Msikilizaji wa RFI Kiswahili, moja ya misemo maarufu ni kwamba vijana ndiyo taifa la kesho, lakini sasa imekuwa ni vijana ni taifa la leo na wala sio la kesho. Leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi, tunakwenda kuziangazia changamoto ambazo ziliwakabili vijana katika mwaka wa 2017 na pengine nini wanaweza wakafanya katika mwaka wa 2018 ili kutimiza malengo yaliyokuwa wamejiwekea na kuyafanya yawe ni ndoto halisi katika mwaka wa 2018 na katika kuzungumzia hali ya mambo ilivyo nitaungana kwenye laini ya simu na balozi wa malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa Julius Kitangati, yeye yuko jini Dar es Salaam nchini Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu <mulia> A, Julius. Heri ya mwaka mpya na habari za toka mwaka jana? Asante sana na, na hongera sana kwa kuona mwaka, natumaini mwaka nane basi utakuwa ni mwaka wenye wenye heri nyingi, lakini pia mafanikio katika katika tasmia yetuhi nam asante sana Julius. Pengine moja kwa moja kwa kuanza mwaka elfu mbili na kumi na saba bila shaka ulikuwa ni changamoto kubwa a, kwa vijana wengi barani Afrika. Yeah, ndiyo ndio, nini tathmini yako? Um, tathmini yangu ni kwamba mwaka saba unajua kwa katika bara la Afrika ni bara ambalo tunaelekea katika katika bara kuwa changa, kwamba mpaka mwaka elfu mbili na thelathini inamaanisha vijana wengi wa wa bara la Afrika yani bara la Afrika zitakuwa na vijana wengi. Kwa hiyo inamaana hiyo ni nguvu kazi. Sasa nguvu kazi hii inakuja na changamoto zake, kwa sababu kama una vijana wengi katika katika jamii fulani, ina maana kwamba inabidi utengeneze hata zile fursa za kiuchumi, fursa za kielimu, lakini pia fursa za uongozi kwao ziwe ni rahisi, kwa sababu watakuwa ni wengi, wao ndio wenye nguvu ya kuweza kufanya mabadiliko. Kwa hiyo changamoto katika mwaka elfu mbili na kumi na saba zilikuwa nyingi sana. Pengine zipi zilikuwa ni changamoto kubwa ambazo ulikuwa ukitembelea katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki na hata nchi za Ulaya, umeona vijana wakizungumzia waki, waki kama moja ya kikwazo cha kufikia wao malengo yao? lakini changamoto ambayo imeonekana ni kubwa sana katika katika katika dunia nzima ni kwamba vijana wengi wanalalamika kwamba wanakosa zile fursa za kiuchumi, kwa sababu ukikuta wakienda labda kijana, kwa mfano kijana anaweza kaa mdogo ana kampuni yake labda kufanya kitu fulani, akienda yeye labda kuomba zabuni sehemu fulani. Katika elimu tumeona kwamba ni, ni o, watu wazima wengi wanakuwa wakiaminiwa zaidi ya vijana, hata katika vyuo vyetu vya ya Afrika, hata vyuo vya Ulaya, wanaofundisha wengi ni ni ni, ni, maprofesa wanaweza kukuta alama pia, ni walimu lakini wameenda umri wao kidogo ni ni ni wazee. Kwa hiyo fursa ya kwanza ambayo vijana wanaikosa ni katika uchumi, kwamba hawapati zile fursa ambazo zinaendana nazo, lakini ya pili ni katika elimu, kwamba hawaaminiwi kuweza kuweza kuchukua kuchukua jukumu lile la kuweza kuwafundisha wenzao, lakini la tatu la kuongezea hapo ni pia katika swala la zima la uongozi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba kijana anaweza akaleta maendeleo ya haraka zaidi ambayo pengine labda wazee ama watu wazima wasingeweza kuiona. Naam, Julius, ni ukweli usio wazi kwamba kila mwaka vyuo vingi vya ukanda wa Afrika Mashariki vinatoa a, vijana wengi ambao wanamaliza shahada ya kwanza na hata zile shahada za uzamivu na kadhalika. Lakini kama ulivyogusia, ni kweli swala la, la fursa limekuwa ni changamoto kuzitumia fursa za