Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amezindua kampeni ya kufanyika kwa kura ya maoni kuibalisha katiba ya nchi hiyo. Iwapo mchakato huo utafanikiwa, Nkurunziza ambaye amekuwa akiongoza Burundi tangu mwaka mwak elfu mbili na tano uenda kasilia madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Mapendekezo yanayopigiwa kampeni yanalenga kumpa nafasi rais huyo kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini kwa mihula miwili, kila mhula ukiwa ni miaka saba. Akizindua kampeni hiyo wiki hii, rais nguruziza aliwaonya wanasiasa watakaopotosha wananchi kuhusu mchakato huo. Tunaomba wanasiasa kuonyesha uzalendo mkubwa katika shughuli hii, wasiopotoshi wafuasi wao. Wanasiasa lazima wajizuie kuwa pingamizi ya mpango huo. Tunawaonya watu pia wa mashirika kirai ya kiraia ambao wanajiingiza katika masuala ya siasa. Tunawaomba wafafanue vyema mpango huo bila kujihusisha na siasa, maana kazi zimegawanyika. Agathon Rwasa, mwanasiasa wa siku nyingi na naibu wa kwanza wa spika la bunge, amejitokeza na kupinga mchakato huo. Kipengele cha mia mbili cha sheria ya uchaguzi imekiukwa. Kipengele hicho cha mia mbili kinaeleza katika sehemu yake ya pili kwamba rais wa nchi baada ya kuzungumza na makamu wake wawili na byuro za bunge na seneti anaweza anaweza akapeleka kwenye referendum mambo yote yahusianayo na katiba. Kipengele hiki hakijaheshimiwa kwani hakuna mjadala wowote uliofanyika kati ya bureau ya National Assembly na Mheshimiwa Nkurunziza. Abdul Nzeimana ni mjumbe wa muungano wa wanasiasa wa upinzani senate anazungumza nasi akiwa Brussels nchini Ubelgiji. Anatoa mtazamo wao kuhusu mchakato huu ambao umezinduliwa na Rais Nguruziza. Naam, e, kwa upande wetu sena Giriteka tunasema kuwa e, kitendo ambacho Nguruziza anakifanya leo ni anakwenda kuangusha utawala wa kidemokrasia nchini Burundi sababu mambo yote anakwenda kinguvu. Nguruziza atatumia nguvu mu, m, e, mchakato huyu ambao anautengeneza, ana wa kubadilisha katiba utapasishwa na raia, na atatumia nguvu hivyo hivyo katika chaguzi zile zote ambazo zitafuata, atazishinda na anataka kuwa mwami wa Burundi, ili hali Burundi, utawala wa uguami tumeisha, tuliuacha nyuma yetu miaka mingi iliyopita. Sisi upande wetu tena, redgiriteka kile ambacho tutaendelea kukifanya, tutaukataa na tutaupinga mpaka siku nchi yetu ya Burundi itarudi kwenye misingi ya kikatiba na katiba yenye kueleweka na kuheshimu mkataba wa amani wa Arusha kati ya Warundi nam. Hili ndilo suala ambalo tunachambua katika makala ya Wimbi la Siasa leo hii. Jina langu ni Victor Abuso, na kutusaidia kuelewa mchakato huu kwa undani zaidi ni kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD Kasim Abdul. Chama chake kinaunga mkono mchakato huu. Karibu sana katika makala ya Wimbi la Siasa. Uh, kwanza kabisa ni kwa nini mnaunga mkono mchakato huu? Kwetu sisi kama chama cha UPD zigamiwanga eh, ni mchakato ambaye tumefurahia kwa sababu tumeulizwa na tukatoa mchango wetu. Pili, katika mikutano mbalimbali ambayo tumefanya hapa ndani ya vyama vya kisiasa, sisi sote tulikubaliana kwamba ni hivi sasa ni wakati katiba ambaye tunaye ambaye ni ya mwaka elfu mbili na tano iweze kupata mabadiliko fulani, baadhi ya baadhi ya vipengele iweze kubadilika, kwa sababu vilikuwa eh, haviambatani tena na wakati huyu, na palikuwa umuhimu tena wa ku eh, wa kuambatanisha katiba yetu na sheria za jumuiya ya Afrika Mashariki. Na tulipotizama mswada wa wa katiba mwenyewe, tumekutana kwamba mapendekezo yetu eh, yamo, kwa sababu eh, anakubaliana na na ule mkataba wa Arusha ambayo imesainiwa mwaka elfu mbili mwezi wa nane mwaka elfu mbili baina ya wanasiasa wa Burundi. Sisi tunakubaliana na mchakato wenyewe, na baada ya kucheketa nani e, mswada wenyewe, itabidi tutaomba wanachama wetu waweze kuchagua. Ndio suala kubwa ambalo linaonekana kuwakasirisha sana wanasiasa wa upinzani ni kwamba uh, kwanzia mwaka elfu mbili na ishirini rais Pierre Nguruzinza anaweza akawania tena na ikiwa atashinda ataongoza uh, nchi kwa miaka saba uh, lakini pia na uwezo wa kuwania tena kwa mhula miwili hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Swala ambalo wengi wanaona kwamba rais anataka kuongoza uh, kwa muda mrefu zaidi, ataki kuondoka madarakani. Uh, kwanza ningependa tu, tu, tu, tu, tu kwanza tubadilishe msemo kusema kwamba ni ni wanasiasa ni wana wa, wa upinzani kwa sababu sote tuko katika upinzani. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili uh, sisi siasa zetu haziangalie mtu, zinaangalia chama, zinaangalia programu ya chama, kwa sababu wananchi wanapochagua hawachague jina la mtu, lakini wanachagua programu ya chama. Kwa hiyo labda tu wangeniambia e, wana chama cha ichaguishe tena, hapo njo tunaweza tukakubaliana na fikira hiyo, lakini ikiwa ni programu ya chama ambaye ndio inashinda ama ina, ina, inata, ina, inatawala. Sisi hatuone matatizo. Chama chenu kinaungwa mkono na, na, na serikali mnaoshirikiana ukaribu sana na chama tawala cha Burundi, kwa hivyo wamwezi kusema kwamba nyi ni wapinzani ambao ni kama wale ambao wanaishi nje ya nchi Labda tu ungesoma, ungesoma sheria za Burundi njo unge, ungejua ni nani yuko katika nani iko katika serikali muungano wa serikali na nani iko katika upinzani. Na nafikiri ni kuna watu wana, wanapenda kupotosha watu katika mchezo huyo wa kisiasa lakini wakitia mbali nanihi sheria za Burundi, wale ambao wako nje wangekuja hapa kwetu, alafu wakati itavoktikia wanani wakati tunaeleza waeleze hii sheria hii katiba isipite, waeleze wanachama wao wachague wa, wa, wa, wa hapana. Hiyo ndio demokrasia. Kuna wale ambao pia wanasema kwamba mchakato huu utaathiri pakubwa sana yale makubaliano ya amani ya Arusha kuhusu mstakabali wa kisiasa wa Burundi. Hapana ndugu yangu, mi nafikiri hao ni watu ambayo hawana katika, hawana misingi tena katika siasa za Burundi, ni watu ambayo wameshapitwa na wakati. Uhakika ni kwamba e, mkataba wa Arusha yule unaheshimishwa na sote, ndio tunasimamia, tunausimamia kwa huyo kwa, kwa, kwa mkataba kwa sababu ni kitu ambaye hakiwezi kutoa katika historia ya Burundi, kwa sababu ni kitu ambaye kimeleta migogoro na kukumbusha kwamba kwa mara ya kwanza viongozi wamechaguliwa na wakaweza kumaliza mhura yao. Mwaka wa sitini na moja alipochaguliwa Rwagasore, aliuawa mwaka wa tisini na tatu alipochaguliwa Ndadaye, akauawa. Lakini leo hizo ni vitu ambaye vishapita na wakati, hatuna tena migogoro ya katiba kul, kulingana na ile msuan, ile mnanima makubaliano ya Arusha, na ile ndio msingi ya leo, ndio msingi ya umoja wetu. Na nimkumbushe msikilizaji kwamba unasikiliza makala ya wimbi la siasa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso, nazungumza na Kasim Abdul, kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD a, kule nchini Burundi, chama ambacho kinaunga mkono mchakato wa kuibadilisha katiba ya nchi hiyo bwana Abdul Uh, mwanasiasa wa siku nyingi wa upinzani na makamu wa kwanza wa rais wa bunge Agathon Rwasa amepinga uh, mchakato huu. Anasema kwamba hakukuwa na mashauriano ya kutosha, na sio kila mmoja alihusishwa. Watu kutoka muungano wake ambayo ulichaguliwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano wako katika serikali, na mswada huyu umechaguliwa, umepitishwa, ume, ume katika katika serikali kwa hiyo hapo sikubaliane naye, na kwa sababu yeye ameuzishwa na katika nani, kam, kamati ambayo ilikuwa imeteuliwa ili kutizama ni kutoa proposal zake kuhusu ni mambo gani anaweza kabadilika katika katiba yenyewe. Bwana Gwafa alikuwa na wakilishi alikuwa na wakilishi wake. Ulisema kwamba lengo la mchakato huu uh, haulengi mtu binafsi unalenga uh, maslahi ya nchi ya Burundi, lakini pia siasa zijazo za, za Burundi ndani ya moyo wako. Unaamini kwamba mchakato huu haulengi kwa namna yote ile kumpa nafasi tena uh, rais wa sasa Penguruziza kuwania urais uh, mwaka elfu mbili na ishirini na baadaye hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne kama wengi wanavyosema. Mimi kinachoelewa kina, ni kwamba chama kitachagulisha nid na chama chetu kitaichagulisha. Hilo ni jambo la kwanza, na kuhusu mtu hiyo haituangalie sisi kwa sababu mtu kama nimezungumza, ah, ni tofauti na chama ambaye kimemte, kimemteua. Hilo ni jambo la pili. Jambo la tatu e, mimi na, huwa najiuliza sasa, ikiwa yule ambaye ameshinda anaweza aka-, aka ameshindwa anaweza akaitaguisha aka mara kadhaa, je, yule ambaye ameshindwa naye ana haki gani? Kwa sababu hapa hatutatia kikomo kwa kuhusu yule ambaye akashindwa, sasa lazima tutie na, ki, na kikomo kwa yule ambaye ameshindwa katika uchaguzi. Naam, bila shaka tuachie hapo kwa sasa, kwa sababu muda wetu umekwenda sana. Tutazungumza tena wakati mwingine na kushukuru sana Kasim Abdul, kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD au kizungumza nasi katika makala ya Wimbi la Siasa. Chama chako kinaunga mkono mchakato wa kuibadilisha katiba ya Burundi. Asante sana kwa kutusaidia kuelewa kinachoendelea, na utakia kila laheri hapo jijini Bujumbura. Nam, na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa. Jina langu ni Victor Abuso, na utakia kila la heri.