Msikilizaji, je, ni kweli kwamba utandawazi umeendelea kupoteza umaarufu wake na hauna nguvu tena katika uchumi wa dunia wa sasa? Na viongozi wa dunia wanafanya nini katika kutatua dosari na mdororo wa kiuchumi ambao umeendelea kuisumbua dunia kwa miongo kadhaa hivi sasa, licha ya sera mbalimbali ambazo zimeendelea kuchukuliwa na mashirika ya fedha kama vile IMF na World Bank? Jumaa hili kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunakwenda kuangazia mkutano wa jukwaa la kiuchumi yaani, World Economic Forum, ulioanza jumaa hili mjini Davos nchini Uswis. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu Katika kuangazia yale ambayo yalitathminiwa kabla ya kuanza kwa mkutano wenyewe na wakati wa mkutano wenyewe, kwenye laini ya simu naungana na, na Dr. Wetengere Kitojo. yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. nakushukuru sana nam, pengine tuanzie pale ambapo nilisema hapo awali. Je, ni kweli kwamba utandawazi unaonekana kuishinda dunia? Ya, utandawazi unaonekana kuishinda dunia kwa mahala kwamba umeonekana kuwapendelea walionacho zaidi asiyo nacho, e, na lengo mwanzoni ilikuwa ni kwamba utandawazi ufunguke ili nchi ziweze kunufaika na, na maendeleo e, kwa wananchi wote, lakini kinyume chake utandawazi huu umeonekana kwamba wale ambao wanacho ndio wanaendelea kunufaika zaidi ya wale ambao ni maskini. Na, kwa hivyo ni kwa kiasi gani a, tatizo hili la namna ambavyo nchi zimekuwa zikienenda a, kutokana na kuendelea kupungua kwa umaarufu wa utandawazi kumechangia kuwa mataifa mengi kuendelea kuwa masikini duniani? Ya, ni, ni, ni kwamba unakuta kwamba wale ambao ni matajiri, wale ambao wana makampuni makubwa, wale ambao wanafanya biashara kubwa ndio ambao wananufaika zaidi, zaidi ya wale ambao hawana sasa kiutaratibu ni kwamba utagundua kwamba wale ambao wanacho, wanaendelea kwa kama, kana kwamba wanaendelea kunufaika kwa migongo ya hawa maskini. Na utafiti wa hivi karibuni wa wa Oxford umetoa picha nzuri sana kwamba pasenti moja ya wale matajiri washiriki utajiri pasenti themanini na mbili. Hi, hii ni ajabu sana kuonekana kwamba kumbe uchumi wa dunia umeshikwa na pasenti moja tu ya, ya matajiri na wengine wote hawana kitu katika uchumi wa dunia na msikilizaji wa makala ya Gurudumu la Uchumi, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la Oxfam kabla ya kuanza kwa mkutano huu wa economic world economic world forum kule Davos, unaonyesha kwamba kila baada ya siku mbili kati ya mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na sita na mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na saba kulikuwa kunazaliwa kwa tajiri mmoja. Doktor, takwimu hizi ni za kutisha sana. Yeah, zinatisha. Yani zinaonyesha kwamba uchumi u, yani yale manufaa ya kukua kwa uchumi au manufaa ya uchumi wa dunia yanaegemea yana, yana, yana kwa matajiri na maskini hawanufai kabisa. Kwa kweli ni kitu ambacho kinatisha sana. Dunia nzima ina, ina, ina, inaendelea kupambana na umaskini, lakini kinyume chake ndicho kitu tunachokiona kwamba kumbe huu utandawazi unaendelea kuzalisha umaskini kwa maana kwamba unawanufaisha wale walionacho, ukiwaweka pembeni kabisa wale ambao hawana chochote, lakini doktor... Wapo wanaokosoa ripoti ya shirika la Oxfam ikisema kwamba iliwalenga zaidi matajiri na kuacha kabisa kuzungumzia hali ya umasikini ambayo inaendelea kukua duniani. Wewe una mtazamo gani? Japokuwa uh, sijafatilizia vizuri um, uh, ile ile metodoloji ambayo ilitumika, ili, ili kwa sababu mi nimejikita zaidi kwenye yale matokeo ba-bado bado, bado inaweza isiwe sahihi kwa maana kwamba bado wamelinganisha wame, wame kipato cha watu wengine na wale matajiri, kwa sababu unapolinganisha vipato vya watu unachukua uh, jumla ya watu wote unagawanya katika makundi mbalimbali, yaani kunakuwa na matajiri sana, matajiri, wakati watu wakati maskini, na maskini wa chini sana. Kwa hiyo makundi yote yametajwa na makundi yote yamelinganishwa na, na utajiri walionao, ndio maana unasema kwamba wale pasenti moja ndio inamiliki pasenti Uh, themanini na mbili ya utajiri na wale maskini zaidi, wamesema wazi kabisa hawana kitu. Kwa hiyo maana yake ni kwamba wamelinganisha, eh, ma, makundi yote ya watu, sio kwamba wamependelea upande mmoja na, kwa kuna wakati fulani mataifa yalikubaliana kwamba pengine na baadhi yao yalikuwa wamekisha anza kuwatoza uh, kodi kubwa makampuni makubwa na matajiri kulipa kodi kubwa ili kuwasaidia watu wa kipato cha kati. Unadhani hili ni kwa kiasi gani limefanikiwa, Dokta? Linaweza ilika, ilika, ilikuwa ni mpango mzuri, kwa maana kwamba unapotoza kodi kubwa, hii kodi kubwa sasa ndio inayokwenda kuwatumikia watu maskini