kiuchumi. Unadhani wanaweza kufanya nini katika mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, kwa angalau yule ambaye hajaanza kuanza, na yule ambaye ameanza kuhakikisha kwamba anajidhatiti kuhakikisha anajijenga? Um, kwa kwanza kwa, kwa kwa vijana wa Afrika changamoto kubwa naona kwanza ni, ni kuweza kupata elimu, kwa sababu elimu tu sio ile ya darasani ambayo watu tunaweza tukaisoma na kuipata, ile ni ambayo kila mtu anaweza kaipata, lakini kuna hii elimu ya nje, elimu ya jamii tunasema. Hata hata katika katika shule zetu tukiwa tunasoma, kuna kitu kinaitwa ile extracurricular activities, yani kwamba yale masomo ya ziada kwa hiyo kwa hiyo vijana wengi wapende kujishirisha katika masomo ya ziada, kwa sababu kule katika masomo ya ziada wanaweza wakapata ule uwezo na utambuzi, lakini pia hata ufumbuzi wa kuweza kutatua changamoto nyingi zinazoweza kuikumba jamii yetu ya Afrika kwa sasa. Na msikilizaji, makala ni gurudumu la uchumi, kwenye laini ya simu tunaye Julius uh, Kitangati, yeye ni balozi wa malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, na leo tunaangazia ni namna gani vijana wanaweza wakatumia fursa zilizoko katika bara la Afrika uh, kujikwamua uh, Swala jingine ambayo lilikuwa gumzo kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba ni swala la biashara ya utumwa a, ambayo imeelezwa kwamba huenda ikawa inarejea kinyemela katika bara la Afrika. Tumeshuhudia vijana wengi wakiwa wanatoka barani Afrika kutaka kwenda kutafuta maisha kule barani Ulaya, matokeo yake wameishia kwa walanguzi kule nchini Libya na wanauzwa a, kama bidhaa. Pengine unadhani ni kitu gani vijana wanapaswa kujifunza kutokana na kile ambacho kilitokea, na je, serikali na wananchi wanaweza wakawasaidiaje vijana? Kwa kulichukulia kwa kwa undani kabisa ile swala lililotokea Libya, ni kweli hata mimi binafsi nilisikitika kama mwanaharakati, lakini pia kama mwanaharakati wa masuala ya amani, lakini pia maendeleo ya vijana. Ukiangalia ni vijana wengi na ni nguvu kazi kubwa sana ilikuwa inaondoka Afrika inakwenda katika nchi za Ulaya kuweza aidha kutoa nguvu kazi ama pili kuweza kutafuta ajira ya kuweza kuingiza kipato chao na kuweza kukuza uchumi wao. Kwa nini vijana wengi wa Afrika wanatoka wanakwenda Ulaya wakiaminishwa kwamba kwamba Ulaya ndio kuna kuna kuna maisha mazuri, labda kuna kule kuna kazi nzuri, ilhali wanaiacha Afrika ikiwa inadidimia? Kwa hiyo ningependa vijana wa Afrika waweze kujipamua kuji, kuji, kuji wao kwanza na, na, na pasipo kufikiria kwamba kwamba katika bara la Ulaya kuna kuna kuna, kuna, kuna fursa. Nimefika me, ni katika bara la Ulaya nimetembelea nchi nyingi ikiwemo Uturuki, lakini pia hata Urusi, nchi kubwa. Nimeweza kuona kwamba kuna changamoto nyingi nyingi sana. Kwa hiyo serikali na jamii za Kiafrika ziweze kuwabadilisha mawazo na fikra za vijana wa Kiafrika, kuweza kuamini kwamba hata nyumbani wanaweza wakafanya kitu. Kwa hiyo tukiwaamini vijana, kuweza kuwapa fursa za uongozi katika fursa za biashara, lakini pia katika fursa za nyanja nyingine nyingi sana katika, katika, katika, katika uchumi wa bara letu la Afrika, basi tunaweza tukaaminisha kwamba vijana wengi wa Afrika wanaweza kufanya mabadiliko katika katika mabara yao, ama pia katika katika taifa lao. Naam, umekuwa ukizungumza na vijana wa ukanda wa Afrika Mashariki na hata kule Ulaya. Ukikutana nao, unadhani mataifa ya dunia yamefanya vya kutosha kutengeneza ajira za staha kwa vijana? Katika malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, lengo