Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Hivi leo tunatazama siasa za taifa la nchi ya Iran. Kwa takriban juma moja lililopita, tumekuwa tumeshuhudia maandamano yaliyokuwa yanafanywa na viongozi wa upinzani ama wafuasi wa upinzani katika kushinikiza serikali ya Rais Rohani pamoja na utawala wa kiongozi wa juu wa kidini wa Iran Ayatola Al Khamenei, wakisema kwamba hali imekuwa mbaya na wanasema utawala umekuwa ni kama utawala wa ama wakidikteta lakini kuanzia uh, juma hili ama siku ya Jumatano kumekuwa kukishuhudiwa maandamano mfululizo ya wafuasi wanaoiunga mkono serikali ya rais Rohani na utawala wa hayatola al Hamenei. Lakini Iran inaituhumu nchi ya Marekani na mataifa ya Ulaya kwa kujaribu kuleta sintofahamu katika taifa la Iran. Iran ina historia ya kipekee katika ukanda wa Mashariki ya Kati, inaohusika katika mgogoro wa kule nchini Siria, inahusika katika migogoro nchi ya kule Lebanon na kadhalika. Kutathmini hali ya siasa ya Iran na ikiwa je, ni kweli Marekani ina mkono ama Iran ina mkono katika migogoro ya mashariki ya kati, kwenye laini ya simu tunaye Hamdun Marsal, yeye ni mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza, Tanzania, na Dr Brian Wanyama, yeye ni mhadhiri katika chuo cha Kibabii kule Bungoma, nchini Kenya. Karibuni kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Naam, pengine nianze na Brian Wanyama. Kilichotokea Iran na juma lililopita, wananchi kujitokeza wakidai haki na wakisema hali imezidi kuwa mbaya katika taifa hilo, umekitazamaje? ni njia moja ya raia wa kule Iran kuonyesha ghadhabu yao na kutotosheka na hali ambapo serikali inavyoendesha eh, sikila zake au kazi yake kule Iran. Kwa hivyo imekuwa ni hali ya wasiwasi, hali ya toma, na bila shaka ni lawama kubwa sana kwa serikali ya Iran, lakini kumekuwa kidogo na hali ya kugeuka katika maandamano hayo, kwa sababu juma lililopita walikuwa ni raia wa kawaida ambao walikuwa naandamana kuishutumu serikali ya Iran inayoongozwa na Rohani na Ayatullah Khomeini, lakini sasa inaonekana kwamba mambo yamebadilika na kwamba sasa kuna wala raia ambao wamejitokeza pakubwa wanaounga mkono serikali ya Iran. Kwa hivyo kunakuwa na hali ya sintofahamu. Naam, kule Iran naam. Uh, pengine kwa upande wako, Hamdun Marsal, umeyatazamaje maandamano uh, yote yaliyokuwa yanaipinga serikali na sasa wamejitokeza wanaoiunga mkono serikali? Aneli, ni jambo moja rahisi pengine kulitazama katika mtazamo wa kiuchambuzi na kiutambuzi. Bila shaka njama dhidi ya serikali ya Teheran haziwezi kuwa zinaonekana kuanza leo. Ni muda mrefu tokea wakati anaondolewa madarakani Mohamed Shah Reza Pahlavi, na msaidizi wake bila shaka anojulikana sana wakati ule Mohamed Maksia lakini kuondolewa kwa ufalme wa Irani katika madaraka ya Irani na baadaye utawala wa majenerali katika utawala wa Irani wakiondolewa na Ayatullahi Ruhullahi Komeini, inajulikana mbinu zile na jamaa zile hawakupendezwa nazo, bila shaka si Marekani tu bali hata watu wa magharibi kwa ujumla wake kwamba serikali iliyokuwa inaondolewa hiyo serikali ya ya ya, ya shaha ikiungwa mkono zaidi na mataifa ya magharibi, lakini vilevile ikienda katika utamaduni na mwelekeo wa kimagharibi zaidi katika taifa ambalo kimsingi ni taifa la Kiislamu. Kwa hivyo haduni moja kwa moja tunaweza tukasema kwamba nchi ya Marekani ama Umoja wa Ulaya unaweza ukawa na mkono ya maandamano yaliyokuwa yanafanyika kuipinga serikali. Bila shaka, bila shaka wala hili alimsumbu yote mtu mwenye yote ambaye ni mweledi katika masuala ya siasa za kimataifa, lakini zaidi Mashariki ya Kati. Kwa sababu tokea wakati wa Reagan tumeona vurugu zikitokea Iran, na tumeona kabisa wakiwaua watu wakijaribu kuyaondoa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kuhakikisha kwamba nchi inarejea katika utawala wa sekula lakini kwa matakwa na tamaduni za magharibi na kadhalika, jambo na, na na, yani imekuwa ni tatizo kubwa sana kwa utamaduni wa magharibi na, na magharibi na magharibi na kwa magharibi. Kwa hiyo nafikiri ni kweli nam nitarajia kwako kwa, Hamdun Marcel Brand uh, wa nyama uh, kinachotokea kufanywa sasa kwa maandamano yanayounga mkono serikali uh, kunatoa taswira gani kwa taifa la Marekani ambalo linatuhumiwa kwamba linachochea vurugu uh, unadhani wananchi wanajaribu kuionyesha Marekani kwamba hamtatutikisa. Ujumbe ambao wanaotuma kule Washington ni kwamba Iran ya Wairan, Iran, Iran ya Waislamu. Na kwa vyovyote vile hawako tayari kuweza kusukuma uh, uh, viongozi wao hadi waweze kuondoka mamlakani. Kwa hivyo ni njia moja ya kuonyesha ghadhabu yao na Marekani na pia kuunga mkono serikali iliyopo kule Iran, na