Habari za Jumamosi popote pale ulipo, na karibu sana katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Mengi yametokea katika maeneo mbalimbali duniani, lakini hapa tunakukumbusha tu baadhi ya mambo makubwa tuliyapa uzito hapa RFI Kiswahili. Tuanzie nchini DRC ambapo wanajeshi kumi na wanne wa Umoja wa Mataifa wali wiki hii baada ya kushambuliwa na waasi wa ADF nalu mashariki mwa nchi hiyo. Wanajeshi wengine zaidi ya 40 walijeruhiwa katika shambulizi hilo lilotokea wilayani Beni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres aliyelaani mauaji hayo alisema kwamba wanajeshi kumi na wawili wa Tanzania waliopoteza maisha na kutaka serikali ya DRC kuchunguza namna mauaji hayo yalivyotekelezwa na waasi yalivyo hao Wiki hii mazungumzo yaliyokuwa yamesubiriwa kwa muda mrefu kumalizika kuhusu hali ya kisiasa nchini Burundi yalimalizika kaskazini mwa nchi ya Tanzania mjini Arusha bila ya, ya mwafaka wowote kupatikana. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka alikuwa huko Arusha kushuhudia mazungumzo hayo, na nilimuuliza ni kwa nini wajumbe kutoka pande zote mbili hawakukubaliana baada ya kuwa na mazungumzo ya wiki mbili. Naam Victor, mazungumzo hayo hayakuzaa matunda kwanza kwa sababu toka mwanzo wa mazungumzo haya mwezeshaji wa mazungumzo wenyewe ambaye ni Rais mstaafu wa Tanzania William Benjamin Mkapa alikuwa na kazi ngumu ya kupatanisha mawazo toka pande nne muhimu ambazo zilikuwa, uh, kwenye mazungumzo haya kwanza mojawapo ya kile ambacho kiliwatenganisha eh, washiriki wa, wa mazungumzo haya. Upande wa serikali ulipinga aa, kuzungumzia swala la msamaha kwa watu ambao ilisemekana wanashutumiwa katika jaribio la mapinduzi ya serikali mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Pili, swala la kubadilishwa kwa katiba ya nchi na tatu, swala la usalama nchini Burundi na kufunguliwa kwa ule uh, uwanja mpana wa kisiasa katika nchi hiyo na matatizo. Suala lingine ambayo ilijitokeza ni kuhusu ushirikiano wa Burundi na mataifa mengine, hasa zaidi mataifa ya Ulaya huko na jumuiya ya kimataifa kiujumla. Uh, Ruben, wajumbe wa Burundi kutoka upande wa serikali, mashirika ya kiraia na wapinzani, ambao walikuwa wanashiriki katika mazungumzo haya Uh, walizungumzia vipi hatua hii ya kutopatikana kwa mwafaka baada ya kufanya mazungumzo haya kwa takriban wiki mbili? Na kwanza kutopatikana kwa mwafaka kwa mazungumzo haya kwa muda wa siku mbili. Eh, mazungumzo haya ambayo yamechukua muda wa siku kumi na nne, wiki mbili kama ulivyosema, ni kwamba wamoja wameridhika, wame hasa zaidi kuhusu lile suala la uundwaji wa makundi manne ambayo wanasema makundi haya kila mmoja yamekuwa yakitoa maoni na maoni hayo yamesaidia kwa njia ya moja ama nyingine kugundua fikra au mawazo ya watu ambao kwamba walishukiwa kwamba wao ndio chanzo hasa cha uharibifu wa usalama cha kudoro kwa usalama kule Burundi, aa, lakini vile vilevile, aa, kuna wengine ambao wanadai kwamba kuna watu ambao wana njama ambazo kwa upande wao walikuwa hawa-, wanaficha lakini, upande wa serikali wao wana, wanadai kuwa wameridhika, ila kile ambacho wao wameonesha ni kupinga tu washiriki wa msuluhishi wa mazungumzo haya. Uh, rais wa uh, zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, wanasema washiriki hao ambao ni washirika wa karibu hawako waaminifu, hawakuwa waaminifu katika masuala mengi uh, pengine kusababu, unasema, uh, kwa sababu wanasema mwezeshaji haelewi vizuri Kifaransa. Kwa hivyo ndo tamko alilolisema ndio maneno aliyosema hapo jana, uh, huyu mjumbe wa serikali uh, Terence. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka akizungumza uh, nasi akitupa mtazamo wake kuhusu mazungumzo ya Burundi ambayo hakuzaa matunda. Uh, yalimalizika uh, jana Ijumaa kaskazini mwa nchi ya Tanzania. Asante sana uh, Ruben Lukumbuko ukiwa huko mjini Arusha. Asante Victor Abuso. Ukisalia kule Burundi siku endani ya Ijumaa, wizara ya mambo ya ndani ilitoa wito kwa viongozi wa mikoa ya nchi hiyo kushiriki katika shughuli za mchakato wa kuitisha kura ya maoni kuhusu kuifanyia marekebisho katiba ya Burundi ambayo shughuli ambazo zitafanyika uh, na kuzindurwa rasmi na Rais Pierre Nkurunziza. Za viongozi hao wametakiwa kuhamasisha viongozi wa tarafa kwa ajili ya kufanikisha zoezi hili. Shughuli hizo zitaanzishwa rasmi katika tarafa ya Bugendana mkoa wa Gitega tarehe kumi na mbili kuanzia saa mbili asubuhi na iwapo katiba Burundi itafanyiwa marekebisho itampa tena nafasi rais Pierre Nguruziza kwa nia urais kwa muhula wa nne na hata kutawala nchi hiyo hadi pale atakapamua mwenyewe kuachia madaraka huko DRC ambapo wiki hii shirika la kimataifa la utetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilitoa ripoti likituhumu serikali ya Kinshasa kuwatumia waasi wa zamani wa M23 kukabiliana na waandamanaji wa upinzani mwaka uliopita, wakati wa kushinikiza kuondoka madarakani kwa Rais Joseph Kabila, lakini pia kutaka kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Mwenzangu Ruben Lukumbuka alizungumza na Betra Bisimwa ambaye ni rais wa kundi hilo la waso wa zamani M23 akiwa jijini Kampala. Hapa mwezi wa tisa na mwezi wa kumi, government ilipitisha wale watu kwa mpaka na wali waliita wanahabari, wakakuja hako, wakachukua mapicha na waka, waisema kuma medias, eh, kama wanabeba watu wetu. Hiyo hiyo ilifanyika, lakini hiyo ya kusema kwamba viongozi wa chama M23 alafu wanaanza kujifanyizia vitu na government juu ya kupeleka waskari kule, hiyo ni uongo kabisa mtupu, yeah. Lakini unaposema ni uongo mkurugenzi wa Human Rights Watch Ida Sawyer amesema wazi kwamba walifanya uchunguzi wa kina, na katika uchunguzi wao wapo watu wapiganaji wa zamani wa M23 ambao walikiri wenyewe kwamba ni kweli walitumiwa e, katika kukabiliana na waandamanaji kule Congo. Unajua watu wetu ambao wanakuwa ndani ya makempi hapa Uganda ama ara Rwanda w wengi hawana pesa, wengi wanasumbuka wengi wanachoka kubakia ndani ya kempi. Sasa wakati wewe unawaita unawaambia, ah, mkuje, nataka kumniambie vitu fulani, nitawalipia pesa za transport kutoka huko kuja hapa, nitawapa dola makumi mawili wote ambao na namba yote ambayo unataka itakuja na watakuambia kile ambacho wewe unataka wewe usikie mwenyewe mm -hmm. Na hicho ndio utaandika e, lakini ukweli ukweli inakuwa umbalimbali na