Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala mtazamo wako kwa iliyojiri juma hili, na miongoni mwa mengi tu yaliyojiri ni pamoja na simanzi, machozi na huzuni kuwapata wananchi wa Beni huko Mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini pia raia wa Tanzania baada ya kuuawa kwa wanajeshi kumi na wanne wa Kitanzania wa kulinda amani wilayani Beni huko Kongo lilodaiwa kuwa lilitekelezwa na waasi wa Uganda wa ADF. Mwandishi wetu wa Beni John Kanyunyu Kyota juma hili alishuhudia kuagwa kwa miili ya wanajeshi hao ikisafirishwa kuelekea nyumbani Tanzania na alitutumia taarifa ifuatayo. Ni kwa huzuni ndo maafisa mbalimbali wa Umoja wa Mataifa wa jeshi la Kongo pamoja na balozi wa Tanzania katika DRC walitoa hotuba zao kuwaaga wanajeshi wa Tanzania wanaohudumu katika kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa cha kuingilia kati FIB waliouawa katika shambulio la Disemba 7 katika eneo la Semliki wilayani Beni. Naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika DRC David Gressley, ambaye katika hotuba yake ya kutoa heshima kwa wanajeshi wa Tanzania, wahanga wa shambulio la Disemba saba, alisema kuwa wanajeshi watarudishwa katika eneo la Semliki kutekeleza majukumu yao. tumekata shauri kurudi Simuliki, wa kuendelea kulinda wananchi wa Kongo na wananchi wa Kamango, akiwa na na uchungu baada ya kuwapoteza wanajeshi kumi na wanne wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa cha kuingilia kati FIB kutoka Tanzania. Kamanda wa kikosi hicho Jenerali George Mshamba alikuwa na haya ya kusema, siku moja tutashuhudia hawa wanaotenda haya matendo ya kuteketeza roho hizi, kuna siku tunaamini kwamba watapata hukumu. Nayo mashirika ya kiraia yanayowathamini wanajeshi wa Tanzania wanaohudumu katika kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa katika nchi hii yanadhani kuwa wakati umewadhia wanajeshi wa Tanzania kupata nguvu mpya ili kuwatokomeza daima waasi wa Uganda ADF, kama anavyosema Omar Kavota, kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu SEPADO. Ilifaa kujihami wale ambao waliofariki, na kujihami huko kunatia ndani kuendesha shambulizi, kuendesha msako dhidi ya hao magaidi wa ADF, hivi kwamba watokomezwe John Kanyunyu Kyota, Beni, RFI Kiswahili. Raia wa Beni wana mtazamo gani kuhusiana na mauaji hayo? Kwenye laini ya simu hapa nami naungana naye Jean-Paul Ngahangondi, huyu ni msikilizaji wa RFI Kiswahili katika mji wa Oicha, mji ambao unashuhudia mauaji ya mamia ya watu. Nam Ngangondi, una mtazamo gani kuhusiana na hali hii na watu wanazungumzia vipi mauaji haya? Uh, kwetu binafsi inakuwa kugumu kabisa kuendelea kushikilia kusema eti ni aje ndio waliweza kushambulia ng'ombe za jeshi ya Umoja wa Mataifa, kikundi cha Watanzania kwa sababu kufuatana na duru mbalimbali ambazo tunapata, tunasikia kama wale wahuni walikuja wanavala mavazi ya kijeshi yenye kufanana na mavazi jeshi ya Kongo, walikuja kama askari wa Kongo wanazoea kufika hapo kwenye kambi, wakati wanakuja somba msaada mbalimbali kwao. Kufatana na duru tunazo, uh, waliingia kama watu wenyewe wanajua kambi vizuri, wanajua uh, wapi kuna kuwa vyombo venye zinasaidia hao askari wa umoja wa mataifa kuzungumza na wenzao, na punde kidogo wakaanza kufyatua risasi dhidi ya askari wa umoja wa mataifa. Tangu muda fulani tumeona mabadiliko kabisa ndani ya namna ya waasi kucheza mchezo yao mbaya ndani ya misitu ya Kongo