Karibu katika mjadala wa wiki serikali ya Burundi inaendelea na, na harakati za kuhamasisha wananchi wa taifa hilo kuhusu mchakato wa kuibadilisha katiba. Tayari imebainika kwamba kuna maoni itafanyika mwezi Mei mwaka huu. Marekebisho hayo yanalenga kuongeza muda wa rais kukaa madarakani kutoka miaka mitano hadi miaka saba na anaweza kuongoza kwa mihula miwili. Uh, kuna wale ambao wanaamini kwamba mabadiliko haya yanalenga kumnufaisha rais wa sasa uh, Pierre Nkurunziza ambaye kuna uwezekano akiwania tena Uh, baada ya marekebisho hayo basi atakaa mamlakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Wanasiasa wa upinzani wanashutumu hatua hii ya kubadilishwa kwa katiba, lakini pia wanalalamikia kukamatwa na kuzuiwa wanapojaribu kuwahamasisha wananchi wa Burundi kupinga mchakato huu. Hii ndio mada yetu ambayo tunazungumza asubuhi ya leo, na kutusaidia kutathmini na kuelewa kunachoendelea ni Jana Ndereimana. Yeye ni mkuu wa shirika linalotetea haki za watu wasiojiweza na haki za binadamu, anazungumza nasi akiwa jijini Bujumbura, uh, huko Burundi. Lakini pia tunaye Bwana Haji Kaburu, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa. Karibuni sana asubuhi hii <laughs> <laughs> na, nianze naye. E, Bwana Ndereimana, ukiwapo Bujumbura Uh, kwanza kabisa wewe kama mtetezi wa haki za binadamu, tumesikia wanasiasa uh, wa upinzani wa wakilalamika kwamba wanapojaribu kuzungumza na wananchi wa Burundi kuwahamasisha kupinga mchakato huu wanakamatwa na kuzuiwa. Uh, je, umesikia malalamishi haya na nyie kama mashirika mmewasaidia vipi? Eh, tumesikia malalamiko hayo eh, ni kusema saa hii ni wakati wa kutoa ufafanuzi, sio muda wa kufanya kampeni. E, Warundi watapata wataitishwa wakati maalum waende kupiga kula ya katiba e, na kati ya, watapata tena muda wa kufanya kampeni. Lakini hapa Burundi, sisi kama shirika letu mchango wa Warundi kwa kujenga Afrika aba tumeshiriki uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano e, tulikuwa tuna tumeshiriki e, kama watu binafsi, tulikuwa tunaona uchaguzi hukunaendeka, hawa watu wako wanalalamika mm. walikuwa wanalalamika hata mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini uchaguzi uliendeka na hao hao waliingia ndani ya government. E, tunawaomba, tunawaomba waache kugombana, wachunge muda mwafaka wataitishwa. Sawa, sawasawa. Takuja ntarudi kwako Bwana Ndereiman ukiwa hapo Bujumbura. Uh, Bwana Haji Kaburu wamsikia. Uh, Bwana Ndereiman, na tuanzie hapa. Kuna mchakato huu unaendelea lakini wapinzani wanalalamika kwamba wanapojaribu tu kuhamasisha wananchi wanajipata hatarini. Wewe tathmini yako ni ipi? Hii inamaanisha nini? Eh, kwanza kama tutataka kutumia kiwanja kilicho sawa kwa wote e, pia wa, wa nadhani wanasiasa wa Burundi wamekuwa wana haraka zaidi, kwa sababu wanajua matokeo ya siasa za nchini kwao. Kwa mfano kupiga makelele mapema kwamba hili jambo serikali inatoka kulileta ni jambo la kutaka kumwongezea Nkurunziza muda mwingine kinyume cha katiba iliyokubalika au makubaliano yaliyofanywa kule Arusha. Sasa kwa ujumla kulalamikia jambo hili na kuambia Warundi kwamba hili jambo halikubaliki, msije mkalikubali, hakujaondoa maana ya kwamba au hakujaleta sababu ya kwamba ndio wakamatwe eh. Kama serikali, una uhakika kwamba jambo hili likifika kwa wananchi, wataamua vile wanavyotaka. Sasa wanawakamatia nini? Si suala la kukamatana, labda ni kwamba wangekuwa wameanzisha maandamano, fujo, vurugu, lakini kusema Picsioni. lakini huenda, huenda huenda, bwana Haji wanasubiri wa mpaka wakati, lakini kusema ndio, lakini kukumbusha tu kwamba bwana Haji, nikumbusha tu kabla hujaendelea, kwa kuonyesha wao onyesha sauti yao kwamba hawakubaliana na hilo, ndio hili ni jambo lipo mahali popote. Rais apegruzi za hivi karibuni alisema kwamba yote