Yadio, yadio, yadio, jiri, wiki hii. Karibu msikilizaji katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokukumbusha habari kuu za dunia na ambazo zilipewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili, na miongoni ni huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako maaskofu wa kanisa Katoliki juma hili walitoa wito kwa wananchi kuendelea kupigania haki zao za kutokukubali mbinu zozote za serikali kutaka kuharibu demokrasia ya nchi hiyo. Tangu kutokea kwa makabiliano kati ya polisi na waumini wa kanisa Katoliki juma moja iliyopita, watu zaidi ya saba waliripotiwa kupoteza maisha, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Kanisa hilo halijawa kabisa na uhusiano mzuri na serikali ya Rais Joseph Kabila Kabange akizungumza jijini Kinshasa kwa juma hili msemaji wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki sanco Padre Donatien Chole aliwataka viongozi wa nchi hiyo kuheshimu haki ya kuandamana kama inavyoelekezwa na katiba ya nchi hiyo. Senko, anabella... Senko inatoa wito wa kuheshimu haki ya kuandamana kwa amani na uhuru wa kuabudu kama anavyoagiza katiba katika kipengele chake nambari 26. Senko inashutumu pia jaribio lolote la kutaka kuwagawa maskofu kwa faida za kisiasa. Tunawaomba wananchi wa Kongo kutoshawishika na kampeni ambayo waanzilishi wake hawatambui madhila yake. Tunawatolea wito wa kusimama wima, kuwa makini na kuzuia kwa amani jaribio lolote la kutaka kuchukua utawala kwa njia zisizokuwa za kidemokrasia ambazo ni kinyume cha sheria ya katiba. Mbali na kanisa Katoliki, tume ya kulinda amani ya Umoja Mataifa nchini humo MONUSCO na yenyewe pia juma hili iliishutumu serikali ya Kinshasa, hususan vyombo vya usalama katika nchi hiyo, kwa kile MONUSCO ilisema vyombo hivyo vimetumia nguvu kupita kiasi katika kudhibiti maandamano, kama ilivyokuwa Desemba 31 mwaka uliopita, pale polisi waliingia makanisani kusambaratisha ibada jijini Kinshasa. Chama tawala nchini humo cha PPRD ikajitokeza na kutuhumu tume hiyo ya Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa kuingilia mambo ya kisiasa na kuacha kutekeleza majukumu yake, kauli ambayo ilitolewa siku moja tu baada ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuitaka serikali ya DRC kuunda tume ya uchunguzi kubaini waliohusika na unyanyasaji dhidi ya waandamanaji na hivyo kuvamia makanisa juma moja lililopita. Henri Mova Sakani ni katibu mkuu wa chama tawala cha PPRD nchini DRC. Mamlaka ya MONUSCO kwanza ni kushirikiana viongozi wa serikali ya Kongo. Hapo awali tumeshirikiana sana na MONUSCO vilivyo, tumefanya operesheni za pamoja, vikosi vya polisi vimeshirikiana. Lakini jambo linaloshangaza kwa sasa, MONUSCO imeanza kuonekana kuwa kama pinzani wa serikali ya Kongo na kuchukulia kwa mtazamo hasi kinachoendelea kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wajibu wa polisi katika nchi hii ni kutoa huduma kwa nchi. Lakini wasikilizaji wetu huko Kongo wana mtazamo gani kuhusu hali ilivyo Kongo? Germain Hassan ni msikilizaji wetu wa DRC. Ukiwa Beni, tuambie una mtazamo gani kwanza, kuhusu kauli hii ya mapadre na maskofu wa Kanisa Katoliki wa oh, oh, Baraza la Maskofu wa dini ya Kikatoliki, sisi