pengine mkondo huu unajitokeza kwa sababu nafikiri kuna hali fiche inayojitokeza kwamba pengine taifa la Marekani chini ya uongozi wake Trump na hata ulewa wa viongozi wa hapo awali kina Obama na wengine e, kidogo ni kama wamekuwa na kuchukua msimamo mkali kabisa dhidi ya taifa hili la Iran. Kujo... na kwa hivyo pengine Nam. ni ghadhabu kwa raia raia wanaingia barabarani ili kuonyesha ghadhabu yao na uongozi wa Marekani na mataifa magharibi kwa jumla. Kwa hivyo brani kwa utawala wa sasa wa Rais Donald Trump tu, tuendelee kutarajia kwamba uh, kutakuwa na msigano wa namna hii kwa muda mrefu, pengine hata mpaka utawala wa Rais Trump utakapomalizika hali ya vuta ni kuvute, hali ya kukinzana itaendelea kuwepo kwa sababu e, kidogo ni kama foreign policy yake Trump, wajua sasa muongozo wao wa, wa, wa kigeni kidogo ni kana kwamba ni ule wa kuleta vurugu, kutaka kuto, pengine kuchangia mapinduzi serikali ya Iran i, iwe katika hali ya kuyumbayumba, ili pengine waweze kupata utawala mpya kule Iran. Bila shaka hali ya vuta ni kuvute itaendelea tutaendelea yeah, kushuhudia hali hii si tu Iran lakini katika mpia pia mataifa mengine ya Mashariki ya Kati na hata kuingine kuko hapo ulimwenguni. Lakini Hamdun Marsal, ni kwa nini Marekani tu na baadhi ya nchi za Ulaya zinyooshewe kidole, wakati kuna mataifa mengine ambayo yako katika eneo la Mashariki ya Kati ambayo hayana uhusiano mzuri na Iran? Mfano ni Saudi Arabia. Sababu kubwa ni kwamba Saudi Arabia ni ni, ni, ni swaiba wa karibu wa nchi za Magharibi, lakini pia Iran imekuwa na ugomvi na Saudia katika masuala yanayohusiana na dini, lakini vile vile katika masuala yanayohusiana na tamaduni na jinsi Saudia inavyokaribisha au inavyokubatia pengine siasa za Magharibi katika mashariki kati, ya kati ambazo zimekuwa zikigandamiza eh, mafilistini kwa mfano na kadhalika, lakini vile vile wa, wa- watu wa Irani na baadhi ya watu katika mashariki wanaokamashughudia na wale wanaunga mkono, ni watu wanajaribu kuuza tamaduni na kuuza uchumi wa nchi za Mashariki ya Kati, chume enye nguvu, mafuta kwa mataifa ya Ulaya, na wakichukulia kwamba wanajifanya vibaraka dhidi ya watu wa mataifa ya mashariki ya kati hili ni moja lakini pili ujue kwamba saudia imekuwa ikimwogopa irani kwa sababu ya kitu kimoja kwamba iran anajaribu kuuza nguvu zake za kijeshi na kwa kuwa wanatofautiana kimtizamo na kiteknolojia na serikali ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya saudia bila shaka wanao kwamba pengine kuna siku moja anaweza akatumia makombora naenda sila nyingine zitengeneza kuangamiza taifa la, la Saudia au pengine kuondozwa utawala wa kifalme wa Saudia. Uh, kwa kifupi sana, Brian, muda hauko na sisi. Uh, tutara no. tutarajie nini katika mzozo huu wa, wa ndani ya Iran, lakini na mataifa ya Magharibi, eh? Bila shaka mzozo huu e, jambo ambalo ni wazi linajitokeza ni kwamba mgongano huu utaendelea kuwepo na kwamba mataifa Magharibi pindi yanavyojaribu kuwashawishi ku, ku, raia waweze kulaumu au kuondoa serikali kutoka utawala, ni wazi kwamba serikali hii ya Rohani na ya Ayatollah Khomeini bila shaka inaungwa mkono na Wairani wengi kabisa. Kwa hivyo tutaendelea kushuhudia hali hii, mikiki, mikiki hii itakuwepo, hali ya migongano gongano hii itakuwepo na ni mwanzo tu. Basi tulipe muda kisha muda, tutaonyesha e, barabara gani ambapo maandamano haya yataweza kufuata. Nam Hamdun Marsal, tunapata uh, taswira gani na tutarajie picha gani hapo mbeleni katika mzozo wa taifa la Iran na mataifa mengine ya Magharibi? mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yatashinda kama yalivyoshinda vitimbu vyote vilivyofanyika wakati ule anaondolewa shaha, lakini muda wote wa kuanzia kwa Ayatollah Khomeini na mayatollahi wengine Ayatollah Karikali, Ayatollah Montazeri, Ayatollah ya, Telegram na kufikia kwa Ayatollah Khamenei, nafikiri bado mapinduzi ya watu wa Irani yatashinda, na pengine ni mwanzo mpya, pengine wa kuyaelekeza mataifa mengine ya Ulaya kuheshimu utamaduni, kuheshimu mila za watu, kuheshimu mani za watu na kukubali kwamba kila taifa linaweza kujijenga katika tamaduni na chumi zinazokubalika katika maeneo hayo, alimradi tu nam msikilizaji na, na hapo ndio tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwa Dr Brani Wanyama, yeye ni mchambuzi na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma kule nchini Kenya, na Hamdun Marcel, mchambuzi wetu wa siasa ya kimataifa akiwa Mwanza, Tanzania. Nashukuruni sana kwa kushiriki nasi kwenye makala ya Wimbi la Siasa jumaa hili, na niwatakie tena heri ya mwaka mpya. Uh, nam naitwa Emmanuel Richard Makundi na kutakia siku njema.