kwa sababu wanakuja wanavala mavazi yenye kufanana ya jeshi ya kwetu, wanashambulia jeshi, wanakuja wana nguvu, wanashambulia kambi za, za wa Monusco. Jean Paul Ngangondi ni msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa mjini Oicha, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Miili ya wanajeshi hao, msikilizaji wa Tanzania, iliagwa wiki moja tu baada ya tukio hilo la mauaji, katika tukio ambalo lilihudhuriwa na mamia ya watu wakiwemo viongozi wa serikali pamoja na maofisa kutoka Umoja wa Mataifa na wananchi. Mwandishi wetu Frederick Nwaka alishuhudia tukio hilo na alituandalia taarifa ifuatayo. Huzuni, majonzi na simanzi vimetawala wakati mamia kwa maelfu ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam walipojitokeza katika uwanja wa Ngome uliopo makao makuu ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania kuaga mili ya askari kumi na wanne waliouawa wa Disemba 8 wakati wakilinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza na RFI Kiswahili, waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa wa Tanzania, Dr Hussein Mwinyi amesema umefika wakati kwa Umoja wa Mataifa kutoa nguvu kwa majeshi ya kulinda amani. Kwa hiyo sisi kama Watanzania tutaendelea na jukumu hili, lakini tunaendelea kuwaambia Umoja wa Mataifa kwamba lazima tuchukue kila tahadhari, kila mbinu, kila nguvu zitakazohitajika na vikosi vyetu tuzipate, ili kuzuia wanajeshi wetu kupata madhara. Kama tumeshakutana nao na tulichowaeleza ni kwamba sisi kama tunataka eh, jeshi letu lipewe nguvu zaidi ili kuweza kujilinda mashambulizi kama haya. Jean Pierre Lacroix ni naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni za kijeshi. I also, uh, uh, natoa shukurani zangu na shukurani za Umoja wa Mataifa kwa jitihada za serikali ya Tanzania katika kulinda amani. Tuna imani pia kuwa jitihada hizi zinatekelezwa na mamlaka za Tanzania. Hawa ni baadhi ya wananchi ambao wameondokewa na mimi naitwa Veronika Thomas Kebwe. Kwa hiyo mi nina majonzi makubwa kutokana na nini? Hawa ni walinzi wetu walioondoka na binadamu wenzetu. Sema askari wote kwamba wasikate tamaa, kwa sababu hili ni janga la taifa na wajipe mwoyo. Kinachotakiwa kufanyika ni, ni mazoezi jinsi ya kujihami na maadui. Kwa majina naitwa Tarasi Joni Lindi. E, ndugu yetu ni ndugu yetu, rafiki yetu. Semeni kama mtoto wa mamaangu mdogo kabla ya kwenda sehemu waweze kuchunguza vizuri ili wawe salama zaidi, kabla ya kwenda kuweka kambi. Serikali nadhani ni, ni sapoti tu ya, ya kuwaongeza wanaokwenda kulinda pia na vile kuwaangalia vile kuwaangalia, kwa ukaribu zaidi. Miili ya askari hao imesafirishwa kuelekea mikoa ya Shinyanga, Mtwara, Rukwa, Kagera, Dodoma na Zanzibar kwa ajili ya mazishi. Fredrick Nwaka, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Na tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili waziri mkuu wa nchi hiyo Bruno Chibala juma hili alisema kuwa amefurahishwa kuona idadi kubwa ya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani cha UDPS wamemuunga mkono kwa kumchagua yeye kuwa kiongozi mpya wa chama hicho cha, cha upinzani. Chibala aliitisha mkutano mkuu wa chama mwishoni mwa juma lililopita, ambapo ulifanyika uchaguzi wa kamati mpya ya chama. Na punde baada ya kuchaguliwa akasema atafanya kila linalowezekana kurejesha jengo la chama hicho mikononi mwa wafuasi wa IDPS, litafanya <coughs> <coughs> kila linalowezekana ili jengo