tumechukua kabisa na umuhimu, ikiwa kila mara watu wanatazama kuandamana wanaowekea vikwazo wanamwanga polisi katika viwana, barabara zote za Kongo na wahanga ndio wale raia wa kawaida. Tunashukuru sana kupatana kwamba ni mpango ambayo huenda itasukuma serikali ya Kongo kuheshimu katiba. Kwa nini viongozi wa serikali wametupilia e, mbali sheria ambayo wao binafsi wanalazimisha kuheshimu? Tumechoka na mambo kama na hayo ta kufanya viongozi wa serikali pamoja na o, o, watu wengine wabidi wa, waone kile ambacho watakifanya ili sheria yetu iheshimishwe. Katika kumalizia, pia kule mashariki mwa Kongo, hali ya usalama bado inaendelea kuzorota. Hivi karibuni wiki hii kulishuhudiwa mapigano maeneo ya Lubero, kundi la wapiganaji mai mai wakipigana na jeshi la Kongo FRDC ya Lubero lakini vilevile vile kule Kipese na karibuni tu kulikuwa na taarifa kwamba kundi la wapiganaji liliteka nyara watu zaidi ya kumi akiwemo kiongozi wa redio shirika RTGB Radio Graben Tele. E, pengine wananchi wanazungumzia vipi hali hii? E, wakazi wa mji wa Beni kwa sasa wamekuwa katika huzuni e, sana wa mashariki kila mara tunashuhudia mambo kama mapambano huko KPC, yabidi tuchunguze kitu ambacho akieleweki aki. Katika barabara ya Beni Kasindi, maeneo ya Nyaleki, kiongozi wa redio RTCB Beni Jado Kaserika Mangwengu alitekwa nyara, na ikiwa sasa wakaaji wa moja wa Beni e, wanaanza wakijiuliza, kwa nini e, utekaji nyara unaendelea kuzidi. Ni kile kitu ambacho sasa wakaaji wa Beni wanasema kuwa inabidi serikali ya Kongo kupitia majeshi wake waendelee na jitihada ya kuwatwanga maadui wote ambao wanaendelea kunyanyasa wakaaji na kuwateka nyara pia na kuzorogesha hali ya kiusalama eh, kwetu. Binafsi tunasalimu jitihada la jeshi, lakini tuangalie kwa nini vikundi hivi vya waasi vinaendelea kuzalika kila mara ya wa mashariki mwa Kongo. Kwa sasa katika mji wa Beni, redio zote za wilaya la Beni na wila, na mji wamesimamisha kazi, hakutakuwa na habari yoyote, redio zetu zimefungwa hadi hapo kiongozi huyo Jadu Mangondo aonekane. Mtazamo wake Germain Hassan, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa huko Beni ni mashariki mwa DRC. Asante sana. Asante Ruben. Ukumbuka RFI Nchini Uganda, baada ya kushindwa kwenye kampeni yake ya awali ya kupinga kubadilishwa kwa kipengele cha umri wa mtu kuwania urais kwenye katiba ya nchi hiyo, kiongozi wa upinzani Kiza Beseje juma hili alitangaza kampeni mpya inayofanana na ile ya upinzani nchini Kenya. Beseje alisema kampeni hii sasa itawataka wafuasi wao kususia bidhaa za makampuni na biashara zinazomilikiwa na viongozi wa chama tawala cha NRM, pamoja na kuitisha mabaraza ya bunge la wananchi, akisema kampeni hii itauondoa utawala ulio aliouita wa kijeshi bila kutumia mtutu wa bunduki. In that process, we are also going to create the people's assemblies. Katika mchakato huo, tutaunda pia mabunge ya wananchi yatakayokuwa na jukumu la kujadili maswala mbalimbali. Ni muhimu sana kwa sababu serikali hii imetumia mbinu mbalimbali mbali, kujaribu kuwapotosha watu na kuwapa habari za uongo, na mmekuwa mkiwasikia wakisema kwamba kampeni zetu tunazoendelea nazo hazina mafanikio yoyote. What we do is ineffective. Beseje