ambayo atajaribu kuhatarisha mchakato huu atakuwa amevuka mstari mwekundu, alisema akiwa kule Gitega. Uh, unafikiri labda hawa wanasiasa upinzani wanavuka wa mstari ms huo? Vitisho ambavyo serikali zote zinatoa tu, hiyo ni kitisho ambacho kinaonyesha kabisa dhahiri kwamba serikali inataka kutumia mabafu kufanya jambo hilo. Manake atakayehatarisha ni kwamba atakayeleta jambo lolote eh? ambalo litahatarisha litahatarisha, hatari ni jambo lisiokuwa la kawaida. Labda neno kuhatarisha, labda kwenye lugha ya Kirundi, labda ina maana nyingine, tukimuuliza bwana lakini kama kuhatarisha ni kufanya kitendo ambacho ni cha kuhujumu, lakini kusema hujuma ni katika kukataza watu kuwazuia wasifanye mkataba wa mkutano wasifanye hivi au wakavuruga aina fulani ya prosesi ambayo inaendelea. Lakini kusema hapana, hiyo ustari mwekundu, bwana Nkurunziza ana jambo lingine, labda bwana rais. Na unaweza kutusaidia kuelewa zaidi, wewe, ulielewa vipi kauli hii ya analitafuta labda kwanza, kila nchi unajua kama ina haki ya kubadilisha katiba. Kinachotakiwa e, ni kuheshimu sheria hapa e. Sasa tunaona seni haijawapa wanasiasa muda wa kufundisha, ndio au hapana? Kusema kama ni mpango mingine ya government, hiyo siwezi nikaunga mkono juu Warundi wa, wana, niwa, nimesema kama tumeshiriki eh, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Warundi wana kitu cha haraka, wanapinga mapema. Raisi kama anataka katiba ibadilishwe, ameshaonyesha vipengele vitavyobadilika. Sasa hii ni saa ya government ionyeshe Warundi chipi Kitachobadilika na juu ya nini kitabadilika. Tukizungumzia na, e, kita, hapo ni kueleze kidogo tu, uh, Rais Nkurunziza amesema e, kwamba mabadiliko haya yanakuja kwa sababu uh, kinachoendelea ama e, mabadiliko ni muhimu kwa sababu uh, katiba ya sasa haiendani na mazingira ya kisiasa ya hapo Burundi e, na, na hapo kuna vipengele vyenyewe haviendi sawa lakini, tuko na njia mbili kupiga kula ya maoni, wataita Warundi, tutaenda kuchagua, tutapiga ndio au tutapiga hapana, tutasema no, hatuwezi badilisha. Tuchunge, ameshaonyesha hizi vipengele, lakini sisi tuchunge muda maalum, muda mwafaka Kampeni zianze tuone, kama hawa watu wa opposition hawatapata muda wa kwenda kufundisha e, kuchagua hapana au ndio. Naam. Ha, haji kaburu mzozo wa Burundi ulianza mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati Pierre Nkurunziza alipowania urais kwa mhula wa tatu, na upinzani ukapinga na kutokea pia jaribio ya Uh, pinduzi ya kijeshi tumeona pia mazungumzo ya amani yamekuwa yakifanyika kule Arusha Tanzania, lakini bila mafanikio makubwa. Sasa tunaona mchakato huu wa kubadilisha katiba uh, unafikiri mambo haya yakiwa pamoja na saili la katiba yanaweza katatua shida hii ama changamoto hii ya kisiasa huko Burundi? Hili, ni, ni, naona hatua hii ya serikali ya Nkurunziza ni kuongeza mafuta kwenye moto ambao tayari unawaka kwa sababu hata baarahimana mwenyewe anajua kwamba uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano uligubikwa na vifo vingi sana, ambao vimeendelea kwa miaka kadhaa mpaka sasa, na ni watu waliokuwa wanapinga kuongezwa muda kinyume na makubaliano ya Arusha, kinyume cha katiba ya nchi, akataka kuwania umula watatu. Hili jambo ni obvious, watu wote wanalijua, na zilitumika nguvu nyingi za kijeshi kusuppress watu waliokuwa wanapinga hili, na watu wengi wakapoteza maisha. Sasa halijapoa hili, unaongeza tena muda wa miaka sio tano tena, miaka mi, ubadilishe katiba, rais akae vipindi viwili vya miaka kumi na nne. Sasa hili jambo ni lazima, mtu yoyote mwanasiasa yoyote, mtu yoyote ambaye anagombea haki za binadamu, hili lingekuja kwake kwanza, kwamba ni jambo litasababisha mwagaji wa damu hali ya juu, kama ulilotokea elfu mbili na kumi na tano sasa. Mm -hmm. E, mimi inachoshangaa tu ni kwamba