Karibu katika makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wabunge nchini Uganda wamepitisha mswada wa kubadilisha katiba ili kuondoa kipengele cha ukomo wa umri wa miaka 75 kwa mtu anayetaka kuwania urais. Hatua hii imempa nafasi Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 73 na ambaye ameongoza nchi hiyo kwa miaka 30 kuwania tena mwaka 2021. Pamoja na hilo, wabunge nchini Uganda wamerejesha ukomo wa mihula ya uongozi nchini humo ambapo atakayekuwa rais ataongoza kwa mihula miwili ya miaka mitano. Wabunge pia umejiongezea muda kukawa madarakani kutoka miaka mitano hadi miaka saba. Mabadiliko haya yote yalipingwa na wabunge wa upinzani ambao ni wachache. Winnie Kiiza ni kiongozi wa upinzani bungeni, amemshutumu rais Yoweri Museveni kwa kutaka kusalia madarakani kwa kipindi chote cha maisha yake. Tunaomba kuwa ajifunze kutoka kwa viongozi wengine kama Mugabe na kiongozi wa zamani wa Libya. Anastahili kufahamu kuwa Uganda ni yetu sisi sote. Yeye kuendelea kusema kuwa ndiye aliye na maoni peke yake, hakika ni dalili ya kuwa amekuwa mzee, na ndiyo sababu ameendelea kutoa kauli kama hizo. Rafael Magezi, mbunge wa chama tawala NRM ndiye aliyewasilisha mswada huo bungeni, alisema lengo lake lilikuwa ni kuwapa raia wa Uganda nafasi ya kumchagua kiongozi wanayemtaka. Ugandans, let's be happy that waganda, acha tufurahi kuwa kuna mapendekezo ya mabadiliko ya katiba yatakayoruhusu kumchagua kiongozi wako awe na miaka 20, 30, 30, 30 au 80. Kwangu hii ni hatua kubwa ya historia, so kwa nchi yetu. An important landmark for our country. Na kabla ya kupitishwa kwa mswada huo na wabunge wengi wa chama cha NRM, Rais Yoweri Museveni alikutana na kamati ya bunge iliyokuwa inapitia mswada huo na kusema kwamba alikuwa anaunga mkono mabadiliko hayo kwa sababu yanawapa uhuru raia wa Uganda kufanya maamuzi wanayotaka. Suala siyo kuhusu iwapo is Museveni ana nguvu za kuendelea au la, lakini suala hapa ni kwamba kuna usalama mkubwa wa kutokuwa na msimamo mkali. Huwezi kujua, unaweza kuwahitaji wazee, na sio vema wakazuiwa, kwa sababu watu wana uamuzi wa kupiga kura na kuchagua. Je, kupitishwa kwa mswada huu ni manufaa kwa wananchi wa Uganda au kwa Rais Yoweri Museveni ambaye ameongoza nchi hiyo kwa miaka zaidi ya thelathini. Kunisaidia kujibu maswali haya na mengine mengi ni Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda. Amekuwa katika majengo ya bunge jijini Kampala kufuatilia kilichokuwa kinaendelea. Anaungana nasi, karibu sana katika makala ya Wimbe la Siasa. Kenneth, kwanza kabisa, nani ambaye ananufaika na mabadiliko haya ya katiba? Ah! zaidi ya watu wa Uganda hapa, hata wenyewe wenye chama cha NRM wanakanusha ya kwamba ma, hii plani yoyote tu ilikuwa tu ni ya ku- kupatia nafasi ye Yoweri Museveni kugombea urais tena tena. Kitu kingine, kuna malalamiko kwenye wanachama wa NRM wenyewe ati yeye Museveni akitoka wakati huo ama huenda chama cha NRM kitang'olewa kutoka kwenye madaraka kwenye uchaguzi, na kwa hivyo ni kitu ambayo chama cha NRM pamoja na yeye he, Yoweri Museveni wamependelea kufanya. Sauru, wanajua tu yeye mwenyewe akitoka kwenye uh, mambo ya kisiasa kwa wakati huu, chama cha NRM hakitasimama kama kilivyo hivi sasa. Kenneth, uh, unaweza ukasema kwamba kilichotokea bungeni kinamaanisha nini katika mustakabali wa kisiasa wa Uganda. Mimi naona ni kitu ambayo ni kibaya sana. Sauri, mambo ya urais ni kama kujenga nyumba, kila mtu, wengine wanachimba msingi, wengine wanaweka bloka, halafu wengine wataweka mabati juu ama, halafu nyumba isimame. Ni mchango wa, wa watu ambao wako na talents ya aina mbalimbali na kwa hivyo Ssizani ni mtu mmoja tu ambaye ndiye anaweza kuendelea kuongoza nchi ama kutenda mazuri. Na kwa hivyo nafikiri kwa upande wa demokrasia na uh, good governance tu, tumerudi nyuma kabisa. Unaona ya kwamba wabunge wenyewe walikuwa hawatetei mambo ambayo watu waliowachagua waliwatuma kufanya. Kuna wilaya moja inaitwa Kiliandongo. Mbunge ambaye anawakilisha uh, wanawake ambaye na, anachukua hiyo wilaya yote alisema ya kwamba watu ya Kilia Ndongo walipinga kugeuza uh, katiba. Alafu wabunge wengine kutoka constituencies mbili ambayo zikiunganisha