hili ambalo linalipa jina la ni mali halali ya chama cha IDPS. Hata hivyo, msikilizaji, upande mwingine wa chama hicho unaoongozwa naye Felix Chisekedi ulitupilia mbali kongamano hilo na kumwita Bruno Chibala kuwa msaliti na kwamba alijiondoa mwenyewe katika chama hicho. Akizungumza na RFI jijini Kinshasa, Bruno Chibala alisisitiza kuwa yeye ndiye katibu mkuu wa chama hicho na kwamba hakuna aliyemfukuza katika chama hicho cha IDEPES, na kaongeza kuwa yeye ndiye msemaji wa muungano wa upinzani wa Rassemblement. Kwa upande wao, wakuu wa chama cha IDEPES na ambao wanaongozwa naye Felix Chisekedi juma hili waliambia RFI Kiswahili kwamba wao wamejipanga kwenda katika mahakama ya kikatiba kuwasilisha kesi ya kumtaka waziri mkuu huyo Bruno Chibala ajiuzulu UDPS inasema inapanga kuchukua hatua hii baada ya Bruno Chibala kuitisha kikao ambacho wanasema hawakitambui na akachaguliwa kama kiongozi wa chama hicho kinachoonekana kugawanyika. Mwenzangu Ali Bil Bilali alizungumza na Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama hicho akiwa jijini Kinshasa kupata mtazamo wao. Sisi kama vile chama hivyo, hatujakwenda naye bado kwenye mahakama lakini ni wale ni wananchi wenyewe wanaona ya kwamba amekwenda umbali mbali na katiba ndio wanampeleka kwenye mahakama. Na nafikiri katika kipindi hiki pisa, cha mchakato kuelekea uchaguzi ni, ni, ni, ni nafasi ya kuweza kufungua kesi ya aina hii. Eh, basi unajua, huyu bwana ni mkorofi, kunayasema kila mara ni mkorofi kwa sababu katika ukorofi wake hatuoni mtu kama huyu anaweza kutupeleka kwenye uchaguzi kwa sababu anaanza katika ukorofi, anaanza katika uongo, anaanza katika kudharau sheria ya nchi. Ni mtu mwenyewe, hatuwezi kutumainia kwenda naye na kutumika naye ili tuweze kwenda kwenye uchaguzi wa kweli, kwa sababu yeye mwenyewe ni mwongo Aha. Lakini sasa ukiangalia kisheria, Bruno Chibala ndio anaaminika kwamba ndiye mwenyekiti mpya wa chama cha IDPS licha ya kwamba nyinyi pia mnadai IDPS ipo upande wenu. ya Felix Chisekedi akiwa Kinshasa. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime Nchini Kenya, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilitoa ripoti inayowatuhumu maafisa wa usalama wa nchi ya Kenya kwa kuwabaka, kuwapiga na kuwanyanyasa raia wakati wa kipindi cha uchaguzi. Human Rights Watch juma hili ilisema imewahoji wanawake 65 wasichana watatu na wanaume watatu ambao walikiri kubakwa na kunyanyaswa kimapenzi hawa ni baadhi ya waathiriwa waliohojiwa na Human Rights Watch. Kiteremka kwa njia ya kuenda nyumbani, ndo nilipatana na vijana hapo kwa kona, walikuwa wa vijana wawili, walinianda wakaniekelea kisu, mmoja akanieka kisu hii saidi na huyu mwingine hii saidi, wakanilazimisha wakaniambia nitoe manguo, katoa manguo, wakanifanyia hivyo, walinifanyia wakanifanya mbele na nyuma, na walinichapa sana mangumi jua lilifungua troza nikalalishwa hapo chini kwa kiti hapo. Nilikuwa sodomized walinifanya tu ina alikuwa nafanya wawili. Serikali ya Kenya kwa upande wake imekuwa ikikataa ripoti za Human Rights Watch na kuzieleza kama za uongo, kama za uongo. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Naam, kwanza wanayosema ni ya kweli kabisa, kwa sababu tumeshuhudia sisi, tumeona vifo vingi sana vimefanyika wakati wa uchaguzi na wakati wa campaign. polisi walitumika, uh, kupiga watu risasi, watoto wengi waliuawa waandamaji, kina mama walipigwa marisasi, kina mama wajawazito wengi walipigwa marisasi na watu waliuawa wengi. Kwa hivyo ripoti inasema ukweli, anayepinga ama analeta lishu huyo ni mrongo, maanake sisi tuko Kenya na sisi watetezi wake za kibinadamu tumekuwa tukidocument haya maswala na hivi sasa tunavyoongea na wewe, Kenya mwaka ujao itakuwa under human rights view, review kule Geneva. Maswala ya tocha Kenya inakuwa ni third review, ina-inaenda kutathmini vile hali ya uh, wa Kenya na serikali hususan polisi, ripoti yao iko juu sana ya kutocha na kuumiza watu. Hiyo si urongo, hiyo ni ukweli wa mambo. Sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu wa shirika la Haki Afrika akiwa Mombasa, pwani ya Kenya. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alizindua kampeni ya kubadilisha katiba ya nchi hiyo kumwezesha kuongoza nchi hiyo hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne. Pamoja na hilo, Nkurunziza amewataka raia wa nchi hiyo kuchangia bajeti ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mwandishi wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana alifuatilia kwa karibu taarifa hii na hii hapa ripoti yake. Mchakato huu wa kura ya ya maoni juu ya katiba mpya umezinduliwa na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza katika mkoa wa Gitega, katikati kabisa mwa nchi. Rais Pierre Nkurunziza amewaonya wanasiasa wa upinzani watakaothubutu kujaribu kuwapotosha raia. tunaomba wanasiasa kuonyesha uzalendo mkubwa katika shughuli hii, wasiopotoshi wa wafuasi wao. Wanasiasa lazima wajizuie kuwa pingamizi ya mpango huo, waende kuwafanulia wafuasi wao kwa kuzingatia sheria. Tunawaonya watu pia wa mashirika ya kiraia ambao wanajiingiza katika masuala ya siasa Tuna waomba wafanue vyema mpango huo bila kujihusisha na siasa, maana kazi zimegawanyika. Swala hili la kuifanyia marekebisho katiba ya Burundi limekuwa likiwagawanya wadau wa siasa ya Burundi, baadhi wakiunga mkono, huku wengine wakipinga. Upande wa chama cha Ipedezi Gamibanga, mwenyekiti wake Kasimu Abdul anasema kuridhika: Sisi chama cha Ipedezi Gamibanga tunakubaliana na mabadiliko yenyewe kwa sababu sisi ndio tumependeke, tulikuwa tumependekeza kwamba Katiba iweze kubadilika ili iendele na wakati wa sasa. Sisi kama chama tulitoa mchango wetu, tukawa tumetoa mapendekezo yetu. Kwa hiyo sisi tunasubiria tuone, uh, katiba yenyewe zimeandikwa katiba na imani kwamba lile ambayo tumependekeza limo. Maoni ni tofauti kabisa upande wa mwanasiasa Agathon Rwasa, naibu wa kwanza wa spika wa bunge, ambaye anasema kuwa zoezi hilo ni kinyume cha sheria. Zoezi linalofanyika kiteka kwa siku ya leo ni kinyume cha sheria. Hapa anamaanisha kipengele cha mia mbili cha sheria ya uchaguzi imekiukwa. Kipengele hicho cha mia mbili kinaeleza katika sehemu yake ya pili kwamba rais wa nchi, baada ya kuzungumza na makamu wake wawili na byuro za bunge na Seneti, anaweza anaweza akapeleka kwenye referandum mambo yote yahusianayo na katiba ninachojua ni kwamba kipengele hiki hakijaheshimiwa, kwani hakuna mjadala wowote uliofanyika kati ya buro ya National Assembly na Mheshimiwa Nkurunziza. Baada ya uzinduzi huu, maafisa wa serikali watatawanyika nchini kote kwa wiki tatu mfululizo kuwahamasisha raia kupiga kura ya ndio. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili na katika nchi jirani rais wa Rwanda, Paul Kagame jumaa hili aliwaambia wafuasi wa chama chake cha RPF kuendelea kutatua changamoto zinazoikabili nchi hiyo badala ya kusherehekea mafanikio yanayoonekana. Kagame alitoa wito huo wakati wa maadhimisho ya miaka 30 ya chama hicho. Rais Kagame alisema huwa anasikitishwa kuona kada wa chama anajisifu kutokana na maendeleo ya nchi badala ya kutatua changamoto zilizopo. Iyo mvugo ni mvugo ki? Ni mvugo ki? Hiyo ni lugha gani ya jamii ya makada wa RPF eh? Kwa Kiingereza wanasema kujisifu. Mnajisifu kuhusu nini? Mbona kuna changamoto nyingi za kutatuliwa. Niahai vyantu wa wa kuna watu wanakusifu, wache wa kari wana kusifu, sio wewe ujisifu, hakuna faida, bali nakupotezea thamani. Unabaki unasema jumuia ya kimataifa ije kuiga kutoka kwetu, kwanini? Na, unapoteza muda. lugha gani lugha gani hii? Nawaambia nyinyi viongozi wa PF, hii sio lugha ya kutumia, ishie hapa. Nguvu unazozitumia kwa kujisifu, tuzitumie kwa kutatua changamoto tulizo nazo. Juma hili rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, alisema kuwa amefurahishwa na hatua ambayo imefikiwa mpaka sasa katika kufanikisha operesheni za kijeshi za kikosi cha G5 Sahel katika kupambana na magaidi kwenye nchi tano zinazohusika na operesheni hizo. Katika mkutano na viongozi wa Afrika na bara la Ulaya, akiwemo kansela wa Ujerumani Angela Merkel, Macron alisema mkutano huo unalenga kutafuta uungwaji mkono wa kikosi cha G5, lakini ikaongeza kuwa mfumo mpya wa ukusanyaji wa pesa utahitajika kama alivyobainisha mwenyewe ambayo tumeafikiana leo ni kurahisisha mchakato wa kukusanywa pesa kwa sababu kadri tunaongezewa washirika inabidi kuwe na mfumo maalum juu ya uchangishwaji wa pesa. Afisa mkuu wa G5 ameonyesha mahitaji yaliyo nayo. Utafuatwa na mkutano wa wakuu wa majeshi ya nchi za G5 Sahel utakaofanyika wiki zijazo, kabla ya kumalizika kwa mwezi Januari, nao utatupa mwelekeo juu ya namna ya kukamilisha kivyake ukiwa Tunduru huko nchini Tanzania, una mtazamo gani kuhusiana na hasa zaidi mapambano dhidi ya ugaidi kiujumla tu barani Afrika na kwa namna upekee huko kwenye ukanda wa Sahel? Mi hizi nchi zikishika- zikishikamana nadhani tutafanikiwa kuhusu ugaidi, lakini zisipokuwa na, yaani, nchi za Afrika inabidi ziwe na msimamo ili kupambana na ugaidi wakishirikiana na hizo nchi kubwa, kwa sababu tatizo hapa linakuwa kwamba kuna baadhi ya nchi zinakuwa ndumila kuwili, kwa sababu huu ugaidi sana sana huwa unatokea kwa hawa nchi nyingi za Kiarabu, naona ndio huwa zinafadhili ugaidi na kwa kuambukiza hizi nchi za Afrika. Sasa nchi za Afrika zikija zikishikamana na nchi hizi za za magharibi, nadhani tunaweza tukapata tati, nani, utu, ufumbuzi wa ugaidi. Ugaidi unaweza kupungua au unaweza kutokomezwa kabisa. Asante, asante sana Kivyake ukiwa Tunduru nchini Tanzania. Asante sana kwa mtazamo wako eh. Asante sana. Mataifa ya Afrika yanayounda kikosi hicho cha wanajeshi elfu tano cha G5 Sahel ni pamoja na Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger na viongozi wa umoja wa ulaya juma hili walikubali kuwa mazungumzo ya mchakato wa uingereza kujiondoa kwenye umoja wa ulaya yaingie kwenye awamu ya pili mazungumzo ya awamu ya pili yatahusu uhusiano wa kudumu kati ya uingereza na umoja huo badala ya kujiondoa rasmi mwaka wa 2019 akizungumza na viongozi hao wa eu jijini brussels ubelgiji Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May alifurahishwa na hatua hiyo na kusema kila kitu kinakwenda vizuri. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.