izaji wa RFI Kiswahili, huduma za mawasiliano hutofautiana baina ya nchi na nchi kulingana na kanuni na sheria, lakini unafahamu kwamba unayo haki ya kuchagua huduma ya mawasiliano unayoitaka. Mfano, ikiwa unapokea ujumbe ambao huutaki unajua unapaswa kufanyaje? Basi juma lililopita, mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania ilizindua kitabu cha mwongozo kwa watumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano. Makala ya Jua haki Zako jumaa hili inaangazia haki na wajibu wa mtumiaji wa huduma za mawasiliano nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Kwa kwanza, hebu tumsikie Dr. Renold Mfungahema, yeye ni mkurugenzi wa idara ya viwanda na watumiaji kutoka mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, na hapa anaanza kwa kueleza lengo la kuchapishwa kwa kitabu hiki. Lengo ni, ni kuwaelimisha watumiaji wa huduma za ma, na bidhaa za mawasiliano. Tumeona kwamba watumiaji wengi wanafanya makosa au wanachagua kitu ambacho sicho, pengine angeelewa angechagua vizuri na angetumia vizuri huduma na bidhaa za mawasiliano. Pengine Dr. Mfungahema, ni kwa kiasi gani mwongozo huu utamsaidia mtumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano kutambua haki zake? Ah, hiyo ni chapter moja katika kitabu hicho, kinazungumzia mahususi haki na wajibu wa watumiaji kwa hivyo Mtu akisoma vizuri atajua haki zake ni zipi na wajibu wake ni upi. Haki ya kwa mfano ya kuelimishwa, haki ya kufahamishwa bidhaa, haki ya kulalamika na utaratibu mzima wa kulalamika, iwapo amefanyiwa ndivyo sivyo au amepata huduma ambazo haziko sawasawa kutokana na vile anavyofikiri. Naam Dkt, labda pia tuwasikie wananchi ambao wamepata nafasi ya kuzungumza na idhaa ya RFI Kiswahili na wao wakieleza changamoto ambazo wanakutana nazo, kabla ya kuendelea mbele na kufafanua namna mwongozo huu utakavyomsaidia mwananchi wa kawaida. Kwa jina naita Goli Gote Majabu kuna changamoto ukuki kwenye kampuni ya simu. Kwa mfano simu nakuta na uamiriki simu mtandao sana, unakata salio, unaweka salio na kusikia meseji ambazo hata upendi uh. Mwingine unaangalia kama ujakopa umecega, ukopea sijui nani na ulizi naambia umekopa wewe. Ukiuliza vigezo vya kukopa, kwamba kama likopa hizo hela, yaani hata ujia wenyewe, anakuambia ni mtu fulani. Ukiuliza hamna mtandao, mtandao mingi awezi kutoa majina, inakuwa iko kinyume ya utaratibu. Abamfumo huu kwa majina, mimi naitwa Mandela Odolo Tieno, natokea Dar es Salaam. Kwenye tatizo la mawasiliano kwa mitandao zetu za simu nchini Tanzania, kwa upande wangu mimi naona bado wapo juu sana, maanake unakuta gharama zinakuwepo ni kubwa kwenye gharama za kawaida za kupiga simu. Sasa kwa mfano ndo na wazee wetu unakuta wapo vijijini wale, unaweza ukakuta hata kujiunga kifurushi ajui. Lakini sasa inafikia wakati ameenda kununua hata ile vocha, vocha yenyewe atakupigia ndani ya sekunde mbili, unakuta kama ni ya shilingi mia tano hela zimesha katwa hapo hapo, unajikuta tu, yani, hata kile ambacho kilitakiwa akuelezee, sasa unakuta awezi akakieleze. Alafu jambo lingine linatokea kwenye meseji, wamekuwape na meseji, kwa mfano unakuta pengine kwenye message hizi unakuta unatumiwa message zingine ambazo wewe hazikuhusu. Sasa unakuta bado ni usumbufu mkubwa unakuwepo. Sasa unaongea unaongea, na Sadiki Matias, niko Katoro, CCM Geita, Tanzania. huduma za mtandao kwa kweli, kuna baadhi ya mtandao yani yani huduma zao hazieleweki. Unaona, unaweza ukafika sehemu ukapigia mtu simu ikawa inajirudia pengine unaweza ukatuma ujumbe, hata ujumbe usipokelewa, hata wasikuetee kwamba ujumbe umepokelewa au la, hujapokelewa unaona. Kwa hiyo sasa hapo nilikuwa naomba wajaribu kurekebisha baadhi ya mta, baadhi ya maeneo, kwa kweli huduma ya mtandao. Kwa mfano, hata internet kwa mfano, si unaokaa mjini, huduma ya 3G huwa ni shida kweli kuipata, inakuja ama inarudi na na ina hama, yaani inakuwa ya, ya kusuasua. Amani Mkonde, tukaunguja Zanzibar, yaani kinachosumbua sana kwa saa hivi kwenye makampuni ya simu mengi, unakuta kuna sms zinaingia za matangazo kumpano. Kwa mfano kwamba sijui mganga fulani anatibu kitu fulani kitu fulani kitu fulani, alafu unakuta ukishawafuatilia, ukisha wale ni matapeli, ni kwamba sio mganga kweli bali ni matapeli tu. Ni, ni wengi kwa kweli, wametapeliwa wenyewe. Message kama hizo nimezipata na wengine wapo, ndio washuhudia wakilia kabisa kutoa machozi. Hii kwa kweli wawezi wa kuwadhibiti wafanyakazi wao wa. Wengine wanakuwa sio waaminifu, wanakuapo wanatoa namba, pengine ndio hao wanaingia wa kwenye ulaghai na