marekani, umoja wa Ulaya na hata mataifa um, ya IGARI kwamba yeyote ambaye atajaribu kuharibu mkataba huu atachukulia hatua kali. Unafikiri kwamba huu ndio wakati wa kutekeleza kile ambacho wamekuwa wakisema? Bila shaka na kama nimechukua hatua kali, waseme au waanze sasa sababu serikali ya Juba na majeshi yake na vikosi vyake kwa ujumla wake, pamoja na maamuzi ya Salva Kiir ambaye ndiye amekubali kutia hati ya mkono katika makubaliano kule nini, ndio hao hao ha, ha, wanatumiwa kuzishambulia kambi za za za SPLA za, za Dr. Riek Machar na kadhalika, na, na ushahidi upo na, lakini vile vilevile ushahidi mwingine ni kwamba mkuu wa majeshi ya, ya Juba aliwahi na anahusika na kuna ushahidi wa moja kwa moja na Umoja Mataifa una habari hii kwamba aliamriwa na akatekeleza kwenda kuteketeza au kutekeleza shambulizi ambayo lingemuua e, Dr Yek Mashar na, na, na, na, na mpaka wakaamua Marekani na mataifa mengine kuweka vikwazo kwa e, mali zake na kumkuchi zao. Ni ushahidi mwingi, na nashindwa kuelewa kwa nini kunakuwa na mashaka mashaka na hati-hati ya kuchukua hatua dhidi ya upenduli kama huu. Lakini pili pengine e, siasa za ukabila zinazoendelea kati ya Dinka na na, na, na, na, na wenzao kwa nini na Nuer, kwa nini zinaendekezwa? zina jambo hili tumeona likiendelea muda wote, lakini majeshi yanokuwepo pale, vikosi vya Umoja wa Mataifa havijapewa ruhusa ya kuingilia kwa maana no. ya kupigana, na amekuwa akisema Salva Kiir kwamba atavinyima ushirikiano na havihitaji na kadhalika, lakini hatua gani zinachukuliwa dhidi ya Salva Kiir? Mimi mashaka yangu inasimama hapo kwamba kuna mza, kuna mzaa hapa, kuna mchezo fulani unachezwa, kama wakisema wakisema siasa hmm. Basi ni watu uchumi ni ulaghai tu wa jinsi fulani ambao unaifanya dunia ingie siku zote katika majadiliano yanayoweza kuwa na tija, alimradi tu matakwa fulani yanafanyisha watu fulani yapate kutimizwa. Ni mgogoro wa mafuta, aka ni mgogoro wa mafuta Sudani ya Kusini bado kuna kasheshe na, nani amiliki mafuta haya <laughs> na bila shaka ni swala ambalo uh, ni zito sana kuhusu mafuta ma, lakini bwana Martin, kumekuwa na mjadala na tumesikia hata serikali ya Juba ikisema kwamba wao wangependa haya mazungumzo sasa yasifanyike tena kule Addis Ababa yaje Juba. Unafikiri labda iwapo uh, vita vitaendelea na sasa mazungumzo mapya yafanyike Juba na kujaribu kuleta pande zote mbili na kunaweza kuwa <laughs> ee, na matumaini sasa ya kuheshimiwa kwa mkataba wa amani. Sidhani, sio kwamba eti kwa sababu mazungumzo haya yanafanyika hadisababa, ndio maana hayaheshimiki. Na sidhani pia kwamba iwapo ya, ya mazungumzo haya yataletwa pale Juba basi ataweza kuheshimika kwa sababu uh, za kawaida hapa ana, anasema Salva Kiir kwamba mchezo kwao hutunzwa kwa hivyo, yeye anataka achezee kwake hivi kwamba aweze kutunzwa, na yeye Riek Machar anaelewa wazi kwamba hawezi kupata uh, nafasi ya kuweza kuzungumza ama hata nafasi ya kuweza kushiriki katika mazungumzo ambayo anaweza kufanyika pale Juba pasina kuwa na hatari ya kuweza uh, kuutishwa ki, ki, ki, kijeshi na watu wake kuweza kuvamia kuheshimiwa kwa hivyo, ni jambo ambalo haliwezekani. Mazungumzo mazuri ni mazungumzo ambayo yanafanyika katika sehemu ambayo ah, haimilikiwi na mtu yoyote, na Adis Ababa imekuwa