mtetezi wa haki za binadamu alioni hilo kwamba ni jambo linaweza kuleta hali mbaya sana ya ya ya kisiasa katika nchi yake na umwagaji mkubwa wa damu, na bado anasema tu, kwa sababu vifungu vimeshasemwa ni bado vitakuwa vinampa fursa aendelewe kuwepo mpaka elfu mbili na thelathini na nne. Hili jambo limekuwa wazi kwa viongozi wetu wengi na yeye anafanya hivyo kwa kujivunia. Juzi tu e, Uganda wameondoa kikomo cha umri wa mgombea wa urais ili Museveni aendelee kuwepo pale. Kwa hiyo nao wenyewe wakiona tukifanya hivi, nani atatuuliza? Hizi jumuia zote ni za kinafiki, ni kwa sababu ni jumuia ambazo watu wanaoneana aibu. Hakuna anaweza kumwambia mwenzie kweli, sawa kabisa, asante. Hakuna lolote linaloweza kuendelea hapa, sawa sawa. Kwa hiyo, ni tunapoteza muda bure kwa kusema kwamba watapiga kura ya ndio? Hapana, wakati serikali iko pale na inaweza ku watu wakapiga ndio, wakati sio sio ndio wanaoitaka bwana Jean de Reima. Na ukiapo Bujumbura, nafikiri unaweza ukamjibu kidogo. Bwana Haji Kaburu amekupa uh, changamoto hapo. Wewe ni mtetezi wa haki za binadamu, lakini yeah. uone kama italeta shida umchakato? Ah, haitaleta shida. Unaona, tangu mwaka elfu kumi na kumi na tano vitu vilibadilika. Huyu mwaka elfu mbili na kumi na nane hivi, Warundi wanaungana, Warundi wako pamoja na government. Haita ngoja mwaka wa elfu mbili na ishirini ili ibadilishe katiba. Sasa kama kuna vipengele watu wanaona hao wa opposition, wanasiasa wa opposition wanaona hivi haviwezi vikabadilishwa, e, waendelee waende kupiga waambie, watu Warundi juu ya nini hawataki hiyo? Na Warundi tutasikia na tutapiga hapana. Lakini kusema tu kama Kurunziza nataka kuendelea na kutawala hivi, tuko mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, tunaweza mkatara mwaka, ishirini na ishi, mwaka wa elfu mbili na ishirini. Juu ya nini hatuwezi mkatara? E, Warundi ndo e, tutaenda kuchagua sisi. Tuna, chenye tunaomba hapa Burundi ni amani mm. wautu Watusi wakae pamoja kwa amani. sio rahisi kuendelea au sawa kutoendelea ni amani mm. kama hapo hivi huku Burundi sawa kabisa. Haji Kaburu, muda wetu umekwenda sana, nikupe kama sekunde ishirini hivi umalizie. Uh, mimi kitu nataka nimwambie Bwana Ndahimana kwamba asiwe anazungumza kwa jicho moja kuangalia kwa, kwa, kwa jicho moja wakati yeye ana macho mawili anaweza kuangalia kwa macho yote mawili. Kusema kungojea mpaka mwaka elfu ishirini ndio mkatai kuruziza mtu ambaye ana jeshi ana vyombo vya vya mm ulinzi -hmm. na usalama ana watu wa wauwaji, unasema unampa vipi hapa nafasi? ni, ni jambo ambalo Burundi, ni nchi ambayo sote tunaijua. Tunajua, tunajua mwanzo wa Nkurunziza mpaka kufika alipo, namna tunajua, tunajua namna gani waliingia madarakani, na tunajua ni nini kitakachotokea kwa uamuzi huo ambao yeye anauona kwamba laa, mm. utampa mtu nafasi wakati baadaye na bila shaka tutaendelea kulitathmini swala hili katika siku zijazo. Kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho. Nawashukuru sana Jean Ndereimana, mkuu wa shirika anaotetea haki za watu wasiojiweza na haki za binadamu, amezungumza nasi, anazungumza nasi moja kwa moja akiwa jini Bujumbura nchini Burundi, lakini pia mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wote nawashukuru sana asubuhi hii. Asante sana, Aya, na asante sana na bila shaka tuta, tutazungumza zaidi na kufikia hapo. Uh, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Abuso na utakia asubuhi njema. Shukran sana na kwa heri Everything Everything. Shiga, kutoka kwa mwanamuziki mimi Mas kutoka Tanzania akimaliza namna hiyo matangazo asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao utakupeleka kule jijini Paris kusikiliza mtazo mengine. Asante sana, lakini sikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Asante na kwa heri.