Jambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu uandamane nami kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Mwishoni mwa juma mashirika ya kutetea haki za binadamu pwani ya Kenya yaliandaa mafunzo ya kisheria kwa wasaidizi wa sheria kutoka mashinani kuhusu namna bora ya kushughulikia visa vya dhuluma za kijinsia. Takwimu kutoka kwenye eneo la pwani zinaonyesha kuongezeka kwa visa vya unyanyasaji wa kijinsia, hasa kwa wanawake na wasichana kutokana na mila na desturi, licha ya uwepo wa sheria kali. Katika kulitazama suala hili kwa kina, kwenye laini ya simu naungana na Francis ya Umma. Yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya, ambalo ndilo lililoandaa mafunzo haya, na hapa anaanza kwa kutueleza nini hasa lilikuwa ni lengo la mafunzo haya. Hapa pwani ya Kenya waathiriwa katika dhuluma za mambo ya jenda ni kina mama na watoto. Sasa tumeona kumekuwa na hakuna mikakati ya kusaidia kina mama, mambo ya counseling, mambo ya kufuatilia kesi zao, manake wengi wanadhulumiwa nyumbani, wanapigwa, wananyanyaswa, wengine wanafukuzwa na wajui watafanya vipi. Sheria pia wana, kwa sababu ya mila na tamaduni hawataki wa, wa, kufuatilia masuala haya, basi tukaona itakuwa ni jambo la msingi ama muhimu sana kuwafunza wakinamama akinamama wenyewe ili wasaidie jamaa, wasaidie umma, wasaidie kinamama laiki ambao wengi wameathiriwa na visa vya kupigwa na wazee wao ama jamaa ama jamii kwa jumla. Nam, pengine tatizo hili ni kubwa kiasi gani katika eneo la pwani ya Kenya? Tatizo ni kubwa kweli, maanake wengi watoto wakike, wa kike wanadhulumiwa kwa kuozwa ndoa za mapema. Watoto wadogo wanapelekwa, wanaoa wengine jandoni, wanapelekwa wengine wana pelekwa katika barabara ya kuomba, wengine wameandikwa makazi manyumbani, na ni watoto wa kike wengi wamedhurumiwa, kutoka mashambani kwa Kwale, Kilifi na sehemu za Mazera. Kwa hivyo tumeona ni serikali wanajaribu, lakini sheria haishiki haswa wanaoathiriwa ni watoto wa kike tukaona, ni muhimu kina mama wenyewe wafike mashinani kufunza jamii na vilevile kufatizia kesi hizi. Kwa hivyo tumeona tumeathiriwa pakubwa sana hapa pwani, asilimia karibu uh, tisini na nane ya watoto wa kike wanapata shida kwa sababu ya mila na tamaduni zilizopitwa na wakati. Ni kwa kiasi gani mila hizi na tamaduni zimeendelea kutekelezwa katika eneo la Pwani? Na hakika watu wengi wanaoishi katika maeneo ya pwani wamekuwa wakidaiwa na kutuhumiwa kwamba naendelea kute, kutekeleza mila ambazo ni potofu na mila ambazo zinamkandamiza mwanamke na hasa mtoto wa kike. Ni asilimia kubwa sana ukiangalia mashambani kule, Tana Riva, sehemu za Kwale, sehemu za Kilifi, aa, na Mombasa pia. Hata wanapelekwa nje ya kufanya kazi, wengine wanapelekwa Saudi Arabia, mtoto wa kike hawa. Alafu wengine wana hizi mila za tamaduni, wanakeketwa, wana, wana, wanafanya mambo ambayo hata kisheria hairuhusu, na wengi wanadhulumiwa waindi awapeleki mashule, na vilevile vile ukiangalia, hao ndio wanabaki majumbani kufanya kazi za majumbani, wanapelekwa tu mokozi hizi za