hiyo ambayo wanasema hapo, hapo, Bertrand Bisimwa lakini unakiri kwamba ni kweli wa wapiganaji wa zamani wa M23 ambao tayari wameshajiunga na jeshi walivuka mpaka wa DRC na sasa hivi wameingizwa katika jeshi la serikali. Kitu cha kwanza, watu ambao walibebwa, unakumbuka, bila hiari yao kwa elfu mbili na kumi na nne wale ambao walichukuliwa ilikuwa ndani ya Desemba mwezi wa kumi na mbili walichukuliwa kwa kempi ya Vihanga ambao walibebwa bila wao kutaka, na sisi tuliisema na katikati yao kuna kwa ambao waliluumizwa wale ambao wali enda kwanza, na sisi hatujui wanakuwa wapi na wanafanya kazi gani, unajua. Na kuna kuwa wengine ambao walibebwa hapa nyumanyuma mm -hmm. Wale ambao nilisemewa wale nao, wale wenye walibebwa hapa nyumanyuma, wao walibebwa, hawakukuwa tena ndani ya chama, walikuwa wamekisha kufukuziwa. Ni kusema hawawezi wakawaita watu wa M23. Anakuwa kama anaingizwa ndani ya jeshi ya government anakuwa mwanajeshi wa government sio tena M23. Hiyo watu wanapasha kujua yu, na human rights inapasha kujua hiyo. Ndio, lakini anafanya vitendo huko vibaya hawatasema M23. Wanapasha kusema government ya Congo. Sawa. Uh, hii ina maana kwamba ni wazi wapiganaji wenu wana sababu ya kuvuka kuelekea DRC na huko wanaweza kufanya uh, kazi zote zile kwa niaba ya serikali ya Congo Kinshasa, ndio hivyo unamaanisha? Unajua wakati ambao tunakuwa hapa uh, kwa kwa uh kwa udongo ya Uganda ama ya Rwanda, tunakuwa kama wakimbizi na kufuatana na haki ya wakimbizi, mkimbizi anakuwa na haki yake ya kurudi kwao kila wakati ambapo anataka. Naona, la lakini wale ambao walirudi hapa nyuma kupitia njia za government, wengi ni wenye walinunuliwa Nchini Kenya, muungano wa upinzani NASA umepanga kumwapisha kiongozi wake Raila Odinga kama rais wa watu wiki ijayo. Hatua hii imekuja baada ya upinzani kusema kuwa haumtambui Rais Uhuru Kenyatta. Hata hivyo, serikali kupitia mwanasheria mkuu Profesa Githu Mwigai alionya kuwa iwapo Odinga atapishwa atafunguliwa mashtaka ya uhaini. Kuapishwa kwa mtu yeyote ambaye hakutangazwa mshindi na tume ya uchaguzi kisheria, lakini pia uapishwaji ambao haukuongozwa na jaji mkuu wa Kenya, kitu kama hicho hakikubaliki na kitakuwa ni kitendo cha uhaini kwa anayeapishwa na wale wote waliohusika. And any other person facilitating that process. Odinga ambaye pia wiki hii aliashtumu mataifa ya magharibi hasa Marekani kwa kutokemea namna polisi walivyotumia nguvu kupita kiasi kupambana na wafuasi wake. Odinga alisema haki ya Wakenya haiwezi kusitishwa na mataifa ya nje yanastahili kuwacha Wakenya kutatua changamoto zao wenyewe. Hatutatishwa. Shida za wakenya zitatatuliwa na wakenya wenyewe. Rafiki zetu wanaweza kutushauri, lakini wafanye hilo siri msituzomee, eti tutii katiba. Katiba kitu gani? Sisi kama Wakenya tutatatua shida zetu wenyewe. Hapa tunazungumza kwa niaba ya mamilioni ya wa Wakenya, haki ya Wakenya haitasitishwa na haiwezi kusitishwa. The will of the Nilizungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Kibabii ikiwa mjini Bungoma, D Brian Wanyama, kupata mtazamo wake kuhusu sintofahamu hii ya kisiasa huko nchini Kenya. Kundi la NASA ni kama