Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana, Ruben Lukumbuka. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Waangalizi wa Umoja wa Ulaya walioshuhudia uchaguzi nchini Kenya wametoa ripoti yao ya mwisho inayoainisha kuwa uchaguzi huo ulitawaliwa na rushwa, matumizi ya rasilimali za umma hasa kwa viongozi wa chama tawala. Nitafurahi kupata maoni yako ukichangia kuhusu ripoti hii katika ukuaji wa demokrasia barani Afrika. Jina langu ni Stephen Mumbi, karibu. Mimi naitwa Paulo Msaraba, niko wilaya ya Nkasi, mkoa wa Rukwa, mji mdogo wa Namanyere. Hapa kimsingi miezi ni kuanza <manyo> kwamba <manyo> kiukweli, kwa asilimia kubwa chaguzi zetu hapa bara la Afrika zimekuwa zikigubikwa kwa kweli na mambo ambayo yamekuwa si mazuri sana, na yanayoleta taswira na picha ambayo kwa mataifa yetu, hasa ukizingatia hata uchaguzi uliofanyika hapa juzi juzi mwaka jana hapa nchini Kenya uchaguzi kimsingi, pamoja na kwamba uligubikwa na na, na, na vikwazo vingi, lakini ni uchaguzi uliofanyika. Mara ya kwanza ulifutwa, baadaye ukaja mara ya pili ukafanyika kwa njia ambayo kidogo tulione ilizingatia misingi, pamoja na kwamba upande wa pili wapinzani walisusia, walichokuwa anataka kifanyika kikufanyika kwenye tume ya uchaguzi, lakini iliona uchaguzi ulifanyika lakini, sasa hii sasa, so ripoti, baadhi ya hii ripoti ya leo iliyotolewa hii tena na, na, na, na umoja wa Ulaya kidogo inaweza ikaleta ika-ikaleta misuguano misu, tena ndani ya taifa la Kenya. Mimi ni loiso napiga simu kutoka Lusaka, Zambia. Uchaguzi ambao umepitikana huko Kenya huko na sasa, hapa naona uchaguzi umekwisha, rais amekuwa hapo, ndio wanatoa hiyo nani ya kusema kulikuwa corruption fulani fulani katika uchaguzi. Sio vizuri, kwa sababu hiyo nani ambao wanatoa hiyo itaweza kuleta nchi ya Kenya kwenye vita, wanaangamiza watu wengi sana. Sio vizuri. chama cha Utawala ni kusema hapo before hawaenda kwenye uchaguzi kusudi watatue mambo ya nani ya corruption yainazungumza. Mimi masuka hima, niko hapa Kenya, eneo moja Kisumu. Eliashavakadi niliona walikuja hapo kuangalia uchaguzi wa hapa Kenya, lakini walikuja wakadadisi, baadaye wakaangalia na wakaondoka, lakini sicha kushangaza hawakutoa majibu husika kwamba bana Kenya imegubikwa na mambo kadhaa kwenye uchaguzi wao, kwa hiyo inatakiwa wafanye hiki. Tunashangaa walikuja hapa wakachunguza, baadaye wakaenda kule kwa Ulaya. Kwa hiyo tumeshangaa, tume juzi hapa ndio wamefika kule, ndo wakatoa majibu kwamba ilikuwa ni hivi hivi na hivi. Mi naomba watu wajaribu, kuna nini kuinsist demokrasia, umuhimu umana wa demokrasia. Unajua, si waafrika wengi wote wanasema kwamba demokrasia demokrasia, lakini hatujui maana ya demokrasia. Majina yangu naita Buchume Jidio, niko wilaya Kakonko mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Mimi nipende tu kusema kwamba Naungana moja kwa moja na hao watoa ripoti ukizingatia, uh, demokrasia ya nchi za Afrika hususani Afrika Mashariki kwa kweli bado ni changa, na mara nyingi unakuta haina huru na haki. Hivyo unakuta kwenye chaguzi mbalimbali, wananchi unakuta tunakoswa ile haki na huru katika kupiga moja kwa moja kura ambavyo mwisho wa siku unakuja kukuta kinachotokea ndo kama hiki. Lakini pia hawa watoa ripoti nao, ingekuwa bora kama wangekuwa wanatoa ripoti pale pale uchaguzi unapokuwa umetoka, na si kusubiria uchaguzi mtu ameshaapishwa, ndio anaanza kutoa ripoti, unakuta haileti sitofahamu. Kwa hiyo, kwa upande wangu mimi, naona demokrasia bado kwa kweli ni changa. Unaweza ukakuta ni, ni, ni sitofahamu, inaweza kuleta vurugu ambavyo tulikuwa tupendi, tukiwa tukipenda kushuhudia amani ikitawala pale Kenya. Kwa majina, naitwa Avril Shabani, kwa wamaarufu wananiita ia simu nikiwa maeneo ya Kitale Kenya hapa, kuhusu e, hiyo ripoti ambayo umoja wa Ulaya umetoa kuhusu uchaguzi uliopita hapa mjini Kenya. Kibinafsi mimi si Mkenya, sema kwamba hiyo ripoti kabisa ni nzuri na ilitokea muda mzuri sana ili wananchi wajue vile uchaguzi uliopita Kenya ni vizuri sana. kitu ambacho naweza kuongeza hapo ni kusema barani ya Afrika ama sisi wa Afrika