Naam, karibu katika mjadala wa wiki. Wiki hii uongozi wa mamlaka ya Palestina ulipendekeza kutoitambua Israel hadi pale mzozo wa mmiliki wa mji wa Jerusalem utakapotatuliwa. Viongozi wa Palestina wakiongozwa na Rais Mahmud Abbas wamekuwa wakikutana na wakafikia maamuzi hayo katika mwendelezo wa kuonyesha sera zao dhidi ya Marekani kuamua kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel. Na wakati huo huo Marekani imetangaza kupunguza kwa nusu msaada wake wa kifedha kwa tume ya Umoja mataifa na inawasaidia wakimbizi wa Palestina. Jadili haya yote, naungana nao wachambuzi wa siasa za kimataifa. Uh, nianze naye Bwana Hamdul Masel ambaye tunaye kwa sasa anaungana nasi akiwa mjini Mwanza, Tanzania, lakini kwa endelea kumtafuta Dr Bran Wanyama ambaye pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa uh, na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kuwa kule Bungoma nchini Kenya. La, lakini kwanza Hamdul Masel, karibu sana uh, asubuhi hii uh, na moja kwa moja unazungumzia vipi haya mapendekezo ya uongozi wa Palestina na yanamaanisha nini? Eh, kwanza nashukuru kunikaribisha Radio France Internationale, lakini kuna mambo ya msingi ya kuzingatia katika hili kwamba e, bila shaka ni miongoni mwa taarifa za fadhaa kubwa e, maana e, e, e, e, si ashirio si, si, la amani kwa ujumla wake, na inafikiri e, si tu tangazo la e, e, mamlaka ya Palestini chini ya Mahamud Abbas, lakini pia tangazo la Trump kwamba anaitambua anautambua e, Baitul Makdis yani Yerusalem kama ni mji mkuu wa Israel. Ina, na na na tamko la pili la mamlaka ya Palestine kwamba wataacha na wanaacha rasmi kuitambua Israel na mamlaka zake kama nchi e, kwangu mimi na kwa wapenda amani wote bila shaka e, inaonyesha kwamba si tu kwamba hayo ni maandalizi ya vita, lakini tayari yani nchi ziko vitani, na na naweza nikasema hiyo ni territorial war declared, yani ni vita tayari iliyotangazwa kati ya nchi na nchi, na ni jambo la hatari sana, kwa sababu mpaka watu wanasikia hatua hiyo hawaanzii hawa, hawa tu kwenye kutoa matamko bali mm-hmm, kuna maandalizi mengine ya kiakili na kimorali na kivifaa ambayo yanakuwa yamefanyika kiasi kwamba mtu anapokuja kutamka pale ni kupo kwa maji, yani kujaa kwa maji pengine ndo kuna kuonyesha sasa ile hasira imejaa kiasi gani kwenye kikombe na inamwaikia. Kwa hiyo ni hatari, ni tatizo kubwa, kwa kweli ni jambo lisilopendeza na nafikiri ni ashirio la vita. Ulimwengu unatakiwa kuchukua hatua za haraka dhidi, eh, ya ya ya ya maandalizi ya sehemu zote mbili, Israel kwenyewe peke yake pili na mamlaka ya Palestine, kwa sababu ukiangalia jambo hili jambo dunia imegawanyika mapande mawili, upande mmoja na, na, na, na, na, na bila shaka nakupata na vyema sana na, na, na bila shaka unafikiana na, na kauli ambayo pia imetolewa na chama uh, cha siasa kule Palestina Popular Front for Liberation of Palestine, uh, kiongozi wake Omar Shehade amesema kwamba kauli hiyo uh, ni ngumu na lugha iliyotumiwa ni lugha kali sana. E, bila shaka lugha iliyotumika ni kali na ndio maana nikasema kwamba ni, ni tangazo la vita, na tangazo la vita ni jambo kubwa, maana linamaanisha kutoweka kwa roho za watu, kuharibika kwa miili pengine na mali kuharibiwa sana lakini vile vile, eh, ku, ku, ku kuanza kusambaratisha maelewano ya kimataifa kati ya taifa moja na taifa jingine, kulingana na kwamba taifa yale yamesimama upande gani katika mgogoro huu nam na, bila shaka Palestina uh, pia wiki hii imesisitiza kwamba wao, Jerusalem uh, saa pale mashariki uh, ni eneo ambalo linasalia kuwa makao yake makuu ya kimani, lakini pia makao ya nchi yao ijayo. uh, uh, ni msimamo ambao Bwana Abdul Masela Uh, unaonesha wazi kwamba hawezi kukubaliana na uamuzi uliofanywa na Marekani hivi karibuni. Bila shaka na si si uamuzi mgeni unafahamu, labda kwa faida ya wasikilizaji wetu, na jambo hili limewababaisha sana watu, kwa sababu pengine walikuwa hawafahamu, au pengine walikuwa