Na asante sana msikilizaji, kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo. Leo ni siku ya Jumapili ya Januari saba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hii leo tunaangazia zaidi mchezo wa riadha ambao kwa hakika umekuwa ni mjadala mpana sana nchini Tanzania kuhusiana na namna mchezo huu unavyopiga hatua na wakati mwingine wadau wakisema unarudi nyuma. Na hapa studio ni naye katibu mkuu wa chama cha riadha nchini Tanzania, Wilhelm Gidabudai, karibu sana katika studio za RFI Kiswahili. Asante sana na nashukuru uh, kufika hapa leo. Mimi jina langu ni Fredrick Kinwaka na moja kwa moja tuanze e, eh, bwana Wilhelm Gidabudai, kwa kuangazia uh, mafanikio na changamoto za mchezo wa riadha. Utakumbuka mwaka jana ulikuwa na mambo mengi, mashindano ya dunia yaliyofanyika London, mashindano ya ya, ya, ya, ya, Mumbai marathon yaliyofanyika kule nchini India, ambapo mwanariadha Felix Simbu alishinda medali ya dhahabu katika macha, mi, mashindano yale. Kwa ujumla, uh, mwaka 2017 kwa upande ya mafanikio, riadha Tanzania ilikuwa imepiga hatua kiasi gani? Asante sana. A, baada tu ya kuchaguliwa, mashindano makubwa ambayo tulianza nayo yalikuwa ya dunia ya mbio za nyika yaliyofanyika Kampala, Uganda ambapo kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1991 Tanzania ndio imepeleka timu kubwa. Tangu kipindi hicho, hivyo tuliweza kupeleka timu ya wanariadha 28 eh, with equal number, eh, namba ya wasichana na wanaume ilikuwa sawa sawa kabisa, ambapo zilikuwa timu tano. Timu zetu zote ziliingia top 10, na timu ya wanawake ilimaliza ya sita na kupata zawadi kwenye mashindano ya IAAF, lakini overall tulikuja kuwekwa namba namba saba duniani kutoka namba 37. Hivyo ilikuwa ni mafanikio makubwa, lakini baadaye sisi wenyewe tukaandaa mashindano ya Eastern Africa region, nchi nchi saba ambazo zilifanyika hapa Dar es Salaam, ambapo Tanzania tulipata medali nyingi kwa mara ya kwanza kuliko Kenya, japokuwa Kenya walituzidi kwa medali moja ya dhahabu, hivyo ikawaweka wao nafasi ya kwanza <coughs> lakini baada ya hapo tukaanza maandalizi sasa ya kuelekea London, mashindano ya, ya ya ya dunia au ni ah, mashindano makubwa ya pili, u, u, nyuma ya nyuma, nyuma ya Olympics, hivyo uh, pale ambapo sasa tuliweza kupata medali ya fedha. Medali hiyo ya fedha tumeikosa tume kwa miaka kumi na mbili. Mara ya mwisho kushinda medali kama hiyo ilikuwa elfu mbili. Tunamzungumzia Felix Simbu ambaye alishinda medali ya ambayo ya ambayo ya medali ya hiyo ya fedha. Sasa mashindano hayo eh, kuna mashindano makubwa ya dunia matatu ya track ambayo ni Olympic, ni kubwa kabisa, kuja mashindano ya dunia kama hayo tuliofanya London, ambayo ni nchi mia mbili na nne ilishiriki na. Na, ambayo Simbu vile vile alifanya vizuri ni nchi 207 na Tanzania ilishika nafasi ya 37 katika 37 katika mashindano hayo, uh, ikitanguliwa na mataifa maarufu kwa mchezo wa riadha kama vile Kenya, uh, Marekani, eh, kupitia wachezaji kama Justin Gatlin ambao ndo walifanya vizuri katika mashindano hayo. Bado tuko chini zaidi, pamoja na kwamba tulipata medali. Ni kweli mashindano ambayo tulifika sasa kuwa