Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya changu chako chako changu. Kukuletea makala haya ungana nami Ali Bilali. Leo katika makala ya changu chako chako changu, nakuletea historia fupi ya Festival Amani ama tamasha la amani. Nam nakuomba uambatane nami katika safari hii, na kupeleka hadi huko Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tangu Ijumaa hadi leo Jumapili inafanyika tamasha la amani liitwalo Festival Amani kujuana maisha, kupendana, kusaidiana. Historia kuhusu tamasha la amani Ilikuja baada ya kuonekana mtafaruku kwa watu kutoka katika tabaka mbalimbali na ndipo likaja wazo la kuandaa tamasha kubwa la muziki na densi mbali mbalimbali. Ilianzishwa na wanafunzi pamoja na viongozi wa usimamizi wa kituo cha utamaduni wa jamii, kituo ambacho kinafahamika kama Foyer Social. Lengo hasa ilikuwa kukuza amani na kufanya kwamba kabila katika majimbo ya Kivu liufanye utamaduni wake kuwa njia ya kujieleza na kuweka kando mila na desturi, ili kufikia ushirikiano mzuri na ujirani mwema. Na hili lengo hapa ni kufikia amani kwenye ukanda wa maziwa makuu. <coughs> Sasa, neno Amani Festival Amani lilitoka wapi? Kwa nini Festival Amani licha tafsiri mbalimbali zilizosikika hapa na pale, zamani katika jumba la vijana almaarufu kama Maison de Jeunes linalopatikana katika shule ya sekondari Mwanga jijini Goma, wanafunzi mbalimbali, baadhi kutoka Ubelgiji, wengine vyuo vikuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walianzisha wazo la kufanyisha vijana mitihani katika mashindano ambayo zamani yalikuwa yanaitwa Sanaa Weekend. Hii ilikuwa fursa ama njia ya kugundua vipaji kwa vijana wenye vipaji na ambao wakati wengine walikuwa hawana namna ya kujikimu kimaisha, wala kujiinua kwa maana ya kupata mathalan ada ya shule, kuendelea na elimu kila siku ya Jumamosi wengine walikuja kusoma vitabu, baadhi ya wa wakiperuzi kwenye internet na kadhalika. Kuanzia hapo, makumi ya vijana kutoka Ubelgiji walikuja kutembelea jijini Goma, wakialikwa na wanafunzi kwenye jumba la vijana Foyer Social. Hawa walikuja na wazo la kuanzisha festival ama tamasha. Ilikuwa mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka 2013. Tamasha liliandaliwa Agosti 30 hadi 31 kuelekea Septemba mosi mwaka 2013. Tamasha hili lilikuwa limepangwa kufanyika Agosti 22, na hatimaye likaahirishwa kutokana na usalama mdogo uliokuwa unajiri katika jiji la Goma, na baadaye, siku ya Jumamosi Agosti 31 mwaka huo 2013, ndipo likafanyika ya kutambua mafanikio makubwa kwa namna ambavyo tamasha hilo lilifanyika. Wasanii wa tamasha hilo la kwanza kabisa wakaandaa tamasha la kwanza mjini Goma Februari 2014. Na waandaaji hawa utakuta ni mashirika makubwa takriban 63 ya kimataifa, miongoni mwa mashirika haya ni RFI, France 24, ambavyo ni vyombo vya kimataifa vya Ufaransa France Media Monde, ambao ndiyo wafadhili wakuu. Kama ujuavyo, miongoni mwa malengo ya RFI ni kuinua vipaji, yaani talan. Walikuja wanamuziki mashuhuri kama vile Sani One, Lokua Kanza, Lexus Lego, Inos B, Mani Matakio, Group Folk, Pinoche, Maraben na wengine. Katika msimu wa pili likaja tamasha la Festival Amani ambayo ilifanyika mwaka 2015. Walialikwa wasanii kama vile Tikenja Fakoli ni mwanamuziki huyu kutoka huko Côte d'Ivoire, Habib Koite kutoka nchini Mali, Bill Clinton wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mayaya, Mr Faba na wengine wengi. na katika msimu