hawajafuatilia vizuri. mpaka mwaka elfu tisa mia na sitini na sita eh, eh, maeneo haya yote yalikuwa ni maeneo ya ya ya ya, ya ya ya ya ya Palestine, mamlaka za Palestine. Vita ya Yom Kippur ile ndio imesababisha na ndio ilisababisha mji ukaenda wote wa Yerusalem upande huu na maeneo mengine ya Yeriko na Nazareth na kwingineko na Yudea, lakini kimsingi si kwamba yalikuwa tu ni, ni mali ya Palestine. Na bila shaka baada ya kuwa <coughs> suluhu nyingi zimepita, mm -hmm, mpaka mikataba ya karibuni ya Camp David jambo hili lilitakiwa na lilifikiriwa lilitiliwa maanani sana kwamba mji mkuu yani, Kudos, ya, wanapoita, na na au Yerusalemu unajulikana dhahiri kwamba ni mali ya Wapalestina, na na katika mvutano ule ndo ikaonekana kwamba upande wamebaki, wa mashariki wamebaki wao na upande wa magharibi yako mamlaka iko mamlaka ina kwa kiasi fulani huku wamebaki na utonome lakini bado uh, uh, asili ya mji ule asili ya nchi ile ni ya Wapalestina. so, kwa hiyo ulimwengu usio na, na na upendeleo ulitakiwa kusimama na kauli hii na kuhakikisha kwamba Wapalestina wanapata haki yao, na ukitazama sana, sijui no. kwa nini Uh, la, ntarudi kwako uh, tena masel kwa sasa ni, ni tuna kumleta uh, Dr. Brian Wanyama uh, bila shaka fahari yetu kuwa pamoja naye asubuhi ya leo. Ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii na mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaungana uh, na nasi akiwa kule mjini Bungoma nchini Kenya. Na uh, Wanyama pia wamekuwa wakifuatilia kwa karibu sana hiki kinachoendelea Palestina, wamesema kwamba hivi karibuni hawatatambua uh, tena Israel uh, bila shaka hii inaweka mazingira kuwa magumu sana kujaribu kutatua mgogoro huu. Kwa kweli tatizo hili kati ya Israeli na Palestina ni tatizo la kihistoria, na hapa hata tunapofika mahali ambapo sasa Palestina inadai kwamba haitaitambua Israeli, ni suala la kihistoria kwa sababu tukirejelea hapo awali, ni kwamba baada ya vita vya pili vya dunia, Waisraeli karibu milioni nane, milioni nane hivi, milioni sita, milioni nane, milioni sita waliuawa na wakawa basi ni wakimbizi, na walipokuwa wakimbizi wakakimbilia ile ile eneo ambalo ni makazi ya Wapalestina. Kwa hivyo suala hili na kihistoria na hata pale mwaka elfu eh, moja tisa mia arobaini na nane wakawa na vita na upande wa Gaza basi ukawa chini ya himaya ya, ya, ya, ya Misri na eneo la Westbank likawa chini ya utawala wa, wa Kijordan. Kwa hivyo kumaanisha kwamba Wapalestina wakati ule walitoroka wengi, wengi walikimbia makazi yao hata vita vile vya miaka mwaka elfu uh, moja tisa mia sitini na saba vile vile, baada ya vile vita kulikuwa na wakimbizi wengi sana kutoka Palestina. Kwa hivyo kimsingi na kihistoria, kama vile ndugu Maabdullah amechangia, ni kwamba eh, eh, eh, mji huu wa Jerusalem, sehemu kubwa ambapo Waisraeli wanaishi wana, wana, wana, wana, wana wakati huu ilikuwa ni sehemu ya Palestina. Kwa hivyo nafikiri kwamba madai ambayo yanayotoa pakubwa yana msingi na yana sababu lakini tunaona kwamba Waisraeli tangu mwaka wa elfu moja tisa mia arobaini na saba walipotambuliwa na Umoja wa Mataifa kuwa taifa ambalo ni huru, kidogo ikaleta changamoto kubwa sana kwa Wapalestina ambao walikuwa wakisesemu hizo, na ndio maana tunashuhudia kwamba kuna maroketi mengi sana ya Hamas. Dkta. Wanyama. Asante uh, no. sana uh, Marekani imekuwa ni nchi ambayo imekuwa ikijaribu kuwa katikati, kujaribu kutafuta mwafaka kati ya Palestina na Israel na no. Uh, tunafahamu kwamba uh, hivi leo ama uh, hivi punde tu kwamba Marekani imetangaza kusitisha uh, nusu ya msaada uh, kwa wale wakimbizi wa Palestina kupitia ile tume ya Umoja wa Mataifa. unazuma vipi hatua hii ambayo inatokea me, me, wakati huu? Kimsingi ni kwamba taifa la Marekani wakati wa jua, wakati wa mvua, usiku mchana, ni rafiki wa ndani wa dhati kabisa wa Israeli, na urafiki hii huu unatokana na hali ya, kusala, ya kiusalama mashariki ya kati. Na ndio maana basi, e, uongozi wote