namba saba duniani ni yale ya nyika ya dunia yaliyofanyika Kampala Uganda, sio si hayo ya, ya, ya ya, ya, ya, ya dunia. Sasa kwenye hayo ya dunia ndio tuko nyuma kidogo, lakini angalau tumerudi na mbegu, kwa maana ile medali moja inaweza kuzaa medali nyingi. Akina Justin hao ni wa, wa, wa Marekani ambao wanakibeba mbio fupi, na bahati mbaya sisi bado hatujainvest sana kwenye mbio fupi, lakini mafanikio yalikuwa makubwa. Ikumbukwe vile vile tulipata medali nyingine ya ya fedha kutoka mashindano ya jumuiya ya madola ya juniors kutoka kwa mwanariadha Francis Damas. No. Yaliyofanyika kule Jamaa Bahamas. Kwa hivyo haikuwa mwaka mbaya, ilikuwa mwaka mzuri, mafanikio ukiyapima ya miezi kumi na mbili ni mazuri kuliko mafanikio yaliyopatikana kwa miaka kumi na mbili na we binafsi mwaka uliopita, kwa maana mwaka elfu mbili na kumi na saba ulikuwa unatimiza mwaka mmoja tangu umeingia ofisini, kwa sababu ulichaguliwa mwaka elfu mbili na kumi na sita na aa, lakini aa, tukiangazia pia kwa maana ya changamoto sasa, mbali na mafanikio hayo ambayo yanaonekana, lakini changamoto zilikuwepo bado mchezo wa riadha Tanzania hauonekani kama uko eh, unachezwa Unafikiri e, changamoto hii kwa hakika mlikabiliana nayo kia, kwa kiasi gani? Pamoja na kufanya mengi mazuri, lakini tulikuwa nyuma sana, hivyo bado tuna changamoto nyingi ambayo naamini mwaka huu ulioanza ukiwa na baraka kama ule uliokwisha, basi tutaweza kupunguza mengi, lakini cha msingi ni kuweza kupata e, kambi, uwezo wa kuweza kuhost kambi endelevu, uwezo ambao kesho kutwa Jumanne tutaweza kutangaza hadharani kwamba tumeweka strategic plan, mpango mkakati wa miaka mitatu kilichotukwaza sisi ni, ku, ni, ku, ni kuweka e, nguvu kwenye mchezo mmoja tu ulioko mbele yetu na kumaliza nguvu zote pale bila kujali baada ya hapo tunafanya nini, lakini chama cha riadha sasa chini ya uongozi wetu tumeamua kuangalia mbali. Tumekusha weka e, plan ya kwamba tukitoka Jumuia ya Madola tunakwenda wapi, tunafanya nini. Na, na, Pia, pia, pia ukiangalia uh hakuna mm, e, mashindano ya ngazi ya mikoa ambayo yanaonekana kwa kweli kwamba ni madhubuti. Hatushuhudia mwaka elfu mbili na kumi na saba. Badala yake tuliona tu baadhi ya mikoa ma, mathalan ni Dar es Salaam, baadhi ya mashindano yakifanyika, lakini kwa maana ya kwamba mchezo wa riadha, uh, umetawanyika ume, ume Tanzania nzima, tunaona ngazi ya mikoa watu wanashindana e, hii ilikuwa ni changamoto kubwa. Unafikiri kwa kiasi fulani iliwarudisha nyuma mwaka elfu mbili na kumi na saba kwenye, kwenye, kwenye riadha? Kuna mashindano aina tatu, kuna field kule kutupa kuruka, vitu alafu kuna track track and field, ile, ile ya kukimbia uwanjani, lakini kuna mashindano ya ya barabarani. Kwa hiyo mashindano ya barabarani watu wanaandaa wenyewe kama vile Kilimanjaro Marathon, lakini ni kweli kabisa kwamba tu, tu, tuko nyuma sana katika kuandaa mashindano ya viwanjani, na sisi tuna vyama vya, vya riadha mikoa yote. Na kumbuka, ambacho najua ni kwamba mashindano ya riadha mikoani kote ilifanyika pale ilipokuwa inatafutwa timu ya ya wasichana iliyokuja kwenye timu wanawake wa taifa ambayo ili, ili