Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Na hii leo basi, tunaangazia hatua ya Rais Yoweri Museveni ambapo wiki iliyopita alitishia kuanza kuidhinisha tena adhabu ya kifo kutokana na kuongezeka kwa vitendo vya uhalifu nchini Uganda. Je, ikiwa hatua hii itatekelezwa, itasaidia kupunguza matukio ya uhalifu nchini Uganda? Mimi ni Frederick Nwaka, msikilizaji katika kuzungumza nawe na utaniambia jina lako, unazungumza ukiwa wapi, na kisha utoe maoni yako. Asante kwa majina yangu ninaitwa Idi Yusufu, niko Ndondo, Singida, Tanzania. Kwa maoni yangu jinsi alivyotishia Rais Museveni ni vizuri sana. Kwa sababu gani? Wahalifu hawa uh, ha mfano ukim, akikukuta yeye kama yeye anakuua. Sasa mi nafikiri ile adhabu ikirudi Yani itapunguza idadi kubwa sana ya uhalifu, maana aliyeuwa na auawe. Kwa hiyo mimi namuunga mkono Rais Museveni, kwa sababu uhalifu ukizidi, hamna namna ingine. Jinsi alivyotisha hivi itoka vizuri zaidi, maana uhalifu utapungua. Kwa kweli ni wakati sahihi kabisa wa kutekeleza hii adhabu, kwa sababu matukio yakizidi ya uhalifu, hamna kingine zaidi hicho. <coughs> right, right. Naitwa Edward ole Madeha, napatikana Songe Kilindi. Uamuzi wa Yoweri Museveni kutoa tena hukumu ya kunyongwa kwa makosa ya uhalifu inaweza ikapunguza matukio ya kihalifu, lakini kwa upande mwingine, kuna matukio yanatokea kwa bila kukusudia. Kwa hiyo itawaathiri wanaofanya matukio hayo bila kukusudia, lakini kwa upande mwingine uhalifu unaweza ukapungua, na nadhani na, na, na, na ni uamuzi mzuri. <laughs> Mimi naitwa Matendo Zazabe. Uh, naishi Cape Town City. Zazabe ya kifo kwa wananchi wala kwa mtu wote, ule anayetoa anayefanya makoso katika nchi yake, si alai. Mimi ningemwomba rais rahisi tu, ikiwa kweli uh, ameona ame- ameshindwa kutoa adhabu nyingine kama hiyo ya kufunga miaka. Ya adhabu iko mingi, ziko mingi katika serikali kama hii ya Uganda wala Afrika yote nzima, pana sheria za mingi za kusitisha, ya kusitisha mtu kufanya vitu vitendo vibaya katika nchi yake na ikiwa kabisa ameona ameshindwa, labda mimi ningemsii tu rahisi aache tu madaraka afu akabidhi ule vijana. Kuna vijana chipukizi ambao washujaa wanaweza wakatumikia nchi zao na wakaleta wakaleta amani katika nchi zao. Jina naitwa Ruth Arege. Mimi ni wanafunzi wa mwaka wa pili kutoka shule ya, ya, kutoka chuo cha ufundi cha Mombasa. Uh, kwa maoni yangu ningesema kwamba kauli hiyo ambayo alitoa Mseveni, kwangu naona kwamba haina maana, kwa sababu tuseme kwamba katika eneo fulani ama maskani fulani watu wamekuwa wakifanya hilo tendo kwa kwa muda ambao umekuwa sana, ama ni watu wengi wamekuwa wakifanya. Sasa ataua wangapi katika ile eneo? Sitapata kwamba huo wakati wote atakuwa ameua watu wengi. So kwangu hilo jambo ama hiyo kauli alikuwa ametoa, kwangu haifai. Mimi jina langu ni Kaifa Asumani Sangara, naishi Cape Town, South Africa. Kwa kweli, hiyo nimefuata hiyo habari, wanataka zidi ya kutaka ku, kunyonga wapinzani, hamna cha uhalifu, hamna cha nini wala lolote lile. Nadhani unajua serikali zetu hizi za Kiafrika, naona kwamba hiyo kauli ambayo ametoa haipendezi wala ni sababu ni kauli ambayo imekuwaga zama za kale, walivuta katika Umoja wa Mataifa. Kwa nini yeye anataka kuirudilia tena? Huyo ni kama ubabe. Katika hali hiyo, angelipashwa kuikaa chini atafute suluhu yenye uhakika ya kuchukua pande mbili zile. Kwa majina anaitwa Ausi Daimu, natokea Lindi mjini, Tanzania. Binafsi mi naona hii adhabu itasaidia kukomesha magari, kwa sababu hii itakuwa inatoa fundisho kwa hao wahalifu, kwa sababu leo kanyongwa mtu fulani, kesho kanyongwa mtu fulani, basi wale wahalifu watakuwa wanapata hofu ya kusema ah, nikisema nifanye uhalifu lazima na mi nitanyongwa. Kwa hiyo hii, kwa namna moja au nyingine, mi naona itasaidia kukomesha huu uhalifu. Fundisho kwa uhalifu litakuwa kwa sababu kila idadi ya watu wanayenyongwa ikiwa inaongezeka, basi uhalifu watakuwa wanaona wanapata uoga, yani wanapata uoga kwamba na mimi labda isie, ikatokea na mimi kifanya uhalifu