Karibu katika mjadala wa wiki. Leo tunazungumzia kuchaguliwa kuongozi mpya wa chama tawala nchini Afrika Kusini, ANC, kuelekea uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na naibu rais aseri Ramaphosa alichaguliwa kuwa mwenyekiti mpya baada ya kumshinda mpinzani wake ukaribu karibu Nkosazana Dlamini Zuma wiki hii. Je, Ramaphosa ataweza kubadilisha siasa ndani ya chama cha ANC na kukabiliana na ufisadi kama alivyoahidi? Haya ni baadhi ya masuala ambayo tuna tathmini leo hii na kutusaidia kutathmini mambo haya ni Haji Kaburu na Abdulkarim Atiki wachambuzi wa, wa siasa uh, za kimataifa kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. karibuni sana katika mjadala wa wiki ya asubuhi hii. Asante sana sana. Na nianza nayo Bwana Tiki uh, kwa kifupi tu ulitarajia matokeo yangekuwa kama yalivyo? na mimi mpunjia panda. Mpunjia tanda. Mpunjia tanda chochote kilikuwa kingeweza kutokezea kwa sababu mama mso, na, mkosa sana Adlamini Zuma, yeye alikuwa akiungwa mkono na aliyekuwa mtalaka wake aliyekuwa mumewe, lakini vile vile makamu wa rais naye alikuwa na nguvu na eh, washirika wake walikuwa wakimuunga mkono na kwenye chama alikuwa na nguvu pia kwa hiyo hali ilikuwa ya ya ya mvutano na fedha ilitumika sana. Basi sasa imeshakuwa hivyo, na kama ulivyosema tutarajie sasa makubwa zaidi. Naam, bila shaka. Siri na mafusa sasa atawania urais uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa ndani ya chama cha NC. Lakini baada ya ushindi huo uh, bwana Haji Kaburu ameahidi kwamba atafanya mabadiliko ndani ya chama, kukiunganisha pamoja, lakini pia kupambana na ufisadi. Unafikiri atafanikiwa vipi katika uh, kutekeleza ahadi hizi? Mafanikio uh, yanategemea na yule aliyesimamia yale matarajio. Kama yeye kasema kwamba anaweza kusimamia kuvita chama pamoja na kupiga vita ufisadi anaweza kufanya hivyo kwa sababu tunao mifano mingi. Hata hapa kwetu tumepata ahadi hizo wakati wa, wa, wa wakati wa uchaguzi wa na tunaona leo zinatekelezwa, naye nadhani ataweza kutekelezwa kwa sababu yeye anakifahamu chama kile vizuri, na amekuwa ni makamu wa rais, na anajua chama kimepromokea kime wapi. Kwa so, hiyo kukirudisha kinapostahili, hili ni jukumu lake. Na kuhusu ufisadi, kwa kweli hili jambo inamhusu sana al aliye rais wa sasa. Kwa hiyo inapokuwa ye ni makamu wa rais, anajua ufisadi huo na ufisadi mwingine zaidi ya huo, basi tutegemee tu kwamba mtu ataishi kwa atai kutembea juu ya maneno yake. Naam. Uh, tukisalia na suala hili la ufisadi, na lije kwako bwana Tiki, uh, uh, rais Jacob Zuma ambaye ameondoka kama mwenyekiti ama rais wa chama hiki cha ANC amekuwa akikabiliwa na madai mbalimbali na huyu rais mpya Sir Ramaphosa ameahidi kwamba kupambana na hali hii kuna wala, watu wanahisi kwamba huenda uh, uongozi mpya ukamwitisha ama ukamwita uh, Rais Zuma, labda mambo yakawa mabaya zaidi, kama ilivyokuwa kwa Thabo Mbeki. Ni sahihi kabisa hili. Sasa ile imani na, na na na matarajio na matumaini ya wananchi wa kawaida Yarudi kwenye chama cha African National Congress, ni lazima Zuma aondoke pale, kwa sababu kwanza hata majaribio ya kundoa madarakani yaliyofanywa pale bungeni mara ya mwisho, hata wajumbe wa chama cha African National Congress walipiga kura ya kutaka aondoke. Kwa hiyo, na unaona kwamba hata chaguzi za serikali za mtaa hizi zilipata asilimia hamsini na nne, ila ilianza kuporomoka nyingi nyingi, imepoteza halmashauri nyingi, zinaongozwa na upinzani na chama cha Democratic Alliance na Economic Freedom Fighters. Wao wana wamekuwa kama fisi yaniangalia mkono wa mwanadamu ta, utadondoka saa ngapi? Kwa