mashindano yadhaminiwa na JICA shirika la, la misaada la, la, la, Japan mm la e, lakini kiuhalisia kweli tunatakiwa kuweza kumpower mikoa ili iweze kuandaa mashindano yao, lakini kwenye hiyo pakeji ambayo tutaitangaza kesho kutwa, yote mikoa yote iko covered. Naam. Uh, changamoto nyingine ambayo naweza kusema kwamba imeonekana wazi mwaka 2017 ni kukosekana kwa walimu wa mchezo wa riadha wenyewe, kwa sababu ili mashindano yafanyike, lazima kuwe kuna wataalamu Tumeshuhudia mashindano ya UMISETA yakifanyika nchini Tanzania ikiwemo mchezo wa riadha, lakini hakukuwa na walimu wa kuwezesha mchezo huu unafanikiwa. Unafikiri katika hili swala zima la kutengeneza walimu eh, ni changamoto ambayo mlikabiliana nayo bila shaka, sasa mta, mtaifanyia kazi kwa kiasi gani? uh, chama cha riadha cha dunia kupitia eh, kitengo chake kilichoko Afrika inaitwa RDC Regional Development Center, imeweza kutupa nafasi ya watu saba tayari mwaka jana e, eh, makocha saba wameweza kupata eh, mafunzo kupitia scholarship hiyo ya, ya chama cha riadha cha dunia. Na mwaka huu, mwaka ulivyoanza, mimi nimeandika barua kwenye shirikisho la riadha la dunia kwamba ituongezee nafasi zaidi ya kuweza kupeleka watu kwenda kwenda kusoma, lakini nafasi hizo zilikuwepo tangu kabla. Tatizo ilikuwa nafasi hizo walikuwa wanachukua watu wengine, hata wengine wanaosoma wizarani. Yani scholarship inakuja ya kwenda kusoma ucoaching, unakuta watu wengine wanachukua. Sio vibaya kwa sababu riadha sio sio mtu yeyote anaweza kwenda, lakini tatizo ilikuwa tu kwamba wale walioko wizarani ni wakubwa zetu, hata zikija nafasi za kutusaidia tunashindwa kuwapa kazi, kwa sababu unawezaje kumwagiza mkuu wako afanye kazi fulani. Kwa hivyo hiyo ilikuwa ni changamoto. Na wewe pia ni mwanariadha mstaafu, ukikihistoria uh, ume, ume, umeshiriki mchezo wa riadha kwa, kwa kiasi kikubwa uh, tukiangazia nafasi ambayo unaiona ya Tanzania kuna wili katika mchezo wa riadha inaonekana, uki, ukiwa kama kiongozi, lakini pia ukiwa kama mwanariadha mstaafu. E, hatua tuliyopiga ni kubwa, na tumekuja na system nzuri ya kwamba mashindano ya, ya kimataifa yakitokea, tunaweka mashindano ili tuchague wale waliofuzu. Si unajua mtihani lazima inafanyika darasani. Kwa hivyo tumeepuka kuchukua watu kwa kuwachagua labda kufanya selection mezani. Mchezo unakuwa, talent ziko kila mahali, cha msingi sisi kufanya ni kuweza kutawanya fursa katika kila mkoa. Siamini kabisa kwamba eti wanariadha bora wanatoka mkoa fulani fulani kama Manyara, Arusha na kadhalika, na mtazamo ambao umejengeka nchini Tanzania nam nam, wanariadha wanaweza kutokea kila mahali, kinachoweza kupatikana Manyara ambacho duniani kote haipatikani labda tanzanite tu <laughs> na uh, huyo ni katibu mkuu wa chama cha riadha nchini Tanzania, uh, Wilhelm Gidabudai. Niko naye hapa studio, tukiangazia mafanikio na changamoto za mchezo wa riadha mwaka 2017, na, na mikakati ambayo amejiwekea ili kufanikisha uh, ma mafanikio kwa maana kwa mwaka huu 2018, ambapo ni wazi Tanzania itashiriki mashindano mbalimbali, ikiwemo mashindano ya jumuiya ya madola ambayo anatarajiwa kufanyika mwaka huu