naenda kunyongwa. Fundi Bakari, niko Pretoria, South Africa. Rais Mseveni nampa pongezi na nampatishia hundred percenti kwa kutoa sheria wala amri ya kusema waliofanya kosa wapate kuhukumiwa kifo na sio aliyeiba mbuzi ahukumiwe kifo. Hapana, aliyotenda kosa la mauaji anatakiwa arudishiwe mauaji, kama alivyosema Msa wakati anaongoza wana wa Israeli. Hiyo ni hatua ambayo ina uwezo wa kupunguza. Serikali za Afrika naweza nikazipatia pole sana, na zinaleta uchungu na huzuni, licha hata rais right, Museveni atasema kwamba ameweka kikwazo cha kuhukumu kifo lakini naye bado ana makosa ndani yake. Wananchi wa Uganda bado wanalia, wana malalamiko na wanasema kwamba naye wasumbua. Ni kiongozi naita Aubri Kabumae ikanachanika Dar es Salaam. Ni ukweli usiopingika kwamba hatua ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda ya kuidhinisha hukumu ya kifo kweli sio suluhisho, sababu kama matukio ya watu wanayofanya, uh, huwa wanafanya. Unaweza ukaidhinisha hiyo sheria, lakini bado ikawa ni sio suluhisho, kwamba inatakiwa na yeye pia ajitathmini maamuzi yake aliyoamua, hayaone kama sio sawa, kwa sababu huwezi kuhukumu mtu kwa kutoa hukumu ambayo ya kifo kwanza. Hukumu ya kifo hivi pingo kabisa, kwa njia yoyote ile inapunguza haki ya binadamu. Kwa kwa nini? Kwa sababu huwezi kutoa uhai wa mtu kutokana na tukio tukio tu, kwamba matukio ya watu kufanya uhalifu. Kwa jina naitwa somi msemi kutoka Singida, Tanzania. Mimi naona kwa maoni yangu, kwa Museveni ametaka kufanya nini, upitisha tena awamu nyingine ya kunyonga, mimi naona yuko sahihi maana akifanya hivyo, naona wahalifu watapungua na wataheshimu, maana watakuwa wanaogopa hiyo sheria itakayotochana na rais hii magaidi, naye wajifunze wengine wanataka kuiga huo mfano wa kuendeleza na ugaidi wao. Mi naona tu afanye hiyo kazi itasaidia kwa kiasi fulani. Kwa majina anaitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa wa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. Hatua ya Rais Museveni itakuwa ni vizuri zaidi, kwa sababu watu wakinyongwa inaweza ikawatengenezea watu hofu wasitende makosa. Naona ni vizuri zaidi akiletewa majina ase ni kunyongwa, kwa sababu watu wakinyongwa angalau itawapa hofu, wataogopa kutenda jinai. Kuua mtu aki, akiua hakuna adhabu nyingine zaidi, kubwa zaidi ya kumnyonga sababu, hata na ukimfunga na starehe tu kizuizini hawataogopa, wataogopa kuendelea kutesa makosa mengine kubwa kwa watu walioko nje ya gereza. Asante Fredi Kimwaka. Naitwa Doto Abasi Masiramba, napatikana wilaya ya Uyui mkoani Tabora, kijiji cha Goweko. Nafikiri kabisa hukumu ama muswada aliopeleka rais wa Uganda si haki ya kibinadamu. Adhabu nyingi za kuweza kumpatia mtu anayefanya kosa na sio kifo tu. Maana ukiangalia kifo, kumuua binadamu mwenzio ni kosa la jinai na haipendezi kabisa kumfanyia binadamu jambo kama hilo. Nikiangalia labda mfano mtu ameiba labda simu, halafu wewe unamhukumu adhabu ya kifo kuwa ni unyanyasaji wa kijinsia. Uweza ukamkamata, ukampeleka sehemu husika ama serikalini au mahakamani, akahukumiwa aiza kifungo cha miezi sita ama kulipa faini kulingana na adhabu aliyopewa, lakini sio Kifo, hukumu ya kifo, ni kubwa sana. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi, Francis Bu wa Kirundo nchini Burundi anasema isipokuwa tu kumhukumia kifo kiumbe mwenzako si jambo jepesi. Anadhani kwamba uamuzi huo hautasaidia pakubwa, kwani magaidi hasa wale wa kujitoa mhanga watazidi kuongezeka duniani. Hamisi Shabani Churi Churichuri kutoka Arusha, Tanzania, yeye anasema sheria ya kunyonga kama haipo katika nchi ya Uganda ingepitiwa upya kwa sababu kuua au kunyonga ni kuingilia kazi ya Mwenyezi Mungu na ujumbe wa mwisho ni wake Silvester Francisco akiwa Kakoma, Muleba, Tanzania. Anasema rais wa Uganda hapaswi kufikiria adhabu ya kifo irejeshwe kwenye nchi yake wakati mataifa mengine duniani wanaipinga adhabu hiyo. Na hadi hapo, sina la ziada katika makala ya habari rafiki. Ulikuwa nami Fredrik Nwaka hadi wakati mwingine. Kwa heri.