wa tatu ulifanyika mwaka 2016, wasanii kama vile Ngiama Makanda Werason, Zao, Kode Trio, Ali Keita, Ivon Gc, Kibombo Blackman, Bausi, Inosb na wengine wengi. Februari 2017 ndipo lilifanyika msimu wa nne wa tamasha la Festival Amani. Kuanzia hapa likaibuka wazo la kuanzisha kuwasaidia vijana wenye kuwa na mawazo ya kuboresha maisha kupitia miradi mbalimbali ya maendeleo, na kuonekana kwamba wasiishie tu kwenye kucheza na kadhalika. Hivyo mwaka jana, wapo vijana ambao waliwezeshwa kwa ajili ya kujiendeleza kupitia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Sasa hivi tunashuhudia tamasha la amani msimu wa tano mwaka 2018. Tamasha la mwaka huu, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na mkurugenzi wa ofisi ya utamaduni na sanaa huko Goma. Jambo bwana journaliste, mimi ni Jabani wa Kishuba, niko chef de bureau chargé de la promotion culturelle ku division ya culture art ku Nord Kivu. Culture art ina maana utamaduni na sanaa eh, katika jimbo hili la Kivu kaskazini. Tuambie wewe kama mkurugenzi mumepokeaje tamasha hili? Bo, tamasha hili tunalipokea kwa shangwe paske leo hii tuko na lazima ya amani, na kama tunapata watu wakua kusensibilize kuelezea watu juu ya amani, antukani furaha sana kwa, kwa sisi wakaaji wa North Kivu, na tunakaribisha vraiment avec shangwe avec furaha kubwa hii tamasha yenye inataka kuwa hii festivale ya amani yenye mekuwa avec kama anavyosema kifaransa msikilizaji manake ni pamoja na. Kwa hiyo katika hali hii, mazingira yaliyomo, mazingira yanayoshuhudiwa hivi sasa huko Mashariki mwa Kongo hususan hapa katika jimbo hili la Kivu Kaskazini ni ya usalama mdogo. Je, unadhani tamasha hili la amani linaweza kusaidia vipi katika swala zima la ukuzaji wa usalama na amani eneo hili? Ndio ili tamasha kabisa, paske kupitia nyimbo mbalimbali mbali za wasanii zenye zinasema juu ya amani na kupitia kukutanika kwa watu wengi wengi wengi Tamasha hili ni makala ya tano eh, katika eneo hili la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Je, pamoja na matamasha yaliyopita, umeona kwamba yamesaidia katika swala zima la ukuzaji wa amani hapa mashariki mwa Congo? Bon, je pense, nawaza hii tamasha hii if the festival ya amani ilianza, ili mpaka leo kuko avance quand même ukadre ya, ya securite na ukadre ya, kuna mabadiliko mbalimbali juu ya amani askuhuzu swala ya usalama, ufuswala usalama. E, pale tunaona wa, wa, wasanii wanatoka Beni wanakuja kuimba hapa Goma wabutembo wa, wa wanakuja kuimba hapa Goma wa, hata wamasisi wa, wa wa, wa wanakuja Bo, wanakutana na wanasimulia juu ya amani no, na ile nyimbo mbalimbali wanakuja na wanaona watu ya Burundi, wanakuja, wanaona watu ya Rwanda wanakuja wanaona watu ya Tanzania wanakuja Kenya, Kenya. Na watu wa Afrique du Sud wanakuja hapa bon en tout cas, wana parler juu ya amani wana nawanaona wana, kama ni muhimu ile amani idumu kusudi nchi iende mbele, ile mambo ya kupigana yafaa tunayaacha. Sikutu nyimbo zenye wanaimba wakaaji wanazisikia wana, wana, wana vizuri, na wanazifuata wana, wana kabisa. Kiujumla, pengine unadhani jumuiya ya kimataifa inasaidia vipi katika kuleta amani hapa mashariki mwa Kongo? Bo, juma eh, tuseme Monisco tuko nayo hapa mzuri kila nafasi e kuosoma kulikuwa usalama mdogo. Wakurugenzi wakubwa wa serikali wanafika pale, wanafanya sensibilisation na watu wanasikia, antuka ya, ya Monisco inatusaidia sana na ngambo ya