limejipanga vilivyo kuhakikisha kwamba hapo tarehe kumi na mbili wako tayari kuweza kumwapisha Raila Odinga kama rais wa raia. Na e, nafikiri kwamba tukio hili bila shaka limezua joto jingi kabisa, hali ya sintofahamu na wasiwasi kati ya raia wengi wa Kenya, kwa sababu ni kitendo ambacho hakijawahi e, kufanyika hapa Kenya. Uh, daktari uh, Wanyama, unaposema kwamba uh, watam, nasi itamwapisha kama rais wa raia uh, kuna tofauti gani na rais wa jamhuri uh, jambo linalosumbua wengi ni <laughs> hii title ya, pre, ya president kuwa rais. Kuna mipango mbalimbali au mashirika mbalimbali mbali ambayo yana viongozi wake ambao wanajiita uh, president. Hatujui kwa kama kwamba Raila Odinga anataka kujiita president kama wale mapresident wengine, ama president kuwa rais kabisa kweli wa Kenya, kwa sababu kisheria yeye haiko mahali popote. Lakini jambo ambalo limefanyika hivi majuzi ni kwamba mambo haya ya peoples assembly, pengine anayetumia kujiita rais wa raia wa kawaida. Odinga leo ameiambia Marekani ache kuingilia mambo ya Kenya. Matamshi haya wakati kama huu yanamaanisha nini? Vile inavyoonekana, nafikiri fikra zake Raila Odinga ni kwamba wakati ule wa maandalizi ya uchaguzi wa pili, e, upande wa Marekani uliegemea kabisa upande wa Jubilii na upande wa IEBC na haukute, haukunena hauku yoyote ya kuweza kumuunga mkono, na kwa hivyo sasa yeye anapochukua hatua yake inaonekana kwamba taifa la Marekani linakuwa ni rahisi kabisa kuweza kuingilia kati na kushauri kwamba aweze kuachana na eh, ule mpango wake wa kuapishwa. Unafikiri kwamba uh, kauli ya mwanasheria mkuu wa serikali Profesa Githu Muigai ambaye ameitoa hivi leo uh, kwamba iwapo uh, yeyote atapishwa uh, basi atafunguliwa uh, mashtaka uhaini uh, tamko hili linaweza likasambaratisha mipango ya NASA. Kwa kweli, onyo na matamshi na ukali aliotoa uh, mkuu wa sheria Giri Mwigai kwamba ikiwa Raila Odinga ataweza kuapishwa hapo tarehe kumi na mbili basi atafungua mashtaka ya uhaini, bila shaka ni onyo ambayo lazima ichukuliwe kwa uzito ambao ameutamka. Lakini kwa upande mwingine sasa, Raila Odinga akiapishwa, ataapishwa kama kama vile kama rais wa Kenya jinsi ambavyo Uhuru Kenyatta aliapishwa ama Raila Odinga ni kutoa tuitisho na yeye atataka kujiita rais wa raia kupitia kwa njia ambayo hata pengine sio ya kawaida. Nafikiri swali hili lote kwa jumla linaonyesha kwa wazi kwamba serikali pia imetilia maanani kabisa e, hoja hii ya Raila Odinga kutaka kujitawaza pale tarehe kumi na mbili na kwa hivyo kuna hali ya wasiwasi, nafikiri pia na huenda kwamba watakuwa kumwangalia kwa karibu kabisa, kumaanisha kwamba bila shaka vyombo vya usalama vitaweza kutumiwa ili pengine kujaribu kumfuatilia kwa karibu kabisa kuelewa mipango yake. Kwa hivyo nikusubiri tu siku hiyo, alafu tuone ni kitu gani ambacho kitaweza kutokea. ni, kita ni Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akizungumza akiwa mjini Bungoma. Ikiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu ni Viktor Buso. Siku ya Alhamis mahakama ya juu nchini Liberia iliagiza kuwa tume ya uchaguzi inaweza kuendelea na zoezi la kuandaa uchaguzi wa duru ya pili