mwezi eh, mwezi wa, wa Aprili na unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika ukiwa, ukiwa maeneo ya Musoma nchini Tanzania unatupata kupitia masafa ya 107.5 FM na, na ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya unatusikiliza kupitia masafa ya 89.9, na ukiwa kule eh, Kirundo nchini Burundi unatupata kupitia masafa ya 99 nukta tano, na ukiwa juba nchini Sudani Kusini unatusikiliza kupitia masafa ya tisini nukta nne. William Gidabdai, umeanza uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane e, mashindano ni mengi. Je, kama chama mmejipangaje kwa kushirikiana na serikali kuhakikisha kwamba Tanzania inaongeza idadi ya, wa, ya, ya wanariadha wanaoshiriki katika mashindano mbalimbali kwa maana kwamba wanafikia viwango lakini pia kupata medali na si tu kushiriki. Naam, asante sana. A, sasa hivi tunaanza mwaka tukiwa na mashindano makubwa mawili ya, ya, ya, ya, ya kimataifa moja ikiwa ni mashindano ya nusu marathon ya dunia yatakayofanyika Valencia, Spain, mwezi wa tatu tarehe kumi na nane ambapo tumejipanga na tumeshajiweka sawa kupeleka wanariadha nane ambayo ni timu inayotakiwa. Lakini vile vile kuelekea. Wanariadha ni wa kina nani? Wanariadha hao sasa hivi tuna timu ya wanariadha eh, kumi na tano ambao wako kambini ambao wote wamefikia vigezo vyote vya kuelekea Spain mashindano mashindano ya dunia no. ama kuelekea e, Australia, mashindano ya jumuiya ya madola. Sasa kule Australia kuna kota, tumepewa kota, maana yake idadi tuliopewa, ambao Tanzania imepangiwa idadi, imepangiwa ya wanariadha, wanariadha, na, wanariadha wa... nane hivi lakini oh. waliofikia viwango wako kama kama kumi au kumi na mbili. Kwa hivyo na, na, na, na, na, na furahi kwamba tumevuka kila hata kile kiwango ki, ki, eh, kinachotakiwa, lakini eh, tumepanga tutaleta medali, hakuna hakuna wasiwasi wa Tanzania, wasiwasi after all mashindano ya jumuiya ya madola sio competitive sana kama yale mengine kama Olympics. Lakini mimi kama katibu mkuu, jicho langu vilevile liko kwenye yale mashindano ya 2020 ya Olympics ambayo mga... Hayo tutarudi baadaye, tuangalie mashindano, tuendelee kuangalia mashindano ya mwaka huu. Mbali na hayo mashindano ya, ya, ya dunia atakaofanyika Valencia nchini Hispania na, kuna mashindano ya jumuiya ya madola ndio mikakati yenu ni yapi, ni yapi hasa, kwa sababu Kenya hawajalala, Uganda hawajalala, Ethiopia hawajalala. Wote macho yao ni kuona kwamba wanaendelea kutawala mchezo huu na kuwakilisha vizuri bara la Afrika. Kwa nini sisi Tanzania? Ah, kwanza kwenye Jumuiya ya Madola kihistoria hatujawaga nyuma sana, tuna medali karibia 30 tangu miaka ya sitini tulipoanza kushiriki, wakiwemo wachezaji kama kina Sleban Nyambui, Filbert Bayi, Gidamis Shahanga wamechukua medali. Hata hivi siku za karibuni tukina Samson Ramadhani wameshinda medali hiyo. Lakini mwaka huu sasa kuna changamoto fulani. Eh, tumefaulisha vijana wengi watakao kwenda. Lakini sasa hivi e, wadau wana, wana hofu. Eh, labda Simba asiposhiriki nakuaje. Hiyo na ndio mada iliyoko iliyoko kwenye hivi. Na hiyo ni sasa hivi. Na ni wazi kwamba huo mtazamo uh, nyinyi kama RT