zinafanya hiyo ulaya au wakasema ati watu hao waliwasema wakuje wageuze katiba. Unaona kuna una, namna kitu iliyofanya unaona ni, ni uhizi kabisa. Ingekaa mahakama hapa y Uganda inasimama imara, mtu angechukua hatua kwenye ha, mahakama, mambo yengine angegeuzwa kwa hivyo kuna uwezekano kwamba mtu akienda mahakamani na aseme kwamba katiba kubadilishwa, uh, sio sawasawa, inaweza ikafanya mabadiliko. Nimejaribu kuongea na wataalamu kuhusu sheria hapa na zaidi, wanakuambia yeye uh, Yoweri Museveni pamoja na, na, na chama chake cha NRM walifanya mpango zamani, na kwa hivyo hata kule kwenye mahakama kuna watiao tayari wenye watapinga kabisa mtu um, yoyote ambaye anakimbilia kwenye mahakama kujaribu kugeuza kile kitu, kitu kilitokea kwenye bunge. Rais Yoweri Museveni mara kwa mara amekuwa akisema kwamba pamoja na kwamba ameongoza Uganda kwa zaidi ya miaka thelathini sasa, lakini kuna kazi ambayo hajamaliza. Lakini pia tumeona bungeni wakati wa kuchangia mswada huo wa bunge pia walisema vivyo hivyo. Kama mdadisi wa mambo, una tathmini gani kuhusu Uh, kauli hii na unafikiri ilikuwa na mchango gani kubadilisha uh, katiba Uganda? Tunamshukuru sana ametengeneza mambo mengine, unaona uchumi imejaribu kuamuka, hata kama tuna shida kidogo hivi sasa. Unaona kwa upande wa majeshi uh, tuko na jeshi ambaye inaweza kusimama imara, lakini ye mwenyewe wa hawezi kufanya kila kitu. Na munasikiliza makala ya Wimbi la Siasa kutoka RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na Kenneth Lukwago. Yeye ni mchambuzi wa siasa uh, za Uganda. Amekuwa kifuatilia kwa kina kilichokuwa uh, kinatokea bungeni wiki hii. Wabunge nchini Uganda wamebadilisha katiba ili kuruhusu uh, kuondolewa kwa kile kifungu ama kipengele kinachozuia mtu aliye na miaka 75 kwa nia urais uh, katika nchi ya Uganda. Uh, lakini Kenneth pia tumesikia kwamba wabunge wamerejesha mihula ya uongozi. Rais sasa atakuwa anaongoza kwa mihula miwili uh, suala ambalo liliondolewa, kama nakumbuka vema, mwaka elfu mbili na tano. Ni kweli wamerudisha, lakini unaona hata haina faida. Walijaribu kutaka kuionyesha nchi ama dunia ya kwamba um, term limits zinarudi, na halafu mwaka inatolewa sasababi. Uh, unasikia wanasema wafuasi wa NRM kitu muhimu sana ni term limits, hata Uh, ye rais Museveni akigombea tena uh, atashikwa na zile term limits. Na hata hivi tulikuwa wakati term limits zilikuwa zinatolewa, vile walise, vile walisema miaka zitamshika. Sasa tena miaka imetolewa tena, saa hii wanasema term limits zitamshika, na kwa hivyo unaona tu ni hali ya kucheza siasa kwa hali ya kihorofu sana. Na bila shaka amletu umekwenda sana, lakini siwezi kumaliza makala haya bila kukuuliza Uh, kuhusu juhudi za upinzani. Tuliona wapinzani wakijitahidi sana, na wakati huu wote walikuwa wamevalia mavazi mekundu kuonyesha kwamba wanapinga uh, kilichokuwa kinaendelea kuelekea mbele. Unafikiri kwamba ni mbinu gani sasa unaweza wakatumia kujaribu kumwondoa uh, rais weri mseveni ma, um, madarakani? Uh, ni wazi kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na moja atawania tena. Kwanza vyama um, vya upande wa ya uh, upinzani hata na wakuu wenye vya, kwenye vyama hivyo hawajasema chochote. Hivi sasa hatujasikia uh, kuzungumza kutoka kwenye Dr. Kizza Besigye, hatujasikia kutoka kwenye chama cha FDC ama chama cha Democratic Party, lakini tumesikia kutoka kwenye um, wabunge wa upande wa upinzani kwenye bunge pale, na wamesema um, kazi yao itakuwa kwenda kwenye watu na kujaribu kuwaelezea Uh, kiliyotokea uh, ya kwamba ni kinyume cha sheria, na kazi yao itakuwa kujaribu kwenda kwenye mahakama kujaribu kugeuza yote yaliyotendeka. Kwa hivyo bado tunangoja kwa kuona hatua gani watachukua na kama watahitimisha hizo hatua ambayo wametangaza. Naam, Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa, asante sana kwa kuzungumza nasi ukiwa hapo jijini Kampala nchini uh, Uganda. Tuachie hapo kwa leo, ni kutakie kila la heri, lakini pia anajua Krismasi inakaribia kila la heri sana hapo jijini Kampala. Karibu ndugu, kaka Abuso. Na kufikia hapo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Jina langu ni Victor Abuso, ni kutakia kila la heri na Krismasi njema.