ikifanya kazi nzuri, hasa ikiwa ndio makao makuu ya Afrika, uh, Umoja wa Afrika. Na pia wote Reak na, na, na, na, na, na Salva Kiru walikuwa wanakubali na wale ambao walikuwa wanashiriki wamekubali kwamba Adis Ababa ni mahali pazuri, kusema kwamba tutoke Adis Ababa tuende Juba sio kutafuta suluhu, ni kutafuta ku chafua maji haya ambayo labda huenda yalikuwa yanataka kutulia kidogo na, na, na, na, bila shaka hawasioni ha. Kwa sababu gani wa, wa, wafanya wa uamuzi huo nam mdoto umekwenda sana, lakini bwana uh, hamdul masali. Kwa kifupi tu tunafahamu kwamba Sudani Kusini uh, pia ni mwanachama mpya wa jumuia ya Afrika Mashariki na mazungumzo haya amekuwa akiongozwa na IGAD na wadau wengine kutoka Ulaya na Marekani. Unafikiri kwa kiasi fulani uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki nayo pia in, inaweza kulaumiwa kwa kushindwa kuleta uh, amani ya kudumu kule Sudani Kusini? Inaweza ikalaumiwa, lakini wakati mwingine ikilaumiwa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu kwanza viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na, na ushababi wao pamoja na uimara na usariti walionao wana mapungufu mengi katika uwanja huu au katika jambo hili la Sudani ya Kusini lakini pili, mataifa eh, makubwa kama nilivyosema awali, kuna kuna suala la mafuta ya sudani ya kusini. Mafuta ni zao la laana ambalo limekuwa likileta adhabu katika mataifa mengi, na watu wa Ulaya hasa wa Ulaya ya Magharibi na Marekani wanaangalia mafuta kama chanzo cha uchumi, chanzo cha nishati muhimu, ambayo inaweza ama kuhifadhi no. ama kwa wakati ule kuyatumia kwa ajili ya ueza uchumi wao. Kwa hiyo fitina za, za, za majasusi na vyombo vya kijasusi fitina za nguvu za kiuchumi na tumesikia hapa e, e, rais wa Marekani akisema atakayepinga wazo lake katika moja mataifa kuunga mkono pengine jambo ambalo Marekani aliungwa mkono na kuchukuliwa hatua na Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi pamoja na Afrika ya Kusini, ni wanachama na ni marafiki na ni wategemezi wategenezi wa, wa, taifa kama Marekani mengineyo. Kwa hiyo mambo kama haya lazima tuyaone kwamba pengine wanashinda kuchukua hatua kwa sababu bwana mkubwa mmoja akakaa Washington ana maamuzi tofauti na matakwa ya watu matak na viongozi hao wa wote wanaogopa, si watu wajasiri. Ni wachache mno katika majasiri katika watu wa Afrika mm, ni kuminya demokrasia la bitumigi, si jasiri, na vitu vingine, lakini si ujasiri wa kupambana na ufedhuli wa mataifa makubwa na kuhakikisha kwamba mambo yanakwenda kwa matakwa ya Afrika, tamaduni za Afrika na faida ya Afrika mwisho wa siku, sawasawa, wanaogopa. Nam, bila shaka. Asante sana. Kwa bahati mbaya sana, tuachie hapo kwa leo. Ni suala ambalo uh, tutaendelea kulizungumza katika siku zijazo. Nawatakia kila la heri, na mnapomalizia mwaka uh, tutakuwa pamoja pia hivi karibuni. Nawashukuru sana Martin Olo, wakili ukiwa Nairobi nchini Kenya, na Abdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa Mwanza nchini Tanzania. Nam, asante fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matagezo haya, Sabina na Vigambo. Tumekuwa naye pia Ali Bilal. Mimi naitwa Victor Abuso na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo. Shukran sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.