hiyo kama Zuma na kundi lake la kimafia hawakuondoshwa katika chama cha African National Congress, uwezekano wa rais wa, wa mgombea urais wa, wa chama cha African National Congress ambaye bila shaka yote atakuwa siri za makosa utakuwa ni mdogo kurudi madarakani. Huo ndio mtizamo wao. Naam, na Haji Kaburu, wewe unasemaje? Unaona kwamba labda Zuma huenda asimalize muhula wake hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa? Hii ni wazi, liko wazi kabisa. Iliwahi kumtokea Mzembeki, basi na yeye itamtokea hivyo hivyo, hasa ukilinga, ukilinganisha na wakati huu ambapo yeye yeah, ana shutuma nyingi za ufisadi, na uendeshaji mbovu wa chama na serikali. Uchumi umeporomoka. Hili, hili nadhani lina matokeo hayo bila kusema hivyo. Na ndio maana Rais Zuma alikuwa anampigania sana Dlamini Zuma ili aweze aweze kupita ili amstiri na aibu hiyo. Sasa so, mi nadhani kwa Rais Ramafosa, wanasema wazungu who feels it knows the Lord, anayebeba mzigo ndiyo anajua uzito wake. Sisi tunaweka maoni yetu, lakini aliye na uzito wa juu kabisa wa kulijua hili na kulitambua hili ni ni Ramafosa, ambaye inaamini kwa msimamo wake ambayo amepata kuonyesha wazi, ameeleza wazi kabisa asegezi na hali ya uchumi unavyoporomoka na ufisadi na hata kesi za rushwa ambazo zinamsogelea sana Raisi Zuma. Naam, msikilizaji e, e, unaendelea kusikiliza mjadala wa wiki tunazungumzia kuhusu uongozi mpya wa chama cha ANC kule Afrika Kusini. Nikiwa na chambuzi wetu uh, Abdul Karimatiki na Haji Kaburu wote wakiwa uh, Dar es Salaam nchini Tanzania, mimi naitwa Victor Buso. Niji kwako Bwana Tiki vuguvugu uh, vugu la wanawake katika chama hiki cha ANC uh, halijafurahishwa ama wanawake hawajafurahishwa na ile safu. Kiangalia ile safu ya wa, wale wa viongozi sita, kuna mwanamke mmoja tu ambaye ni Jesse Duarte, naibu katibu mkuu wa chama hiki. Uh, wanawake katika chama hiki wanasema kwamba NC eh, imewaangusha wanawake Afrika Kusini. Wanawake wamekosa leadership. Hili ni tatizo nalo kubwa sana e, na tuseme aliyewaangusha zaidi ni mama eh, ma, Mandela, mama Mandela, Winnie Mandela. Yeye ndio alikuwa ndio, e, nyota ya wanawake katika chama si cha African National Congress, lakini baada ya mahusiano yake kuporomoka kabisa na kusababisha mpaka kutengana na kuachana kabisa na Madiba, hiyo iliondosha e, mashiko ya kina mama japokuwa walishiriki pakubwa katika kupigania kuachiwa kwa Nelson Mandela na kuleta mageuzi. Hilo nalo ni tatizo sana. Kwa hiyo bila shaka yoyote e, katika uchaguzi huu unaokuja wa wabunge, bila shaka watajitokeza wanawake wengi sasa, kuweza ku, kama, kama na na na huyu mwenye rais mpya wa chama cha African National Congress ataweza kuyaleta hayo mageuzi, kwa sababu haijulikani hai hata hao viongozi wakuu sita kama wenyewe nao pia wanamuunga mkono yeye mage, hayo mageuzi ambayo Ramaphosa anataka kusimamia ama inawezekana ikawa ni katika e, wale wale ambao e, wa, wa, ambao wanamuunga wa, wa mkono Rais Zuma na mm. Hili nalo litakuwa tatizo. Na kamati ya halmashauri kuu neki ya, ya ANC ndio itakayotuonyesha mwelekeo ambayo yenyewe ndio itakayobeba sasa na maamuzi na mageuzi na, na sijaitizama zaidi katika neki kama kutakuwa na wanawake wa kutosha basi utakuwa uwakilishi umetimia. Lakini kama na kwenye neki nako kutakuwa katika hao themanini kutakuwa bado idadi ya wanaume ni kubwa, basi kwa kweli itakuwa ni pigo kwa kwa wanawake wa Afrika Kusini katika siasa za chama cha ja African National Congress. Naam, lakini bwana Haji Kaburu, kuelekea uchaguzi wa 2019 nafikiri unafikiri kwamba Ramaphosa anastahili kumteua uh, mwanamke kuwa