Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, kwa mara nyingine tena uko nami Ali Bilali katika makala haya ya changu chako chako changu, Bienvenue na mkaribu. Makala changu chako chako changu, tunakuletea historia na tamaduni mbalimbali mbali, lakini pia tutakupa maana ya maneno kadhaa kutoka lugha ya Kifaransa lakini leo tumeamua kukuletea historia ya ndoa. Labda umekuwa ukisikia neno ndoa na unaona watu wanaoana, lakini labda hujui historia yake. Hii leo Ali Bilali nimeamua kukuletea historia ya ndoa kulingana na tamaduni ya Ukristo, lakini pia kulingana na tamaduni ya Uislamu. Je, Kulingana na tamaduni ya Ukristu, historia ni, ni, ni padre, uh, ya ndoa ipoje? Mimi naitwa Reverend Canon Jerome Napele kama ulivyosema, ni padre kiongozi au parish priest wa kanisa la Anglikana la Mtakatifu Nikolao hapa Ilala pia kwa muda mrefu nimefanya kama kazi kama msaidizi wa askofu wa kanisa la Dar es Salaam lakini pia nimekuwa mwalimu katika chuo chetu kikuu cha mtakatifu Yohana na nafasi kadha kadha kwa hiyo basi namshukuru Mungu kwa kupata nafasi historia ndoa kwa mujibu wa dini ya Kikristo ni ya zamani sana na inarudi nyuma tangu maandiko matakatifu katika kitabu cha mwanzo ambapo Mungu anaona hitaji la Adamu kuwa na mwenzi wake na anamletea Hawa au Eva anavyoitwa, kuwa sehemu mpya ya maisha yake. Tunaona msingi na, na, na, na, na, na, na, na mzizi hasa wa ndoa, na baadaye sasa unatembea hivyo mpaka unakuta una, una, una uh, Ibrahimu anapata mke na hivyo na hivyo, lakini kwa tafsiri sahihi ya ndoa kwa maana ya uh, Ukristo ndoa ni, ni muunganiko wa hiari kati ya mwanamume na mwanamke waliokubaliana kwa kusudi la kuishi pamoja kama mke na mume. Kifo peke yake ndicho kinachoweza kuwatenganisha uh, kuna taratibu nyingine za kimila ambazo sisi hatushughuliki nazo, mambo ya mahari na nini wanafanya huko, lakini wanapokuja kanisani sasa, wajibu wetu ni kuwaunganisha kama mume na mke, na kinachoweza kuwatenganisha hapo sasa ni kifo. Hapo kanisa linamaliza kazi yake. Sasa ingawa kuna changamoto nyingi sana sasa uh, ambazo mimi kwangu hizo sizioni kama ni za msingi. Watu wana masherehe makubwa, wanakula, wanakunywa ambayo sio mambo ya msingi ya ndoa ya, ya, ndoa ya Kikristo kwa ujumla wake. Sasa labda watu wanaweza kukosa kunielewa, lakini nataka kusema tu ya kwamba jambo la msingi la ndoa ni pale wanandoa wa, wanapokubaliana wa kuunganishwa na Mungu kanisani. Sasa tukiwa tuki tuko hapo hapo riveram, unafikiri haya mengine yametoka wapi? Gharama kubwa tunashuhudia zinafanyika, unafikiri yametoka wapi haya? Mimi nafikiri moja ya shida tulionayo ni kutaka kuishi mamba maisha ambayo sio ya kwetu, na hii sio tamaduni yetu nafikiri tumeazima kutoka mahali fulani au labda nchi za Ulaya au nini, hiko Afrika. Sidhani mambo haya ni ni, ni, ni msingi sana sasa. Na moja changamoto tuninayo ha, hata aina ya mavazi pia yanaovaliwa kwenye hizo ndoa, sidhani wakati mwingine hazina maadili kabisa. Na mimi sio mara moja mara mbili mara kadhaa nimewarudisha maids ambao wamekuja kanisani migongo wazi vifua wazi kwa mambo hiyo, kuna vitu vimeingizwa katika ndoa ambavyo sio vya msingi, sio za msingi kabisa. Na sasa ukiangalia Reverend, katika hatua kama hii, ninye kama watu wa dini ambao mnawaongoza watu kiroho, kiimani, labda ni jukumu gani ambalo walifanya kuhakikisha kwamba haya mambo yote ambayo watu tumezua katika swala so zima hili la ndoa watu wanaweza kuelewa nini? msingi um, wa ndoa. Wajibu wetu sisi ni kuwafundisha, na ndio maana kabla watu hawajafundishwa ndoa kanisani wanapata muda wa mafundisho ya kutosha. Ndoa maana yake nini? Maisha yatakuwaje? Mambo changamoto gani zitakuwepo? Tunawafundisha hapo. Sisi tunashughulika zaidi na wanandoa wenyewe kuliko shughuli zitakazofanyika huko. La, lakini moja ya shida ambayo tunayo na hii si, si, katika maisha ya kanisa tu, maisha ya jamii nzima, kumwambia mtu asifanye jambo fulani ni jambo jingine, na yeye kunifanya hilo jambo ni jambo jingine. Kwa mfano, nitakupa mfano labda sio mzuri sana mtu anachaguliwa kuwa waziri au mtu mkubwa katika serikali, anaapa kiapo kwamba atashika, atafanya mambo yote aa, ya, kwa uaminifu, na anasema Mungu nisaidie. Baadaye unasikia mtu yule ameamua kuwa mwizi. Kwa hiyo swala la kiapo ni kitu kingine na kuyaishi ma maisha ya kiapo jambo jingine. Lakini sisi tunawaambia lazima nishi kama ndoa ya Kikristo inavyotaka. Ndio tunachowaambia. Lakini baadaye wanachagua kwenda kuishi maisha tofauti na huyo ndio mwanadamu ambaye tunajaribu kushughulika naye, lakini wajibu wetu ni hatu, kufundisha. Hatutachoka kufundisha, tushawafundisha kizaji wa makala changu chako chako changu, ni matumaini yangu kwamba umeweza kuelimika vya kutosha na Reverend Canon Jerome Napela, huyo ambaye alikuwa akikuletea historia ya ndoa katika Ukristo. Juma lijalo usikosi kuwa nasi, utamsikiliza akifafanua zaidi kuhusiana na swala la talaka limekaa vipi katika tamaduni za Kikristo. Na sasa tuangazie historia ya ndoa kulingana na tamaduni za Kiislamu. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu lenu nyote. Namshukuru Mwenyezi Mungu ambaye ni mmoja, muumba wa mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake. Natanguliza kumwomba rehema zake Allah zizidi kumshukia mtume wa daraja Muhammad bnu Abdullah na ahali zake na masahabaze na wote wenye kufata mwendo wake mpaka siku ya mwisho. Ndugu zangu, napenda kuelezea kwa mukhtasar, e, historia ya ndoa ni kwamba haikutakiwa kwamba watu wavaane, ni kunusuru kwamba ile jambo ambalo linaweza likatokea, kwamba mtu amemwona mwanamke mzuri amempenda, na huyu amemwona mzuri amempenda, la kama tulivyosema imeanzia kwa baba yetu Nabi Adam mpaka Bi Hawa, hawa ambao mwenyezi Mungu aliwakutanisha na akawajalia, yani akawaozesha wakawa mke na mume. Hawa wamezaa watoto wengi, na baada ya kuwa wamezaa, Mwenyezi Mungu akawapangia utaratibu, na hakuwajalia kuoana wale wa karibu. Hawa waliozaliwa asubuhi, huyu wa asubuhi mwanamume atamwoa yule mwanamke aliozaliwa jioni, na huyu aliozaliwa jioni atamwoa huyu aliozaliwa asubuhi na ikaja inasogea siku huyu aliozaliwa alio leo atama aliozaliwa kesho na huyu aliozaliwa kesho atamuoa aliozaliwa jana, au aliozaliwa jana kwa maana imepita siku moja. Ikaja naongezeka tabia mpaka huyu aliozaliwa hivi karibuni hatamuoa huyu karibuni, anaonekana kama damu yake karibu ni. Kwa hiyo utaratibu ukawa ni kwamba, mpaka jinsi nasabu zinavyosogea ikawa kuna mipaka ya mtu kumuoa yule aliyokuwa wa nasabu yake wa karibu yake, kama mpaka sasa kuna sheria kwamba huwezi kumuoa dada yako, huwezi kumuoa mamako mdogo, huwezi kumuoa shangazi lako. Hiyo ni moja katika tamaduni za Kiislamu, kwamba kuna watu ambao ni mahari bi maana, ni watu ambao huna haki ya kuwaoa huwezi, huruhusiwi kuwaoa. Na kuna wale ambao unaruhusiwa kuwaoa lakini huruhusiwi kwa wakati mmoja kuwachanganya. Mfano, umemwoa dada mtu, huwezi kumwoa mdogo wake katika muda huo, ila ikiwa dada yake amekwisha achika, mmetengana naye, aidha amefariki, Mwenyezi Mungu ukamchukua unaruhusiwa kumwoa ndugu <muchimu> yake. Sasa tu -tu tuangazie hapa kuhusiana na swala zima la mahari, lakini pia harusi katika tamaduni za Kiislamu, hili lipoje? Katika taratibu za Kiislamu ni kwamba ni jambo limesuniwa, limetiliwa nguvu Kabla ya kumwoa mwanamke utoe mahari yake, na endapo inawezekana ukatanguliza kidogo na nyingine mahari ikawa kwa deni. Pia na mahari si lazima iwe pesa peke yake, inaweza kuwa vitu vya thamani kama dhahabu, inawezekana kuwa kutoa mavazi, aidha kumwahidi au kutoa baadhi ya vitu pia vyenye thamani, ikawa ni moja katika mahari ya mwanamke. Na si lazima mahari iwe kubwa sana, na wako huru wanawake pia kuweza kuomba mahari kubwa, wana haki na kama mwenye kumuoa na uwezo atatekeleza sasa, lakini hawakutakiwa wafanye mkazo kabisa wa mahari kubwa mpaka watu washindwe kuwaoa. Wameambiwa pia na wao walegeze, japo wamepewa ruhusa. Lakini katika harusi za Kiislamu zinatakiwa ziwe na utaratibu maalum wa kuto kuingiza starehe au sherehe za kimaasi. Wafanye sherehe ambazo zimo katika sharia, kama vile baada ya kufunga ndoa wanaruhusiwa kufanya walima, na walima huo ni kuwalishiza watu, ambapo si lazima kwamba ni waislamu tu Walima ni kumshukuru Mwenyezi Mungu kutokana na neema ulizozipata. Unaweza ukawaita majirani zako, ndugu zako, jamaa zako, ni watu wa aina zote, wanatekua wale chakula hicho, matajiri, maskini, waliokuwa Waislamu, wasiokuwa Waislamu, si lazima watu wa aina fulani. Mm -hmm. Sasa tukiangalia hapa kuhusiana na taratibu za ndoa, kwanza watu wawili wawili wanakubaliana, alafu baadaye mahari inatolewa. Eh, ulivyosema hapo inaweza kuwa ni pesa au vitu vya thamani na baadaye harusi inafungwa. Labda swala so zima hapa la ufungaji wa ndoa inakuwaje kwenye Uislamu, mnafanyaje? katika taratibu za Uislamu ni kwamba ni muhimu kwanza, bimaana apatikane walii anayetoa idhini na wapatikane wawili wenye hukubaliana wawana bimana wapatikane wapa, kwamba wawe hadhiri yani kwa, kwa nia ya zao kwamba wali wenye kuana wawepo, manake hawezi kuolewa mtu asio kuwepo, bimana sio kuwepo kuwa mbali, labda hajulikani yupo wapi, na ipatikane pia katika fungu la mahari liliyotolewa, wapatikane mashahidi. Sasa hapo ndio wanaingia imamu aidha hatibu mwenye kufungisha ndoa, kuna suna ya kusoma hutuba na baada ya kusoma khutba, yule wali anatoa idhini ya kumwozesha yule ambaye anayeoa. Hapo ndoa inakuwa imekamilika, na mashahidi pia wawepo, kuanzia watu wawili ni bora zaidi, si lazima wawe wengi sana. Nam ni Shekh Rohani Zuber Faiz huyo wa jijini Dar es Salaam, ambaye alikuwa akitupa ufafanuzi kidogo kuhusiana na historia ya ndoa katika mila na tamaduni za Kiislamu. Tunamaliza ukurasa huu wa uh, historia ya ndoa. Bila shaka umeweza kuelimika ya kutosha kuhusiana na historia hii ya ndoa kulingana na mazingira ya Kiislamu, lakini pia uh, ndoa za Kikristu. Uh, bila shaka juma lijalo sasa tutazungumzia kuhusiana na talaka. Je, upande wa Uislamu jambo hili limekaa vipi? Lakini pia upande wa Kikristu swala hili lipoje? Tu seras la mère de mes enfants tu seras ma reine ça fait dix ans qu'on est là bébé tu es tu dis mon comportement na na sasa, katika kipengele cha muziki na le parler francophone, na kuletia kibao diplome diplome manake shahada, pale mtu unaposoma mwisho wa siku unapewa shahada. Kibao hiki kimeimbwa na na sasa, katika kipengele cha muziki na le parler francophone, na kuletia kibao diplome Diploma maana yake shahada, yaani pale unaposoma, mwisho wa siku, unapomaliza shule, unapewa shahada. Kibao hiki kimeimbwa na mwanamuziki Jose Prisil kutoka nchini Cote d'Ivoire. Katika kibao hiki Jose Prisil anaeleza historia alipokutana na mpenzi wake mzuri tu mwenye elimu, wakapendana sana, mpenzi wake akamwahidi mambo mengi tu ikiwemo ya ndoa lakini baada ya miaka kumi hakuna hata kichezo chochote cha ndoa, huku akiendelea kuzaa baadaye. Ameshachoka, anaamua kuondoka, na ndipo sasa mpenzi wake anataka ampeleke akamtambulishe kwa wazazi. Ndipo Jose Prisil anamwambia muda umepita, hawezi tena, ce tro tar. Sikiliza maneno haya, anasema safe dizan konela tuetudi mekomporteme, yaani ni miaka kumi sasa unachunguza mwenendo wangu. quel genre de diplome tu veux avoir, ni aina gani ya shahada unayotafuta au unayotaka. Biju, je vais savoir ou on va, biju tunaelekea wapi? tu veux pas tenir tes promesses, hutaki kutekeleza ahadi zako. Kama unitaki niache niende, si tu veux pas de moi, il faut me libérer. Na msikiliza basi kibao chenyewe diplome Yaani, shahada ambapo vijana wengi wanakaa na wanawake bila ndoa. Hii ni hali ambayo hutokea maishani. Unakaa na mwanamke mwaka mmoja, miwili, mitatu, mara pap, miaka kumi, hakuna ndoa. Mwisho wa siku mwanamke anachoka na anakumbushia ahadi, kama ilivyokuwa katika historia hii. hmm. Inatuweka namna hivyo kibao diplom. Na hapa ndipo tunatamatisha makala yetu ya changu chako chako changu. Juma hili ulikuwa nami Ali Bilali. Kama una lolote usisite kutuandikia kwenye Instagram bili underscore bilali. Hadi juma lijalo tukijanjwa un bon mash yani, na kutakia jumapili njema.