katika mfumo wa uh, elimu bure, matibabu bure, na kutoa misaada kwenye nchi maskini. Lakini tatizo la suala hili kama tunalivyofahamu, kuna ukwepaji mkubwa wa kodi. Kwanza kuna kuna tatizo la ku, la kuonyesha E, mali halisi inayopatikana, jambo la kwanza hilo. Makampuni ma, ma makubwa haya makampuni ya geni yanatabia ya kuficha mali halisi walizonazo, hilo ni jambo la kwanza. Lakini jambo la pili, ile ile ukwepaji wa kodi kwa njia mbalimbali. Kwa hiyo suala hili ni zuri kwa maneno, lakini kwenye utekelezaji linaonekana kuwa ugumu zaidi, kwa sababu mataifa haya makampuni ma, ma, ma haya makubwa nayo yana ujanja fulani wanaotumia ili waweze kukwepa kodi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili kama muungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na tunaangazia uh, yaliyojiri katika mkutano wa World Economic Forum, mkutano wa jukwaa la kiuchumi kule mjini Davos, ambapo imeonekana wazi kwamba viongozi wanakubaliana kwa sasa kwamba utandawazi umeendelea kupoteza umaarufu na unaonekana na baadhi ya mataifa kwamba haufanyi kazi tena. Uh, Dr. swala la namna ambavyo mataifa yamekuwa yakifanya biashara na mataifa mengine ni suala jingine ambalo limejadiliwa sana katika mkutano huu. Na sera ya Marekani inaonekana kuwachefua watu wengi Marekani, na rais Trump wanasema ni Marekani kwanza, kuvilinda viwanda vya ndani na biashara ya ndani. Hii sera ya Marekani unaitazamaje, na unadhani inaweza ikaathiri chochote katika uchumi wa dunia? Kiukweli ni kwamba hiyo sera ya Marekani ndio sera ambazo uh, nchi nyingi wanazitumia kwa ajili ya hakuna nchi ambayo ina ina ina biashara huria kikamilifu. Ukiangalia hata taifa la China lenyewe linapenda nchi dunia ifunguke kwa bidhaa zake, lakini sio yenyewe ifunguke kwa dunia. Kwa hiyo bado inatumia sera zile zile za ku, za kujilinda zaidi. Kwa mimi sera ya Marekani naiona kama sera ambayo e, inatumiwa tu na mataifa mengi yakijaribu kujilinda huku yakitaka mataifa mengine yaweze kujifungua, na nafikiri ni, ni fundisho kubwa kwa Afrika kwamba sisi kama nchi changa hatuwezi tu kufungua milango kabisa mataifa mengine yakaja bila sisi kujilinda, kulinda viwanda vyetu vya ndani, kulinda mambo yetu ya ndani, huku tukiendelea kufanya biashara katika njia ambayo tunajiangalia tuna kwa ndani zaidi. Na Dr. Tangere Kitojo, uh, shirika la Oxfam pia uh, limesema kwamba ikiwa viongozi wa dunia watakutana Davos na wakatoka na mikakati mizuri ambayo wameshindwa kuitekeleza katika mikutano mingi tu iliyopita ya World Economic Forum, hakuna tija ya kuendelea na jukwaa hili, unazungumziaje? yeah, kwa sababu mikakati mizuri ni jambo moja, lakini utekelezaji ni jambo lingine. Kama ambavyo nimesema, unaweza kukuta mataifa haya yanakaa yanakuja na mikakati mizuri ambayo inaonekana itafanya kazi, wakirudi nchini mwao wanaanza kujiandalia wao kwanza. Of course kama unavyofahamu Uh, katika katika katika mahusiano ya kimataifa kuna ile, ile ile national interest, unajiangalia wewe kwanza zaidi ya wengine. Hakuna hakuna mtu ambaye ana, ana world interest, yani, yani interest ya dunia hapana. una- unajiangalia kwanza we. Kwa hiyo wanaporudi kujiangalia wao kwanza, unakuta yale maamuzi ambayo amekuwa akiyafanya wanashindwa kuyatekeleza. Na hii maana yake ni kwamba mataifa makubwa hayana utashi wa, wa kweli wa kujaribu kuhakikisha kwamba wanapunguza tatizo hili la la kutokuwa na mapato sawa au la kuondoa umaskini duniani. Kwa hivyo kwa namna ambavyo unatazama uchumi wa dunia unavyokwenda, Dokta, tunakoelekea ni wazi, huenda ikawa ni mpishe mwenye nguvu ya ndio. Hivyo kiukweli, ndivyo hivyo ilivyo na, na ndio maana mi wakatiwa tunasema uh, sisi nchi za afrika lazima tu, tu, tujitambue tu, tujenge mahusiano tuji, ya sisi kwa wenyewe ili tujiimarishe, badala ya kutegemea mataifa ya nje, kwa sababu mataifa ya nje yapo kwa ajili ya kutimiza matakwa yao, na matakwa yao ni ili waendelee, waendelee kutunyonya sisi, ili w waendelee kunufaika, kwa hicho kipo kwa hiyo ni jinsi gani mataifa yanayoendelea yatajenga nao mpango ambao uta, uta, utafanya huo mpango wa mataifa makubwa usifanikiwe zaidi. Na njia pekee ni mataifa ya kushirikiana yenyewe kwa yenyewe kwanza kuungana, alafu yashirikiane yenyewe katika muungano dhidi ya dunia na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dr. Watengere Kitojo nitamatishe hapo kwa juma hili. Bila shaka tutakuwa na mengi kuangazia matokeo ya mkutano huu wa jukwaa la kiuchumi utakaomalizika jumaa hili kule Davos uh, nchini Uswizi na kushukuru sana Dr. Watengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi nashukuru sana. na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.