mm, e, mm, chama yeah, cha riadha Tanzania lazima muondoe kwa sababu yeah, uh, wa Tanzania wengi sasa hivi ukitaja mchezo wa riadha wanamzungumzia Felix Alphonse Simba. Mna, mna uondoaje katika wale. Kwanza, kuna swala la fursa, kuna maeneo ambayo kama Olympic ambaye amefikia viwango na anaweza kupambana kwa sasa hivi, Tanzania ni moja tu, ndio huyo Simba, lakini kwenye jumuiya ya madola wako wengi kama kumi. Sasa hapa sisi kama chama, mathalan, baadhi ya wanariadha watakaoshiriki michezo ya jumuiya ya madola, labda ni kina nani? Unataka kujua? Ah, yuko Felix Simba anaweza, ama Emmanuel Giniki, kuna Emmanuel Giniki, Sara Ramadhani, Magdalena Shauri Jafari Ezekiel, Saidi Makula, wako wengi tu. E, mpaka Zanzibar vile vile tuna mwanariadha wa mita mia moja Ali Hamis Gulam na, na, na kuna we, we, we, wengi tu, jumla yao wanafikia kumi waliofikia viwango na. Lakini kuna watano ambao waziada tumewaweka, kwa hivyo tunataka kuweka mtazamo huo usi, usi, usi usifuatiliwe sana, kwa sababu sisi kama chama tunajenga wanariadha. Tukiamua kumjenga mmoja tu, tutakuwa tumewaonea wengine. Nam, tuje sasa tuangazie mashindano ya, ya, ya Olympic ya mwaka elfu mbili na ishirini ambayo yatafanyika kule nchini je, Japan katika mji wa Tokyo. Tumeona jitihada za mataifa mbalimbali, namna ambavyo anajiandaa Tanzania a, inaonekana kama haisikiki sana. Pengine nini ambacho kinaendelea kuhusiana na, na maandalizi ya, ya ushiriki wa mashindano haya? Tunakwenda Tokyo elfu mbili na ishirini. Huko kwa ambapo, mwaka elfu moja, mia tisa, sitini na nne, ndiko tulikoanzia. Mashindano ya kwanza ya Olympics tulifanyia pale. Hatukupata medali kipindi kile. Safari hii tunaenda kuleta medali. Maandalizi, kwanza na, nawashukuru sana serikali ya ya Japan kupitia mea wa jiji la Nagai, ambaye alikuja Tanzania kushuhudia na, na kuweka mipango na hivyo, tayari sisi chama cha riadha tumekusha pewa nafasi ya kupeleka timu kule Japan wakati wowote tunaowataka kwa, kwa kuanzia sasa hivi hapa tulipo kwa ajili ya maandalizi owezi na kadhalika. Kwa hivyo tumejipanga vizuri, na awali nilikwambia, hapo ndo mahali ambapo jicho langu lipo. Kwa nini? Kwa sababu Tanzania, tangu tangu hiyo Tanganyika, baadaye kawa Tanzania, haijawahi hmm, kuona Medali ya dhahabu ya, ya, ya, ya mashindano ya, ya Olympics. Maana yake nini? Wimbo wetu wa taifa mzuri ambao ukipigwa tunasisimka. Haujawahi kupigwa kwenye mashindano makubwa yale. Sasa sisi tunataka kupitia mwanariadha huyo Simbu na wengine ambao tutawajenga tukafanye hivyo ili iwe zawadi yetu kubwa kwa serikali hii ya awamu ya tano. Na mtuangazie swala zima la udhamini sasa. Moja kati ya changamoto kubwa ambayo imekuwa kilio cha muda mrefu kwenye mchezo wa riadha nchini Tanzania ni kukosekana kwa udhamini, kwa maana umeonekana mchezo kama ni ambao hauvutii watu waweze kuweka fedha zao. E, mikakati yenu mwaka elfu mbili na kumi na nane ni ipi? Kwanza ulikuwa hauvutii kwa sababu watu walikuwa hawashindi cha kwanza. Lazima watu washinde, kwa hiyo, kwa sababu tumeonyesha sasa njia aa, uh, niseme tu i, hilo kesho kesho tutakamilisha mpango ambao Jumanne tutawaarifu wanahabari