alisema sasa atawaapisha wajumbe wa serikali ya wananchi kama sehemu ya kutatiza utawala, pamoja na kuandaa mpango wa maandamano makubwa kupinga serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni baada ya kutia sign kubadilishwa kwa kipengele cha umri. Abdulahi Semugenyi ni msikilizaji wa RFI Kiswahili na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Kampala. Na Semugenyi, tuambie wananchi wa Kampala wanazungumziaje hali hii? Hapa uh, Kampala, uh, wananchi wanaunga mkono wa memba wa pajamenti wa upinzani wende wapinge wa, wa wa, wa mswada huyo apitishwa uh, uh, uh, na rais Museveni, wa pia aisainiwa uh, uh, na rais Museveni, waende kotini wapinge huyu mswada. Waganda wakuwa wa uh, uh, kuambia wanataka huyo mswada huyu lakini kama wao walikwenda kwa kurudi kwa parliament walifanya kwa, wali kwa, wali kwa kwa wali vitu vyao binafsi au kwenda na na wananchi waliwaambia wa, wa, wa, wa kufanya eh. Kwa hiyo na maana wengi wameipinga, na wanasemaje, wanaizungumzia vipi? na hawa na, na, na wabunge wa, wa wanangoja wana sheria kama ma lawyers wanangoja hiyo uh, muswada ipetiwe ip, ip, ip, ip, ip, ip, kwa serikali ya gazeti gazeti ya serikali uh, national gazeti sasa wende, na hao ma lawyers uende kotini sasa, na hapa wa, na watu wengine hapa wengi Kampala hapa wana ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Sasa unaweza kupakua application RFI Kiswahili kwenye simu yako na kusikiliza mubashara matangazo yetu kupitia simu yako ya mkononi. Sikiliza matangazo ya RFI Kiswahili kupitia www.rfikiswahili.com. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime na umoja wa Ulaya kupitia mkuu wa waangalizi wa uchaguzi waliokuwa nchini Kenya kufuatilia uchaguzi wa marudio wa mwaka jana alisema ripoti ya mwisho waliyoitoa haina nia ya kudharau mamlaka za nchi hiyo, badala yake inataka kuona kuna kuwa na mabadiliko katika chaguzi zijazo nchini humo. Mkuu wa waangalizi hao Mariet Shak ambaye alilazimika kuisoma ripoti hiyo akiwa mjini Brussels nchini Ubelgiji na hiyo baada ya kukataliwa na serikali ya Kenya, alisema walibaini mapungufu makubwa, ikiwemo matumizi ya nguvu yaliyofanywa na polisi, vitisho, rushwa, kuingiliwa kwa taasisi huru kama mahakama na tume ya uchaguzi, vitendo ambavyo viliufanya uchaguzi huo usiaminike. Hata hivyo, serikali ya Kenya imekuja juu na kukashifu ripoti hiyo iliyosema imelenga kutengeneza sintofahamu nchini humo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kuna baadhi ya, ya mambo ambayo ripoti hii inaguzia, kwa mfano inaposema ya kwamba kuna haja ya kuwa na mabadiliko kwenye mfumo wa wa kura, basi labda ni jambo ambalo kidogo lina eh, kuwa ni mziki kwa wapinzani wanaotafuta hiyo, na labda sio mziki kwa serikali. Kwa hivyo kuna baadhi ya mambo ambayo ripoti hii inazungumzia. Uh, ni, ni wazi, kwa kweli ambayo ni mambo yaliyo wazi kwamba yanatakana yazungumziwe na huenda ikawa hizo ndizo sababu zinazofanya ripoti hii ikawa inachukuliwa vibaya. RFI, tukisalia nchini Kenya kwa juma hili, serikali ilisema haitasitisha zoezi la kuhamisha walimu wakuu wa shule za sekondari kutoka katika kaunti walikozaliwa shule walizofanya kazi kwa zaidi ya miaka tisa kwenda