naibu wake uh, ili kujaribu ku Uh, tatua tatizo hili ambalo limeonekana wazi kwamba wanawake hawakupewa nafasi kubwa. Uh, unajua sisi tuna, tuna, tunachambua yale tunayoona kupitia kwenye media za South Africa kama nilivyosema mwanzo, lakini kiukweli hali halisi wanao hawa viongozi ambao wako katika mchakato yote hii hapo, wao wanajua ni kwa kiasi gani nani na nani awepo kwa katika katika safu ya uongozi kama ni mwanamke basi wao wako tayari wa, wanaweza kufanya hivyo, lakini kiushauri, labda tungeweza kutafuta ile ile balance e, wange- ingeshauriwa kwa waweke ma, kina, mama awe ni awe ni mgombea mwenza makamu wa rais ili kuleta balance na kuleta umoja zaidi katika chama cha ANC ambacho sasa hivi Kutokana na matokeo haya pia kumwangusha Mamazuma, wanawake wengi wanajihisi kwamba wanatengwa, hivyo itakuwa ni vyema kwa kumchagua huyo, itakuwa ni political advantage, na itakuwa kwenye mambo ya election utakuwa na advantage ya kupata support mkubwa kutoka kwa kina mama ambao ni wengi. Hivyo nadhani hilo ni jambo ambalo tungemshauri rahisi atakayegombea, mteule wa chama cha ANC, bwana Ramafosa alifanye hivyo au alipo kipaumbele Nam yeah. Uh, uh, atiki mdetu nakwenda sana. Kwa kifupi tu tunafahamu kwamba ANC ni uh, chama ambacho ni cha uh, uhuru kinasalia chache sana barani Afrika. Unafikiri kwamba kwa uchaguzi huu kuna chochote ambacho uh, unaweza ukasema kuhusu demokrasia uh, ndani ya vyama, si tu kuna Kusini, lakini pia barani Afrika. ANC eh, wanajaribu ku, kutenganisha kupunguza nguvu na mlaka za, za rais hasa katika chaguzi zao hizi ambazo zinakuwa wakati wa fulani hazisambamba, hazitoi muda wa mwenye rais wa chama kuendelea kubaki kuwa e, rais wa nchi mpaka muhula wake utakapokwisha. Unaona kwamba elfu mbili na kumi na tisa kuna uchaguzi mkuu, lakini uchaguzi wa chama unakuwa miaka miwili kabla. Kwa hiyo kunakuwa pia na nafasi ya chama kutathmini ee, namna rais alivyofanya muda wa e, kazi zake. Kwa hiyo hii inaonyesha ni namna gani balance of power kati ya chama na serikali, na hili ni jambo muhimu sana katika kuangalia ku, ku, kuweka nguvu zote mahala pamoja, unapoweza ngu, nguvu zote za ka mamlaka ya kichama na mamlaka ya kiserikali kwa mtu mmoja. Wakati mwingine kunaweza kuwa na matatizo na Afrika mm -hmm. Kusini. Kwa hiyo kidogo amejitahidi, ndio maana unaona imekuwa vigumu tangu Madiba aondoke madarakani eh, rais wa Afrika Kusini kumaliza vipindi viwili. Kwa hiyo hii inaonyesha ni namna gani wenzetu wamekuwa wako mbele kidogo katika kubalance power, na nafikiri ni sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo yetu asubuhi ya leo. Kumbati sana mbaya muda wetu umefika mwisho. Na washukuru sana Abdul Karim Atiki na Haji Kaburu, wachambuzi wetu wa siasa za kimataifa, wanazungumza ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Asanteni sana. Asante sana. Asante sana. Asante sana. Naam, bila shaka, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Siku ya kesho mjadala tena saa 12 jioni, uh, za Afrika Mashariki. Kwa mitambo amekuwa ni Stelius Sanem, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi naitwa Victor Abuso. Asante na kwaheri kutoka Dar es Salaam. ni mwanamuziki Uncle Austin akimshirikisha Medi kutoka nchini Rwanda na kibao Everything. Na kufikia hapo, tunafika mwisho matangazo wa matangazo asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose kopo mjaraa tena saa 12 kamili jioni, saa za Afrika Mashariki, lakini muda mfupi ujao unakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine kutoka kwangu. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.