kwamba tumepata, ni lakini niweke tu i, kwa, kwa ufupi ni kwamba tumepata tu, tu mkataba mzuri ambao no. utakidhi kiu ya maandalizi ya miaka mitatu mfululizo na hatutakuwa na njaa wala visingizio. Kwa hivyo kesho tutakamilisha, kesho kutwa tutawaita wanahabari tuwaeleze mzalendo gani huyo aliotusaidia kiasi gani na kwa sababu gani. na uh, unafikiri uh, uta tosha uh, uo unaotaja pamoja na kwamba hujaweka wazi moja kwa moja uh, mkwama, kwa makisio yenu, kwa maana ya mipango yenu ya maandalizi na hiki ambacho mnakwenda kukivuna kupitia udhamini huo mpya, mnafikiri kwamba kitatosha kita asilimia kubwa sana itatosha, na huwezi kupiga uko kupata kikubwa kama hujapata kidogo kwanza. Lakini kiasi hicho tutakachopata itakidhi ile haja na kilio ambacho tulikuwa nayo e, miaka yote. Na kwa nini tunapata huo udhamini? Ni kwa sababu plani zetu, mpango mkakati wetu umekubaliwa, sio tu kuonekana na kusoma. Hapana, tumeonyesha njia kwa bii kabisa, na njia yenyewe ni mafanikio ambayo tumeyaona kupitia kwa wanariadha wa Tanzania ambao mwaka 2017 kwa hakika uh, kuna um, walionekana mathalani uh, Felix Alphonce Simbu. Uh, tuangazie swala zima la ushirikiano baina ya serikali na ya Tanzania na chama cha riadha Tanzania. Tunafahamu kwamba rais wa chama hiki ni mkuu wa mkoa bwana uh, mheshimiwa Anthony Mtaka, mkuu wa mkoa Simiyu. Ushirikiano wenu ukoje katika kuhakikisha kwamba mwaka 2018 Tanzania inaendelea kunawiri katika mchezo wa riadha lakini pia mwaka elfu mbili na ishirini kuhakikisha kwamba Tanzania inavuna medali za kutosha kwenye michuano ya Olimpiki. Kwanza niseme ushirikiano wetu na serikali unaridhisha sana, ni mkubwa kabisa aa, na tuna faida ya kuwa na kiongozi ambaye vile vilevile yuko kwenye serikali. Hii imeleta picha nzuri sana kwenye shirikisho la riadha. Mwezi wa nane nilikuwa London na Simbu wakati anapata medali ile, aa, tulikuwa tunapata heshima kubwa kwa sababu tunaambiwa tuko, we are lucky to have a, kiongozi wa chama cha riadha ambaye vile vile anakofia serikalini kule. Lakini vile vile wote tumeshuhudia jinsi waziri wa habari, utamaduni na michezo alivyoaga timu wakati anakwenda London na kupokea timu. Labda tu niombe e, nitoe ni, ni, ni ombi kwamba kwamba sasa imekuwa wazi kwamba riadha ndio mchezo pekee ambao unaweza ukitangaza nchi kwenye ile sports diplomacy, tuko mstari wa mbele sana, na hata utalii tunaweza kutangaza kupitia mchezo huu na mhakika kabisa. Lakini wakati tukielekea ukingoni mwa makala yetu ya jukwaa la michezo hii leo e, mmoja kati ya swala ambalo liliutikisa mchezo huu mwaka elfu mbili na kumi na saba na pengine mwaka huu elfu mbili na kumi na nane litaendelea kuutikisa ni swala zima la wanari michezo kutumia madawa yaliyopigwa marufuku michezoni. Tanzania haijaguswa na swala hili, lakini e, katika maandalizi yenu na hili jambo, msimamo wa Tanzania ni upi? Kwanza niseme mm, mm, hu, hiyo eh, hiyo bidii ya ku, pambana na madawa hayo yaliletwa na rais wa shirikisho la riadha duniani Sebastian Coe ambaye alichaguliwa mwaka mbi, elfu mbili kumi na tano na nafurahi na, na kwamba kati ya watu waliofanya kampeni ili apite aje