kuankadre watu wa moja, wa moja katika makazi. We, vipi binafsi tunasikia kuna watu wamechinjiwa hapa Mashariki mwa Kongo. Je, wewe unaona kwamba pamoja na swala hili nini kinafanyika? Nyinyi kama viongozi wa serikali, mnaona kuna mpango maalum katika kuleta amani hapa Mashariki mwa Kongo? B bon, sisi hapa kwile kuchinjiwa ile wanachinjiwa kule Beni Beni, eh, wanachinjiwa Beni, wanachinjiwa Lubero. Bon ile ni swali ya, ya, ya government. Sisi hatuwezi kufahamu hiyo. Sisi hatukiwa wa, wa, wa, watu wa utamaduni na sanaa. Bahani wa Kishuba, asante sana. Asante pia, journalist. Na nikushukuru pia Ruben Lukumbuka, lakini bado ningali nawe mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, na sasa sikiliza kionjo kidogo, namna tamasha hilo linavyoendelea, lakini pia maoni ya watu ambao wamehudhuria Yeah. amani ilipita kabisa, bien tulifurahi, fere alituimbia tukafurahi kabisa, kukua probleme en tout cas, ilikuwa bien organisé akata festival, en tout cas, ilikuwa bien organisé akata festival. Tu courage, waendelea sana vizuri, festival amani mingi, mingi ya festival amani. de travail conjoint ya protection de l'enfant. Kwa kweli naona kama festival amani inapita vizuri kabisa, kwa sababu hapa, jinsi umetazama hapa, tunafundisha watu tena zaidi juu ya maviolation grave, lesi violations grave <laughs> de l'enfant na zaidi kuhimiza watu kutosha watoto ndani ya vikundi vidogo vidogo vya vinavyo vimiliki silaha Msikilizaji, natumai umeweza kufahamu vya kutosha kuhusu historia hiyo ya tamasha la amani ama Festival Amani huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunao wasikilizaji wengi tu, natumai ni miongoni mwa wanaohudhuria tamasha hilo. <muchos> nam na kwenye kipengele cha muziki na kuletea kibao hiki atuseconm ikiwa na maana kwa wale wote tuwapendao. Kibao hiki kimeimbwa na mwanamuziki Frederik Francois, raia wa Belgiji mwenye asili ya Italia, ambaye amezaliwa huko Sisilia Juni 1950. Mwenzangu unayenisikiliza sijui mwaka huo ulikuwa na umri gani? Na ambapo kabla ya kuitwa Frederic Francois alizaliwa na jina la Francesco Barachakato, na alianza kuimba hadharani kwa mara ya kwanza akiwa na umri wa miaka kumi katika mgahawa mmoja uliokuwa maarufu na ulikuwa ukitembelewa kwa asilimia kubwa na watu wa Sisilia. Hebu sikiliza kibao chake hiki ambacho nimekuandalia, na baadaye nitakueleza anaimba nini ndani yake. Na katika wimbo huu Frederic Francois anamaanisha kwamba ni vema kumpa thamani ndugu yako wakati akiwa bado hai, kwa kumwonyesha upendo na kumwambia kwamba wampenda akiwa bado hai. Inafaa kuambia wale wote tuwapendao kwamba tunawapenda wakati wakiwa bado hai, tant qu'il est temps. inafaa kuambia wale wote tuwapendao kwamba tunawapenda wakati bado muda upo. Tafakari maneno haya. Ya msikilizaji, watu uwapendao, umeshawahi kuambia kwamba unawapenda? Angalia hata baadhi ya watu wanashindwa kuwaambia mama zao kwamba wanawapenda. Pale wanapofariki ndio utaona ujumbe mrefu kwenye mitandao ya kijamii, hadi mtu unaweza kujiuliza, je, marehemu mlengo wa ujumbe huo anausikia au anauona? Natumai kupitia ujumbe huu wa mwanamuziki Frederic Francois ni njia ya kubadilika na kuwabadilisha wengine. Pa, mpenzi msikilizaji, sala la ziada muda umeturuhusu kuwa na haya. Mimi ni Ali Bilali niliyekuwa nawe. Kama una lolote, maoni au mtazamo, usisite kutuandikia hadi Jumapili ijayo tukijaliwa, na kuaga nikikwambia bon dimanche.