wa urais kati ya mshindi wa mzunguko wa kwanza mwanasoka wa zamani George Weah na makamu wa sasa wa rais Joseph Boakai, lakini kwanza daftari la wapiga kura liangaliwe upya. Kwingineko duniani wiki hii, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza hatua ya nchi yake kutambua mji wa Jerusalem kuwa makao makuu ya Israel na kusema kwamba itahamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv kwenda katika mji huo. Trump alisema kwamba huu ndio wakati mwafaka wa kufanya uamuzi huo, licha ya kwamba ni uamuzi ambao haungewafurahisha wengi I natoa hakikisho la serikali yangu kuendelea kuhimiza amani katika ukanda huo. Nafahamu kuwa sio kila mmoja atapenda na kukubali uamuzi huu, lakini na uhakika kuwa tukishirikiana pamoja tutaweza kukubaliana na kuendelea kushirikiana pamoja. Hatua hii ilimfurahisha sana Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ambaye alisema kwamba historia itamkumbuka Rais Trump. The president's decision is an important step towards peace. Hatua ya rais ni muhimu sana katika mchakato wa kupata amani. Hakuna amani bila ya kutambua Yerusalemu kuwa mji mkuu wa Israeli na yaomba mataifa yanayotaka amani kuchukua mfano huu na kuhamasisha balozi zao kuja Yerusalemu. Rais Trump, tunashukuru sana kwa uamuzi huo wa kihistoria. Watu wa Israeli na taifa la Israeli litashukuru siku zote. the We'll be forever grateful. Wapalestina na raia kutoka mataifa ya Kiarabu walikasirishwa na hatua hiyo na kuanza kukabiliana na maafisa wa usalama wa Israel. Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania, alitoa mtazamo wake kuhusu hatua hii ya Trump. Kwanza ni, ni ni uamuzi wa kihistoria, lakini usio na sura ya kubadilisha hali ya mambo katika mgogoro wa mashariki ya kati, ila kuchochea na kutia petroli katika moto wenye kuwaka bila shaka, kubadili eh, mawazo na fikra za Marekani eh, kama zilivyo fikra za ulimwengu kwamba lazima mji wa Yerusalem sasa utambulike kuwa makao makuu ya mamlaka ya Israel bila shaka ni hatari sana, kwa sababu ni jambo ambalo Wapalestina kwa miaka mingi wamelipinga na kusema kwamba msingi wa sera na mwelekeo wa kizayuni eh, katika Mashariki ya Kati hasa Israel ni kufanya Baitul Maqdis huwe ndio mji mkuu wa mamlaka ya Israel, jambo ambalo Waarabu wote Waislamu wa lakini Wapalestina na ulimwengu mzima umelipinga. Radio, radio. Kumekuwa na wasiwasi kuhusu hatua hii ya Marekani uh, huku wachambuzi wengi wa mambo wakisema kwamba itahatarisha usalama kati ya Palestina na Israeli na eneo zima la Mashariki ya Kati. Tumalizie kilichotokea nchini Yemen, rais wa zamani ali Abdullah Saleh aliyeongoza nchi hiyo kwa miaka thelathini na mitatu aliuawa wiki hii baada ya kushambuliwa na waasi wa Kihuthi mjini Sanaa. Kwa kuwao kwake kulishangiliwa na waasi hao ambao walidai kuwa rais huyo wa zamani alikuwa amewasaliti kwa kutaka kuzungumza na jeshi linaloongozwa na Saudi Arabia ambalo wanapambana nalo Namdi mengi yaliyotokea wiki hii lakini muda umeturuhusu kuwa na kihie, lakine, hayo tu Jumamosi hii. Jina langu ni Victor Abuso na kutakia kila la heri popote pale ulipo Radio France International. Yali, yali, yali, yali,