hadi kufikia utapeli. Wawe makini katika hilo kwa majina familia kama Saidi Sibili tokea ni wala Tanzania binafsi kiukweli siyakiwa na jambo lolote lile kutokana na mamlaka ya mawasiliano. Kwa hivyo naona kwamba kama kutokwepo na nani waende tu hivyo hivo. Sasa hivi mi naona kama kuna mabadiliko yoyote yani hivo, ee, ilivyo ndio baki hivyo hivo i, sijawahi kukutana na changamoto hizo binafsi, haijawahi utokea kabisa. Na msikilizaji, wa RFI Kiswahili hayo ni baadhi ya maoni ya wananchi ambao na wao wameeleza madukuduku yao kutokana na huduma ambazo wamekuwa wakizipokea na za mawasiliano hapa nchini, uh, Tanzania. Bila shaka, dokta, ni watumiaji wengi ambao mpaka sasa wanalalamika kuhusu kutoridhishwa na baadhi ya huduma zinazotolewa na makampuni ya mawasiliano. Uh, pengine ni maswala yapi ambayo watumiaji wamekuwa wakiyaeleza kutoridhishwa nayo? Uh, mambo ni mengi. Kwa mfano labda wametumia labda simu kwenye huduma za pesa, ametapeliwa au hapati huduma sivyo, uh, anafikiri kuna makato ambayo amekatwa sivyo. Ndivyo matatizo ni mengi, mengine anafikiria labda anasikilizwa, anafikiria kuna mambo mengi. Na msikilizaji, kabla ya kuendelea mbele, hebu tumsikie pia naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano nchini Tanzania, Mhandisi Atashanta Nditie, ambaye yeye ameyaonya makampuni ya simu ambayo yamekuwa yakikiuka kanuni na miongozo inayotolewa na mamlaka mawasiliano nchini Tanzania. Na muwe wakali kweli katika hilo, kwa sababu hakuna mtu wa huduma ambaye hatakiwi kufuata sheria, ikiwa ni pamoja na kutoa elimu kwa lugha nyepesi ya namna ya kujiondoa kwenye wimbo ambao umeingiziwa. mm -hmm. Baada ya kubonyeza nyota na ukawa unakatwa hela bila ridhaa yako Ukitumia meseji sijui bango kitita na nini, we hutaki, lakini meseji inakuja hivyo. ni vitu ambavyo kupitia mwongozo huu naamini kabisa, mkurugenzi wa TCRA, wananchi wataelimishwa namna ya kukata rufaa wanapoletewa ujumbe ambao wao hawauhitaji. Na Dr. Mfugahema, bila shaka umemsikia naibu waziri, pengine mwongozo huu unatoa msaada gani kwa mtumiaji ambaye anaona labda amekuwa akitozwa kiasi kikubwa cha fedha ambacho hakitokani haki na, na huduma aliyoiomba. Mwongozo huu kwanza, ni yeye mwenyewe atajua kwamba uh, kama amepunjwa achukue hatua gani, bazi anajua hatua za kuchukua. Lakini pili, ni kuwa macho kwamba kumbe pale ambapo anafikiri amepunjwa, pengine angelalamika tu au angenung'unika tu. Badala ya kunung'unika, ana haki ya kulalamika, kwanza kwa mtoa huduma, kumweleza kwamba bwana, mimi nadhani Uh, kiasi ulichonikata hakifanani na huduma niliyopewa. Kwa hivi, itafanyika uchunguzi kuona kama, uh, ni halali au yupi ambaye amekosea au kama kuna hila, basi hatua zita, zitachukuliwa. Na msikilizaji, kama muungana nasi makala ni Jua Haki Zako, leo tunazungumzia haki ya mtumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano nchini Tanzania, na kwenye laini ya simu tunazungumza na Dr. Ronald Mfungahema. Yeye ni mkurugenzi wa idara ya viwanda na watumiaji kutoka mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA. Na, a, pengine doktor, ikiwa mtumiaji wa mawasiliano amepeleka malalamiko yake kwa mtoa huduma na kumweleza kutoridhishwa na huduma fulani ambayo anaipokea, lakini mtoa huduma akashindwa kumu hudumia jinsi inavyotakiwa, pengine anapaswa kuchukua hatua gani? Na mwongozo huu unamgusa kiasi gani mtoa huduma? Eh, kuna mambo mengi kama mfano, kama, kama ni swala la jinai, wakati mwingine wanalalamika lakini hawaelewi kwamba ni makosa ya jinai. Kwa hivyo inabidi aende polisi, na kama uh, ni swala la kawaida hakuridhishwa na utatuzi ambao umefanywa na mtoa huduma, basi anapeleka ya malalamiko yake kwa mamlaka ya mawasiliano wao ni wadau wao ni wadau wa mawasiliano na wato, e, wasaidia. Na kwa hivyo mwongozo nao utawasaidia kuwasaidia namna bora ya kuwahudumia e, watumiaji. Na kwa kumalizia tu dokta, uh, unatoa wito gani kwa watumiaji na watoa huduma za mawasiliano nchini Tanzania? Uh, wito mmoja tu kwa sasa, wa, wakisome mwongozo watumia mwongozo kwa watoa huduma kwa watumiaji watumie mwongozo wa yao na kuwaelewa mambo mbalimbali wakajua na kutambua haki na wajibu wao. Na kwa huduma pia ni kuangalia kufanya kazi kwa mujibu wa sheria na taratibu na kuwajali watumiaji na msikilizaji na mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Ni mshukuru uh, Dr Renold Mfungaheima, yeye ni mkurugenzi wa idara ya viwanda na watumiaji kutoka mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako uh, jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Kwa heri.