kufanya hayo ni rais wetu wa shirikisho Anthony Mtaka, lakini e, tunaiga mambo mengi mazuri kutoka Kenya. Kimoja ambacho hatutaiga hatu hatu ni kwamba Kenya nayo matumizi hayo yamekithiri, lakini tu niweke wazi kwamba Tanzania sio kwamba hatujaguswa kabisa. Mwezi wa 11 tarehe 8 tuliwafungia wanariadha wawili ambao walikumbwa na kashfa hiyo, lakini ba baada ya ya ya investigation tuliofanya sisi na chama cha riadha cha dunia ni kwamba walitumia bila kujua, ila tu pale katika kujibu na kujaza fomu walifanya wali makosa kwa sababu tu ya kutokujua. Kwa hivyo tutasisitiza elimu elimu iendelee kutolewa kwa watu wadau mbalimbali wa mchezo huu, lakini kwa wanariadha wenyewe Ndiyo. Lakini kidunia, unadhani una lina athiri kwa namna moja au nyingine mchezo wa riadha, kwa sababu tumeshuhudia wanariadha kutoka nchini Urusi wakipigwa marufuku kushiriki mashindano ya dunia mwaka huu 2018 na hata mashindano ya dunia mwaka jana. Hii kidunia, unaionaje? Ina athiri, kwa sababu i mtu anayetumia madawa hayo anashinda kirahisi, lakini kwa udanganyifu na mchezo ni, ni fairness ni haki, kwa hivyo ni udanganyifu mbaya na inaleta picha mbaya kwamba sasa hata Urusi, taifa kubwa, inaonekana kama kumbe walikuwa wanashinda kiudanganyifu. Kwa hivyo ni, ni, ni kitu kibaya na ni, ni, ni kitu ambacho sisi kama Tanzania tunafurahi kwamba halijatugusa sana, na inavyotokea tunachukua hatua haraka. Ndio maana nasema mwezi wa kumi na moja tuliofungia wanariadha wawili. Nam, nakushukuru sana mndugu Wilhelm Gidabudai, katibu mkuu wa chama cha riadha Tanzania. Wakati tukielekea ukingoni kabisa, unafikiri ni jambo gani ambalo ungependa kuwaambia Watanzania, wadau wa a, mchezo wa riadha nchini Tanzania kwa mwaka huu 2018, nini hasa watarajie na ni matumaini gani hasa napaswa kuwa nayo? Kwanza watarajie kwamba hayo machache tuliyoyafikia tumeyafikia kama plan ambayo tulikwisha kujipangia. Ni waombe Watanzania na wadau wamsikilize Simbu ombi lolote atakaloomba, kwa sababu Simbu amewasikiliza na waletea medali na wa, wa, wa, waone kabisa kwamba Simbu naye ana maisha yake. Kwa hivyo Watanzania wakisikia labda Simbu hato kwenda Jumuiya ya Madola, ni, ni kwa nia njema, kwa sababu kuna mashindano mengi makubwa. Kwa hivyo wasiwe na wasiwasi, waendelee kutuamini. Mimi siopoeza, lakini yote niliotabiri yametokea mpaka dakika hivi. Nam, asante sana uh, ndugu Wilhelm Gida Budai, katibu mkuu wa chama cha riadha Tanzania, kwa kufika katika makala ya jukwaa la michezo hapa RFI Kiswahili. Nashukuru sana, nashukuru sana msikilizaji. Mimi ni Fredrik Nwaka na nampisha mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo atamatishe matangazo ya jioni kwa nam shukran sana Fredric Inwaka. Msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nami katika matangazo haya ya jioni. Hadi hapa, sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. ela ela moja ya rekodi za mwanamama France Gall ambaye amefariki dunia hii leo, ni nyota wa muziki huko Ufaransa. Hadi hapa basi, ndiyo natamatisha matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako, na punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri.