Nam msikilizaji, uh, kama ilivyoada, ni kukaribishe kwenye makala yetu ya kila Jumatano ya ambayo mb uh, ni mubashara ni mjadala wa wiki. Tunazungumzia maswala mbalimbali, na hivi leo tunaangazia hali ya kisiasa nchini DRC ambayo imeendelea uh, kuwa tete, wakati huu upinzani ukiitisha maandamano zaidi kushinikiza Rais Kabila kuondoka madarakani. Na mwishoni mwa juma, baadhi ya viongozi wa kanisa Katoliki waliitisha misa maalum ambayo baadaye ilifuatiwa na maandamano yaliyokabiliwa vilivyo na vyombo vya usalama na hata kuripotiwa kusababisha vifo vya watu 12. Nini mustakabali wa siasa za DRC, na je, rais Kabila anaweza kuondoka madarakani kwa hiari yake kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu kuzungumzia hali ya siasa za nchi hiyo. Kwenye laini ya simu tunaungana na Rubens Mikindo, yeye ni naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS, pamoja na Francois Rubota, yeye ni mwanasiasa kutoka chama cha MSL kinachomunga mkono Rais Kabila. Wote hawa wako mjini Kinshasa. Niwakaribishe kwenye makala ya mjadala wa wiki asubuhi hii. Nam, asanteni yeah, na, na, san, na, sana na, kwa kuwa muda wetu ni, ni finyu uh, wananchi wa DRC na Afrika wangependa kufahamu uh, kile ambacho kinaendelea huko DRC. Kwa hivyo ningeomba tuzungumze kwa kifupi kulingana na yale ambayo nitakuwa nawauliza. Uh, pengine uh, nianze ni na Francois Rubota. Uh, Rais Kabila amekuwa kimya kuzungumza chochote kuhusiana na kile ambacho kinaendelea nchini mwake na hasa maandamano ambayo mara kadhaa yamekuwa yakishuhudia vurugu na hata watu kupoteza maisha. Asante, ya kwanza nitaweza kutoa salamu zangu za na watakia wasikilizaji wote wanaotusikiliza uh, mwaka mpya uwe waheri na fanaka kwa kila mmoja uh, tumemfuata Rais Kabila kwenye messeji yake ya mwisho wa mwaka, alizungumza kidogo na ilikuwa ya muhimu, na ile ya muhimu ni kusema kwamba ameshukuru chumba kinachohusika na uchaguzi kwa kazi iliweza kufanya, na inaonyesha moja kwa moja kwamba eh, mwelekeo ya uchaguzi hauwezi ukabadilika tena, utaenda na utafikia mwisho wake. Hiyo ni jambo la muhimu sana na. Nam uh, wale wote wanafikiri okay. Nam uh, François, tunafahamu kwamba Desemba 31 mwaka 2016 kulikuwa na makubaliano ambayo yalikuwa yamesimamiwa na baraza la maaskofu wa Senko kwamba kufanyike uchaguzi mkuu wa kaula, lakini hata hivyo tume ya uchaguzi seni imeuhairisha mpaka Desemba 23 mwaka huu. Hamuoni nyinyi ambao mnamuunga mkono Rais Kabila mnatumia pengine pia mwanya wa dosari na kasoro zilizoko kwenye katiba ya DRC ili kumfanya Rais Kabila endelee madarakani. Kwa nini asiondoke ili kuondoa tashwishi ambayo inashuhudiwa ina kwa sasa, na minawaza kwamba uh, iwe katiba iwe mkataba huyo uliwekwa sahihi tarehe thelathini na moja mwaka uliopita tuseme, uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, hiyo yote iliweza kusema namna gani rais Joseph Kabila atatoka? Katiba inasema namna gani anaweza kuondoshwa madarakani, na vile vile hiyo mkataba iliweza kusema ya ja kwamba ataendelea hadi uchaguzi uwepo. Na hiyo mkataba iliyotiliwa saini iliweza kusema vile vile kwamba ikiwa uchaguzi haufanyike mwaka wa elfu mbili kumi na saba, inaweza kuletwa pia mazungumzo seni serikali na ile sensa kuzungumza na kuona namna gani watafanya na hiyo tripartite iliweza kufanyika na mawazo ya kusema kwamba wajongeze uh, uchaguzi mbele, ilitokana na hiyo reunion iliweza kufanyika, na ile haitokani na haitoka, wale wanaomuunga Joseph Kabila mkono kutafuta njia mojawapo kusudi aweze endelea tena madarakani. Naam, uh, pengine uh, uh, Rubens Mkine, utakuwa umemsikia Francois Rubota unazungumzaje kutokana na yale ambayo yameyasema? Nam A, nasema Rubens Mikendo, bila shaka utakuwa umemsikia uh, Francois Rubota akiz, akizungumza kwamba katiba imefuatwa na rais Kabila anapaswa kuendelea kusalia madarakani mpaka pale uchaguzi mwingine utakavyofanyika, na kwamba wao hawana mbinu yoyote ama hawana njama zozote za, za kumfanya rais Kabila aendelee kubaki madarakani. Wewe unasemaje? na msikilizaji uh, tutakapopata mawasiliano mazuri na Rubens Mikindo, tutarejea kwako. Lakini uh, Francois Rubota uh, tumeona kanisa Katoliki mwishoni mwa juma, uh, ibada zikifanyika na uh, hata uh, uh, kushuhudia maandamano. Pengine unazungumziaje kile ambacho kilitokea na ushiriki wa kanisa Katoliki katika maandamano haya? unajua, ni, ni huruma sana kuona ile ilitokea na inahuzunisha kabisa. Unajua, watu wa Faransa wanasema a Cesar ce qui est a Cesar et a Dieu ce qui est a Dieu. Unajua, siku zilizopita watu walileta kelele sana kusema kwamba wanahitaji kupata kalendari itakayoonesha kinaganaga wakati gani uchaguzi utakuwepo, na alafu kalendari iliweza kuletwa uh, na ile sione umuhimu tena watu kuingia barabarani na kuweza kuleta kelele. Tayari eh, tarehe inajulikana ya uchaguzi utakuwepo. Ningeliweza kukubaliana nao ikiwa tunafika tarehe ishirini na tatu mwezi wa kumi na mbili mwaka huu na uchaguzi usifanyike hapo, tunaweza kwenda tena barabarani na kufanya kelele, lakini tuko mwanzo wa mwaka nafikiri miezi kumi na mbili haiko tena mingi kusubiri uchaguzi ufanyike katika hali nzuri kuliko kuleta fujo na kanisa kushimamia, uh, awegamii upande umoja, ile nafikiri siyo vizuri. Kanisa inahitaji kubaki katikati, kwa kuwa iwe upande wa watu wanaomuunga rais Joseph Kabila kuna Wakatoliki, pia iwe upande wa upinzani kuna Wakatoliki vilevile vile na ikiwa kanisa Katoliki litaegamia upande mmoja, maanake linavunja mioyo ya wale wengine wanakuwa upande mwingine. Naam, msikilizaji, kama muungana nasi uh, ni mjadala wa wiki. Naambiwa tayari uh, Rubens Mikindo amerejea kwenye line ya simu, ni naibu katibu mkuu wa chama cha Udepesa. Uh, Rubens Mikindo, watu wanasema uh, ninyi upinzani mnajificha nyuma ya kanisa Katoliki ili kushinikiza Rais Kabila aondoke na mnawafanya viongozi wa kanisa Katoliki waonekane kama na wao pia ni wapinzani badala ya kuwa katikati. Hapana, sisi, unajua, kila mkungumani yote mwenyewe anakuwa na akili katika kichwa chake mwenye anakuwa na macho na masikio ya kuona. Hawezi kubaki anafunga mikono ama anaangalia Uh, kama vile hakuna chochote kinapitika katika nchi yote Kongomani wote, okay. Mwenyewe hawezi kushimama leo na kupaza sauti na kusema uh, uongozi wa Kabila unakuwa uko uongozi mbaya unakuwa uongozi wa kumwanga damu unakuwa uongozi wa kutesa Wakongomani ili wasipate uh, chochote kama vile uh, mtu mzima anapasha kuishi katika maisha yake. Ni kusema mtu kama huyo anapasha kuwa ni kichwa chake kinakuwa na inakuwa na shida ndani ya kichwa chake, na ndio maana leo tunasema Eh, kanisa ya si kikatholika imeona kufatana ku, ku, ku, ku, ku. Kama wanaangalia kanisa zingine zote zinakuwa mbele ya watu hawawambie hawapatie mwangaza kuona nchi yao na kwenda wapi, lakini kanisa ya si kikatholika leo inakuwa inachimama mbele, inaonesha ya kwamba kweli wao wanakuwa wanakuwa mbele mm, ya wakondoo na hizo kondoo yakaa wazionyeshe njia ya sawa, na ki wenyewe wanaweza kupita Rubens... kwa sababu najua leo na, Rubens una, una, unadhani kwa sasa uchaguzi wowote utakaosimamiwa na Rais Kabila a, akiwa madarakani utakuwa huru au wa haki? Hapana, hapo ndipo kunakuwa shida. Shida inakuwa pa nafasi hiyo uchaguzi kwa sababu eh, Kabila alikuwa na miaka mitano kwa kuweza kutayarisha kupanga uchaguzi, hakuyatayarisha, na leo haana tena haana tena manda ya peple Kongole kwa sababu tangia mwaka wa elfu mbili na kumi na sita ma, ma, madaraka yake ama mamlaka yake iliisha hapa. Sasa tulimwongezea mwaka ingine moja, ili tuweze kwenda pamoja, ili tuangalie namna gani tutatengeneza uchaguzi. Mwaka huo unapita kwa sababu gani? Kwa sababu ya yeye hakupenda kuweza kutimiliza ama kuweza ku hiyo uh, mm, tulisema makubaliano ya ya Saint Sylvestre alipita upembeni, na yayo ni kusema anaonyesha leo ya kwamba yeye haiko katika mpango ama njia ya kusema twende kwenye uchaguzi wa uhuru, na ndio maana tunaona ya kwamba leo, ingawa tutaweza kufungana naye atuendelee pamoja naye, na huu mwaka wa elfu mbili na kumi na nane Ruben... na Rubens huyu una... u... Rubens... bwana wa na, unadhani unadhani, unadhani, unadhani, kwa, unadhani kwa sasa hivi a, DRC iko tayari kufanya uchaguzi kwa sababu serikali inasema haina fedha za kuisaidia seni kuandaa uchaguzi. Serikali haina pesa ya kufanya uchaguzi, lakini wao wanakuwa wanakuwa wamilioner wanakuwa na pesa nyingi kupita hata leta Kongo. Leo wale wote wanakuwa wapati wa pembeni ya Kamila. Sasa wao wanasema pesa pesa zinakuwa ndani ya Kongo. Ni, ni moyo mwema ya kusema wanapenda hawapendi uchaguzi ufanyike, hiyo hmm. ndio kweli uchaguzi hawapendi ufanyike. Mimi najiuliza kila wakati, nchi zingine zote zenye hazina na uwezo, ama, na uwezo ama haina hawana na, na heti mingi kama vile sisi huku kwetu Kongo, namna gani wao wanaheshimu? Wakati wanasema unakuwa na miaka tano na miaka tano inafanyika, sisi na kunakuwa nini? Francois Rubota, kwa kifupi sana uh, kwa nini Rais Kabila asikubali tu kuondoka kwa hiari, na akaachiwa rais wa baraza la Senate aongoze uh, serikali ya mpito ili kuandaa uchaguzi? Mimi nafikiri mambo haiwezi ikaenda kama unavyovisema hapo. E, nimemfata ndugu kusema tunakuwa zaidi na ile retoriki, tunaisema sana, na tuwe na utaratibu sasa ya kujua tunahitaji nini. Senate nayo iko katika ile tunaita ormanda. Watu wakisema Rais Joseph Kabila anakuwa ormanda na seneti nayo inakuwa ormanda, na seneti hayo inakuwa ni miaka kumi sasa hii, alafu namna gani watu watasimamia neno la kusema wewe hauna manda utoke madarakani na kisha uachie mtu mwenye tena naye hana manda madaraka, ila haieleweki kuwa miezi kumi na mbili nilisema tusiuane kwa bure, tuangamize tena taifa tushindikize ile kalendari uchaguzi uwepo, tuache kelele za barabarani. Nam uh, Rubens Mikindo, kwa kifupi sana, kwa kifupi sana, pengine tutarajie mtaitisha maandamano mengine, uh, kuendelea na shinikizo lenu dhidi ya Rais Kabila. Maandamano yataendelea hadi bwana Kabila ataondoka kwenye madaraka. Maandamano yataendelea na waza hiyo siku ya makumi tatu na moja hapa tumesema hii, eh, siku ya kulifanya eh, maandamano hiyo inakuwa ni mwanzo tu sasa lakini tunatafuta tuyaendelee maandamano hayo hadi tutaweza kumwondoa Kabila na tuweke serikali ya mpito yenye takitoleka kwenye uchaguzi katika muda mfupi na inawezekana, inawezekana. Nam, asante sana uh, Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS pamoja na Francois Rubota, mwanasiasa kutoka chama cha MSL ambavyo vinamuunga mkono Rais Joseph Kabila kwa kuzungumza na RFI Kiswahili asubuhi hii, nawashukuruni sana na msikilizaji, naitwa Emmanuel Richard Makundu. Usikose matangazo yetu mengine utakapotimia saa 12 kamili za jioni ya leo. Kwa heri na siku njema.