wa Marekani ambao unajaribu kuweka mbali utawala wa Israeli kidogo huwa nazua chuki kubwa kabisa kutoka kwa uh, uh, raia wa Israeli na hata wale raia ambao wana wana wana wa wana wana. Uhusiano wa karibu kabisa na Israeli wale ambao wanakaa Marekani. Kujibu lile no, suala ambalo kakal umeuliza ni kwamba hmm. um, Marekani imesitisha msaada kwa zile sehemu ngome ambazo zinakaliwa na Wapalestina wa hasa zaidi kule Gaza. Kule Gaza, wajua kuna matatizo makubwa kabisa kwa sababu mipaka yote inatawaliwa na iko chini ya himaya ya Israeli kumaanisha kwamba mtu yote anayetaka kutoka, ukiingia sehemu hiyo ya Gaza, lazima awezi kupata kibali kutoka kwa serikali ya Israeli, na vilevile inamaanisha kwamba chakula ni kidogo, mboga hawapati za kutosha, nyama hawapati ya kutosha, usafiri haupo, na maisha yao ukweli, kwa kweli yuko... ni hali ya uchochole. Bila shaka hivyo uchochole, inapositisha msaada katika sehemu hiyo ni pigo kubwa kabisa, na inaonyesha ina, ina wazi kwamba pengine Marekani inaegemea upande wa Israeli zaidi kuliko upande wa Palestina bila shaka na amdul uh, masel kwa kama na nusu, nusu dakika hivi sekunde thelathini uh, tukizungumzia Marekani, unafikiri katika mazingira ya sasa hivi na mambo yalivyo unaweza uh, ukasema kwamba inasalia taifa ambalo linaweza likajaribu kuleta uh, tena amani kati ya Palestina na Israel? Marekani eh, inaweza na si kwamba haiwezi, lakini inaweza ikiwa itajenga tena E, kuaminika kwake mbele ya Wapalestini wenyewe, mataifa mengine ya Kiarabu, lakini pia jumuiya e, ya kimataifa isiyokubali e, uonevu na kadhalika, ama sivyo, itakuwa imepoteza sifa ya kuwa taifa linaloweza kuleta suluhu kati ya ya Palestini na Israel. Hilo ni moja lakini pili, e, kama alivyosema Dok Brani Wanyama hapo Kenya ni kwamba Marekani ni rafiki wa kindakindaki na pengine katumia pengine maneno mepesi kidogo, lakini inawezekana ule udugu, kuna udugu kabisa wa damu, kwa sababu ukiangalia utawala wa Marekani mara nyingi umekuwa na, na na na vionjo eh, vya, vya watu wenye ure, wenye asili ya Israel katika nafasi za umakamu wa rais na sehemu nyinginezo, utaona mara nyingi mamlaka inapoteuliwa yanayo wanaposha uchaguzi ama Democratic au Republican, lakini lazima ndani yake mle kuna watu wenye asili ya Israel, kama, kama si asili basi wanaunga mkono mm. sana. Kwa nafikiri, kwa Marekani haiungi mkono tu Israel kwa sababu ya urafiki na pengine kuangalia usalama na masuala ya usalama na mikakati katika Mashariki ya Kati pekee yake, lakini kuna jambo jingine kubwa la msingi ambayo inaliangalia kwamba uchumi wa Marekani kwa viwango fulani unawategemea raia wa Israel ambao wengi wengikubwa ya Marekani na wana viwanda vikubwa, lakini bongo za kisayansi Malaki, katika mamlaka za, za mm. Marekani na kadhalika. Sawa kabisa. Kwa hiyo kuna mashirikisho mengi na, na bila shaka kuleta, kuleta e, inawezekana hiyo sifa inazidi kupungua kadri tunavyokwenda. Sawa kabisa. Kwa bahati mbaya sana uh, muda wetu umefika mwisho wa asubuhi hii, lakini nawashukuru sana uh, Brian Wanyama, Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kwa kule mjini Bungoma nchini Kenya na hamdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Nawashukuru sana kwa kuungana uh, na nasi asubuhi hii, asante sana. Na msikilizaji, kufikia hapo tunafika uh, mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Furi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, um, lakini msimamizi wa matangazo haya ni Victo Robert Wille. Mimi ni Victo Abuso, nakutakia asubuhi uh, njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. ni mwanamuziki mwanamziki Alpha Blondy kutoka kule Ivory Coast na kibao Jerusalem akimaliza namna hiyo matangazo ya asubuhi utoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao utajiunga na wenzetu kule jijini Paris nchini Ufaransa, lakini usikose kopo6 tena saa kumi na mbili jioni, saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwa heri.