katika kaunti nyingine. Tume ya kuwaajiri waalimu imesema inatumia njia hii kuhimiza utengamano wa kitaifa kupitia sekta ya elimu. Hivi karibuni wanasiasa na baadhi ya wazazi wamewafukuza baadhi ya waalimu wakuu waliotumwa katika shule mbalimbali mbali kwa madai kuwa hawana uwezo wa kusaidia kupatikana kwa matokeo mazuri ya kidato cha nne, kitendo ambacho kimemkasirisha waziri wa elimu Fred Matiang'i, ambaye alisema Hatutarudi nyuma katika uamuzi huu. Kama kuna mtu anafikiri kwamba atapiga kelele ili tubadilishe uamuzi wetu, hilo halitafanyika. Hakuna kelele zitakazotufanya tusitekeleze hili, na wale wawakilishi wa wodi na watu wengine wanaojaribu kuzuia hiki tunachokifanya, mwakamate. Na waziri wa zamani kwenye serikali iliyokuwa inaongozwa na rais Robert Mugabe, Jonathan Moyo alisema kiongozi huyo aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi yaliyomlazimisha kujiuzulu nafasi yake. Akizungumza kwenye mahojiano na shirika la habari la Uingereza BBC, Jonathan Moyo aliyekuwa waziri wa elimu alisema rais wa sasa Emerson Munangagwa amepora madaraka na anaongoza serikali dhalimu isiyo na uhalali. Moyo Ameongeza kuwa makamu wa rais Konstantino Chiwenga na rais Mnangagwa wanajua fika waliingia madarakani kwa mtutu na sio kwa maamuzi ya wananchi kupitia sanduku la kura overthrow... kufuatia mapinduzi ya serikali kinyume cha katiba Novemba 15 mwaka 2017. Ingawa nilikimbia nchi kisheria, sina uhuru wa kusema nipo wapi kwa sasa, kwa sababu utawala wa sasa umeonyesha kila mbi popote na katika uga wa kimataifa, mamlaka nchini Israeli juma hili ziliidhinisha ujenzi wa makazi mapya ya walowezi zaidi ya elfu moja na mia moja kwenye eneo la Ukingo wa Magharibi, hatua ambayo inazidi kupandisha joto la mvutano kati ya nchi hiyo na Palestina. Mwanahabari wetu Stephen Mumbi juma hili alituandalia taarifa ifuatayo. Uidhinishwaji wa ujenzi wa makazi haya ulitangazwa na tume ya wizara ya ulinzi, hatua inayokuja wakati huu Marekani ikiwa tayari imetangaza kuhamishia ubalozi wake mjini Jerusalemu kutoka Tel Aviv, shirika lisilo la kiserikali linalopigania amani limesema makazi mapya 352 tayari yamepata kibali cha kuanza ujenzi huku mengine yakiwa kwenye mchakato wa awali kuidhinishwa. Kwa mujibu wa shirika hilo, jumla ya nyumba 6742 ziliidhinishwa kujengwa kwenye mradi wa mwaka jana pekee, ikiwa ni idadi kubwa zaidi tangu mwaka wa 2013. Umoja wa Mataifa umelaani vikali kauli ya Rais wa Marekani Donald Trump kuhusu wahamiaji kutoka barani Afrika na Haiti. Trump amedaiwa kuuliza inakuwaje wahamiaji hao wanaendelea kuja nchini Marekani kutokea mataifa ambayo ameyafananisha kama eneo la kutupa taka. Rupert Colville, msemaji wa tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadam alisema matamshi ya Trump ni ya kibaguzi, yanashtua na ni ya aibu. Hata hivyo, Trump amesema hakutoa matamshi hayo. Kutoka Washington, naungana na msikilizaji huyo ambaye anatoa mtazamo wake kuhusu kauli hiyo ya Trump na anaanza kujitambulisha namna hii. Mimi ni Anatole aa, nikiwa hapa Marekani aa, jijini la Washington DC. Kwa kweli kauli ya bwana Trump imekasirisha wa Afrika na weusi kutoka kama Haiti nafasi zingine. Hata na wazungu wengine