Msikilizaji wa RFI Kiswahili, mwanzoni mwa jumaa hili tu, siku ya Jumatatu, mkutano wa thelathini wa wakuu wa nchi za Afrika walitamatisha mkutano wao mjini Addis Ababa, Ethiopia, na kukubaliana maswala kadhaa ya kuhakikisha bara la Afrika linajikwamua kiuchumi na kimaendeleo na kumteua rais wa Rwanda Paul Kagame kama mwenyekiti mpya wa umoja huo. Rais Kagame ameingia katika hatamu ya uongozi huu akitaka kuleta mabadiliko katika umoja wa Afrika ikiwemo umoja huo huwa na uwezo wa kujifadhili kifedha, lakini pia maswala ya ushirikiano wa kibiashara na uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine na ushirikiano wa soko la pamoja la maswala ya usafiri wa anga haya ni miongoni tu mwa machache kati ya yale ambayo tutakwenda kuyatazama hivi leo na Safari Mayala ambaye yeye ni mtaalamu wa maswala ya biashara ya kimataifa na utengamano wa kikanda. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Uh, Safari karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa mara nyingine jumaa hili. Nakushukuru sana ndugu Emanuel, unadhani yale ambayo rais kagame ameapendekeza kiujumla tu, unaona viongozi wa Afrika huenda safari hii wakawa na kusikilizana na pengine kwa mara ya kwanza kutekeleza vingi kati machache ambayo wamekubaliana. Wanasema nyota njema huonekana asubuhi, au siku siku nzuri huonekana asubuhi. Namna ambavyo uh, bara la Afrika linakwenda linatoa ishara nzuri e, japo ma, mafanikio makubwa hayawezekani ikapatikana ndani ya muda mfupi sana lakini ukiangalia duru za kiuchumi na namna ambavyo bara la Afrika linafanya ni vizuri. Kwa mfano, katika muda sasa tokea e, kitambo cha miaka zaidi ya mitano, ukiangalia ukuaji wa uchumi wa wa, wa bara la Afrika umekuwa ni zaidi ya uchumi wa India pamoja na na, na, na, na Brazili kwa ujumla. Na ukiangalia idadi ya watu katika bara la Afrika e, ni karibia bilioni moja nukta mbili ambayo inakwenda kabisa kabisa kama takriban sababa baba na India. Sasa hawa ni watu ambao uchumi wake unakuwa kwa kasi kubwa, na wakiwa hawajatengamana vya kutosha. Kwa hiyo naona kabisa kwamba viongozi wa Afrika wata, bila shaka wataona kabisa kuna nia na dhamira ya dhati e, ya kuweza kuungana. Wakiunganisha nguvu, maanake tutakwenda mbali zaidi. Kwa hiyo naona kwamba e, kuna fursa kubwa kwenye e, kuungana. Na miongoni ma maswala tata ambayo yamekuwa ni mjadala mkubwa katika Umoja wa Afrika na hata duniani ni namna ambavyo umoja huo utaweza kujifadhili kwa shughuli zake, kuliko kutegemea ufadhili kutoka katika mataifa ya China na baadhi ya mataifa ya Umoja wa Ulaya ambayo yanafadhili shughuli za Umoja wa Afrika. Unadhani hili litawezekana hivi karibuni, kwa namna ambavyo pia ume, umetoka kugusia kubwa sana, na sasa hivi viongozi uh, wetu wamechukua eh, maamuzi magumu kwamba karibia takriban asilimia mbili amini sifuri nukta mbili ya tozo za ushuru wa forodha zipelekwe moja kwa moja kwenye kugharamia Umoja wa Afrika. Na ukiona tu kuna nchi ishirini kati ya hamsini na tano ambazo ziko tayari kwenda katika mtazamo huo, ni ukweli usiopingika kwamba Umoja wa Afrika una changamoto hasa ya kifedha, namna ya kuweza kuuendesha e, kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa faida zaidi ya asilimia sabini ya bajeti yake ya, ya uendeshaji ilikuwa ni misaada ya, ya, ya, ya wasaziri mbalimbali. Lakini hata leo hii eh, namna tunavyogharamia shughuli za kulinda amani tunategemea sana wewe, tunategemea sana wa Marekani na wengine. Kwa hiyo hii dhamira waliyoiweka ya asilimia sufuri nukta mbili ya, ya, ya eh, tozo katika baadhi ya ushuru wa forodha naamini kwamba kama nchi zote hamsini na tano ni mafanikio makubwa sana kwa Umoja wa, wa Afrika, lakini safari nafali. Unadhani ni kwa nini baadhi ya mataifa yameonekana kusita kukubaliana na swala hili la tozo ya uh, ushuru wa forodha wa asilimia sifuri nukta mbili? Kwanza wanasema jambo jipya kidogo na changamoto zake. Ukiangalia baadhi ya nchi nyingi za e, kiafrika bado zikitegemea zaidi kwenye tozo za forodha ndio zinakuwa hiyo hii nayo kwa namna moja au nyingine changamoto, lakini asilimia ishirini amini e, nchi ishirini kati ya e, hamsini na tano inakaribia ni nusu. Hii ni ishara nzuri sana, na naamini kwamba e, kadri muda unavyokwenda, basi na wengine wengi zaidi wataweza ku, kuona umuhimu wake huo na kuweza kuona namna gani wanaweza kuwa sehemu ya e, kuchangia hii e, shughuli za uendeshaji wa umoja wa af na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na kwenye laini ya simu nazungumza na Safari Mayala. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya biashara ya kimataifa na utengamano uh, wa kikanda. Tunaangazia matokeo ya mkutano wa kuu wa nchi za Umoja wa Afrika uliomalizika uh, juma hili mjini Addis Ababa Ethiopia, uh, kwa takriban majumaa mawili yaliyopita mimi na wewe tulizungumza kuhusu ushirikiano wa kikanda katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika wamegusia tena kwa mara nyingine mjadala wa kuhusu uh, biashara huru katika eneo la Afrika uh, swala ambalo sasa limepelekwa katika kamati kuangalia uh, maswala ya kisheria na namna ambavyo nchi zitakubaliana na kutia saini uh, hili. Unadhani ni kwa kiasi gani litanufaisha bara la Afrika ikiwa nchi zote zitaridhia na kutia saini mkataba huu? Hili ni jambo jema sana, ni jambo jema sana na juhudi zimefanyika kabla. E, tulikuwa na mpango wa e, tripartite, e, kuunganisha ubia e, wa utatu baina ya Sadiki e, ac Jumuiya ya Maendeleo ya Umoja e, wa Afrika Mashariki pamoja na na COMESA. Kwa hiyo tunapokwenda kwenye kuwa na E, wanasema continental free trade area kuwa na eneo huru la biashara katika Afrika e, litaleta matokeo e, chanya sana. Kwa sasa hivi kama tulivyoangalia e, siku za nyuma ni kwamba biashara baina ya Waafrika kwa Afrika ni ndogo sana, na ikumbukwe kwamba ni bara ambalo linahifadhi sasa hivi watu karibia e, bilioni moja nukta mbili kutokea Moroko mpaka South Africa, wanapata karibia watu bilioni moja nukta mbili na uchumi wake ni e, pato lake takribani kwa vigezo vya e, GDP ukijaribu uki kuangalia kuanzia mwaka elfu mbili na tano mpaka elfu mbili na kumi na nne ukuaji wake ulikuwa karibia wa e, tano nukta nane kwa upande wa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara na karibia asilimia nne kwa nchi za North Africa, nchi za uwepo kwa hii italeta matokeo e, chanya sana na inakadiriwa kwamba E, kwa makadirio waliofanya wenzetu ya kukotoa wa kamisheni e, ya uchumi ya umoja wa, wa, ya Umoja wa Mataifa inatazamiwa kwamba uchumi wa Afrika kufikia mwaka ishirini na hamsini akaribia trilioni ishirini na sita dolari ambao ni zaidi ya uchumi wote wa e, North America, Amerika ya Kusini, ya Kaskazini kwa nchi za Canada, Mexico na USA. Kwa hiyo itakuwa na madhara athari kubwa ya kiuchumi. Na umegusia swala la ajira, ni swala jingine ambalo lilikuwa ni mjadala katika kikao hiki cha viongozi wa Umoja uh, wa Afrika. Na kwa, kwa muda unatupa mkono uh, tumeshuhudia binadamu wakiuzwa katika taifa la Libya uh, ajira, vijana wanaonekana kukimbia mataifa yao wakitafuta ajira, wakidhania kwamba wanaweza kwenda kupata ajira katika mataifa ya Ulaya. Hili ni tatizo kiasi gani, uh, kwa bara la, la Afrika, na litaendelea kutoa changamoto kiasi gani katika ukuaji wa uchumi? Swala la ajira kwa kweli ni changamoto kubwa, dunia nzima ni changamoto, lakini kwa bahati nzuri ni kwamba Afrika tuna nafasi nzuri zaidi ya kufanya kwa mantiki ya kwamba e, kuweza kulitatua. Ukiangalia kama tunavyosema ni kwamba biashara e, nyingi sisi e, wa Afrika tunavyovitengeneza hatuvitumii na tunavyovitumia hatuvitengenezi. Kwa hiyo kama kwa msisitizo huu tunaokwenda na bara la Afrika, tukiweza e, kuikumbatia sera ya viwanda itaongeza ajira kwa asilimia kubwa zaidi tuweze kutengeneza bidhaa ambazo tunaweza kuuza na kununua sisi wenyewe. Uchumi za Afrika sharti ziweze kulishana. Ukifanya hivyo, tutaweza kutoa fursa kubwa zaidi za ajira. Na msikilizaji, wa RFI Kiswahili, uh, kwa Jumaa hili kutokana na muda tuishi hapa, ila tutaendelea kutazama yale mengine ambayo yalikuwa yamekubaliwa na viongozi wa Umoja wa Afrika ikiwemo swala la uh, kuboresha na kuleta mabadiliko ya kilimo, lakini uh, masuala ya ushirikiano wa anga na kuleta soko la pamoja katika anga na usafiri. Uh, nikushukuru sana Safari uh, Mayala kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi Jumaa hili. Na kushukuru sana ndugu Banwa Issa. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga makala haya ya gurudumu la uchumi kwa Jumaa hili. Naitwa Manuel Richard Makundi, hadi juma lijalo kwa heri.