kushona charani, kubanga, kudanganywa. Kwa hivyo ni wameathiriwa pakubwa. Pia vile vile, kuna makesi za kupigwa watu kupigwa watu, kina mama wanapigwa sana katika vilabu na hakuna wanafatilia. Keti majumbani, wana wanadhulumiwa wana, wana kimapenzi, wanapigwa na ume wao, wanapigwa na jamii, na hakuna wanasema mtoto wa kike watu wajali, hawako sensitive na kina mama. Francis Auma umekuwa akitetea haki za binadamu kwa muda mrefu, unadhani tatizo ni nini? Tatizo ni jamii kutokuwa na uelewa wa sheria zilizopo zinazomlinda mtoto wa kike na akina mama majumbani, ama ni hofu walionayo wa kina mama kuripoti vitendo ambavyo wanafanyiwa katika jamii? Licha ya hofu ya kina mama kuogopa, vile vile jamii imewagandamiza sana. Jamii hawajali, wanamuona mtoto wa kike ni, ni duni wanamuona ni mtu waezi. Kwa hivyo unaona, wanapata mtu anaweza fanya hata kazi na silipe, na kwa sababu anampeleka, ama ukimwandika kazi ya kinyumbani unamdugu pia kimapenzi. hakuna pesa za kupeleka. Sheria ziko, sheria kali, lakini hazifuatiliwi. Watu wanasema, "Ah, ya nini?" Kwa hivyo imekuwa na udhaifu mkubwa na inaathiri mambo mengi. Hata sahii ukiangalia katika mitaa yetu wanao omba pesa ni watoto wa kike, watoto wadogo wadogo, wamesha kuwa hawajali mtoto wa kike wanayepelekwa shule, mtoto wa kiume. Kwa msikilizaji wa Afrika Mashariki uh, Francis angependa kufahamu uh, kwani sheria ya Kenya inasemaje kuhusu uh, vitendo ambavyo vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia na, ama unyanyasaji wa kijinsia kwa wanawake na watoto? Sheria ni kali, sheria iko, lakini haifatwi kwa sababu kuna udhaifu mkubwa. Watu wanaona tumalize kinyumbani watu wanaona utaaibisha familia kama unaozeshwa na nguvu, kwa sababu ya mila na tamaduni. Jamii wana ni jamii ni kikwazo kikubwa ili kufata hizi sheria. Jamii inakuwa ni kikwazo kikubwa sana, wanakuambia wewe, unapotoka wewe uta- utatuadhirisha, wewe utaleta aibu. Kwa hivyo jamii inachangia pakubwa, kwa sababu ya mila na tamaduni ambazo zinapitwa na wakati, na ile mila wanafatilia sana tamaduni zao, na hii inakuwa ni kikwazo kubwa sana ili haki ipatikane kwa watoto wa kike na msikilizaji. Wa RFI Kiswahili, mfano nchini Tanzania ukipatikana na hatia ya makosa ya udhalilishaji wa kijinsia ama kujihusisha na mapenzi na mtoto ambaye yuko shule, kifungo ni miaka thelathini uh, jela. Pengine Francis Sauma, wito wako ni nini kwa jamii ambazo zinaendeleza ama zinaendekeza mila na tamaduni potofu ambazo zinamkandamiza mwanamke pamoja na mtoto wa kike kwenye jamii? Uh, kwa kifupi hapa Kenya tumewaambia kuwa wakati umeisha wa dhulma hizi, tu wanawake wenyewe wajitokeze kupigania haki zao, na sisi tu kama watetezi wa haki za kibinadamu tuko nyuma yao kwa support na njia zote, na wale watakao keuka na wale ambao watakao dhulumu mtoto wa kike ama watoto jinsia ya kina mama wanawake basi siku zao zimefika. Hivi sasa kuna mwamko mkubwa, kuna msukosuko, mwamko mpya, na kwa hakika tutawafatizia mpaka tuangalie haki imetendeka kwa haki kwa kina mama na jinsia ya kina mama. Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili mara baada ya kuzungumza na mwanaharakati bila shaka, tatizo hili lina uhusiano mkubwa sana wa ukaribu na tatizo la kisaikolojia. Watu wanahitaji kubadilisha mitazamo na kuachana na mila potofu. Kwenye laini ya simu na ungana na Dismas Liasa, yeye ni mtaalamu wa maswala ya saikolojia. Pengine nini kinaweza kufanyika ili kuishawishi jamii kuachana na mila kandamizi ambazo zinamkandamiza mwanamke pamoja na mtoto wa kike, Dismas? kuna ukandamizaji na huo ukandamizaji hasa umesababishwa na ile historia ya kuonekana kana kwamba uh, wenzetu wa wa, hawa wa kike ni kama vile wamekuwa wa ni watu wa kukandamizwa. Unajua huko mwanzo ilikuwa mtoto wa kike anaonekana kama ni wa kusaidia saidia tu kazi, kupika, kufua, lakini sio sio mtu ambaye anatakiwa kuishi pia, yaani awo na maisha yake pia, au na uhuru wake pia. Kwa hiyo ni historia ndiyo hasa iliyotujenga ikatufikisha hapa tulipo. Sasa Dismas, kwa msichana ama mama ambaye amefanyiwa vitendo hivi, athari zake ni zipi kisaikolojia, na anaweza akasaidiwaje? ni kwamba kwa sababu Afrika kumekuwa na hiyo hali ya uh, kutendewa ukatili watu wa jinsia hiyo uh, watoto wanaposhuhudia ukatili ule ukifanyika, na hasa wakiwa na umri wa mwaka mmoja mpaka miaka sita wakashuhudia aidha, kama ni mama anafanyia, kitu cha aina fulani kwenye ubongo wake, kuna kuna kuna kunakuwa na hali tunaita tunasema ni stunted, kwamba inakuwa haibadiliki, ile hali ambayo ameikuta wakati ule wa vitendo hivyo vikifanyika. Kwa hiyo ni hali ambayo inakuwa hivyo. Sasa nini nini hasa athari za mtu ambaye anafanyia vitendo kama hivi? Athari zake ni kwamba anaondoa ile hali ya kujiamini. Kujiamini maana yake ni kwamba kama kuna kuna mjadala wowote kama kuna jambo lolote ambalo liko mbele yake, anahitaji kuchangia, kwa sababu ya kufanyia hicho kitendo, anaweza akawa na hali ya, ya kutokuwa uh, na ushiriki mzuri kwenye jambo kama hili. Kwa hiyo ni athari kubwa, na wengine wanakuwa na ile tunaita sononi, kwamba wanakuwa ni watu wenye sononeko kwa hiyo sononeko, athari zake ni kwamba zinaenda zina, tunaposema sononeko ni ile hali ya mtu anakuwa na msongo mawazo. Mtu anapokuwa na msongo mawazo, athari zake ni kwamba aa, mapigo ya moyo wake yanaweza kwenda kasi sana, ama yakaenda kidogo kidogo, tofauti na vile ilivyo kawaida. Sasa hapo ndipo unakuta mtu anakuwa na magonjwa ya moyo baadaye, haya yanazalishwa magonjwa mengine ya kisukari na vitu kama hivyo. Kwa hiyo athari zake ni kubwa, na ndiyo maana tunasema kwamba ni lazima kuwe na mikakati ya kuhakikisha y kwamba watu wote wanafurahia maisha kwa sababu piga huwa hakuna mtu ambaye anaishi miaka mia tatu. Wote tutaondoka. Kwa hiyo kama wote tutaondoka, maanake ni vizuri basi kila mtu ambaye yuko kwenye ardhi hii yeye pia afurahie maisha. nam na kushukuru sana Dismas Liasa kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Asante sana, karibu msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndiyo tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.