wamekasirishwa na kauli ya bwana Trump na kumuita kama ni mtu wa ubaguzi na mtu ambaye hana kweli, kitu ambacho ni cha uh, kujua uh, hadi ya kibinadamu na je, kwa mtazamo wako unaona Rais Trump mwenyewe anania kwamba huenda siku moja itakuja na alitembelea bara la Afrika? Hapana kabisa, kufuatana uh, na maoni yangu, hawezi kuwa hata na mafikiri ya kusema aweze kufika Afrika. Amesema kauli ambayo imekasirisha ime hata mioyo ya watu, sijue ni kwa sababu hata wanasema kwamba ajiuzulu, na kwa kuona kwamba amesema hilo yeye peke yake, hawezi kuwa na nia ya kufika Afrika ama kukusudia kuingia Afrika, lakini yeye mwenyewe amekanusha, anasema hakutoa matamshi hayo. Na je, Unaona, kuna ukweli wowote katika kile anachokisema Donald Trump? Ni kwamba ameona ame, ame ametambua ya kwamba anaweza kukutana na hali e, yasitofahamu katika mamlaka yake e, kwa sababu hata wenye ambao wanatumika nao wametoa e, kauli ya kwamba yeye kabisa anaweza kujiuzulu kwa sababu a, kiongozi kama na hule hastahili hastahili kwa kweli e, ni vitu ambavyo ni vigumu ni nikwambie kwamba eh, hali hapa Marekani ni imekuwa ngumu sana, kwa sababu watu wengi wamekasirishwa na wanamwambia kwamba ajiuzulu. Ndio maana hali ni ngumu sana, sijue kama itakuwa namna gani, lakini tunangoja usoni kama eh, labda serikali ama congress itaweza kuamua namna gani kwa, na, kwa maana vitambulisho ni vingi sana vinavyoonyesha kwamba bwana Trump amesema vitu ambavyo havifurahishe wa Marekani. Anatol, asante sana ni kushukuru, asante sana. Lakini wachambuzi wa siasa wanazungumzieje? Kauli hii ya rais Donald Trump. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Marekani inajengwa na karibu mataifa yote rangi zote kabila zote katika ulimwengu zinawawakilishi pale Marekani sa so, kauli kama ile, hii ni kauli ya kibaguzi na ni kauli inachusha, ina dharau kubwa sana lakini. Sasa nchi zetu za kiafrika nyingi, kwa sababu zinategemea kuwa karibu na Marekani, nafikiri hii itakuwa ni somo kubwa sana kwa Tumalizie makala haya na kilichojiri kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya kuhusu mkataba wa nyuklia wa Iran. Rais wa Marekani Donald Trump alikutana na kamati ya usalama wa taifa kuamua ikiwa wasiheshimu makubaliano ya mkataba wa nyuklia kati ya Iran na mataifa ya Magharibi, wakati huu wakitarajiwa kutangaza vikwazo zaidi dhidi ya taifa hilo. Chini ya makubaliano haya Marekani ilikubali kulegeza baadhi ya vikwazo vyake, lakini toka kuingia madarakani kwa Rais Trump anaonekana kuchukua uelekeo mwingine, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemtaka kutoachana na utekelezaji wa mkataba huo. Hivi majuzi, wakuu wa Umoja wa Ulaya walikutana na ujumbe wa nchi ya Iran kueleza uungwaji mkono wao wa mkataba huo kama anavyoeleza Federica Mogherini, mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya. Umoja wa Ulaya unaendelea kuunga mkono utekelezaji kamili wa makubaliano haya. Makubaliano haya yamewezesha ushirikiano madhubuti na mazungumzo endelevu na nchi ya Iran kwenye maeneo karibu yote. Ni sauti yake Federica Mogherini, mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya. Nami msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.