ama Wakenya na wao pia wanapasha kujua kwamba ripoti hizo zina nia zingine za uchochezi. Kwa sababu gani? katika nchi za magharibi ama nchi za Ulaya huko Amerika kunapitikana uchaguzi kama uchaguzi wa Amerika uliopita hapa juzijuzi, ambao bwana Trump alionekana kuwa mshindi, ilipita na matatizo mengi sana, wakisema kulikuwa ia nyingi, lakini hatujasikia ripoti yoyote ambayo umoja wa Ulaya ulitoa kupitia hizo shida ambazo zilikuwa katika uchaguzi wa Amerika ni hizo ambazo zinapita Afrika tu ili walete uchochezi fulani kati yetu sisi kwa sisi ili tupigane, baadaye wapate nafasi ambayo kusema wa ya kusema sijui amefanya hivi apelekwa mahakamani huyu, kafanya hivi aende ICC nchini DRC mjini, mjini Bunia. Halafu kuhusu uchaguzi, uchaguzi wa Kenya na ripoti Umoja wa Ulaya, naweza kusema kama nchi za Ulaya au Umoja wa Mataifa zinangojelea mpaka matokeo mabaya ya yafike, na ili kabla yatokeo hayo kufika zinakuwa zinatoa ripoti ripoti hizo ili kuwe uchaguzi ulio bora, na fikiri kuwe na e, yani nchi za e, magharibi ziweze kuzuia matokeo mabaya, kwa sababu hali ukiangalia hali iliyotokea Kenya iliashiria kwamba kutatokea na mzozo baadaye. Alafu nchi za magharibi zingezuia mzozo huo utokee, kwa sababu kulikuwa hali ya uchafuzi kabla uchaguzi utokee. Na baada ya uchaguzi wa mula ya kwanza kukawa na kutofikilizana kati ya vyama vya upinzani na vyama eh, tawala. Alafu nafikiri Umoja wa Ulaya ungezoea ungezuia jambo hilo litokee, badala yake ya kutoa ripoti kabla ya kushuhudia hali ya uchaguzi usio sahihi. Kwa jina naitwa Hita Mpare, niko maeneo ya mazimburodi Morogoro, Tanzania. Mimi nadhani kuna kuna kuna kuna hali fulani ambayo inatakiwa nchi za Afrika ziangalie kwamba, sababu imeonekana kwamba kila chaguzi zinazoendelea nchi za Afrika unakuta zinakuwa na mambo mengi, kunakuwa na hakuna ile hali fulani hivi ya kusema kwamba uchaguzi unafanyika kwa uhuru. Sasa hii inapelekea kwamba inafika hatua, mimi nadhani kuna haja ya, ya Afrika kuliangalia hili na kulifanyia ufumbuzi, kwa sababu mwisho wa siku hali itakuwa hapo, tutakuwa tuna, tunaeneza sifa mbaya, tunaonekana kwamba sisi nchi za Afrika tunakuwa na yaani hatuna nani kabisa katika uchaguzi wetu. Haya, asante. Kwa majina ni Dunia Masai Fabrice, nachangia maoni yangu kutoka talee katika senta ya Minova, Mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Eh, maoni yangu kuhusu ripoti hiyo ya Umoja wa Ulaya kuonyesha kwamba uchaguzi uliofanyika nchini Kenya ulikuwa umegubikwa na rushwa, lakini mshang'oni kwamba tuliona kabisa eh, serikali kabisa, ama tume la uchaguzi linakubali kwamba Rais Kenyatta ndo amepita na bila hata mahakama ya juu kuweza kutamka jambo lolote. Hiyo inaonyesha kwamba kulikuwa rushwa. Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa kuchangia kupitia ujumbe mfupi wa maandishi na sasa, nigeukie ujumbe uliotuandikia kupitia mtandao wetu wa, wa Facebook nikianza na Hamisi Shabani Churichuri kutoka Arusha nchini Tanzania. Anasema ripoti ambayo imetolewa na Umoja wa Ulaya nchini Kenya kwa sasa inatija kwa sababu uchaguzi ulishakwisha malizika na amana utulivu vimesharejea. Didas Komkombe Soriano kutoka Moba Kirungu Kaseke DRC, anasema hakika uchaguzi uliopita kule nchini Kenya ulikumbwa na kasoro nyingi. Sasa waangalizi, kwani walipenda kutoa ripoti wakiwa Ulaya? Ni vema wangetoa ripoti hiyo wakiwa nchini Kenya. Na nikihitimisha na ujumbe wa kwake Anton Ndambalilo kwa maoni yake, anasema anadhani mapungufu yaliyokuwepo kwenye uchaguzi yanapaswa kuelekezwa muda wote na wakati wowote, ili kuwafanya waandaaji wasirudie katika chaguzi zijazo. Kwa hiyo ni vibaya kwa wao kutoa ripoti muda huu. Na nikihitimisha na ujumbe wa kwake Joseph Tumaini kutoka nchini DRC, Masisi Katale kule, anasema kwa nini rushwa inatawala Waafrika sana sana katika uchaguzi anatoa wito kwa wanaohusika na uchaguzi barani Afrika wajirekebishe kwani wanachafua sura ya Afrika. Ujumbe wa kwake Joseph Tumaini kutoka nchini DRC unatamatisha makala haya ya habari rafiki mwejiwao. Katika makala haya ni mimi Steven ni Mumbi nikutakie jioni njema.