la nane linasema kwamba tunakuza uchumi lakini pia kutengeneza kazi zenye staha. Kazi zenye staha ni ile ambayo inaendana kabisa na kukuza uchumi, lakini pia inapunguza sisi kuweza kuwategemea waliotangulia kwamba kama ni kijana basi unaweza kupata kazi ambayo inakufanya ina, ina wewe usitegemee tena labda mkono uto kwa mzazi wako labda kwa mjomba wako ama kwa ndugu yako yote, ambaye alikuwa anakupatia msaada. Kwa hiyo kwa hiyo, katika nchi nyingi za Kiafrika bado hilo ni tatizo na ni tatizo kubwa sana, na pengine kule angalia, mwaka elfu mbili na kumi na nane, tutakuwa tunazungumzia yale yale yaliyotokea elfu mbili na kumi na saba. Baada pengine wataongezeka watumwa wengi zaidi. Sio tu nchi ya Libya, kuna nchi nyingi sana za ki, za, za, za, za katika bara la Afrika ambayo hii biashara ya utumwa ina, ina, inaanza kuja kwa taratibu. Pengine inaweza isionekane kama ilivyotokea Libya, kwa sababu Libya ilikuwa ni ni kubwa na ni maelfu na mamia ya, ya, ya vijana, lakini pia kuna sehemu nyingine katika jamii nyingine, vijana wanatumikishwa, vijana wanapewa kazi ambazo hazina staha, basi hiyo pia inaweza kuwa inawaumiza, lakini pia inafanya jamii siwaamini tena kwamba wanaweza kufanya jambo la maendeleo katika jamii yao. na wewe kama kijana na mwanaharakati, umeridhishwa na namna ambavyo vijana wamekuwa wakishiriki katika shughuli za kiuchumi? Um, mimi binafsi nimeridhishwa kwa, kwa, kwa kuanzia katika, katika ngazi ya chini kabisa kwa kuanzia vijana sasa hivi sana sana katika nchi ya Tanzania, lakini pia Afrika Mashariki na hata bara la Afrika, tumeona kwamba vijana wengi wanazidi kufanya ugumbuzi, vijana wengi wanazidi kufanya ugunduzi wa kiteknolojia, lakini pia ugunduzi wa nyanja mbalimbali, aidha katika kilimo, ama katika uchumi, ama katika masomo ili kuweza kulikomboa bara lao. Lakini pia nguvu nyingi sana inatumika katika mashirika mengi ya nje kuweza kuwasaidia ku, ku, ku, ku, vijana hawa. Shirika kama la kutoka Marekani USAID, inatoa inatoa mifuko mingi sana kwa ajili ya vijana ambao wana mawazo ya kibiashara na wanaweza kufanikiwa. Lakini pia kuna kuna wafanyabiashara maarufu Afrika kama kina Tony Elumelu, ukiongelea kina kina Aliko Dangote, wanajitahidi katika katika katika ile ile ile uwezo waliopatiwa kuweza kusaidia vijana wengi wa Afrika waweze kufanikisha kiuchumi. Naam, pengine kwa kumalizia tu Julius, uh, wito wako ni nini kwa vijana katika mwaka huu wa 2018? Na kumi basi kama tunavyoanza kabisa mwaka 2018, ndio tuko mwezi wa Januari tuki, tukiweza kuangalia kwamba tuna fursa nyingi nyingine nyingi. Kuna siku nyingi sana bado zimebaki kuweza kumaliza mwaka huu. Kwa mimi naamini kwamba kama vijana tukijishirikisha katika zile vile vile vile vile vitu ambavyo vinakuza uchumi kama ni biashara ama kama ni kilimo ama kama ni kujiendeleza katika elimu, basi chochote ili tuweze kutoka hatua moja kwenda nyingine, kwa sababu ninachohofia mimi ni kwamba pengine vijana wengi wanaweza kuona kuna kuna kuna raha labda ya kubaki katika nafasi fulani. Hapana, tuna uwezo na na, na na na jitihada za kuza wu, kutafuta maendeleo zaidi. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ya Julius, ndiyo tunatia nanga kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. ni kushukuru sana Julius uh, Kitangati, balozi wa malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana. Asante sana ndugu mtangazaji na msikilizaji, hadi juma lijalo usikose kuungana nami. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.